เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:16:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนรวยซะอย่างทำอะไรก็ไม่ผิด  (อ่าน 11800 ครั้ง)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:58:56 AM »

รถนำเข้าแบบถูกกฎหมายหรือเปล่าครับ คันนี้  Smiley

ตัดสินไปก่อนทั้งที่ข้อเท็จจริงก็มีน้อยนิด เป็นการกดดันกระบวนการยุติธรรมด้วยอคติ

ถ้าเรามองมุมกลับ ไม่มีใครไปขว้างศาลท่านได้อยู่แล้วครับ  ในทางกลับกันท่านอาจจะทำหน้าที่แบบตรงไปตรงมามากว่าเดิมก็ได้ครับ

สรุปคือได้มากกว่าเสียครับ

แล้วเรื่องของรถตู้ ไปถึงไหนกันแล้วครับเนี่ย

ถ้าสื่อไม่กดดัน ไม่นำเสนอข่าวปล่อยไห้เรื่องเงียบ เราก็น่าจะรู้นี้ครับว่าเป็นยังไง  ผมไม่ค่อยเชื่อกระบวนการยุติธรรม บ้านเราสักเท่าไรครับ  บางคดีตัดสินแล้วรับไม่ได้ครับ

...ก็เพราะว่าศาลตัดสินโดยอิสระ  ยิ่งไม่สมควรกดดัน  ถ้าจะผดุงความยุติธรรมต้องเอาข้อเท็จจริงมาแฉว่าผู้ถูกกล่าวหาทำอะไร  ไม่ใช่ไปตัดสินโดยมีข้อมูลเพียงน้อยนิด แล้วทึกทักเอาว่าผิด

...สื้อที่ใช้วิธีทึกทักแบบนี้ถือว่าคุณภาพต่ำ

...ไม่เห็นด้วยที่ว่า "ได้มากกว่าเสีย"

ผมขอแก้นิดนึงครับ  ศาลท่านจะตัดสินอะไรยังไง  ผมไม่สนใจครับ  ผมสนใจแต่การทำงานของ  ตร  ครับว่าท่านจะเป็นธรรมเที่ยงธรรมพอไหมครับ

เพราะถ้า  ตร ชงเรื่องไปแบบไหน ศาลท่านก็ตัดสินตามเนื้อผ้าอยู่แล้วครับ  ไม่มีใครไปกดดันศาลได้หรอกครับ  เข้าใจใหม่นะครับผมอาจจะเขียนผิดเอง  เลยทำไห้ท่านเข้าใจผิดไป  ส่วนที่ว่าคุณภาพต่ำก็ไม่ว่ากันครับ  เราแก้ไข้ได้ครับ  ของอย่างนี้ไม่ใช่เรื่องยากครับ

ส่วนที่ไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่ากันครับ  แนวทางใครก็ทางมัน  ศาลตัดสินคดี  ทัก  ก็มีคนเห็นด้วยแล้วก็ไม่เห็นด้วยถมไปครับ   ขออย่างเดียวครับไห้เอาผลประโยนช์ส่วนรวมเป็นที่ตั้งก็พอครับ  อย่างไปเข้าข้างลูกท่านหลานเธอมากนักก็จะดีไม่น้อยครับ

ท่านก็เป็นคนดี  ผมก็เป็นคนดี ถ้าเราช่วยกันทำอะไรที่เป็นประโยนช์แก่บ้านเมือง เอาผลประโยนช์บ้านเมืองมาก่อน  มีแต่ได้กับได้ครับ  ถึงใครจะว่าทำไปตั้ง  100  ได้มาแค่  1
 เดียว ผมก็ว่ายังดีกว่าเราไม่ทำอะไรเลยครับ

