เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:30:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวมทะเบียนสังเกตอย่างไร?  (อ่าน 5423 ครั้ง)
hattori
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:14:26 PM »

เพื่อเป็นการป้องกันตัวจากมิจฉาชีพ เราจะมีวิธีดูและแยกแยะ ปืนที่นำมาสวมทะเบียนอย่างไรครับ? Huh
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:28:59 PM »

ปืนพวก colt แบบ ๑๙๑๑ รุ่นเก่าๆ ที่เลขทะเบียนหรือเลขข้างมีรอยขูดลบ แก้ไข ตอกซ้ำ หรือเลขซีรี่ย์ไม่ตรงกับของจริงเมื่อเทียบกับปีที่ผลิตอันนี้หากเจอต้องระวัง  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเจอแบบนี้แล้ว สวมทะเบียนทุกกระบอกไปเพราะเคยมีการเปิดขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนในปี ๑๘ ด้วย

ยกตัวอย่าง หากเจอปืน colt ที่ผลิตหลังปี ๑๘  แต่ในใบป.๔ ของปืนกระบอกนั้นบอกว่า นำมาจดทะเบียนใหม่  อันนี้แปลว่า สวมทะเบียนชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2011, 10:36:06 PM โดย กุหลาบไฟ. » บันทึกการเข้า

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
moog-รักในหลวง-รักแผ่นดินไทย
ขอรักในหลวงตลอดไป
Full Member

คะแนน 12

CZ 75 SP-01 SHADOW ปืนเทพฯ.

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:32:32 PM »

ยี๊ ยังมีอีกหรือครับปืนสวมทะเบียน ถ้ารุ่นใหม่ๆมีรายละเอียดเยอะมากที่ นายทะเบียนปืนลอกเอาไว้ ถ้าทำขึ้นมาใหม่เขาก็ต้องเอาไปเทียบกับต้นขั้วเดิมเวลาตัดปืนจากเจ้าของเดิม ทั้งเลขประจำปืน ยี่ห้อ รุ่น เลขทะเบียนปืน อื่นๆอีกมากมาย อันนี้ลำบากแน่ครับแต่ถ้าเป็น ป.๔ พ.ศ. 2518 อันนี้ก็พอเป็นไปได้นะครับ ดูยากครับเพราะ ป.๔ แทบไม่มีรายละเอียดอะไรเลยเคยเห็นบ่อยๆ (ความเห็นส่วนตัวนะครับเท่าที่รู้มา)  กิ๊วก๊าว

ฉันไม่เคยเห็นนกสงสารตัวเอง จนถึงวันที่มันล่วงจากกิ่งไม้ลงมาตาย ทำดีที่สุดเท่าที่ชีวิตคนคนหนึงจะทำได้ เพื่อรับใช้สังคม
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:25:03 PM »

ตรวจสอบจริงๆก็คงตรวจสอบได้ว่าปลอมหรือไม่ปลอม
แต่ที่เขาสวมก็คงเพียงเพื่อหลอกขายให้กับท่านที่นิยมความสะดวก ได้เงินแล้ว คนซื้อโอนได้หรือไม่ได้ คนขายไม่เกี่ยวหรือใช้ตบตาเจ้าหน้าที่ตอนผ่านด่านตรวจแค่นั้นเอง
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 12:47:23 AM »

ถ้าซื้อปืนใหม่ตามร้านได้ทุกคนปัญหานี้มีน้อย แต่เมื่อจำเป็นต้องเลือกซื้อปืนมือสองในบ้านเรา
เรื่องนี้คงจะตอบยาก เพราะคนที่ว่าดูปืนเก่งๆก็เคยตกม้าตายมาแล้ว  อย่างตัวผมแทบไม่ต้องถาม มึนตึ๊บ
ในบ้านเราปืนที่ยอดฮิตในการสวมทะเบียนคือ พวกโคลท์ 1911/1911เอ1 ทั้งหลาย
รองลงมาคือปืนลูกโม่ สมิธแอนด์เวสสัน รุ่นยอดนิยมต่างๆ ลูกโม่โคลท์ แม้แต่ กล็อค ที่กระแดะไปสวมทะเบียนกับเขาก็เคยเจอ
ที่เราควรรู้ในเบื้องต้น คงเป็น รุ่น ปีผลิตของปืน เลขประจำปืนเดิมๆ ปีนั้นเป็นอย่างไร สัมพันธ์กับ ป.4 ไหม
Front เลขปืนเดิม กับที่ตอกใหม่เป็นอย่างไร ยิ่งปืนนำจด เป็นอะไรที่ต้องพิจารณามากเป็นพิเศษ ไม่มั่นใจให้ผ่านดีกว่าครับ

ปืนมือสองต้องศึกษาก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ และที่พอเป็นแนวทาง ถ้าจะเช็คเลข S/N ปืนโคลท์ยุคเก่าคือ

http://proofhouse.com/colt/index.html

http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=9187.0

ปืนลูกโม่ ในกระทู้นี้พอพึ่งพา ในเบื้องต้นได้ครับ

http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=17446.0

ความรู้เรื่องปืนทหาร U.S army ในเบื้องต้น

http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=11592.0

กระทู้ในข้างต้น มีผู้ใจดีรวบรวมความรู้ไว้ให้ ถ้ายังไม่เคลียร์ ถ่ายภาพปืนชัดๆ  มาตั้งกระทู้ถามเพิ่มเติมได้อีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 02:00:06 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:23:56 PM »

เรื่องดูว่าสวมหรือไม่สวมนี่ดูกันหลายอย่างประกอบกัน จนผมเองก็คิดว่าดูยากเหมือนกัน แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อย่างน้อยก็เอามาช่วยในการพิจารณาและสังเกตความผิดปกติได้ แวะเข้ามาอ่านได้ความรู้ดี ขอบคุณครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 05:43:57 PM »

ปืนสวมทะเบียน ส่วนมาก จะไม่มีเลขประจำปืนครับ เพราะส่วนใหญ่เป็นปืนเถื่อนนำมาขึ้นทะเบียน ส่วนอื่นก็ต้องดูรุ่นของปืนที่นำมาใส่ทะเบียน ถ้ารุ่นใหม่กว่าก็เดี้ยงครับ เช่น กล๊อกถ้าเอามาตะใบเลขออกแล้วนำไปสวมก็ไม่รอดครับ ปี 18 กล๊อกมันยังไม่เกิดครับ ลูกโม่ ยิ่งดูยาก เพราะมันดันมี ขีด เช่น 10-5 ก็ต้องมาดูว่า ปี 18 นี่ โมเดิล 10 มันมีแล้ว แน่ๆ แต่ ขีด 5 นี่ มันปีไหนล่ะ เกิดทันมั๊ย อีกต่างหาก หาปืนที่มีทะเบียนดีๆดีกว่าครับ ทะเบียนปี 18 มันเสี่ยงไปหน่อย ถ้าเคราะห์หามยามร้ายจริงๆ รุ่นปืนตรงแล้ว แต่คนตรวจปืนดันสงสัยเลขตอก เอาไปตรวจ ดันกลายเป็นกระบอกที่เขาแจ้งหายไว้ กลายเป็นรับซื้อของโจรไปอีก จะซวยซ้ำซ้อนครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:28:12 AM »

เช็คต้นขั้วที่ออกใบป 4 ของปืนกระบอกนั้นครับ...ถ้าไม่มีต้นขั้วเลี่ยงครับ ตกใจ
หน้า: [1]
  พิมพ์