เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:19:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนรวยซะอย่างทำอะไรก็ไม่ผิด  (อ่าน 11710 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:55:52 AM »

ถ้าเข้ามอบตัวแล้ว ก็ขอให้เค้าได้รับโทษให้สามสมครับ

ต้องรับโทษหนักขนาดไหนดีครับ  ถึงจะสาสม
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #91 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:08:06 AM »

ถ้าเข้ามอบตัวแล้ว ก็ขอให้เค้าได้รับโทษให้สามสมครับ

ต้องรับโทษหนักขนาดไหนดีครับ  ถึงจะสาสม

ถ้าตายตกตามกันได้ก็จะดีมากๆครับ
แต่อย่างนี้คงโดนรอลงอาญาไว้แล้วห้ามขับรถ(ถ้าตำรวจไม่เจอ)ตลอดชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:10:56 AM »

แบบนี้ถ้ามีกฏหมายให้คนที่ขับชนชดใช้ด้วยการดูแลครอบครัวคนตายให้เสมือนคนตายยังมีชีวิตอยู่จะดีไหมครับ
เอาง่ายๆว่าเลี้ยงดูครอบครัวนี้ไปตลอดชีวิตคนทำผิดน่ะครับ
FORESTRY JUNIOR - รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:42:26 AM »

ไม่ว่ายากดี มีจน ทำกรรมอะไรมาก็ย่อมได้รับผลของกรรมนั้น ผมว่าหนีกฏแห่งกรรมไม่พ้นหรอกครับ ช่วงชีวิตที่เหลืออยู่ขอให้บุญรักษาพวกเราๆ ท่านๆ ทุกคนนะครับ  ไหว้
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:03:29 AM »

ไม่ว่ายากดี มีจน ทำกรรมอะไรมาก็ย่อมได้รับผลของกรรมนั้น ผมว่าหนีกฏแห่งกรรมไม่พ้นหรอกครับ ช่วงชีวิตที่เหลืออยู่ขอให้บุญรักษาพวกเราๆ ท่านๆ ทุกคนนะครับ  ไหว้
ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:53:46 AM »

ถ้าตายตกตามกันได้ก็จะดีมากๆครับ
แต่อย่างนี้คงโดนรอลงอาญาไว้แล้วห้ามขับรถ(ถ้าตำรวจไม่เจอ)ตลอดชีวิต

กฎหมายไม่ได้มีไว้ล้างแค้นคนทำผิดเสมอไป.....แต่มีไว้เพื่อควบคุม หรือ เยียวยา หรือ ปราม   หรือเพื่อให้คนๆนั้นกลับเนื้อกลับตัวเป็นคนดีให้สังคมมีความสงบสุข

คนๆนึงจะทำผิดโดยเจตนา หรือประมาท  ..มีเหตุการณ์หรือข้อเท็จจริงประกอบหลายอย่างครับ     บางคนฟังแค่ข่าวอย่างเดียวก็พิพากษาให้เสร็จ    ....ยกตัวอย่าง

เรื่องนี้   ถ้าสมมติเปลี่ยนรถคันที่ชน...เป็นรถเก๋งธรรมดา   ผมว่าข่าวออกไม่เกิน 2 วันก็เงียบ  (แถวบ้านผม รถบรรทุกทรายเหยียบคนตาย   ตั้งแต่หัวยันเท้าแบนติด

ถนน  เห็นข่าวออกแค่วันเดียว)

ถ้าสมมุติคนขับรถชนคนตายโดยประมาทต้องรับโทษตายอย่างที่หลายๆคนคิด...หรือแสดงความเห็นไว้   ผมถามหน่อย  ถ้าคนขับรถคนนั้นเป็นลูกเป็นหลานคุณ

จะยังต้องการให้รับโทษตายอีกไม๊
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:36:33 PM »

พี่ชายผมตายตอนปี 30 เพราะรถ 2 แถวแข่งนรกบนถนนเทพารักษ์ แซงไม่พ้นหักขวาสุดกวาดคนตายไป 11 ศพ พี่ผมตายช้าหน่อยคือหลังจากไป ร.พ.สำโรง หมออ้างต้องรอผู้ปกครอง พอพ่อกับแม่ไป หมอถามมีเงินรักษารึเปล่า...