ขออนุญาติแสดงความเห็นซักนิดครับ ไหว้
ตำรวจเป็นแค่ผู้รวบรวมข้อมูลครับ แล้วส่งเรื่องให้อัยการเป็นผู้กล่าวหา ศาลเป็นผู้ตัดสินว่าคำกลาวหานั้นมีน้ำหนักพอหรือไม่..........ในขณะเดียวกันหากกลไกของการรวบรวมข้อมูลบกพร่อง ระบบกฎหมายไทยก็เปิดโอกาสให้ผู้เสียหายเป็นผู้รวบรวมข้อมูลแล้วให้ทนายความฟ้อง...ผมใช้คำว่าให้เพราะหากไม่มีเงินมากพอก็ขอไปที่สภาทนายความ.........ศาลท่านก็ทำหน้าที่เหมือนเดิมคือตัดสินว่าคำกล่าวหานั้นมีน้ำหนักพอหรือไม่ ...คำถามที่เกิดขึ้นคือเราไม่เชื่อมั่นในระบบการตัดสินของศาลหรือระบบก่อนขึ้นศาลเพราะหลาย ๆ ครั้งเราเหมาใช้คำว่าระบบยุติธรรมที่หมายความรวมทั้งก่อน ระหว่าง และเสร็จสิ้น Huh เพราะถ้าไม่เชื่อมั่นในระบบความยุติธรรมเมื่อคดีขึ้นสู่ศาลผมว่าปัญหาใหญ่ครับ เราจะกลายเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนที่ตัดสินความยุติธรรมด้วยตัวเอง แต่ถ้าไม่เชื่อมั่นในระบบความยุติธรรมก่อนขึ้นศาลมันมีระบบอยู่....ระบบตรวจสอบของตำรวจผมไม่ค่อยรู้ แต่ในส่วนของอัยการจะมีฝ่ายวิชาการ (ถ้าจำไม่ผิด) คอยตรวจสอบว่าอัยการดำเนินการตาม/เต็มความสามารถที่สมควรจะดำเนินการในฐานะทนายของแผ่นดินหรือไม่ เยี่ยม...... สิงที่น่าสนใจคือหากเกิดกรณี ตำรวจมีความเห็นไม่ฟ้อง หรือตำรวจรวบรวมข้อมูลให้อัยการ แล้วอัยการเห็นว่าหลักฐานไม่เพียงพอ จึงส่งกลับไปให้รวบรวมใหม่ เมื่อส่งมาอีกหลักฐานก็ยังอ่อนอยู่ จึงสั่งไม่ฟ้อง หรือฟ้องไปแบบหลักฐานอ่อน ๆ แต่ในขณะที่ผู้เสียหายได้ให้ทนายฟ้อง แล้วชนะเอาแค่ในศาลชั้นต้นก็พอ ผู้เสียหายสามารถกล่าวหา ตำรวจหรืออัยการในเรื่องการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ตามมาตรา 157 ได้หรือไม่ Huh.......ถ้ามีบรรทัดฐานสักกรณีผมว่าน่าสนใจเลยครับ ไหว้
ปัญหาของกระบวนการยุติธรรมระหว่างก่อนขึ้นศาล และระหว่างสู้คดีในศาลยังมีรายละเอียดปลีกย่อยในส่วนของทนายที่ไร้จริยธรรม การไม่รู้กฎหมายของผู้ถูกกล่าวหา การไม่แจ้งสิทธิให้ผู้ต้องหาทราบการไม่มีทนายร่วมรับฟังในระหว่างการให้ปากคำ ฯลฯ
ปัญหาของกระบวนการยุติธรรมเมื่อการพิพากษาเสร็จสิ้น ก็มีรายละเอียดอีก อาทิทนายที่จะแนะนำลูกความว่ายังไง การบังคับใช้กฎหมาย/การปฏิบัติตามหน้าที่ของผู้มีหน้าที่(เรือนจำ) ยังรวมถึงการนำเสนอข่าวของสื่อมวลชน และนักวิชาการที่ไม่เห็นด้วยกับคำตัดสินของศาลที่จะนำไปสอนนักศึกษา ฯลฯ
 ไหว้

ไหว้ ไหว้ ไหว้ เยี่ยม  ขอบคุณครับ  ที่มาสรุปไห้

ปัญหามันอยู่ที่ว่า "จะให้คนทำผิดถูกลงโทษตามกฎหมายได้หรือไม่" ครับ

จับตัวนะจับได้อยู่แล้ว  แต่จะลงโทษตามกฎหมายในโทษที่สมควรจะได้รับได้หรือไม่นั้นยังไม่แน่ครับ   Cheesy

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม นั้นเหละครับถือสิ่งที่ผมอยากจะพูด  แล้วกฏหมายเกี่ยวกับรถบ้านเราก็ค่อนข้างอ่อนแอด้วยครับ  ไม่หนักแน่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 10:03:26 AM โดย รักปืน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:07:36 AM »

รถนำเข้าแบบถูกกฎหมายหรือเปล่าครับ คันนี้  Smiley

ตัดสินไปก่อนทั้งที่ข้อเท็จจริงก็มีน้อยนิด เป็นการกดดันกระบวนการยุติธรรมด้วยอคติ

ถ้าเรามองมุมกลับ ไม่มีใครไปขว้างศาลท่านได้อยู่แล้วครับ  ในทางกลับกันท่านอาจจะทำหน้าที่แบบตรงไปตรงมามากว่าเดิมก็ได้ครับ

แล้วเรื่องของรถตู้ ไปถึงไหนกันแล้วครับเนี่ย

ถ้าสื่อไม่กดดัน ไม่นำเสนอข่าวปล่อยไห้เรื่องเงียบ เราก็น่าจะรู้นี้ครับว่าเป็นยังไง  ผมไม่ค่อยเชื่อกระบวนการยุติธรรม บ้านเราสักเท่าไรครับ  บางคดีตัดสินแล้วรับไม่ได้ครับ

...ก็เพราะว่าศาลตัดสินโดยอิสระ  ยิ่งไม่สมควรกดดัน  ถ้าจะผดุงความยุติธรรมต้องเอาข้อเท็จจริงมาแฉว่าผู้ถูกกล่าวหาทำอะไร  ไม่ใช่ไปตัดสินโดยมีข้อมูลเพียงน้อยนิด แล้วทึกทักเอาว่าผิด

