เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 08:19:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมศาสตร์ขอโทษคลิป "ล๊าว..ลาว" หลังโดนด่าเจ็บ "สุนัขเฮ็ด.."  (อ่าน 12758 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:13:54 PM »

กรณีนี้ก็สมควรโดนด่าครับ  เราด่าเค้า  เค้าด่าเรา  เสมอกันแล้วครับ  แต่เรื่องที่เค้าด่าเรา  เราอาจไม่รู้ก็ได้ครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:17:00 PM »

เราวางยาตัวเองไว้ไม่น้อยเหมือนกัน ดูตำราเรียนประวัติศาสตร์สิ

ชอบความคิดเห็นของคุณบาร์ท กับคุณเบิ้มข้างล่างครับ

แต่วันนี้งานยุ่ง ขอ+คนละแต้มไปก่อน พรุ่งนี้ถ้าว่างจะให้คอมเม้นต์ต่อ

เคยดูรายการอะไรจำไม่ได้ นักวิชาการท่านหนึ่งบอกว่าระบบการศึกษา ประวัติศาสตร์ ของเรามักเขียนให้เราดูถูกเพื่อนบ้านครับ สอนให้เกลียดชังบ้าง ทั้งที่เรื่องมันนมนานมาแล้ว จนเราเคยตัว ที่จะชอบเกลียดชัง เหยียดหยามเพื่อนบ้านอยู่เสมอ ตั้งแต่เด็กและติดนิสัยไปจนโต

ดูเกาหลีช่วยญี่ปุ่นเป็นตัวอย่าง ช่วยยังกับช่วยคนชาติตัวเอง บริจากมหาศาล ทั้งที่เกาหลีเคยถูกอดีตทหารญี่ปุ่นเคยข่มเห็งคนเกาหลีอย่างรุนแรง โหดเหี้ยม ในช่วงบุกยึดเกาหลี แต่คนเกาหลียุคนี้เปิดใจมากครับ น่ายกย่อง  

คนยุโรปก็เป็นตัวอย่างที่ดีนะ รักกันจนใช้เงินสกุลเดียวกันได้ พรมแดนเชื่อมกันได้

เวลาเราทำคนอื่น เราไม่รู้หรอก คนอื่นรู้สึกอย่างไร
ถ้าเราโดนกระทำบ้าง เราจะรู้เอง

ทำตัวเองกันทั้งนั้น คนอื่นไม่ได้ทำอะไรหรอก...
ขออ้างข้อความพี่ซับนะครับ คิดเหมือนๆกัน

เรื่องเชื้อชาติเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เอามาล้อเล่นเชิงเหยียดหยามคงไม่ควร เดี๋ยวนี้ลาวพัฒนาไปไกลแล้ว และผมยังเชื่อว่าในหลายๆด้าน ลาวยังมีดีกว่าไทยตั้งเยอะครับ การศึกษาของลาวปัจจุบันก็ใช่ว่าจะด้อยกว่า  ดีไม่ดีเด็กลาวเก่งกว่าเด็กไทยซะอีก  คุณภาพชีวิตของคนอาจยังพัฒนาได้ไม่เต็มที่ คนไทยบางคนก็เลยมองว่าลาวล้าหลัง แต่ก็ม่ได้หมายความว่าลาวจะล้าหลังกว่าไทยไปซะทุกด้าน  แล้วถ้าวันนึงลาวเค้าพัฒนาไปได้ไกลกว่า สงสัยพี่ไทยเราจะจ๋อย  อย่างน้อยๆคนลาวเค้าก็ไม่แตกแยกกันเองภายในประเทศ

หรือถ้ามองมุมกลับ  ถ้าประเทศที่พัฒนาแล้วเค้าเรียกคนไทยว่า "ไอ้ไทย ไอ้ล้าหลัง"  เราคงจะเจ็บๆคันๆพิกล   หรือถ้าวันนึงคนลาวเกิดหมั่นใส้ เรียกเราว่า "ไอ้ไทย ไม่มี3G" คนไทยอย่างเราๆที่ได้ยินจะปวดใจกันมั้ยน๊า ยี๊

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:19:04 PM »

5555 คนลาวด่าได้แสบม้ากมาก สุดยอด
ลาว พม่า เขมร ไม่มีใครชอบพี่ไทยเล้ยยย มันเป็นจั๋งไสวะ 555

ต้องพูดว่า มันเป็นจั๋งได๋ ครับพี่

ถ้าจั๋งไส ไม่มีครับ มีแต่ไปไส แปลว่าไปไหนครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:19:50 PM »

