เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:28:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษรตกรไทย  (อ่าน 2573 ครั้ง)
FuFuFuFu
Full Member

คะแนน 134

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:45:24 AM »

วันนี้น้องได้ไปทำธุระที่ชายแดนไทย - กัมพูชา

ขาไปน้องเห็นสองข้างทางมีพ่อค้าแม่ขาย (เกษรตกรไทย) เอาพืชผลผลิตมาวางขายเต็ม 2 ข้างทางเป็นระยะๆที่ขับรถผ่าน

น้องตั้งใจไว้ว่าขากลับต้องแวะดูซะหน่อยว่าเค้าเอาอะไรมาขายกัน

ขากลับได้จอดแวะดูผลผลิตทางการเกษรของคนไทยที่เอาสินค้ามาวางขายคือ

แต่ละเจ้าก็จะขายของแต่ละอย่าง เช่นเจ้านี้ มันแกว ก็จะขายแต่มันแกว

เจ้านั้นขายแต่เผือกก็จะขายแต่เผือกหัวเผือก เจ้าโน่นขาถั่วลิสงก็จะขายแต่ถั่วอย่างเดียว

และอีกเจ้าขายมันเทศ อีกเจ้าขายฟักทอง พวกเค้าขายกันทียกถุง ถุงละ 10 โลเหมือนกันทุกเจ้า

ไอ้อย่างอื่นน้องไม่ติดใจหรอกเพราะราคาถุงละ 160 -220 กันตามแต่ผลผลิตและสินค้า เช่น ...

เผือกถุงละ 220 มันเทศถุงละ 160 ฟักทอง มันเทศ ถั่ว ก็ถุงละ 100 กว่าบาท

แต่ติดใจที่มันแกวนี่แหละถุงละ 20 บาท ฮ่วยยยยยย !!!!!!!!!! 10 โล 20 บาท ตกโลละ 2 บาท  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เห็นแล้วน้องก็เหนื่อยแทนคนปลูกเลย เอาวะซื้อ 3 ถุงเลยก็แล้วกันสงสารคนปลูก เป็นเงิน 60 บาท (30โล)

ซื้อไปให้ไอ้สมหวัง (ลูกหมูป่าที่เลี้ยงไว้) กิน แม่ค้าดีใจใหญ่ได้เงินน้อง 60 บาท แทบจะถึงกับยกลูกสาวให้กันเลย

ลูก Federal นัดละก็เกิน 60 บาทแล้ว

ครัวโลกไทยแลนด์ทำไมมันน่าสงสารนัก

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 02:39:48 AM »

พี่ยาม  ดูตั้งแต่ทำ FTA กะจีนสิ  ชาวสวนผลไม้บ้านเราปิดตัวเป็นแถว  จีนมันทุ่มตลาดชัดๆ แล้วบ้านเราไม่มีกฎหมายป้องกันเรื่องนี้ด้วย
ขนาดไปเที่ยวเมืองจีน  ซื้อแอปเปิ้ล สาลี ลูกพลับ  ราคาไม่ได้ถูกกว่าที่ขายบ้านเราสักเท่าไหร่เลย  อาจจะถูกกว่าก็ไม่มาก ยิ่งไปมณฑลทางเหนือ บอกได้เลยว่า แอบเปิ้ล ส้ม ขายปลีกแพงกว่าบ้านเราอีก เพราะปลูกไม่ได้ และขนส่งไกลมาก

แล้วที่ผลไม้บ้านเราส่งไปละ ถูกกัดกันทุกด้าน ทั้งตรวจสอบโรค สารเคมี ระบบจ่ายเงินที่ช้า กว่าจะออกของได้ เสียไปยี่สิบกว่าเปอร์เซ็นต์แล้ว

ชมพูเพชร จากกิโลเป็นร้อย จนเดี๋ยวนี้เขาเลิกทำกันแล้ว ค่าทำร้านไม้ไผ่ก็ไม่ใช่ถูกๆ

....ตามล่า...อีตอแหล
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 04:56:20 AM »

ตราบที่เค้ายังอยากกินข้าวไข่พะโล้แล้วได้กินไข่พะโล้ , อยากกินแกงไก่+ไข่ดาวเป็นมื้อเที่ยงแล้วได้กิน , อยากกินน้ำพริกปลาย่างกับต้มหน่อไม้สดเป็นมื้อเย็นแล้วยังได้กิน

เรายังไม่ต้องไปสงสารแทนเค้าครับ เค้ามีความสุข ไม่ได้รู้สึกว่าชีวิตเค้าน่าสงสาร ไม่ได้รู้สึกทุกข์ทนกระไร....เต็มที่ก็บ่นว่าทำยังไงถึงจะมีสตางค์ไปกินมิกเซอร์ขวดละ100บาทเหมือนพวกเจ้าของไร่........แวบมาในสมองเดือนละไม่ถึงครั้ง  Cheesy

What man is a man , who does not make the world better?
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:27:58 AM »

