เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:28:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนรวยซะอย่างทำอะไรก็ไม่ผิด  (อ่าน 11773 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 08:39:10 PM »

ดูคดีคนรวยสิครับผลออกมาเป็นอย่างไร   ขำก๊าก 
๑. ที่แต่งรถเลียนแบบตำรวจ+มีปืนเถื่อน
๒. ชนรถตู้่ตกทางด่วน
๓. ลูกไอ้เหลิ.....
ฯลฯ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 08:41:29 PM »

กาลครั้งนึงนานมาแล้ว มี คู่หนุ่มสาวคู่นึง เพิ่งแต่งงานกัน
โดยทั้งสอง ตกลงกันว่า จะไม่รับคนที่อยู่ข้างทาง เมื่อวันที่ออกเดินทาง วันแรกทั้งสองก็สนุกเฮฮาตามประสา คู่รัก

เมื่อขับรถมาได้ระยะนึง ก็มี หญิงชรา โบกรถ สภาพของ หญิงชรานั้น ดู ใส่เสื้อผ้าเก่า เนื้อตัวเหม็นบ้างนิดหน่อย
เมื่อทั้งสอง จอดและถามว่า "เธอเป็นใคร" หญิงชราคนนั้นก็ตอบว่า เราคือ "ศาสนา" เราขอติดรถท่านไปด้วย
ทั้งสองปฎิเสธ ที่จะให้ หญิงชราขึ้นมาบนรถ

เมื่อทั้งสอง ขับรถมาได้ซักพักนึง ก็เจอกับ ชายหนุ่ม และชายหนุ่มก็ได้บอกว่า "ถ้าท่านให้เราไปด้วย เราจะให้ทรัทย์สินเงินทอง ท่าน
มากมายดั่งที่ท่านต้องการ" เมื่อ ทั้งสองได้ยินเช่นนั้น จึงตกลงให้ ชายหนุ่มขึ้นรถไปด้วยกัน   และหลังจากนั้น ไม่นาน  หนุ่มสาวคู่นี้ก็เจอ
กับ ผู้หญิง สาวสวยโบกรถอีก และทั้งสองก็ถามว่า "ท่านโบกรถเราทำไม" หญิงสาวก็ตอบว่า ฉันคือ" ยศถาบรรดาศักดิ์  ถ้าท่านให้เราเดินทาง
ไป กับท่านด้วยเราจะให้ หน้าที่การงานที่ดียศสูงๆ เพื่อเสริมบารมีท่าน "  หนุ่มสาวคู่นี้จึงไม่ปฎิเสธ

เมื่อขับรถมาได้ไม่นาน ชายหนุ่มและหญิงสาว คู่นี้ ก็ขับรถ ไปได้ซักพัก ก็ได้เจอกับ ชายร่างการใหญ่โต รูปร่างเป็นที่น่าเกรงขามยิ่งนักยืนโบกรถอยู่  เมื่อชายหญิงทั้งคู่จอด และถามว่า "ท่านเป็นใคร" ชาย ท่านนี้จึงตอบว่า เราคือ ผู้ที่จะมานำวิญญาณเจ้าไป นรก"ยมทูตตอบ
  และยมทูตก็ได้ถามว่า เจ้าจะไปกับเราได้หรือยัง หนุ่มสาวคู่นี้จึงได้ยื่นข้อเสนอ ว่า" ในรถของเรามี ทรัทพ์สินเงินทองรวมถึง

ยศถาบรรดาศักดิ์ มากมาย เราจะให้ท่านหมดเลย เพื่อแลก กับการที่ไม่เอาเราไปได้มั้ย"
 ยมทูตได้กล่าวว่า ยศถาบรรดาศักดิ์ทรัพย์สินทั้งหลาย นั้นสำหรับเราแล้ว ไม่มีความสำคัญและไม่สามารถช่วยเจ้าได้ เงินทองมากมายไม่สามารถ ผ่อน กรรมจากหนักให้เป็นเบาได้ เว้นเสียแต่ว่าเจ้าจะทำความดี ทดแทนเท่านั้น  แต่นี้เจ้าปฎิเสธศาสนา ปฎิเสธการทำความดี

เมื่อถึงเวลา เจ้าอาจจะไม่มีสิทธิ์ที่จะทำความดีใดๆอีกเลย ศาสนาใน ความคิดเจ้าคือผ้าขาว ที่สูงส่งแต่เจ้ากลับ ไม่สนใจและทอดทิ้งศาสนา เยี่ยงกับผ้าขี้ริ้ว  เพราะเจ้าไม่เคยใส่ใจในการทำความดี
                                                                                           ดะวะ อิโนเซีย (ผู้เผยแพร่)