บ่ายโมงอีกวันพี่ชายเสีย ตำรวจขอเคลียร์คดีโดยหัวหน้าวินขอจ่ายศพละหมื่น... พ่อผมเลยทะเลาะว่ามรึง(ตำรวจ) มรึงเอาลูกมรึงมาเลย เดี๋ยวกรูจะเหยียบเดี๋ยวนี้...!!!

มันคงไม่ใช่เรื่องคนรวยหรอกครับพี่รักปืน... ไหว้ แต่่มันเป็นเรื่องของ "คนเลว!!"

เสียใจด้วยครับเรื่องพี่ชาย ไหว้

ผมก็ไม่ได้ว่าคนรวยทุกคนเลวนี้ครับ  วันนี้มันข้ามประเด็นรวยจนมาแล้วครับ  แต่คนเลวก็อาจจะไม่เลวก็ได้ครับ ถ้ามีตัง

มีคดีแบบนี้สองครั้งแล้วนะครับ  สุดท้ายก็บัวแล้งน้ำ  ผมว่ามันน่าจะมีการออกกฏหมายอะไรมาป้องปราบคนรวยๆที่ชอบขับรถเร็วๆแบบนี้บ้าง  ถนนเป็นของคนไช้รถทุกคนครับไม่ใช่ของเขาคนเดียว

การเลี้ยงดูลูกผิดๆ ทำไห้เกิดปัญหาสังคมและคนรอบข้าง  จริงๆลูกคนรวยๆพวกนี้เขาเลี้ยงดูกันผิดตั้งแต่เกิดแล้วครับ  เช่นฝากท้องก็ต้องไปโรงบาลแพงๆ   เรียนก็ต้องวิ่งเต้นไห้ได้เรียนโรงเรียนดีๆ มีการแซงคิดด้วย คือคนพวกนี้เข้าคิวซื้อของยังไม่เป็นเลยนะครับ ไม่เหมือนยี่ปุ่น

อยู่ต่อไปก็จะนำความเสื่อมโทรมมาสู่สังคม ผมว่าน่าจะจับมาประหารชีวิตเลยนะครับ 

นึงถึงที่อินเดียนะครับ  ที่นั้นใครขับรถชนคนตาย ต้องโดนรุมสะกำปางตาย หรือตายตามกันไปเลย  แล้วคนที่รุมก็ไม่มีความผิดด้วย

บ้านเราถ้าเอากฏแบบนี้มาไช้บ้างรถคงไม่ค่อยติดนะครับ  ผู้ผลิตรถคงขาดทุนจนต้องย้ายฐานการผลิตไปลาวหรือ เขมรแน่นอนครับ

ออผม พูดเหมือนว่าจะไม่ขับรถเลยนะครับ  จริงๆแล้วปรกติก็ไม่ค่อยได้ขับ(มีคนขับไห้)  ถึงขับก็จะขับช้ามากๆจนหมามันวิ่งคุมทันนะครับ
เลยด่าคนที่ขับรถเร็วๆได้เต็มที่ครับ

เลว Angry

อุบัติเหตุครับบัง  แต่อาจตกใจเลยลากยาว

คนที่โดนชนตัวขาดกระเด็นไปนั่งอยู่หน้าคนขับด้วยนี้นะครับ    Huh Huh

ผมอยู่อินเดียมานาน ยังไม่เคยเห็นอะไรแบบนั้นเลยครับ เขาก็ส่งตำรวจ บางคนก็หนี แบบบ้านเรานี่แหละครับ

