เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:22:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนรวยซะอย่างทำอะไรก็ไม่ผิด  (อ่าน 11704 ครั้ง)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:16:47 PM »

... ตาม กระทู้ครับ ... :  ... คนรวยซะอย่างทำอะไรก็ไม่ผิด ...  Grin Grin Grin

... ผมว่าผิดครับ ผิดจริง ๆ   มีผู้เสียหาย มีผู้สูญเสีย  มีหลักฐานการกระทำความผิดอย่างชัดเจน .................. แต่ จะเอาผิดได้แค่ไหน ... นั้นอีกเรื่องหนึ่ง ............. ที่นี่ประเทศไทยครับ ... อากาศร้อนอยู่ดี ๆ ยัง หนาว ได้เลย ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Ton-Krittin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

แทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:21:08 PM »

ถามว่า คนขับผิดมั๊ย...........ผิดซิครับ ยังไงก็ผิด .......ขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย

แต่ถามว่า ไอ้คนขับน่ะ มันตั้งใจหรือเจตนาชนผู้หญิงคนนั้นหรือเปล่าล่ะครับ....

แต่ผมคิดตามหลักความเป็นจริงครับ

ขับรถชนคนตาย....แล้วต้องโทษประหารให้ตายตามกันอย่างนั้นก็ไม่มีใครกล้าขับรถออกจากบ้านหรอกครับ........ ไหว้

มันเป็นอุบัติเหตุครับ........ย้ำ......ว่ามันเป็นอุบัติเหตุ..........อาจจะเกิดจากความคึกคะนอง หรือประมาทก็ตามแต่

แต่มันก็คืออุบัติหตุครับ ไม่ใช่ฆาตกรรม............อย่าหลงประเด็นครับ.................. ไหว้

จะจนหรือรวยเมื่อเกิดเหตุอย่างนี้ขึ้นมาทุกคนก็อยากให้จบไวครับ และต้องใช้เงินเดินเรื่องทั้งนั้นไม่ว่าจนหรือรวยครับ... ไหว้

Ha Ha ฮา  ยายเห็นด้วยกับ พี่ YIMTHANOM  น๊ะคร๊า  ฮา "เป็นเรื่องของ อุบัติเหตุ"  โดยแท้  เชียว  ฮา

เวลาขึ้นศาล  ศาลท่านก็เมตตาคร๊า  หาก "ผู้ที่เสียหาย ได้รับการเยียวยา ช่วยเหลือ"  ฮา
ศาลท่านไม่ได้ ใจไม้ ใส้ระกำ  ตัดสิน ต้อง "ตายตกไปตามกัน"  หรอกคร๊า  ฮา

แต่ถ้าเป็น  การแสดง "เจตนา" โดยชัดแจ้งว่า  มีการวางแผน จะฆ่ากันตาย  
อย่างนี้ "ศาล" ท่่านก็ตัดสินไปอีกอย่างคร๊า  ฮา

เยี่ยม เห็นด้วยครับ  ไหว้

คนจนแถวบ้านได้รับโทษรอลงอาญาโดยไม่ใช้เงินล้มคดี ก็มีหลายคนครับ  มันคืออุบัติเหตุไม่ใช้เจตนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 07:24:09 PM โดย <Tin ♥ รักในหลวง > » บันทึกการเข้า

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:24:10 PM »

อ่านตั้งนาน อ้อ "เป็นความรู้สึกนี่เอง"
อย่าเอาความรู้สึกของตัวเอง มาตัดสินกระบวนการยุติธรรมครับ Cool
ท่านเปาบุ่นจิ้นมาเองเลย อิอิอิ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:33:48 PM »

กรณีนี้ไม่น่าจะเกี่ยวเรื่องจน เรื่องรวยนะครับ มันเกี่ยวกะเรื่องอุบัติเหตุ

ซึ่งแม้แต่คนไม่จนไม่รวยอย่างผมก็มีสิทธิ์ชนคนได้เหมือนกันหากมีคนลงรถเมลล์ แล้วข้ามถนนด้านหน้ารถเมลล์

แล้วผมขับตามหลังรถเมลล์มา มันหยุดไม่ทันหรอกครับ ยิ่งมีสองเลนด้วยเรามักจะโยกออกขวาแล้วเหยียบส่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 09:31:21 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:10:47 PM »

