เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:27:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนรวยซะอย่างทำอะไรก็ไม่ผิด  (อ่าน 11767 ครั้ง)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:03:19 PM »

ทุกท่านเคยได้ยินประโยคนี้ไหมครับ "ถ้าขับรถมาเร็วมาก เจออะไรตัดหน้าอย่าหักหลบ ไม่งั้นรถจะเสียหลักอาจคว่ำตายเองก็ได้ ถ้ายิ่งเรามีคนอยู่ในรถด้วยเยอะ เช่นมีคนอยู่หลังกระบะด้วย รถคว่ำมาไม่คุ้มกันหรอก คนของเราจะเจ็บเยอะ ต้องปล่อยให้ชนไป"  ฟังแล้วก็ตอบยาก ไม่รู้จะต้องทำอย่างไร เป็นผม ผมคงเลือกทำและว่ากันไปตามสถานะการณ์ครับ ถ้ายังพอหลบได้แล้วไม่อันตรายมาก ผมจะหลบ ถ้าข้างทางไม่มีต้นไม้หรือสิ่งกีดขวางอื่นๆ เป็นทุ่งนา ป่าหญ้ายังพอลงได้ ไม่อันตรายมากนัก เวลาแค่เสี้ยวนาที คงยังพอที่จะตัดสินใจได้บ้าง ยังไงชีวิตก็คือชีวิตครับ

ก็เคยได้ยินมาบ้างครับ  นั้นเป็นเพราะว่ากฏหมายเข้าข้างคนเป็นมากว่าคนตายไงครับ  (คนตายพูดไม่ได้)  แล้วกฏหมายก็เข้าข้างคนขับรถใหญ่ด้วย

จะเห็นว่าเมื่อก่อนรถกระบะจอดอยู่เฉยๆแล้วมอเตอร์ไซค์ชน  รถใหญ่จะผิดเสมอครับ  แต่ตอนนี้กฏหมายเข้าข้างรถใหญ่แล้ว  มอเตอร์ไซค์ทำอะไรก็ผิดครับ    คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สังคมกฏหมายเอื้อแต่ผู้ผลิตรถยนน์เกินไป  จะออกกฏหมายอะไรมากก็กลัวกระทบผู้ผลิตรถยนต์  ในเมื่อกฏหมายมันเข้าข้างคนมีตังมีรถ  เราก็จะเห็นข่าวแบบนี้เรื่อยๆ

ลำพังจะไห้สังคนช่วยกันประนามคนแบบนี้ก็ไม่ค่อยมี  เพราะส่วนใหญ่ก็คิดถึงแต่ตัวเองและพวกพ้องเป็นหลัก  สังคมที่งดงามน้ำใจของคนไทย เหลือน้อยลงทุกที มีแต่
แก้งแย่งชิงดีชิงเด่นกันทั้งนั้น       จนลืมว่าตัวเองก็เป็นคนเหมือนๆกัน  คนที่มั้งมีก็มีกียรติ์  มีค่า  คนจนๆก็เป็นเพียงเศษคน ไม่มีความหมายอะไร

อับราฮัม ลิงคอล์น เคยกล่าวใว้ว่าถ้าเราเห็นเด็กหญิงคนนึงวิ่งล้มที่ไหนก็ตาม เราต้องช่วยเด็กคนนั้น ไม่ว่าเราจะทำอะไรอยู่ก็ต้องช่วย  จงอย่าช่วยเพราะแค่ว่าเธอเป็นเด็กหญิง
จงช่วยเพราะว่าเธอก็เป็นคนมีชีวิตนึงเหมือนเรา เท่ากันกับเรา  ถ้าเราทำได้ประเทศเราจะเจริญ คนอเมริกาทำได้

หันมามองประเทศเรา 2528-2532  มีรถกระบะขนผู้หญิง ภาคเหนือ สาวเหนือมาขายตัวกันเป็นว่าเล่น  เราทำอะไรกัน หรือว่าดีแล้วมากันเยอะๆฉันจะได้ไปทำอย่างว่าด้วย

ไม่ต้องขึ้นไปถึงเชียงใหม่ไห้ลำบาก เศร้า เศร้า เศร้า อนาจใจคน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:44:38 PM »

พี่ชายผมตายตอนปี 30 เพราะรถ 2 แถวแข่งนรกบนถนนเทพารักษ์ แซงไม่พ้นหักขวาสุดกวาดคนตายไป 11 ศพ พี่ผมตายช้าหน่อยคือหลังจากไป ร.พ.สำโรง หมออ้างต้องรอผู้ปกครอง พอพ่อกับแม่ไป หมอถามมีเงินรักษารึเปล่า...