คน1,000  ล้านกว่าคน เขาคงออกข่าวไม่หมดครับพี่  เมืองไทยเราแค่นี้เรายังรู้ไม่หมดเลย  พม่าก็เหมือนกันครับ  แต่มีคนยืนยันมาแล้วครับว่ามีจริงๆ  แต่เขาจะทำกันทุกที่ไหม อันนี้ผมไม่ทราบ

ก็แรงไปครับ ดูเจตนาของผู้ขับด้วยครับว่ามีเจตนาหรือเปล่า คิดหนีหรือเปล่า  เบรกก่อนชนหรือเปล่า เมาเหล้าหรือเปล่า  มีใบขับขี่หรือเปล่า

ผมว่าสัก10-20ปีก็พอครับ  ถ้าตายตกไปตามกัน ผู้ผลิตรถคงย้ายฐานการผลิตไปเขมรแน่นอนครับ  แล้วรถก็คงไม่ติดเหมือนทุกวันนี้  เราจะลำบากกันนะครับ

อ้าว นึกว่าศาลท่านตัดสินแล้ว

ที่แท้ใช้ความรู้สึกตัดสิน

ผมชอบความเห็นของคุณ dignitua-รักในหลวง  ครับ

ครับผมไช้ความรู้สึกตัดสินคดีรถชนคนตายมาสิบกว่าปีแล้วครับ  แทบไม่มีผิดครับ ไม่ว่าจะเป็นดารานักร้อง ลูกกำนันหลุดหมดครับ  รอลงอาญา 2  ปีเองครับ
กฏหมายมันอ่อนครับ ทำไห้คนอยากขับรถ แล้วไม่ค่อยรับผิดชอบ

พูดเหมือนคนไม่มีที่พึ่งครับ เวรกรรมมีจริงแต่นานครับไม่ทันใจ  ถ้าแบบนั้นผมยิงคนตายก็ไม่ต้องมาจับผมนะครับ รอเวรกรรมครับ ทำแบบนั้น  บ้านเมืองมีกฏหมายก็ไช้กฏหมายสิครับ  แต่ กฏหมายอ่อนครับ  ทำไห้คนขับรถไม่กลัวที่จะชนคนตาย  แต่กลัวที่จะเบรกลงถนน แล้วตัวเองเจ็บ

กฎหมายไม่ได้มีไว้ล้างแค้นคนทำผิดเสมอไป.....แต่มีไว้เพื่อควบคุม หรือ เยียวยา หรือ ปราม   หรือเพื่อให้คนๆนั้นกลับเนื้อกลับตัวเป็นคนดีให้สังคมมีความสงบสุข

คนๆนึงจะทำผิดโดยเจตนา หรือประมาท  ..มีเหตุการณ์หรือข้อเท็จจริงประกอบหลายอย่างครับ     บางคนฟังแค่ข่าวอย่างเดียวก็พิพากษาให้เสร็จ    ....ยกตัวอย่าง

เรื่องนี้   ถ้าสมมติเปลี่ยนรถคันที่ชน...เป็นรถเก๋งธรรมดา   ผมว่าข่าวออกไม่เกิน 2 วันก็เงียบ  (แถวบ้านผม รถบรรทุกทรายเหยียบคนตาย   ตั้งแต่หัวยันเท้าแบนติด

ถ้าสมมุติคนขับรถชนคนตายโดยประมาทต้องรับโทษตายอย่างที่หลายๆคนคิด...หรือแสดงความเห็นไว้   ผมถามหน่อย  ถ้าคนขับรถคนนั้นเป็นลูกเป็นหลานคุณ

จะยังต้องการให้รับโทษตายอีกไม๊

คนตายแล้วพูดไม่ได้ครับ  จะเป็นใครไม่สำคัญครับ   แต่คนเด่นคนดัง คนรวย คนก็ต้องสนใจเป็นธรรมดานี้ครับ  ถ้าเป็นคนตัดอ่อย ชาวนาก็อาจจะติดคุก แต่นี้อาจจะไม่ติด
แต่นี้ก็เห็นความต่างแล้วนี้ครับ