ดูข่าวตอนค่ำบอกว่าเข้ามอบตัวแล้ว เป็นวัยรุ่นอายุ 19 ปี อ้างว่าก่อนหน้านี้ไม่มามอบตัวเพราะตกใจ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:26:25 PM »

เห็นว่าติดภาระกิจกราบไหว้บรรพบุรุษ ยังไม่เข้ามอบตัว
ไม่ทราบว่าตอนนี้เข้ามอบตัวหรือยังครับ

หรือว่าหนีตามบรรพบุรุษลงรูไปแล้วครับ

ผมว่า พูดเกินไปหน่อยนะครับ  Smiley 

ผมพูดแรงไปครับขอโทษด้วย
แต่ถ้าทำผิดแล้วก็ต้องรู้จักรับผิดชอบครับ
ถ้าแค่เฉียวชนธรรมดา ผมคงไม่พูดแบบนี้ แต่นี่คนตายติดไปบนรถด้วย
เข้าใจว่าอาจจะตกใจหนีไปตั้งหลัก แต่ก็น่าจะรับผิดชอบให้เร็วกว่านี้
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:30:15 PM »

Grinเป็นเรื่องประมาทที่ขับรถเร็ว  คันนึงน่าจะสิบกว่าล้านพ่อปวดหัวตุ๊บๆล่ะครับ  อย่าลืมว่าตูมขึ้นมาความเร็วขนาดนั้นไม่คว่ำก็เก่งแล้ว  เรื่องไปตั้งหลัก8กม.ก็อีกเรื่องตกใจอ่ะครับ ไม่ว่าใครหรอกเขาก็ไม่ได้ตั้งใจ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #112 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:20:59 PM »

คน1,000  ล้านกว่าคน เขาคงออกข่าวไม่หมดครับพี่  เมืองไทยเราแค่นี้เรายังรู้ไม่หมดเลย  พม่าก็เหมือนกันครับ  แต่มีคนยืนยันมาแล้วครับว่ามีจริงๆ  แต่เขาจะทำกันทุกที่ไหม อันนี้ผมไม่ทราบ

ว่ากันตามกฏหมาย ไม่มีครับ

ครับตามกฏหมายไม่มี100%ครับ  แต่กฏหมู่ไม่แน่ครับ  ไม่เชื่อก็ดูภาคใต้บ้านเราครับ ถ้าคนกลุ่มนั้นสามัคคีกันจริงๆ กฏหมายก็ยากจะเอาผิดครับ

เพราะไม่มีหลักฐาน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #113 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:58:17 PM »

รอดูว่ารูปคดีและคำตัดสินจะออกมาแบบไหน  มีตัวอย่างฎีกาพอจะเทียบเคียงกันได้อยู่ในลิงค์ด้านล่างครับ Cheesy

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 291 ผู้ใดกระทำโดยประมาท และการกระทำนั้นเป็นเหตุ ให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกิน สองหมื่นบาท

http://www.peesirilaw.com/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%9A-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%81-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%9A-%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%96%E0%B8%B6%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A2.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 12:01:37 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #114 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 12:17:58 AM »

.......
นึงถึงที่อินเดียนะครับ  ที่นั้นใครขับรถชนคนตาย ต้องโดนรุมสะกำปางตาย หรือตายตามกันไปเลย  แล้วคนที่รุมก็ไม่มีความผิดด้วย
.......

ผมอยู่อินเดียมานาน ยังไม่เคยเห็นอะไรแบบนั้นเลยครับ เขาก็ส่งตำรวจ บางคนก็หนี แบบบ้านเรานี่แหละครับ

คน1,000  ล้านกว่าคน เขาคงออกข่าวไม่หมดครับพี่  เมืองไทยเราแค่นี้เรายังรู้ไม่หมดเลย  พม่าก็เหมือนกันครับ  แต่มีคนยืนยันมาแล้วครับว่ามีจริงๆ  แต่เขาจะทำกันทุกที่ไหม อันนี้ผมไม่ทราบ

ว่ากันตามกฏหมาย ไม่มีครับ

ครับตามกฏหมายไม่มี100%ครับ  แต่กฏหมู่ไม่แน่ครับ  ไม่เชื่อก็ดูภาคใต้บ้านเราครับ ถ้าคนกลุ่มนั้นสามัคคีกันจริงๆ กฏหมายก็ยากจะเอาผิดครับ

เพราะไม่มีหลักฐาน

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ตรงข้อความสีแดง มันสื่อว่า "ต้อง" เป็นไปอย่างนั้น ... แต่พอคุณโจ๊กออกมาแถลงข้อเท็จจริง คุณรักปืน จึงค่อยมาแก้ว่า ..