บ่ายโมงอีกวันพี่ชายเสีย ตำรวจขอเคลียร์คดีโดยหัวหน้าวินขอจ่ายศพละหมื่น... พ่อผมเลยทะเลาะว่ามรึง(ตำรวจ) มรึงเอาลูกมรึงมาเลย เดี๋ยวกรูจะเหยียบเดี๋ยวนี้...!!!

มันคงไม่ใช่เรื่องคนรวยหรอกครับพี่รักปืน... ไหว้ แต่่มันเป็นเรื่องของ "คนเลว!!"

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:52:50 PM »

พี่ชายผมตายตอนปี 30 เพราะรถ 2 แถวแข่งนรกบนถนนเทพารักษ์ แซงไม่พ้นหักขวาสุดกวาดคนตายไป 11 ศพ พี่ผมตายช้าหน่อยคือหลังจากไป ร.พ.สำโรง หมออ้างต้องรอผู้ปกครอง พอพ่อกับแม่ไป หมอถามมีเงินรักษารึเปล่า...

บ่ายโมงอีกวันพี่ชายเสีย ตำรวจขอเคลียร์คดีโดยหัวหน้าวินขอจ่ายศพละหมื่น... พ่อผมเลยทะเลาะว่ามรึง(ตำรวจ) มรึงเอาลูกมรึงมาเลย เดี๋ยวกรูจะเหยียบเดี๋ยวนี้...!!!

มันคงไม่ใช่เรื่องคนรวยหรอกครับพี่รักปืน... ไหว้ แต่่มันเป็นเรื่องของ "คนเลว!!"
ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาซักบาทเดียว ครับ  ถ้าเป็นลูกผมนะครับ 
รับรองว่า เมื่อถึงเวลา 1ล้านบาท สำหรับผมก็ไม่มี ความหมาย   Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:00:52 PM »

ถ้าคิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ ลองดูหน้าตาคนขับรถเมล์ คนขับรถทัวร์ดูครับ... ว่าเค้าจะมีปัญญาดูแลครอบครัวตัวเองได้รึเปล่า ไม่ใช่วันๆกินเหล้าอย่างเดียว แต่ต้องมารับผิดชอบชีวิตผู้โดยสารถึง 40-50 คน... แล้วปล่อยให้ชีวิตแขวนอยู่บนเส้นด้าย เพราะคนขับไม่ได้รับการฝึกมาอย่างดี..อุบัติเหตุส่วนใหญ่เกิดจาก "คนโง่" ครับ... และคนนำเสนอข่าวก็โง่ได้ถ้วยด้วย ที่จะชักจุงคนให้คล้อยตามว่าคนรวยมีอภิสิทธิ์...

ถ้าทำผิดติดคุกเหมือนกัน แต่ต้องไปดูที่เรือนจำ ไม่ใช่ดูที่หน้าจอทีวีครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:09:08 PM »

ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาซักบาทเดียว ครับ  ถ้าเป็นลูกผมนะครับ 
รับรองว่า เมื่อถึงเวลา 1ล้านบาท สำหรับผมก็ไม่มี ความหมาย   Smiley

ผมอยากจะบอกว่า ส.น.นี้ ฝ่ายจราจรยศต่ำสุดประมาณ ร.ต.ต. เข้าไปเอาใบขับขี่ทีไร เหมือนกับอยู่ในแดนสนธยา... ไม่มีใครกล้าสั่งย้ายไปไหน ลูกเต้าคนใหญ่คนโตทั้งน้ัน... ยี๊

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:09:35 PM »

คนรวยถึงติดคุกก็อยู่สุขสบายกว่าคนจนมากครับ  อยากกินอาหารอะไรก็ได้กิน  บุหรี่มีสูบ  มีเงินจ้างนักโทษนวดให้ทั้งวันยังได้เลย ฯลฯ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:19:23 PM »

ผมอยากจะบอกว่า ส.น.นี้ ฝ่ายจราจรยศต่ำสุดประมาณ ร.ต.ต. เข้าไปเอาใบขับขี่ทีไร เหมือนกับอยู่ในแดนสนธยา... ไม่มีใครกล้าสั่งย้ายไปไหน ลูกเต้าคนใหญ่คนโตทั้งน้ัน... ยี๊

ความคิดผมนะครับ
ลูกผมคือสิ่งที่ผมรักมากกว่าชีวิตสมมุติถ้าสูญเสียลูกไปโดย ความตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ นั้น ก็ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น
แต่ถ้า มาติดราคากับชีวิตลูกสาว เพียงแค่เงิน 10000  บาท ผมเองก็ไม่เอา ครัับ ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม ที่มาเสนอ ผมถือว่า เป็นมนุษย์
เหมือนกัน  สิ่งที่ผมจะขอเพียง อย่างเดียวก็คือ ขอดูหน้า คนพูดกับคนทำหน่อย ว่าหน้าตาเป็นไงบ้านช่องอยู่ไหน
  แล้วหลังจากนั้น อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด 