...สื้อที่ใช้วิธีทึกทักแบบนี้ถือว่าคุณภาพต่ำ

...ไม่เห็นด้วยที่ว่า "ได้มากกว่าเสีย"

ผมขอแก้นิดนึงครับ  ศาลท่านจะตัดสินอะไรยังไง  ผมไม่สนใจครับ  ผมสนใจแต่การทำงานของ  ตร  ครับว่าท่านจะเป็นธรรมเที่ยงธรรมพอไหมครับ

เพราะถ้า  ตร ชงเรื่องไปแบบไหน ศาลท่านก็ตัดสินตามเนื้อผ้าอยู่แล้วครับ  ไม่มีใครไปกดดันศาลได้หรอกครับ  เข้าใจใหม่นะครับผมอาจจะเขียนผิดเอง  เลยทำไห้ท่านเข้าใจผิดไป  ส่วนที่ว่าคุณภาพต่ำก็ไม่ว่ากันครับ  เราแก้ไข้ได้ครับ  ของอย่างนี้ไม่ใช่เรื่องยากครับ

ส่วนที่ไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่ากันครับ  แนวทางใครก็ทางมัน  ศาลตัดสินคดี  ทัก  ก็มีคนเห็นด้วยแล้วก็ไม่เห็นด้วยถมไปครับ   ขออย่างเดียวครับไห้เอาผลประโยนช์ส่วนรวมเป็นที่ตั้งก็พอครับ  อย่างไปเข้าข้างลูกท่านหลานเธอมากนักก็จะดีไม่น้อยครับ

ท่านก็เป็นคนดี  ผมก็เป็นคนดี ถ้าเราช่วยกันทำอะไรที่เป็นประโยนช์แก่บ้านเมือง เอาผลประโยนช์บ้านเมืองมาก่อน  มีแต่ได้กับได้ครับ  ถึงใครจะว่าทำไปตั้ง  100  ได้มาแค่  1
 เดียว ผมก็ว่ายังดีกว่าเราไม่ทำอะไรเลยครับ

ขออนุญาติแสดงความเห็นซักนิดครับ ไหว้
ตำรวจเป็นแค่ผู้รวบรวมข้อมูลครับ แล้วส่งเรื่องให้อัยการเป็นผู้กล่าวหา ศาลเป็นผู้ตัดสินว่าคำกลาวหานั้นมีน้ำหนักพอหรือไม่..........ในขณะเดียวกันหากกลไกของการรวบรวมข้อมูลบกพร่อง ระบบกฎหมายไทยก็เปิดโอกาสให้ผู้เสียหายเป็นผู้รวบรวมข้อมูลแล้วให้ทนายความฟ้อง...ผมใช้คำว่าให้เพราะหากไม่มีเงินมากพอก็ขอไปที่สภาทนายความ.........ศาลท่านก็ทำหน้าที่เหมือนเดิมคือตัดสินว่าคำกล่าวหานั้นมีน้ำหนักพอหรือไม่ ...คำถามที่เกิดขึ้นคือเราไม่เชื่อมั่นในระบบการตัดสินของศาลหรือระบบก่อนขึ้นศาลเพราะหลาย ๆ ครั้งเราเหมาใช้คำว่าระบบยุติธรรมที่หมายความรวมทั้งก่อน ระหว่าง และเสร็จสิ้น Huh เพราะถ้าไม่เชื่อมั่นในระบบความยุติธรรมเมื่อคดีขึ้นสู่ศาลผมว่าปัญหาใหญ่ครับ เราจะกลายเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนที่ตัดสินความยุติธรรมด้วยตัวเอง แต่ถ้าไม่เชื่อมั่นในระบบความยุติธรรมก่อนขึ้นศาลมันมีระบบอยู่....ระบบตรวจสอบของตำรวจผมไม่ค่อยรู้ แต่ในส่วนของอัยการจะมีฝ่ายวิชาการ (ถ้าจำไม่ผิด) คอยตรวจสอบว่าอัยการดำเนินการตาม/เต็มความสามารถที่สมควรจะดำเนินการในฐานะทนายของแผ่นดินหรือไม่ เยี่ยม...... สิงที่น่าสนใจคือหากเกิดกรณี ตำรวจมีความเห็นไม่ฟ้อง หรือตำรวจรวบรวมข้อมูลให้อัยการ แล้วอัยการเห็นว่าหลักฐานไม่เพียงพอ จึงส่งกลับไปให้รวบรวมใหม่ เมื่อส่งมาอีกหลักฐานก็ยังอ่อนอยู่ จึงสั่งไม่ฟ้อง หรือฟ้องไปแบบหลักฐานอ่อน ๆ แต่ในขณะที่ผู้เสียหายได้ให้ทนายฟ้อง แล้วชนะเอาแค่ในศาลชั้นต้นก็พอ ผู้เสียหายสามารถกล่าวหา ตำรวจหรืออัยการในเรื่องการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ตามมาตรา 157 ได้หรือไม่ Huh.......ถ้ามีบรรทัดฐานสักกรณีผมว่าน่าสนใจเลยครับ ไหว้
ปัญหาของกระบวนการยุติธรรมระหว่างก่อนขึ้นศาล และระหว่างสู้คดีในศาลยังมีรายละเอียดปลีกย่อยในส่วนของทนายที่ไร้จริยธรรม การไม่รู้กฎหมายของผู้ถูกกล่าวหา การไม่แจ้งสิทธิให้ผู้ต้องหาทราบการไม่มีทนายร่วมรับฟังในระหว่างการให้ปากคำ ฯลฯ
ปัญหาของกระบวนการยุติธรรมเมื่อการพิพากษาเสร็จสิ้น ก็มีรายละเอียดอีก อาทิทนายที่จะแนะนำลูกความว่ายังไง การบังคับใช้กฎหมาย/การปฏิบัติตามหน้าที่ของผู้มีหน้าที่(เรือนจำ) ยังรวมถึงการนำเสนอข่าวของสื่อมวลชน และนักวิชาการที่ไม่เห็นด้วยกับคำตัดสินของศาลที่จะนำไปสอนนักศึกษา ฯลฯ
 ไหว้