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 08:58:53 PM »

เยี่ยมครับ +

phan-lanna
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

นกไม่มีขนคนไม่มีเพื่อนบินสู่ที่สูงไม่ได้

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 09:13:48 PM »

http://img198.imageshack.us/i/6psh.mp4/
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:24:37 PM »

เวลาเกิดเหตุแบบนี้คนขับไม่ตกใจจนรถคว่ำก็ดีแล้วครับ  แค่เจอก้อนหินกระจกแตกแบบเมล็ดข้าวโพด ถ้าวิ่งเป็น100กม.ขึ้นก็ตั้งสติยาก  โถตอนเมียจับได้ผมเอารถกระบะไปยังออกรถเกียร์3เลยครับ  ใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวขนาดไม่กลัวเมียนะนี่  มาถึงบ้านเมียถามจะว่ายังไง  ผมก็ว่าดีแล้วล่ะที่เห็นผมอยู่กับผู้หญิง  ถ้าเห็นอยู่กับผู้ชายคุณจะว่ายังไง คิก คิก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:30:15 PM »

สยองมากครับ...

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:55:52 PM »

คงโดนช่วงหลังคาตัด..ความเร็วขนาดไหนนะถึงได้ขนาดนี้

อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:39:01 AM »

จะรีบไปไหน ไฟเเดงหน้าก็ต้องเบรค ถ้าผู้ตายไม่ติดรถมันไป มันคงขับถึงบ้าน ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:52:10 AM »

ถ้ารถคันนี้เป็นกระบะมาสด้าB2500 คุณรักปืนจะเดือดขนาดนี้ไหมครับ ?

หรือถ้ารถคันนี้ยี่ห้อดัทสัน คุณรักปืนจะเดือดขนาดนี้ไหม ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 02:36:53 AM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:23:54 AM »

Undecided ตอนแรกว่าจะไม่ออกความเห็น แต่ขอซะหน่อย Undecided
 Undecided สรุปว่า มันคืออุบัติเหตุ ซึ่ง ไม่มีใครอยากให้เกิด แต่มันเกิดเพราะมันเป็น "อุบัติเหตุ" สิบล้อชนแล้วหนี จับไม่ได้เยอะแยะ ไม่เห็นมีใครออกมาพูด แต่เรื่องนี้ รวมถึงเรื่องแพรวา กลับกลายเป็นประเด็น แต่ถามหน่อย ที่ส่วนใหญ่ออกมาด่า "ตามกระแส" มีกี่คนที่รู้ข้อเท็จจริง ว่าเหตุเกิดจากอะไร อย่างไร เมื่อไม่สนข้อเท็จจริง เอาแต่ตามกระแส อีกหน่อยคิดจะด่าใครก็ปั่นกระแสขึ้นมา โดยมีสื่อเป็นเครื่องมือ คิดว่ามันถูกต้องหรือ Undecided

่่่jjj show
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 04:06:34 AM »

ถ้าคิดว่าเป็นอุบัติเหตุก็ใช่ครับ แต่ว่าการใช้ความเร็วในถนนที่มีรถมากมายและไม่น่าที่จะใช้ความเร็วขนาดนี้  เหตุการสยองคงไม่เกิด และถ้าผู้ที่ขับเป็นเจ้าของรถจริงๆขับ ที่ตามข่าวว่าอายุ58ปี

คงไม่ขับรถเร็วแบบนี้ น่าจะเป็นวัยรุ่นที่อยากลองความเร็ว    ถ้าขับช้า  รถราคาหลายล้านผมว่าน่าเบรคอยู่นะ  ขอให้เหตุการณ์นี้เป็นอุธาหรณ์กับทุกๆฝ่ายไม่ว่าจะเป็นคนใช้รถใช้ถนนทุกคน

จงอยู่ด้วยความไม่ประมาทจะได้ไม่สูญเสียทั้งทรัพสินและชีวิต จะรวยหรือจนชีวิตมีค่าครับคราวนี้คุณรอดคราวหน้าอาจถึงตาคุณ รู้ครับว่าไม่มีใครอยากให้เกิดแต่ถ้ามีจิตสำนึกทั้งคนขับ และคนข้าม

คงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้  อีกนิดนะครับ ผมไม่อยากให้เปรียบเทียบกับสิบล้อที่ชนคนตายแล้วหนีเพราะถ้าเป็นคนในครอบครัวคุณสูญเสียคุณจะคิดอย่างไร ดีนะที่คนถูกชนไม่มากระแทกโดนคน

ขับแล้วเสียชีวิตพร้อมกันเพราะความประมาท   ช้าๆเถอะครับพี่น้อง ไหว้ ไหว้ ไหว้
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:37:29 AM »

ถ้ารถคันนี้เป็นกระบะมาสด้าB2500 คุณรักปืนจะเดือดขนาดนี้ไหมครับ ?