ผมคิดว่าคนทุกคนต้องเคารพกฏหมาย  ไม่ว่าคนๆนั้นจะเป็นใครถ้าทำผิดต้องได้รับโทษเท่าๆกันทุกคนครับ   ว่าคนอื่นได้ต้องว่าตัวเองได้ด้วยครับ  แต่ทุกวันนี้ไม่
ชนชั้นใดออกกฏหมายก็เพื่อปกป้องชนชั้นนั้น

Ton-Krittin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

แทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 04:23:20 PM »

เยี่ยม  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 04:45:32 PM »

ถ้าขับรถคึกคะนอง ผมว่าสมควรรับโทษให้สาสมนะครับ
ขออภัยถ้าพูดจี้ใจดำใครเข้านะครับ
แต่รถราคาแพงๆวิ่งช้าๆผมยังไม่เคยเห็น นอกจากวิ่งเร็วแล้ว มารยาทในการใช้ถนนไม่ได้ต่างจากคนขับรถตู้เลยครับ
ปาดหน้า บีบแตรไล่ เปิดไฟสูงแยงตา และอื่นๆครับ
ด้วยความเคารพครับ ขับรถแพงๆน่าจะทำตัวให้สมกับราคารถนะครับ มารยาทในการขับขี่ขอให้ดีหน่อย
ไม่ใช่คุณมีเงินซื้อรถแต่คุณไม่มีเงินซื้อมารยาทใส่ตัว อันนี้ไม่ถูกครับ

อย่ามองว่าทีรถญี่ปุ่นยังทำกันได้ ทำไมข้าจะทำบ้างไม่ได้

คิดแบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ ถ้าไม่มีใครทำมัวแต่บ่นคนอื่นให้ทำ เมื่อไหร่มันจะเกิดวินัยจราจรครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:24:17 PM »

เรื่องของเรื่อง คือ ต้องเคารพกฎหมายครับ
เรื่องขับขี่เร็ว เกินที่กฎหมายกำหนด
ก็มีความผิดชัดแจ้ง
แต่...
บังคับใช้ ไม่ใคร่ได้
กับบรรดาผุ้มีอันจะกิน และผู้มีอิทธิพล
ที่ทำตัวไม่เคารพกฎหมาย
ใช้อำนาจที่มี ในทางมิชอบ
ในต่างประเทศ ทำไม เขามีวินัยในการขับขี่
ทำไมเขายำเกรงในการถูกเรียกตรวจ
แต่ ทำไม ในบ้านเรา
เขียนมาเถอะ กี่ใบ เดี๋ยว เคลียร์ได้

รู้มั้ย กูลูกใคร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:20:42 PM »

อ่านมาตั้งแต่หน้า 1  เลยครับ ขอแสดงความเห็นหน่อย (เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ)

ถามว่า คนขับผิดมั๊ย...........ผิดซิครับ ยังไงก็ผิด .......ขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย

แต่ถามว่า ไอ้คนขับน่ะ มันตั้งใจหรือเจตนาชนผู้หญิงคนนั้นหรือเปล่าล่ะครับ....ผมคิดว่ามันคงไม่อยากให้รถราคาแพง

แบบนั้นบุบหรือเป็นรอยหรอกครับ

ผมก็ไม่ใช่คนรวย ..... ........... แต่ผมคิดตามหลักความเป็นจริงครับ

ขับรถชนคนตาย....แล้วต้องโทษประหารให้ตายตามกันอย่างนั้นก็ไม่มีใครกล้าขับรถออกจากบ้านหรอกครับ........ ไหว้

มันเป็นอุบัติเหตุครับ........ย้ำ......ว่ามันเป็นอุบัติเหตุ..........อาจจะเกิดจากความคึกคะนอง หรือประมาทก็ตามแต่