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:34:22 PM »

ความคิดผมนะครับ
ลูกผมคือสิ่งที่ผมรักมากกว่าชีวิตสมมุติถ้าสูญเสียลูกไปโดย ความตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ นั้น ก็ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น
แต่ถ้า มาติดราคากับชีวิตลูกสาว เพียงแค่เงิน 10000  บาท ผมเองก็ไม่เอา ครัับ ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม ที่มาเสนอ ผมถือว่า เป็นมนุษย์
เหมือนกัน  สิ่งที่ผมจะขอเพียง อย่างเดียวก็คือ ขอดูหน้า คนพูดกับคนทำหน่อย ว่าหน้าตาเป็นไงบ้านช่องอยู่ไหน
  แล้วหลังจากนั้น อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด 

วันนั้นพ่อผมรอดครับ เพราะผมชิงต่อยตำรวจก่อน... (ตอนนั้น ม.1).. คิก คิก คิก คิก

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:58:40 PM »

อ่านตั้งนาน อ้อ "เป็นความรู้สึกนี่เอง"
อย่าเอาความรู้สึกของตัวเอง มาตัดสินกระบวนการยุติธรรมครับ Cool

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:07:45 AM »

มีคดีแบบนี้สองครั้งแล้วนะครับ  สุดท้ายก็บัวแล้งน้ำ  ผมว่ามันน่าจะมีการออกกฏหมายอะไรมาป้องปราบคนรวยๆที่ชอบขับรถเร็วๆแบบนี้บ้าง  ถนนเป็นของคนไช้รถทุกคนครับไม่ใช่ของเขาคนเดียว

การเลี้ยงดูลูกผิดๆ ทำไห้เกิดปัญหาสังคมและคนรอบข้าง  จริงๆลูกคนรวยๆพวกนี้เขาเลี้ยงดูกันผิดตั้งแต่เกิดแล้วครับ  เช่นฝากท้องก็ต้องไปโรงบาลแพงๆ   เรียนก็ต้องวิ่งเต้นไห้ได้เรียนโรงเรียนดีๆ มีการแซงคิดด้วย คือคนพวกนี้เข้าคิวซื้อของยังไม่เป็นเลยนะครับ ไม่เหมือนยี่ปุ่น

อยู่ต่อไปก็จะนำความเสื่อมโทรมมาสู่สังคม ผมว่าน่าจะจับมาประหารชีวิตเลยนะครับ 

นึงถึงที่อินเดียนะครับ  ที่นั้นใครขับรถชนคนตาย ต้องโดนรุมสะกำปางตาย หรือตายตามกันไปเลย  แล้วคนที่รุมก็ไม่มีความผิดด้วย

บ้านเราถ้าเอากฏแบบนี้มาไช้บ้างรถคงไม่ค่อยติดนะครับ  ผู้ผลิตรถคงขาดทุนจนต้องย้ายฐานการผลิตไปลาวหรือ เขมรแน่นอนครับ

ออผม พูดเหมือนว่าจะไม่ขับรถเลยนะครับ  จริงๆแล้วปรกติก็ไม่ค่อยได้ขับ(มีคนขับไห้)  ถึงขับก็จะขับช้ามากๆจนหมามันวิ่งคุมทันนะครับ
เลยด่าคนที่ขับรถเร็วๆได้เต็มที่ครับ

เลว Angry

อุบัติเหตุครับบัง  แต่อาจตกใจเลยลากยาว

คนที่โดนชนตัวขาดกระเด็นไปนั่งอยู่หน้าคนขับด้วยนี้นะครับ    Huh Huh

ผมอยู่อินเดียมานาน ยังไม่เคยเห็นอะไรแบบนั้นเลยครับ เขาก็ส่งตำรวจ บางคนก็หนี แบบบ้านเรานี่แหละครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:13:11 AM »

เห็นว่าติดภาระกิจกราบไหว้บรรพบุรุษ ยังไม่เข้ามอบตัว
ไม่ทราบว่าตอนนี้เข้ามอบตัวหรือยังครับ

หรือว่าหนีตามบรรพบุรุษลงรูไปแล้วครับ
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:17:07 AM »

จำเหตุการณ์นี้ได้ครับพี่ ( เมื่อก่อนผมอยู่สมุทรปราการ )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:22:58 AM »

ข่าวมา  มอบตัวแล้วครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:25:29 AM »

อ้าว นึกว่าศาลท่านตัดสินแล้ว

ที่แท้ใช้ความรู้สึกตัดสิน

ผมชอบความเห็นของคุณ dignitua-รักในหลวง  ครับ

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:30:08 AM »

ถ้าเข้ามอบตัวแล้ว ก็ขอให้เค้าได้รับโทษให้สามสมครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์