หรือถ้ารถคันนี้ยี่ห้อดัทสัน คุณรักปืนจะเดือดขนาดนี้ไหม ?

อย่าหวั่นใจไปเลยครับ ผมไม่มีสองมาตฐานอยู่แล้วครับ  คือคนทุกคนต้องเคารพกฏหมาย ทำอะไรผิดต้องรับโทษเท่ากันทุกคนครับ(หวังว่านะ)ไม่ว่าจะเป็นซาแล็ง
สามล้อ มอเตอร์ไชค์    แม้แต่พวกที่ชอบขับรถชนสุนัขแล้วหนีผมยังโกรธเลยครับ

แล้วผมถามกลับครับว่า  คุณไม่รู้สึกอะไรเลยใช่ไหมครับ ที่มีคนถูกรถชนตาย แบบโหดร้าย หรือว่าไม่สนใจเพราะเขาไม่ได้เป็นคนเหมือนคุณอย่างนั้นหรือครับ
แล้วถ้าคนถูกชนเป็นลูกเป็นหลานเราท่านจะมีความรู้สึกอย่างไรครับ  

ออแล้วถ้าเป็นรถกระบะ เราคงได้เห็นป้ายทะเบียนแล้วนะครับ  แค่ป้ายมันยังปกปิดเลย  อายทำไมผู้ชายทำผิดก็ต้องยอมรับผิดครับ

Undecided ตอนแรกว่าจะไม่ออกความเห็น แต่ขอซะหน่อย Undecided
 Undecided สรุปว่า มันคืออุบัติเหตุ ซึ่ง ไม่มีใครอยากให้เกิด แต่มันเกิดเพราะมันเป็น "อุบัติเหตุ" สิบล้อชนแล้วหนี จับไม่ได้เยอะแยะ ไม่เห็นมีใครออกมาพูด แต่เรื่องนี้ รวมถึงเรื่องแพรวา กลับกลายเป็นประเด็น แต่ถามหน่อย ที่ส่วนใหญ่ออกมาด่า "ตามกระแส" มีกี่คนที่รู้ข้อเท็จจริง ว่าเหตุเกิดจากอะไร อย่างไร เมื่อไม่สนข้อเท็จจริง เอาแต่ตามกระแส อีกหน่อยคิดจะด่าใครก็ปั่นกระแสขึ้นมา โดยมีสื่อเป็นเครื่องมือ คิดว่ามันถูกต้องหรือ Undecided

คงไม่ถึงขนานนั้นหรอกครับ สื่อมันมีทั้งด้านดีและด้านไม่ดี เราควรบริโภคแต่สิ่งดีๆครับ  เราๆท่านๆแยกแยะได้ครับ  ว่าอะไรควรเชื่อหรือไม่ควรเชื่อ

ส่วนข้อเท็จจริงนั้นเป็นอย่างไรผมไม่ทราบครับ แต่ผมว่าคนขับรถชนคนตัวขาด แล้วขับรถราคาแพงๆคงไม่ใช่คนตัดอ่อยหรือชาวนาแน่นอนครับ เรื่องจริงมันเป็นแบบนี้

ผมยังว่าสื่อบ้านเรายังไม่ค่อยกล้าออกข่าวแบบนี้สักเท่าไร หรือน้อยไปด้วยซ้ำ  ในเมื่อสื่อทำหน้าที่ไม่เต็มที่ไม่ดีพอ ไม่เป็นกลาง  หลายคดีจึงมีเเพะ หรือตัดสินแบบไม่เข้าตาเรา
ไงครับ
ต่างประเทศเขาก็ไช้สื่อกดดันทั้งนั้นเหละครับ ไม่ว่าจะเรื่องการเมือง สังคม   มีบ้านเรากับประเทศที่ด้อยพัฒนาเท่านั้นครับ ที่บิดเบื่อนสื่อ ไม่กล้าเสนอความจริงไห้ประชาชน

ทำไห้คนที่อยู่ในมุมมึดฉวยโอกาส

ส่วนเรื่องสิบล้อชนแล้วหนี สมช  ท่านนึงตอบไปแล้วครับ  ////  ส่วนตัวผมอยากไห้เอาตัวคนทำผิดมารับโทษครับทุกคนครับ  ไม่ว่าคนๆนั้นจะขับรถอะไรก็ตาม