ขอบคุณครับพี่สนที่สรุปให้

แล้วต้องทำอย่างไรให้กระบวนการก่อนศาลมีความบริสุทธิ์ยุติธรรมละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:17:14 AM »

ไม่ผิด เพราะศาลยังไม่มีคำวินิจฉัย ว่ามีความผิด

สื่อตึความกันไป ตีกันไปตามความเช้าใจ  ใช้อารมณ์เป็นต้นเหตุ
อัยการสรุปสำนวนส่งฟ้องไม่ทัน จนเลยอายุความ
การมีนายตำรวจโดดมาร่วมเล่น ให้ข่าว ที่ดูเหมือนว่าจะเอื้อประโยชน์
การบกพร่องโดยสุจริต
อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:14:25 AM »

ถ้าคิดว่าเป็นอุบัติเหตุก็ใช่ครับ แต่ว่าการใช้ความเร็วในถนนที่มีรถมากมายและไม่น่าที่จะใช้ความเร็วขนาดนี้   เหตุการสยองคงไม่เกิด และถ้าผู้ที่ขับเป็นเจ้าของรถจริงๆขับ ที่ตามข่าวว่าอายุ58ปี

คงไม่ขับรถเร็วแบบนี้ น่าจะเป็นวัยรุ่นที่อยากลองความเร็ว    ถ้าขับช้า  รถราคาหลายล้านผมว่าน่าเบรคอยู่นะ  ขอให้เหตุการณ์นี้เป็นอุธาหรณ์กับทุกๆฝ่ายไม่ว่าจะเป็นคนใช้รถใช้ถนนทุกคน

จงอยู่ด้วยความไม่ประมาทจะได้ไม่สูญเสียทั้งทรัพสินและชีวิต จะรวยหรือจนชีวิตมีค่าครับคราวนี้คุณรอดคราวหน้าอาจถึงตาคุณ รู้ครับว่าไม่มีใครอยากให้เกิดแต่ถ้ามีจิตสำนึกทั้งคนขับ และคนข้าม

คงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้  อีกนิดนะครับ ผมไม่อยากให้เปรียบเทียบกับสิบล้อที่ชนคนตายแล้วหนีเพราะถ้าเป็นคนในครอบครัวคุณสูญเสียคุณจะคิดอย่างไร ดีนะที่คนถูกชนไม่มากระแทกโดนคน

ขับแล้วเสียชีวิตพร้อมกันเพราะความประมาท   ช้าๆเถอะครับพี่น้อง ไหว้ ไหว้ ไหว้
           เยี่ยม++........... เศร้า ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:48:03 AM »

รถนำเข้าแบบถูกกฎหมายหรือเปล่าครับ คันนี้  Smiley

ถ้าเรามองมุมกลับ ไม่มีใครไปขว้างศาลท่านได้อยู่แล้วครับ  ในทางกลับกันท่านอาจจะทำหน้าที่แบบตรงไปตรงมามากว่าเดิมก็ได้ครับ

ถ้าสื่อไม่กดดัน ไม่นำเสนอข่าวปล่อยไห้เรื่องเงียบ เราก็น่าจะรู้นี้ครับว่าเป็นยังไง  ผมไม่ค่อยเชื่อกระบวนการยุติธรรม บ้านเราสักเท่าไรครับ  บางคดีตัดสินแล้วรับไม่ได้ครับ