" .. ตามกฏหมายไม่มี100%ครับ  แต่กฏหมู่ไม่แน่ครับ .."

ประเด็นนี้ ต้องให้เครดิตคุณโจ๊ก ที่เอาเรื่องราวที่เกิดขึ้นตามความเป็นจริงตามครรลอง มาบอกครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #115 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 12:58:29 AM »

กระทู้นี้ ยืดยาวมาได้หลายหน้า ก็เพราะมีเพื่อนสมาชิกหลายท่านไม่เห็นด้วย กับการนำเสนอ(ล่วงหน้า)ที่ว่า ..

1. ผู้ต้องหาจะไม่ผิด ...  เห็นได้จากการตั้งชื่อกระทู้
     สมาชิกหลายท่านรวมทั้งผม เห็นว่างานนี้ผู้ต้องหาผิดแน่นอน .. แต่จะต้องชดเชยความผิดนี้อย่างไร อยู่ที่กระบวนการยุติธรรมครับ กรณีนี้คือข้อหาประมาท ไม่ใช่เจตนาฆ่า  ถ้าจำเลยสามารถจ่ายค่าชดเชยให้แก่ผู้เสียหายตามความเหมาะสม ตามตัวบทกฎหมาย ไม่จำเป็นต้องติดคุกหรอกครับ

2. ผู้เสียหายจะตายฟรี ...
     ตายฟรี คือ ไม่ได้รับการชดเชย หรือช่วยเหลือจากใครใดๆทั้งสิ้น .. กรณีนี้คงไม่เป็นเช่นนั้น ต่างจากที่สมาชิกบางท่านยกตัวอย่างเรื่อง สิบล้อชนคนตายแล้วหนีไร้ร่องรอย .. อันนั้นล่ะ ตายฟรีของแท้ครับ
กรณีลูกผู้กว้างขวางยิงตำรวจตายในผับ ก็ไม่เข้าข่าย "ตายฟรี" .. เพราะมีการชดเชยให้ญาติผู้เสียหายในทางลับไปไม่น้อย เรื่องเลยเงียบได้

3. มีความมั่นใจว่า ชนโดนไม่เบรค
     ตามวิสัยคนที่ขับรถ ไม่ว่าจะเป็นเฟอร์รารี่หรือสิบล้อ เมื่อมีคนหรืออุปสรรคขวางหน้าโดยไม่คาดคิด ทุกคนจะใช้เบรคโดนสัญชาติญาณ แต่จะกระทืบหรือแค่แตะๆ ก็ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ .. ไม่มีใครใจแข็งพอที่จะไม่เบรค  ยกเว้นตั้งใจวางแผนจะชน มาล่วงหน้า
จึงเป็นไปได้เพียง 2 กรณี คือ แตะเบรคไม่ทัน   หรือ เบรคแล้ว แต่เอาไม่อยู่
การที่มีบางข่าวรายงานว่าไม่มีรอยเบรคบนพื้นถนน แสดงว่าไม่เบรค .. มันสรุปได้อย่างนั้นจริงหรือ ?
- ผิวถนนที่เป็นคอนกรีตราบเรียบและถูกใช้งานมานาน จะมีโอกาสทิ้งรอยยางได้น้อยกว่าถนนลาดยางที่มีความหยาบมากกว่า
- สถาวะของยางรถยนต์ในตอนนั้น จับถนนเต็มที่ไหม ?  น้ำหนักตัวรถลงพื้นหมดหรือเปล่า หรือกำลังกึ่งวิ่งกึ่งเหิน
- นำกรณีศึกษา เรื่องระบบป้องกันล้อล็อกตาย(ABS) กับการทิ้งร่อยรอยเบรคบนผิวถนน มาพิจารณาหรือไม่ .. คงจะมองหาแต่รอยเบรคลากยาวมาตัดสินเหมือนเมื่อก่อน คงไม่ได้