แต่มันก็คืออุบัติหตุครับ ไม่ใช่ฆาตกรรม............อย่าหลงประเด็นครับ.................. ไหว้

จะจนหรือรวยเมื่อเกิดเหตุอย่างนี้ขึ้นมาทุกคนก็อยากให้จบไวครับ และต้องใช้เงินเดินเรื่องทั้งนั้นไม่ว่าจนหรือรวยครับ... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:29:50 PM »

คน1,000  ล้านกว่าคน เขาคงออกข่าวไม่หมดครับพี่  เมืองไทยเราแค่นี้เรายังรู้ไม่หมดเลย  พม่าก็เหมือนกันครับ  แต่มีคนยืนยันมาแล้วครับว่ามีจริงๆ  แต่เขาจะทำกันทุกที่ไหม อันนี้ผมไม่ทราบ

ว่ากันตามกฏหมาย ไม่มีครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:05:48 PM »

อ่านไปอ่านมา .............. ก็เป็นเรื่องความเห็นตามอารมณ์ตนเองเป็นส่วนใหญ่

และมีบางข้อความก้าวล่วงศาลอีก................

อ่านความเห็นต่างๆในกระทู้นี้แล้วได้อะไรๆหลายๆอย่างดีครับ  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:06:41 PM »

ถามว่า คนขับผิดมั๊ย...........ผิดซิครับ ยังไงก็ผิด .......ขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย

แต่ถามว่า ไอ้คนขับน่ะ มันตั้งใจหรือเจตนาชนผู้หญิงคนนั้นหรือเปล่าล่ะครับ....

แต่ผมคิดตามหลักความเป็นจริงครับ

ขับรถชนคนตาย....แล้วต้องโทษประหารให้ตายตามกันอย่างนั้นก็ไม่มีใครกล้าขับรถออกจากบ้านหรอกครับ........ ไหว้

มันเป็นอุบัติเหตุครับ........ย้ำ......ว่ามันเป็นอุบัติเหตุ..........อาจจะเกิดจากความคึกคะนอง หรือประมาทก็ตามแต่

แต่มันก็คืออุบัติหตุครับ ไม่ใช่ฆาตกรรม............อย่าหลงประเด็นครับ.................. ไหว้

จะจนหรือรวยเมื่อเกิดเหตุอย่างนี้ขึ้นมาทุกคนก็อยากให้จบไวครับ และต้องใช้เงินเดินเรื่องทั้งนั้นไม่ว่าจนหรือรวยครับ... ไหว้

Ha Ha ฮา  ยายเห็นด้วยกับ พี่ YIMTHANOM  น๊ะคร๊า  ฮา "เป็นเรื่องของ อุบัติเหตุ"  โดยแท้  เชียว  ฮา

เวลาขึ้นศาล  ศาลท่านก็เมตตาคร๊า  หาก "ผู้ที่เสียหาย ได้รับการเยียวยา ช่วยเหลือ"  ฮา
ศาลท่านไม่ได้ ใจไม้ ใส้ระกำ  ตัดสิน ต้อง "ตายตกไปตามกัน"  หรอกคร๊า  ฮา

แต่ถ้าเป็น  การแสดง "เจตนา" โดยชัดแจ้งว่า  มีการวางแผน จะฆ่ากันตาย  
อย่างนี้ "ศาล" ท่่านก็ตัดสินไปอีกอย่างคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:10:32 PM »

เห็นว่าติดภาระกิจกราบไหว้บรรพบุรุษ ยังไม่เข้ามอบตัว
ไม่ทราบว่าตอนนี้เข้ามอบตัวหรือยังครับ

หรือว่าหนีตามบรรพบุรุษลงรูไปแล้วครับ

ผมว่า พูดเกินไปหน่อยนะครับ  Smiley 
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์