...ก็เพราะว่าศาลตัดสินโดยอิสระ  ยิ่งไม่สมควรกดดัน  ถ้าจะผดุงความยุติธรรมต้องเอาข้อเท็จจริงมาแฉว่าผู้ถูกกล่าวหาทำอะไร  ไม่ใช่ไปตัดสินโดยมีข้อมูลเพียงน้อยนิด แล้วทึกทักเอาว่าผิด

ผมขอแก้นิดนึงครับ  ศาลท่านจะตัดสินอะไรยังไง  ผมไม่สนใจครับ  ผมสนใจแต่การทำงานของ  ตร  ครับว่าท่านจะเป็นธรรมเที่ยงธรรมพอไหมครับ

เพราะถ้า  ตร ชงเรื่องไปแบบไหน ศาลท่านก็ตัดสินตามเนื้อผ้าอยู่แล้วครับ  ไม่มีใครไปกดดันศาลได้หรอกครับ  เข้าใจใหม่นะครับผมอาจจะเขียนผิดเอง  เลยทำไห้ท่านเข้าใจผิดไป  ส่วนที่ว่าคุณภาพต่ำก็ไม่ว่ากันครับ  เราแก้ไข้ได้ครับ  ของอย่างนี้ไม่ใช่เรื่องยากครับ

ส่วนที่ไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่ากันครับ  แนวทางใครก็ทางมัน  ศาลตัดสินคดี  ทัก  ก็มีคนเห็นด้วยแล้วก็ไม่เห็นด้วยถมไปครับ   ขออย่างเดียวครับไห้เอาผลประโยนช์ส่วนรวมเป็นที่ตั้งก็พอครับ  อย่างไปเข้าข้างลูกท่านหลานเธอมากนักก็จะดีไม่น้อยครับ

ท่านก็เป็นคนดี  ผมก็เป็นคนดี ถ้าเราช่วยกันทำอะไรที่เป็นประโยนช์แก่บ้านเมือง เอาผลประโยนช์บ้านเมืองมาก่อน  มีแต่ได้กับได้ครับ  ถึงใครจะว่าทำไปตั้ง  100  ได้มาแค่  1

ไหว้

แล้วต้องทำอย่างไรให้กระบวนการก่อนศาลมีความบริสุทธิ์ยุติธรรมละครับ
แบบนี้ก็ได้โม้สิครับ เอาแบบน้ำแยะหน่อย สาระไม่มีนะครับ คิก คิก
ก็ต้องวกไปที่การตรวจสอบครับ คือระบบก็ต้องมีการตรวจสอบที่เป็นที่ยอมรับ และสาธารณะชนก็ต้องตรวจสอบระบบ แยกเป็น 2
ระบบมีการตรวจสอบกันภายใน อันนี้รู้ ๆ กันอยู่ว่ามันต้องถูกบังคับให้มีตามกฎหมาย แต่การจะให้เป็นที่ยอมรับนั้นต้องให้คนในระบบนั้น ยอมรับการตรวจสอบของระบบเสียก่อน ไม่ใช้ไม่ยอมรับระบบการตรวจสอบ คือถ้าระบบมันบิดเบื่อน คนในองค์กรก็ไม่เชื่อถือ ขนาดคนในองค์กรไม่เชื่อถือก็หวั่งยากครับที่จะให้บุคคลภายนอกเชื่อถือ จึงต้องเป็นหน้าที่ของสาธารณชนที่จะต้องตรวจสอบระบบ
การตรวจสอบจากสาธารณะชน หมายรวมถึงสื่อสารมวลชน ผู้นำประชาชน (สส. สว. นักการเมือง และองค์กรเอกชน) เหล่านี้เป็นกระบวนการที่จะช่วยให้กระบวนการมีความโปรงใสขึ้น คำถามมันอยู่ทีว่า ตรวจสอบแค่ไหนถึงจะไม่เรียกว่ากดดัน ตรวจสอบขนาดไหนถึงไม่เป็นการชี้นำ ผู้ที่จะตรวจสอบมีใจยุติธรรมพอที่จะวางตัวเป็นกลาง แค่ตรวจสอบให้ระบบมันดำเนินการไปตามที่ควรจะเป็น ไม่ใช้แทรกเข้าไปในระบบแล้วชี้นำระบบ แบบนี้ก็ถือว่าไม่มีความบริสุทธิ์ยุติธรรม สรุปในความรวมที่พูดมายืดยาวคือ ต้องไปสร้างมาตรฐานของคน ให้คนไปสร้างมาตรฐานทางระบบ/สังคม
ผมก็ว่าไปเรื่อยครับ เอามะพร้าวห้ามมาขายสวนให้บรรดาพี่ ๆ ที่มีความรู้เขาอมยิ้ม Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 12:35:43 PM »