ประเด็นคือคดีนี้คงจะเป็นเหมือนกับคดีคนรวยๆทั่วไปนั้นเหละครับ  คือรอดครับ

แล้วแทนที่เราจะมาเถียงกันเรื่องนี้ ทำไมเราไม่คิดหาทางแก้ไข้ไม่เกิดเรื่องแบบนี้อีกล่ะครับ  ออกกฏหมายเกี่ยวกับรถมาสักฉบับนึง เพิ่มโทษผู้ที่ขับรถประมาท (แต่คงยาก
เพราะจะทำไห้ยอดขายรถตกลง  เหมือนที่ตอนออกกฏหมายตัดแต้มผู้ขับรถผิดกฏจราจร  ทำผิดบ่อยๆ ยึดใบขับขี่  แล้วรถมันจะขายได้ยังข้อนี้ผู้ผลิตรถเขารู้ดี)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 09:54:00 AM โดย รักปืน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:48:24 AM »

ปัญหามันอยู่ที่ว่า "จะให้คนทำผิดถูกลงโทษตามกฎหมายได้หรือไม่" ครับ

จับตัวนะจับได้อยู่แล้ว  แต่จะลงโทษตามกฎหมายในโทษที่สมควรจะได้รับได้หรือไม่นั้นยังไม่แน่ครับ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 09:49:56 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:50:27 AM »

ผมก็ไม่เข้าใจครับว่าทำไมต้องปิดบังป้ายทะเบียนด้วยถ้าไม่ปิดมันจะเสียหายตรงไหนครับรึว่ากลัวคนเอาไปแทงหวย ขำก๊าก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:52:05 AM »

รถนำเข้าแบบถูกกฎหมายหรือเปล่าครับ คันนี้  Smiley

ตัดสินไปก่อนทั้งที่ข้อเท็จจริงก็มีน้อยนิด เป็นการกดดันกระบวนการยุติธรรมด้วยอคติ

ถ้าเรามองมุมกลับ ไม่มีใครไปขว้างศาลท่านได้อยู่แล้วครับ  ในทางกลับกันท่านอาจจะทำหน้าที่แบบตรงไปตรงมามากว่าเดิมก็ได้ครับ

สรุปคือได้มากกว่าเสียครับ

แล้วเรื่องของรถตู้ ไปถึงไหนกันแล้วครับเนี่ย

ถ้าสื่อไม่กดดัน ไม่นำเสนอข่าวปล่อยไห้เรื่องเงียบ เราก็น่าจะรู้นี้ครับว่าเป็นยังไง  ผมไม่ค่อยเชื่อกระบวนการยุติธรรม บ้านเราสักเท่าไรครับ  บางคดีตัดสินแล้วรับไม่ได้ครับ

...ก็เพราะว่าศาลตัดสินโดยอิสระ  ยิ่งไม่สมควรกดดัน  ถ้าจะผดุงความยุติธรรมต้องเอาข้อเท็จจริงมาแฉว่าผู้ถูกกล่าวหาทำอะไร  ไม่ใช่ไปตัดสินโดยมีข้อมูลเพียงน้อยนิด แล้วทึกทักเอาว่าผิด

...สื้อที่ใช้วิธีทึกทักแบบนี้ถือว่าคุณภาพต่ำ

...ไม่เห็นด้วยที่ว่า "ได้มากกว่าเสีย"

ผมขอแก้นิดนึงครับ  ศาลท่านจะตัดสินอะไรยังไง  ผมไม่สนใจครับ  ผมสนใจแต่การทำงานของ  ตร  ครับว่าท่านจะเป็นธรรมเที่ยงธรรมพอไหมครับ

เพราะถ้า  ตร ชงเรื่องไปแบบไหน ศาลท่านก็ตัดสินตามเนื้อผ้าอยู่แล้วครับ  ไม่มีใครไปกดดันศาลได้หรอกครับ  เข้าใจใหม่นะครับผมอาจจะเขียนผิดเอง  เลยทำไห้ท่านเข้าใจผิดไป  ส่วนที่ว่าคุณภาพต่ำก็ไม่ว่ากันครับ  เราแก้ไข้ได้ครับ  ของอย่างนี้ไม่ใช่เรื่องยากครับ

ส่วนที่ไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่ากันครับ  แนวทางใครก็ทางมัน  ศาลตัดสินคดี  ทัก  ก็มีคนเห็นด้วยแล้วก็ไม่เห็นด้วยถมไปครับ   ขออย่างเดียวครับไห้เอาผลประโยนช์ส่วนรวมเป็นที่ตั้งก็พอครับ  อย่างไปเข้าข้างลูกท่านหลานเธอมากนักก็จะดีไม่น้อยครับ

