เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:30:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ปลูกยางในภาคเหนือ(เเม่สอด)  (อ่าน 2646 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 04:22:23 AM »

สมช ท่านใดปลูกยางหรือมีความรู้ทางด้านนี้บ้างครับ  ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:56:11 AM »

รู้แต่ว่าถ้าชั้นดินตื้นนี่
ยางจะขึ้นดีเฉพาะช่วง ๒-๓ ปีแรก
หลังจากนั้นเริ่มแคระแกรนหรือยืนต้นตาย ครับเสี่ยนิก
ปล.ผมได้ยินมาจากทางอิสาน ที่เขาปลูกกัน(แล้วบางที่มีปัญหาที่ว่า)

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:20:50 AM »

คงต้องขุดดินดูล่ะครับ  ว่าระดับหน้าดินลึกเท่าไหร่  ถ้าน้อยเกินไปก็ไม่เหมาะที่จะปลูกครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:28:36 AM »

คงต้องขุดดินดูล่ะครับ  ว่าระดับหน้าดินลึกเท่าไหร่  ถ้าน้อยเกินไปก็ไม่เหมาะที่จะปลูกครับ   ไหว้

เถ้าแก่สวยยางสวนปาล์มปักษ์ใต้มาเองเลย   เยี่ยม        แบ่งเพื่อนสักห้าหกสิบไรถิ๊   Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:29:37 AM »

เถ้าแก่สวยยางสวนปาล์มปักษ์ใต้มาเองเลย   เยี่ยม        แบ่งเพื่อนสักห้าหกสิบไรถิ๊   Cheesy

ตัดรอดเหอ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:30:34 AM »

ตัดรอดเหอ

ม่าลุยเหม็ด

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:49:50 AM »

วังม่าปาดคอ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:02:51 PM »

ปลูกทำไมให้มันยาก   เป็นลูกเขยเลยจบ...แต่ต้องตื่นตี4นี่จะไหวเร้อ คิก คิก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:10:12 PM »

ปลูกทำไมให้มันยาก   เป็นลูกเขยเลยจบ...แต่ต้องตื่นตี4นี่จะไหวเร้อ คิก คิก

ผมตื่นเที่ยงคืนครับ... เลทสุดตีหนึ่ง 

ถ้าตื่นตีสองนี่ ไม่ต้องไปแล้ว  ไปก็ไม่ทัน
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:17:59 PM »

ปลูกทำไมให้มันยาก   เป็นลูกเขยเลยจบ...แต่ต้องตื่นตี4นี่จะไหวเร้อ คิก คิก

ผมตื่นเที่ยงคืนครับ... เลทสุดตีหนึ่ง 

ถ้าตื่นตีสองนี่ ไม่ต้องไปแล้ว  ไปก็ไม่ทัน
ผมนอนตี1ตื่น8โมงเช้า   ถอยดีกว่า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:21:48 PM »

หากเลือกได้ ดูสภาพที่ดินที่เป็นลูกรังหรือดินแดงไว้ก่อนครับ
ดินแดงนี่ไม่ได้หมายความว่าไม่มีแร่ธาตุนะ พืชบางอย่าง สะตอ เหรียง จำปา ตะเคียน ยาง ฯลฯ(นึกออกแค่นี้)
ชอบดินแดงมากครับ มีแร่ธาตุที่เขาชอบ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:34:24 PM »

หากเลือกได้ ดูสภาพที่ดินที่เป็นลูกรังหรือดินแดงไว้ก่อนครับ
ดินแดงนี่ไม่ได้หมายความว่าไม่มีแร่ธาตุนะ พืชบางอย่าง สะตอ เหรียง จำปา ตะเคียน ยาง ฯลฯ(นึกออกแค่นี้)
ชอบดินแดงมากครับ มีแร่ธาตุที่เขาชอบ

นักวิชาการ น่าจะหาวิธีเอาสะตอเบอรี่ แอปเปิลมาปลูกทางใต้บ้างน่ะครับ  เอายางไป ทางใต้จะเหลืออะไร:~) หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:41:35 PM »

เข้ามาฟังอย่างตั้งใจ ครับ
มีคนรู้จักหลายท่าน ขึ้นไปซื้อที่แถว ภาคเหนือ เพื่อปลูกยาง Cheesy ไหว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:25:30 PM »

ที่แม่สอดเห็นปลูกกันหลายคนอยู่ครับบางคนก็ตายหมดไม่เหลือซักต้นที่เห็นขึ้นงามๆก็ตรงดอยดินกี่เลยบ้านวังตะเคียนไปทางวังแก้วครับไม่รู้เจ้าของเป็นใคร ผมยังสงสัยเลยว่าจะเอายางไปขายที่ไหนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:38:15 PM »

เข้ามาฟังอย่างตั้งใจ ครับ
มีคนรู้จักหลายท่าน ขึ้นไปซื้อที่แถว ภาคเหนือ เพื่อปลูกยาง Cheesy ไหว้

็Ha Ha  ช่ายเรยคร๊า  บังขรา  ฮา  ทราบมั้ยคร๊า  ว่าทำมัย  จึงต้องมาปลูกยางแถว "เหนือ"  ฮา

อันนี้เป็น "ท๊อป เป็ด"  น๊ะคร๊า  ฮา  เอ้ย ท๊อปซีเคร็ท  คร๊า ฮา

อันแรก  ดินที่เหนือ  บริเวณ ภูเขายังมี แร่ธาตุ ที่เกื้อหนุนต่อการปลูก พืช
สอง  อากาศที่เย็นสบาย  ไม่ค่อยร้อน  ทำให้ปริมาณน้ำยาง คงที่ สม่ำเสมอ เป็นการประกันรายได้ ว่าราบรื่น

สาม  อันนี้เป็นผลพวง  ที่ทำให้กำไรเพิ่มขึ้น  โดยที่ลงทุนการผลิตเท่าเดิม 

คือ  ค่าขนส่ง  แต่เดิมต้อง บรรทุกจากใต้  ไปลงเรือ ที่ท่าแถวแหลมฉบัง
แต่ตอนนี้  ใส่รถ  ไปลงที่ "เชียงแสน"  สบายหายห่วง  ค่ารถบรรทุกตันละ ร้อยสองร้อย  ฮา

จากที่ต้องบรรทุกจากใต้  มาลงเรือที่เชียงแสน ค่าบรรทุก  ตันละ เกือบ "สองพัน"  ฮา

เห็นไหมคร๊า  ฮา  ค่าบรรทุกถูกกว่าตันละ เกือบ  สองพัน  เอาเข้ากระเป๋า ได้ทันที

อันนี้คือกำไร  เห็นเห็น  ชัดชัด  คร๊า  ทูนหัว  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์