แบบนี้ก็ได้โม้สิครับ เอาแบบน้ำแยะหน่อย สาระไม่มีนะครับ คิก คิก
ก็ต้องวกไปที่การตรวจสอบครับ คือระบบก็ต้องมีการตรวจสอบที่เป็นที่ยอมรับ และสาธารณะชนก็ต้องตรวจสอบระบบ แยกเป็น 2
ระบบมีการตรวจสอบกันภายใน อันนี้รู้ ๆ กันอยู่ว่ามันต้องถูกบังคับให้มีตามกฎหมาย แต่การจะให้เป็นที่ยอมรับนั้นต้องให้คนในระบบนั้น ยอมรับการตรวจสอบของระบบเสียก่อน ไม่ใช้ไม่ยอมรับระบบการตรวจสอบ คือถ้าระบบมันบิดเบื่อน คนในองค์กรก็ไม่เชื่อถือ ขนาดคนในองค์กรไม่เชื่อถือก็หวั่งยากครับที่จะให้บุคคลภายนอกเชื่อถือ จึงต้องเป็นหน้าที่ของสาธารณชนที่จะต้องตรวจสอบระบบ
การตรวจสอบจากสาธารณะชน หมายรวมถึงสื่อสารมวลชน ผู้นำประชาชน (สส. สว. นักการเมือง และองค์กรเอกชน) เหล่านี้เป็นกระบวนการที่จะช่วยให้กระบวนการมีความโปรงใสขึ้น คำถามมันอยู่ทีว่า ตรวจสอบแค่ไหนถึงจะไม่เรียกว่ากดดัน ตรวจสอบขนาดไหนถึงไม่เป็นการชี้นำ ผู้ที่จะตรวจสอบมีใจยุติธรรมพอที่จะวางตัวเป็นกลาง แค่ตรวจสอบให้ระบบมันดำเนินการไปตามที่ควรจะเป็น ไม่ใช้แทรกเข้าไปในระบบแล้วชี้นำระบบ แบบนี้ก็ถือว่าไม่มีความบริสุทธิ์ยุติธรรม สรุปในความรวมที่พูดมายืดยาวคือ ต้องไปสร้างมาตรฐานของคน ให้คนไปสร้างมาตรฐานทางระบบ/สังคม
ผมก็ว่าไปเรื่อยครับ เอามะพร้าวห้ามมาขายสวนให้บรรดาพี่ ๆ ที่มีความรู้เขาอมยิ้ม Grin
[/quote]

ขอบคุณครับพี่ ได้ความรู้เพิ่มครับผม

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 12:57:07 PM »

รู้แล้ว! เจ้าของปอร์เช่ตีนผี ตร.จ่อออกหมายจับ

พ.ต.อ.นิสากร บุญตานนท์ ผกก.สภ.เมืองปทุมธานี เปิดเผย สำนักข่าว

ไอ.เอ็น.เอ็น. ถึงความคืบหน้า กรณีรถหรู ปอร์เช่ ขับรถชน น.ส.ทองใบ

สาวลาว วัย 17 ปี จนขาดสองท่อนอย่างสยดสยอง เมื่อวานนี้ (25 มี.ค.)

ทางบริษัทประกันภัยของรถคันดังกล่าว ได้ติดต่อขอให้ข้อมูลเกี่ยวกับ

เจ้าของรถแล้ว

เบื้องต้นทราบว่าผู้ครอบครองรถคันดังกล่าวคือ นายศุภชัย ทักษิณทวี

ชัย อายุ 58 ปี อยู่บ้านเลขที่ 5-61 ถนนบรมราชชนนี แขวงอรุณอัมรินทร์

เขตบางกอกน้อย และทำประกันภัยชั้น 1 กับ บริษัท กรุงเทพประกันภัย

โดยพนักงานสอบสวนคดีดังกล่าวที่ สภ.เมืองปทุมธานี ได้นัดสอบสวนผู้

ครอบครองรถ เมื่อเวลา 10.00 น. ที่ผ่านมา แต่ยังไม่พบผู้ใดมาแสดงตัว

ส่วนผู้ขับขี่รถคันที่ก่อเหตุนั้น ขณะนี้ยังไม่ทราบแน่ชัดว่าเป็นใคร แต่เจ้า

หน้าที่ตำรวจได้สอบถามจากพยานผู้พบเห็น บริเวณที่ผู้ก่อเหตุนำรถ

ปอร์เช่ ที่ภายในมีร่างท่อนบนของผู้เสียชีวิตมาทิ้งไว้ ทำให้ทราบว่า ผู้

ขับขี่เป็นชาย อายุประมาณ 20 ปี สวมเสื้อผ้าคล้ายนักศึกษา ก่อนจะรีบ

ขึ้นแท็กซี่และหลบหนีไป

ล่าสุดเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ทราบเบาะแสแล้วว่า ผู้ก่อเหตุคือใคร หลังตรวจ

พบใบเสร็จชำระค่าหน่วยกิตของมหาวิทยาลัยชื่อดังอยู่ภายในรถปอร์

เช่คนดังกล่าว แต่ทั้งนี้ได้เตรียมออกหมายจับผู้ก่อเหตุ ภายในวันที่ 28

มี.ค.นี้ หากยังไม่มีผู้ใดมาขอมอบตัว

http://news.clipmass.com/story/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7-%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%9C%E0%B8%B5-%E0%B8%95%E0%B8%A3-%E0%B8%88%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%9A---28803
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:47:32 PM »