ท่านก็เป็นคนดี  ผมก็เป็นคนดี ถ้าเราช่วยกันทำอะไรที่เป็นประโยนช์แก่บ้านเมือง เอาผลประโยนช์บ้านเมืองมาก่อน  มีแต่ได้กับได้ครับ  ถึงใครจะว่าทำไปตั้ง  100  ได้มาแค่  1
 เดียว ผมก็ว่ายังดีกว่าเราไม่ทำอะไรเลยครับ

ขออนุญาติแสดงความเห็นซักนิดครับ ไหว้
ตำรวจเป็นแค่ผู้รวบรวมข้อมูลครับ แล้วส่งเรื่องให้อัยการเป็นผู้กล่าวหา ศาลเป็นผู้ตัดสินว่าคำกลาวหานั้นมีน้ำหนักพอหรือไม่..........ในขณะเดียวกันหากกลไกของการรวบรวมข้อมูลบกพร่อง ระบบกฎหมายไทยก็เปิดโอกาสให้ผู้เสียหายเป็นผู้รวบรวมข้อมูลแล้วให้ทนายความฟ้อง...ผมใช้คำว่าให้เพราะหากไม่มีเงินมากพอก็ขอไปที่สภาทนายความ.........ศาลท่านก็ทำหน้าที่เหมือนเดิมคือตัดสินว่าคำกล่าวหานั้นมีน้ำหนักพอหรือไม่ ...คำถามที่เกิดขึ้นคือเราไม่เชื่อมั่นในระบบการตัดสินของศาลหรือระบบก่อนขึ้นศาลเพราะหลาย ๆ ครั้งเราเหมาใช้คำว่าระบบยุติธรรมที่หมายความรวมทั้งก่อน ระหว่าง และเสร็จสิ้น Huh เพราะถ้าไม่เชื่อมั่นในระบบความยุติธรรมเมื่อคดีขึ้นสู่ศาลผมว่าปัญหาใหญ่ครับ เราจะกลายเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนที่ตัดสินความยุติธรรมด้วยตัวเอง แต่ถ้าไม่เชื่อมั่นในระบบความยุติธรรมก่อนขึ้นศาลมันมีระบบอยู่....ระบบตรวจสอบของตำรวจผมไม่ค่อยรู้ แต่ในส่วนของอัยการจะมีฝ่ายวิชาการ (ถ้าจำไม่ผิด) คอยตรวจสอบว่าอัยการดำเนินการตาม/เต็มความสามารถที่สมควรจะดำเนินการในฐานะทนายของแผ่นดินหรือไม่ เยี่ยม...... สิงที่น่าสนใจคือหากเกิดกรณี ตำรวจมีความเห็นไม่ฟ้อง หรือตำรวจรวบรวมข้อมูลให้อัยการ แล้วอัยการเห็นว่าหลักฐานไม่เพียงพอ จึงส่งกลับไปให้รวบรวมใหม่ เมื่อส่งมาอีกหลักฐานก็ยังอ่อนอยู่ จึงสั่งไม่ฟ้อง หรือฟ้องไปแบบหลักฐานอ่อน ๆ แต่ในขณะที่ผู้เสียหายได้ให้ทนายฟ้อง แล้วชนะเอาแค่ในศาลชั้นต้นก็พอ ผู้เสียหายสามารถกล่าวหา ตำรวจหรืออัยการในเรื่องการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ตามมาตรา 157 ได้หรือไม่ Huh.......ถ้ามีบรรทัดฐานสักกรณีผมว่าน่าสนใจเลยครับ ไหว้
ปัญหาของกระบวนการยุติธรรมระหว่างก่อนขึ้นศาล และระหว่างสู้คดีในศาลยังมีรายละเอียดปลีกย่อยในส่วนของทนายที่ไร้จริยธรรม การไม่รู้กฎหมายของผู้ถูกกล่าวหา การไม่แจ้งสิทธิให้ผู้ต้องหาทราบการไม่มีทนายร่วมรับฟังในระหว่างการให้ปากคำ ฯลฯ
ปัญหาของกระบวนการยุติธรรมเมื่อการพิพากษาเสร็จสิ้น ก็มีรายละเอียดอีก อาทิทนายที่จะแนะนำลูกความว่ายังไง การบังคับใช้กฎหมาย/การปฏิบัติตามหน้าที่ของผู้มีหน้าที่(เรือนจำ) ยังรวมถึงการนำเสนอข่าวของสื่อมวลชน และนักวิชาการที่ไม่เห็นด้วยกับคำตัดสินของศาลที่จะนำไปสอนนักศึกษา ฯลฯ
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์