กรณีนี้ก็สมควรโดนด่าครับ  เราด่าเค้า  เค้าด่าเรา  เสมอกันแล้วครับ  แต่เรื่องที่เค้าด่าเรา  เราอาจไม่รู้ก็ได้ครับ  Cheesy
เรื่องเค้าด่าเราน่ัะมันแหงอยู่แล้วครับ
คนลาวที่นี่ก็ด่าคนไทย ถ้ารู้จักกันสนินสนมก็ไม่มีอะไร คนเขมรที่นี่ก็เกลียดคนไทย
แต่จะว่าไปคนพม่าที่นี่กลับเฉยๆนะ รู้ว่าเป็นคนไทยก้ยังพูดคุยด้วยดี
แต่ถ้าเค้าไปเจอคนไทยที่ไม่รู้จัก ร้อยทั้งร้อย เค้าจะบอกว่าคนไทยดูถูกคนลาว
และมันก็จริงอย่างที่เค้าว่า เห็นมาเยอะแล้ว ตั้งแต่สมัยไปวัดไทยในแอลเอแล้ว
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:20:48 PM »

5555 คนลาวด่าได้แสบม้ากมาก สุดยอด
ลาว พม่า เขมร ไม่มีใครชอบพี่ไทยเล้ยยย มันเป็นจั๋งไสวะ 555

ต้องพูดว่า มันเป็นจั๋งได๋ ครับพี่

ถ้าจั๋งไส ไม่มีครับ มีแต่ไปไส แปลว่าไปไหนครับ
อ่ะ..ขอบคุณหลายครับ  อิอิ..ผมเด็กกรุงเทพน่ะครับ
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:22:16 PM »

อ่ะ..ขอบคุณหลายครับ  อิอิ..ผมเด็กกรุงเทพน่ะครับ

บ่เป็นหยั๋งครับอ้าย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:36:29 PM »

ไม่ต้องถึงกับข้ามประเทศเลย
คนไทยด้วยกันเองนี่แหละ คงจำประโยคพวกนี้ได้ นัยว่ามาจากคนกรุงเทพ
( ไม่มีเจตนาจะดูถูกใครนะ แต่เคยได้ยินมาแต่เด๊กๆ)
คนใต้คบไม่ได้
คนอีสาน.(อะไรจำไม่ได้แล้ว)
คนเหนือ..(อันนี้จำได้แต่ไม่ขอพูด มันหยาบเกินไป  ใส่ในจุดๆกันเอาเอง)
ทั้งสามประโยค ถ้าเราเป็นฝ่ายที่ถูกเรียกแบบนั้น รับไม่ได้แน่นอน
หวังว่าประโยคพวกนั้ไม่มีใครใช้กันแล้ว

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:46:07 PM »

คนไทยด้วยกันเองนี่แหละ คงจำประโยคพวกนี้ได้ นัยว่ามาจากคนกรุงเทพ
( ไม่มีเจตนาจะดูถูกใครนะ แต่เคยได้ยินมาแต่เด๊กๆ)
คนเหนือ..(อันนี้จำได้แต่ไม่ขอพูด มันหยาบเกินไป  ใส่ในจุดๆกันเอาเอง)
ทั้งสามประโยค ถ้าเราเป็นฝ่ายที่ถูกเรียกแบบนั้น รับไม่ได้แน่นอน
หวังว่าประโยคพวกนั้ไม่มีใครใช้กันแล้ว

ทำให้ผม นึกถึงคำนี้ ครับ สมัยวัยรุ่น "สงขลาหอน นคร หมา" ซึ่งจริงๆแล้ว มันเป็นภาษาพูด
เช่น คนสงขลาพูดว่า   "ไม่หอนได้ยิน"แปลว่า  ไม่เคยได้ยิน  "ไม่หอนไป"แปลว่า ไม่เคยไป   
       คนนครศรี   "หมาโรเนื่องมั้ย" แปลว่า ไม่รู้เรื่อง              (ขออภัย นะครับถ้าสะกดผิด) ชาวนครมีหลายท่าน  ไหว้
แต่ สมัย วัยรุ่นคำว่า สงขลา หอน นคร หมา  เค้าแปลว่า คนสงขลาหอน คือได้แต่พูดขู่ไปงั้น ไม่กล้าสู้  ส่วนนครหมา คือ เวลามีเรื่อง ชอบใช้พวก หรือ หมาหมู่ 
พอโตขั้นมาเพิ่งได้ทราบความจริงของคำว่า สงขลาหอน นครหมา  ครับ  ไหว้
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:49:48 PM »