ทุกท่านเคยได้ยินประโยคนี้ไหมครับ "ถ้าขับรถมาเร็วมาก เจออะไรตัดหน้าอย่าหักหลบ ไม่งั้นรถจะเสียหลักอาจคว่ำตายเองก็ได้ ถ้ายิ่งเรามีคนอยู่ในรถด้วยเยอะ เช่นมีคนอยู่หลังกระบะด้วย รถคว่ำมาไม่คุ้มกันหรอก คนของเราจะเจ็บเยอะ ต้องปล่อยให้ชนไป"  ฟังแล้วก็ตอบยาก ไม่รู้จะต้องทำอย่างไร เป็นผม ผมคงเลือกทำและว่ากันไปตามสถานะการณ์ครับ ถ้ายังพอหลบได้แล้วไม่อันตรายมาก ผมจะหลบ ถ้าข้างทางไม่มีต้นไม้หรือสิ่งกีดขวางอื่นๆ เป็นทุ่งนา ป่าหญ้ายังพอลงได้ ไม่อันตรายมากนัก เวลาแค่เสี้ยวนาที คงยังพอที่จะตัดสินใจได้บ้าง ยังไงชีวิตก็คือชีวิตครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:07:12 PM »

ทุกท่านเคยได้ยินประโยคนี้ไหมครับ "ถ้าขับรถมาเร็วมาก เจออะไรตัดหน้าอย่าหักหลบ ไม่งั้นรถจะเสียหลักอาจคว่ำตายเองก็ได้ ถ้ายิ่งเรามีคนอยู่ในรถด้วยเยอะ เช่นมีคนอยู่หลังกระบะด้วย รถคว่ำมาไม่คุ้มกันหรอก คนของเราจะเจ็บเยอะ ต้องปล่อยให้ชนไป"  ฟังแล้วก็ตอบยาก ไม่รู้จะต้องทำอย่างไร เป็นผม ผมคงเลือกทำและว่ากันไปตามสถานะการณ์ครับ ถ้ายังพอหลบได้แล้วไม่อันตรายมาก ผมจะหลบ ถ้าข้างทางไม่มีต้นไม้หรือสิ่งกีดขวางอื่นๆ เป็นทุ่งนา ป่าหญ้ายังพอลงได้ ไม่อันตรายมากนัก เวลาแค่เสี้ยวนาที คงยังพอที่จะตัดสินใจได้บ้าง ยังไงชีวิตก็คือชีวิตครับ
ประโยคนี้ไม่เคยได้ยินครับ แต่ถูกสอนมาว่า ถ้ามีอะไรขว้างหน้าสิ่งแรกที่จะทำคือถ้าหักหลบได้ให้หักหลบ ดีกว่าเบรก แต่ถ้าหักหลบแล้วไม่ปลอดภัย ก็แตะเบรก (ใช้คำว่าแตะนะครับ รถผมไม่มี ABS) เพื่อชะลอความเร็ว แล้วค่อยหาทางหลบ สุดท้ายคือเบรกให้หยุด เคยเจอกับตัวเหมือนกันครับ ขับบนมอเตอร์เวย์ รถคันหน้าเบรกกระทันหัน ซ้ายคือรถ ขวาคือลงข้างทาง(และเสาเตี้ย ๆ ) ดีว่าเบรกอยู่ แต่พอมองกระจกหลังดูรถที่ตามมาคิดว่าโดนชนหลังแน่ ๆ ปรากฎว่ารถคันหลังใช้วิธีเบรกชะลอความเร็ว แล้วหักหลบเสา หลบลงข้างทาง ไม่ยอมชนท้ายรถ เลยรอดกันหมดครับ ไม่งั้น ผมรถผมโดนอัดอยู่ตรงกลางแน่ ๆ เศร้า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:22:27 PM »

ขับรถยนต์ อะไรก็เกิดขึ้นได้
อยู่ที่ สติ และ ประสบการณ์ และ ระยะห่าง
มาเร็ว ๆ จะเหยียบเบรคทีเดียว ย่อมเป็นไปไม่ได้
แต่ใช้การย้ำเบรค และลดระดับเกียร์
เพื่อใช้กำลังเครื่องยนต์ เป็นตัวช่วย พอจะกระทำได้
และ ก็ต้องเหลือบมองสักนิด ว่า รถหลัง มาเร็ว ด้วยหรือไม่
ไม่งั้น รถเราหยุด แต่รถหลัง ไม่หยุดตาม
การย้ำเบรค ไฟเบรคติด แดงวาบ
จะเตือนสติคันหลัง ให้ระวัง และ เตรียมตัว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:36:28 PM »