เรื่องราคาผลผลิต เป็นปัญหาเรื้อรังครับ
ที่เขาขายได้ กก.ละ2บาทนั้น ถ้าไปให้พ่อค้าเหมาเอาไป อาจได้กก.ละบาทกว่าๆ
ปัญหานี้เป็นปัญหาโลกแตกของเมืองไทย ถ้ามีเกษตรกรเดือดร้อนเยอะ ไปร้องเรียนภาครัฐก็จะได้คำตอบว่า
ก็ปลูกกันเยอะ ราคาเลยตก  ปลูกกันเยอะจริงหรือเปล่า ปลูกกันเท่าไหร่ กี่ไร่ถึงถือว่าเยอะ มีใครบอกตัวเลข
ที่แท้จริงได้ไหม คนที่รับผิดชอบเรื่องนี้ มีใครรู้จริง รู้ลึกกี่คน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:32:50 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=93348.0

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:13:48 AM »

คงต้องเปลี่ยนแปลงตัวเองครับ....เมื่อคืนดู รายการVIP
จากวิศกรสู่เกษตรกร เมล่อนร้อนล้าน..นิวคิดดีๆมีเยอะครับ
หากทำแบบพอเพียง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:49:22 AM »

เกษตรกรบ้านเราน่าสงสาร... ตรงที่ไม่สามารถกำหนดผลประกอบการ กำไร-ขาดทุนได้... ขายน่ะได้เงินแน่ๆ แต่ไม่รูจะคุ้มค่าแรงค่าปุ๋ย-ยา... ที่ลงไปรึเปล่า...

...ปลูกมันแกวหนึ่งกิโล... ผมว่าต้องใช้ทุนมากกว่า ๒ บาทแน่ๆ ครับ...

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:14:17 PM »

ถ้าพื้นที่เหมาะปลูกยางได้ลุยเลยครับอย่าช้า
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:17:20 PM »

คนที่ขายตามสองข้างทางไม่ใช่คนปลูกครับ เหมือนพวกหอยแครง หอยคาง หนูนา ฯลฯ พวกนี้จ้างคนมาขายเอาเปอร์เซ็นต์ขายมากได้มาก ส่วนคนปลูกของพวกนี้เขาเอาปริมาณเข้าว่าเอากำไรน้อย ๆ ครับ

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:24:53 PM »

ขอนอกประเด็นหน่อยนะครับ หอยแครงกับหอยคาง มันต่างกันตรงไหนครับ เพราะเท่าที่ขับรถผ่านมันก็เหมือนหอยแครงนี่ครับ

อีกอย่าง ทำไมมันไปมีขายข้างทางแถวนครนายกเยอะจังครับ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:30:18 PM »

หอยคาง(ไม่ใช่คราง  คิก คิก ) ตัวใหญ่มากครับ แต่ชิมดูแล้วผมว่าไม่อร่อย ท่านอื่นจะว่ายังไงไม่รู้ แต่ถ้ามีเวลาแช่น้ำนาน ๆ ย่างไฟทั้งเปลือกแกะเนื้อไปยำก็พอได้ครับ เขามีรถไปส่งจ้างคนขายเกือบทั่วประเทศครับ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:31:45 PM »

ขอนอกประเด็นหน่อยนะครับ หอยแครงกับหอยคาง มันต่างกันตรงไหนครับ เพราะเท่าที่ขับรถผ่านมันก็เหมือนหอยแครงนี่ครับ

อีกอย่าง ทำไมมันไปมีขายข้างทางแถวนครนายกเยอะจังครับ
อืม.....  หอย   หอย   หอย  ต่างกันตรงไหน   น่าจะต่างที่ พันธุ์น่ะครับ  ผมชอบหอยแครงพันธุ์ไทยๆ แถวเอเซีย ครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก
ล้อเล่นครับ คิก คิก   รอผู้รู้ครับ  ไหว้
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:36:43 PM »

หอยคาง(ไม่ใช่คราง  คิก คิก ) ตัวใหญ่มากครับ แต่ชิมดูแล้วผมว่าไม่อร่อย ท่านอื่นจะว่ายังไงไม่รู้ แต่ถ้ามีเวลาแช่น้ำนาน ๆ ย่างไฟทั้งเปลือกแกะเนื้อไปยำก็พอได้ครับ เขามีรถไปส่งจ้างคนขายเกือบทั่วประเทศครับ
อีตานี่ เค้าเขียนถูกแล้ว  แลบลิ้น
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:39:16 PM »

... หอยแครงตัวเล็ก ไม่มีขน ... หอยครางตัวใหญ่กว่า มีขนเยอะ แกะยากมาก ๆ ด้วยครับ ... ต้องรู้วิธีแกะถึงจะกินได้ ...  ไหว้ ...  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 01:40:49 PM »

อีตานี่ เค้าเขียนถูกแล้ว  แลบลิ้น
ไม่ได้ว่าอะไรซักหน่อย บอกไว้เฉย ๆ  เยาะเย้ย

... หอยแครงตัวเล็ก ไม่มีขน ... หอยครางตัวใหญ่กว่า มีขนเยอะ แกะยากมาก ๆ ด้วยครับ ... ต้องรู้วิธีแกะถึงจะกินได้ ...  ไหว้ ...  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ครับ  Grin Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์