จริงๆเรื่องชาติพันธุ์ต่างๆล้วนมีเสน่ห์ น่าสัมผัส ผมชอบดูรายการของฝรั่งชื่อไรนะโลนลี่แพลนเน็ต ที่เค้าแบกเป้พาไปดูความเป็นอยู่ ของคนทั่วทุกแห่งในโลกที่ไปได้ ได้เห็นว่าคนหลายร้อยเผ่าพันธุ์ ล้วนมีอะไรที่น่าสนใจทั้งนั้น หลากหลายความเชื่อ ซึ่งไม่น่าดูถูกแต่อย่างใด  บางทีไอ้ความเจริญที่ว่าของเราก็มีทุกข์แฝงอยู่ไม่น้อยนะครับ คุณต้องแข่งกัน ตั้งแต่เกิด-จนเรียน-ทำงานต่อสู้แข่งขันกันสุดๆ กว่าจะมีที่ยืนในสังคม   เทียบกับประเทศที่ด้อยกว่าทางเศรษฐกิจ คนส่วนใหญ่เป็นชาวนา ชาวไร่ ที่กินอาหารสะอาดปลอดสารพิษ ได้ออกกำลังกาย ได้สูดอากาศบริสทุธิ์ นอนอิ่ม ตื่นเช้า ผมว่าคนเมืองเจริญจะอมโรคมากกว่านะครับ เผลอๆตายเร็วกว่าด้วย

หมอนี่เก่งครับ ชอบ  Grin
หาที่มีพากไทยไม่เจอครับ

Pilot Guides (Lonely planet) Laos by Ian Wright

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2011, 08:57:32 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:51:42 PM »

ฝรั่งเค้ามีแบ่งชั้นกันมากมายแบบคนไทยมั้ยครับพี่เจษ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:05:53 PM »

ผู้ที่เจริญแล้วย่อมไม่ดูถูเหยียดหยามผู้อื่น      ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:02:49 PM »

ฝรั่งเค้ามีแบ่งชั้นกันมากมายแบบคนไทยมั้ยครับพี่เจษ  ไหว้

ยิ่งกว่าเราอีกครับ
อเมริกันเหยียดเม็กซิโก เหมือนไทยดูถูกลาว   ขนาดแคนาดา ซึ่งเป็นฝรั่งผิวขาวด้วยกัน  ก็ยังไม่เว้น
เคยมีคดี อเมริกันเชื้อสายอาฟริกัน  เปลี่ยนยางรถอยู่ข้างถนน  ถูกเมกันผิวขาวยิงตาย  เพราะหมั่นไส้ว่าเป็นคนดำ เสือกมีรถหรู

เบลเยี่ยม มี 3 เชื้อชาติ  เขตฟาม ติดเนเธอร์แลนด์  พูดภาษาดัชด้วยกัน  คนเนเธอร์แลนด์ก็ดูถูกคนเบลเยี่ยม  เขตวอลลูน พูดฝรั่งเศส  คนฝรั่งเศสก็ดูถูก   แต่พวกเบลเยี่ยมที่พูดเยอรมัน คงจะมีน้อย  ก็เลยไม่เคยไม่ได้ยิน
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:11:48 PM »

ยิ่งกว่าเราอีกครับ
อเมริกันเหยียดเม็กซิโก เหมือนไทยดูถูกลาว   ขนาดแคนาดา ซึ่งเป็นฝรั่งผิวขาวด้วยกัน  ก็ยังไม่เว้น
เคยมีคดี อเมริกันเชื้อสายอาฟริกัน  เปลี่ยนยางรถอยู่ข้างถนน  ถูกเมกันผิวขาวยิงตาย  เพราะหมั่นไส้ว่าเป็นคนดำ เสือกมีรถหรู

เบลเยี่ยม มี 3 เชื้อชาติ  เขตฟาม ติดเนเธอร์แลนด์  พูดภาษาดัชด้วยกัน  คนเนเธอร์แลนด์ก็ดูถูกคนเบลเยี่ยม  เขตวอลลูน พูดฝรั่งเศส  คนฝรั่งเศสก็ดูถูก   แต่พวกเบลเยี่ยมที่พูดเยอรมัน คงจะมีน้อย  ก็เลยไม่เคยไม่ได้ยิน

ไหว้ขอบคุณครับท่านผู้การฯ  Cheesy

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:37:29 PM »

เคยมีเพื่อนคนสก๊อตแลนด์ มันเกลียดคนอังกฤษเข้าใส้เลย ที่รู้เพราะถามเรื่องฟุตบอลกับมัน วันนั้นอังกฤษเตะเราก็เดาว่ามันน่าจะเชียร์อังกฤษ ที่ไหนได้มันแจกฟักให้นักเตะอังกฤษเอาไปแกงอ่อมเกือบจะทุกๆคน เฮ้อ!ชาติพันธุ์ ภาษา วัฒนธรรมก็คล้ายๆกัน ไม่รู้อะไรกันนักหนา   ตกใจ เศร้า อ๋อย แบร่

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:49:39 PM »

พอๆกันผม กลับสุราษเลยครับ พอป้ายทะเบียน นราธิวาส มองเป็นตาเดียวกันเลย
บางครั้งเห็นผมแล้ว เดินหนี มองด้วยหางตา   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์