ทุกท่านเคยได้ยินประโยคนี้ไหมครับ "ถ้าขับรถมาเร็วมาก เจออะไรตัดหน้าอย่าหักหลบ ไม่งั้นรถจะเสียหลักอาจคว่ำตายเองก็ได้ ถ้ายิ่งเรามีคนอยู่ในรถด้วยเยอะ เช่นมีคนอยู่หลังกระบะด้วย รถคว่ำมาไม่คุ้มกันหรอก คนของเราจะเจ็บเยอะ ต้องปล่อยให้ชนไป"  ฟังแล้วก็ตอบยาก ไม่รู้จะต้องทำอย่างไร เป็นผม ผมคงเลือกทำและว่ากันไปตามสถานะการณ์ครับ ถ้ายังพอหลบได้แล้วไม่อันตรายมาก ผมจะหลบ ถ้าข้างทางไม่มีต้นไม้หรือสิ่งกีดขวางอื่นๆ เป็นทุ่งนา ป่าหญ้ายังพอลงได้ ไม่อันตรายมากนัก เวลาแค่เสี้ยวนาที คงยังพอที่จะตัดสินใจได้บ้าง ยังไงชีวิตก็คือชีวิตครับ
ประโยคนี้ไม่เคยได้ยินครับ แต่ถูกสอนมาว่า ถ้ามีอะไรขว้างหน้าสิ่งแรกที่จะทำคือถ้าหักหลบได้ให้หักหลบ ดีกว่าเบรก แต่ถ้าหักหลบแล้วไม่ปลอดภัย ก็แตะเบรก (ใช้คำว่าแตะนะครับ รถผมไม่มี ABS) เพื่อชะลอความเร็ว แล้วค่อยหาทางหลบ สุดท้ายคือเบรกให้หยุด เคยเจอกับตัวเหมือนกันครับ ขับบนมอเตอร์เวย์ รถคันหน้าเบรกกระทันหัน ซ้ายคือรถ ขวาคือลงข้างทาง(และเสาเตี้ย ๆ ) ดีว่าเบรกอยู่ แต่พอมองกระจกหลังดูรถที่ตามมาคิดว่าโดนชนหลังแน่ ๆ ปรากฎว่ารถคันหลังใช้วิธีเบรกชะลอความเร็ว แล้วหักหลบเสา หลบลงข้างทาง ไม่ยอมชนท้ายรถ เลยรอดกันหมดครับ ไม่งั้น ผมรถผมโดนอัดอยู่ตรงกลางแน่ ๆ เศร้า

ถ้าเสาเตี้ยๆที่เป็นสีเทา...ทำจากพาสติกครับพี่  ชนได้เลย(ถ้าไม่ใช่หลักกิโลขาวดำ)  ....เมื่อก่อนผมเข้าใจว่าทำจากเหล็ก  เลยหักหลบตอนรถเสียหลัก  ผลคือลงข้างทาง   เจ้าหน้าที่การทางมาเห็นรอยล้อรถบอก"น้องไม่จับพวงมาลัยตรงๆแล้ววิ่งชนไปเลยหักหลบทำไม"     ผมว่ามีคนเข้าใจเหมือนผมหลายคน  เวลาเสียหลักจะชนเสานี้ จะพยายามเลี่ยงไม่ชน จนควบคุมรถยากกว่าเดิม ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 02:40:34 PM โดย INTERCEPTER - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:41:46 PM »

ไม่ใช่ตาสน แต่อยากตอบ  อย่าถามว่า ทำอย่างไรถึงให้กระบวนการก่อนศาลมีความบริสุทธิ์ ยุติธรรม
แต่ดูเรารักษาสิทธิประโยชน์ของเราแค่ไหน  บางคนที่ศักยภาพตรงนี้ด้อย คิดว่าเป็นหน้าที่ ตร.อย่างเดียว ขาดความเข้าใจกฎหมายเป็นพื้นฐาน
ตร.ว่าไงก็ว่างั้น ไม่มีที่ปรึกษาทางกฎหมาย กะหาทนายตอนขึ้นศาลอย่างเดียว  ในขณะฝ่ายตรงข้าม มีทนายความตั้งแต่ชั้นสอบสอน(ตร.)
การเตรียมการตรงนี้ต่างกันแล้วครับ จุดเริ่มต้นบางทีก็ชี้นำไปสู่จุดสิ้นสุดได้ดีนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:46:28 PM »

คนรวยหรือผู้มีอิทธิพล ที่ได้รับการลงโทษ ก็มีให้เห็นอยู่แล้วนี่ครับ

อย่างไรช่วยกันลุ้นให้ท่านเปาบุ้นจิ้น รับพิจารณาคดีก่อนแล้วกันนะครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 07:46:59 PM »

ดูข่าวเมื่อซักครู่... คนขับเข้ามอบตัวแล้วครับ...

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 07:55:26 PM »

ผู้พิพากษาหลายท่านเลยนิครับ  จบเนฯพศ.ไหนกันบ้าง ตัดสินลงโทษกันครบจบกระบวนความวิอาญากันเก่งกาจจริง

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์