กระทู้นี้คง เห็นพ้อง กันได้นานแล้ว  ถ้าไม่มีสามข้อข้างบน ... เพราะทุกท่านก็เห็นตรงกันว่า  "ผิด"  และ "สมควรได้รับโทษ"

โทษจำคุก หรือ แค่ปรับ ก็เป็นการทำโทษเหมือนกัน .. แล้วแต่ว่าแบบไหนจะช่วยบรรเทาทุกข์ให้แก่ผู้เสียหายได้มากกว่ากัน ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #116 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 03:00:20 AM »

จริงๆไม่ต้องรวยอะไรหรอกครับ รถเก่าๆ1-2แสน จนถึงเป็นล้าน ทุกวันนี้ขับรถกันยังไง มีสำนึกบ้างมั้ย คนข้ามถนนเหยียบคันเร่งใส่ กลัวต้องเบรค ไม่ว่าคนแก่หรือใครข้ามถนน(ส่วนรวม)   เบรคกันบ้างมั้ย ผมเจอแทบทุกวัน ที่เหยียบคันเร่งใส่ ไม่ว่ามอไซร์ รถยนต์ เร่งใส่กันมาก จะรีบไปไหน ผมจุงแม่ข้ามถนน เจอบ่อยๆ ขอโทษเถอะครับ ถ้าชน.... ผมคงอดไม่ไหวจริงๆ ไม่ว่าจะเบนซ์ จะเฟอรารี่  

น้ำใจน่ะ มีบ้างมั้ย ?

มีแต่เชียร์ขายรถ ปีนึงขาย8-9แสนคัน แค่ป้ายรณรงค์ วินัย น้ำใจบนถนน ไม่มีเลย ขอฝากผู้มีอำนาจสักนิด เก็บได้ภาษีมาก เจียดมาสักนิด ดูแลสังคมบ้าง เบาๆกันหน่อย ถนนมีจำกัด รถมากขึ้นทุกวัน ถ้าไม่มีน้ำใจ คงมีคนเสียชีวิตอีกมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 03:13:17 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #117 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:07:55 AM »

คนรวยซะอย่าง  ทำอะไร  ก็ไม่ผิด

คำว่า ทำอะไร กับ คำว่า อุบัติเหตู

ความหมายผิดกันนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #118 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:18:02 AM »

ถ้าเข้ามอบตัวแล้ว ก็ขอให้เค้าได้รับโทษให้สามสมครับ

ต้องรับโทษหนักขนาดไหนดีครับ  ถึงจะสาสม

ถ้าตายตกตามกันได้ก็จะดีมากๆครับ
แต่อย่างนี้คงโดนรอลงอาญาไว้แล้วห้ามขับรถ(ถ้าตำรวจไม่เจอ)ตลอดชีวิต

กฎหมายไทย  วางระบบไว้ว่ารถชนคน  รถผิดทุกกรณี
เพื่อช่วยเหลือคนเจ็บ หรือญาติคนตาย  ไม่ให้มีการต่อสู้คดียืดยาว  โดยประสงค์ให้คนขับรถรับสารภาพ ชดเชยค่าเสียหายเพื่อหวังให้ศาลพิพากษาว่ามีความผิด  กำหนดโทษ แล้วรอการลงโทษ

แต่ถ้าเพิ่มโทษให้ลงโทษคนขับรถถึงประหารชีวิตแบบที่คุณต้องการ  ก็จะต้องมีการกำหนดเงื่อนไขว่ากรณีไหนบ้างที่คนขับรถไม่ผิด   เช่นข้ามถนนใต้สะพานลอยคนข้าม  หรือข้ามถนนบนทางด่วน  มอเตอร์เวย์  หรือปีนข้ามกำแพงป้องกันคนข้ามถนนแบบที่เกิดขึ้นทุกวันบนถนนบางนา-บางประกง  ถึงกับทำบันไดมาวางไว้ริมกำแพง

ต้องการแบบนั้นหรือครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #119 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:37:04 AM »

+1 พี่เบิร์ด กับอาผู้การสุพินท์ครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9
  พิมพ์