เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:32:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมศาสตร์ขอโทษคลิป "ล๊าว..ลาว" หลังโดนด่าเจ็บ "สุนัขเฮ็ด.."  (อ่าน 12750 ครั้ง)
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 02:51:43 PM »

พอๆกันผม กลับสุราษเลยครับ พอป้ายทะเบียน นราธิวาส มองเป็นตาเดียวกันเลย
บางครั้งเห็นผมแล้ว เดินหนี มองด้วยหางตา   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อันนี้เค้าไม่ได้เหยียดหรอกครับพี่ แค่สนใจเป็นพิเศษ ญาติผมไปซื้อปืนที่วังบูรพา ป้ายทะเบียนยะลาแต่ละคนก็เข้มๆตัวโตๆบนรถแบกถังแก๊สมาด้วย เอารถไปจอดนี่คนมองกันอย่างกับดารามา หรอย...  คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2011, 02:58:41 PM โดย พร้อมพลีเพื่อพงษ์พันธุ์+ชีพนี้เพื่อองค์ราชันย์ » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 03:55:29 PM »

มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ ..... ที่คนด้อยกว่าย่อมถูกคนที่เหนือกว่าดูถูกเหยียดหยาม  ไม่ว่าเรื่องใด ๆ

- รวยกว่าก็ดูถูกคนที่จนกว่า
     - รู้มากกว่าก็ดูถูกคนที่รู้น้อยกว่า
     - คนฉลาดก็ดูถูกคนที่โง
     - คนเมืองดูถูกคนชนบท (ปัจจุบันไม่ค่อยพบ ถ้าใครเจอก็แสดงว่าคนเมืองนั้นไม่ได้อัพเกรดข้อมูล)

............... ฯลฯ ...............

เป็นกันทุกคนครับ เพียงแต่แสดงออกได้นุ่มนวลหรือรุนแรงแค่ไหนเท่านั้นเอง

เรื่องอย่างนี้ต้องแก้คนที่รู้ตัวเองว่าด้อยครับ  ต้องหนักแน่นและอดทน
แล้วหาทางอัพเกรดตัวเองให้ได้

ดูตัวอย่างคนจีนในเมืองไทยครับ ..... เมื่อก่อนก็ถูกคนไทยดูถูกเหยียดหยามไม่น้อย
แต่ทุกวันนี้  มีใครกล้าดูถูกคนจีนหรือเปล่า ..........

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 05:59:07 PM »

ส่วนหนึ่งที่กระแสเสื้อดำเสื้อแดงจุดติด ก็เพราะคนเมือง คนมีเงิน
ดูถูกคนตจว.และคนชั้นแรงงานนี่แหละครับ...กรณีนี้ก็น่าจะคล้ายๆกัน

ได้แต่หวังว่างานเข้าน้องๆงวดนี้ จะทำให้น้องๆและคนไทยส่วนหนึ่งที่ได้รับข่าวสารนี้
ได้รับบทเรียนเพื่อพัฒนาพื้นฐานความคิดในวันข้างหน้า
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 07:14:47 PM »

400ปีที่แล้วเรายังเรียกฝรั่งว่า"มัน" เลยครับปัจจุบันก็ยังคงเรียกกันไปอีกนาน

ซึ่งผมก็เห็นด้วย

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 11:50:47 PM »

ขอพูดตามที่เห็นและเคยได้สัมผัสมา 28 ปีนะครับ 
เรื่องแบ่งชั้นวรรณะ มีแต่น้อย เทียบกับเมืองไทย หน้ามือกับหลังมือ
ถ้าเรื่องรังเกียจผิวก็เหมือนเมืองไทย( เมืองไทยจะเป็นรังเกียจ เชื้อชาติซะมากกว่า เพราะผิวสีเดียวกัน)
คนเมกันเกลียดคนแม็ก เพราะส่วนมากแอบเข้าเมืองโดยผิดกฏหมาย  เข้ามาแล้วเจ็บป่วย หรือออกลูก รัฐก็ต้องรักษาพยาบาล  โดยใช้เงินภาษีของประชาชนที่จ่ายภาษีทุกๆปี   พวกนี้ไม่ค่อยเคารพกฏและกฏหมาย   ไม่ยอมพูดภาษาอังกฤษ  ตามสถานที่ราชการหรือแม้แต่บริษัทห้างร้าน  ต้องกลับเป็นฝ่ายยอมหาคนที่พูดภาษา spanish ได้มาคอยให้บริการ  เวร....
เรื่องผิวดำ  มีทั้งดีและเลว  คนดีก็ดีจริงๆ  คนเลวมันก็ยังไม่รู้ว่าเค้าเลิกทาสไปนานแล้ว
คนเมกันผิวขาวที่เลวรังเกียจผิวมากๆก็มี   แต่เป็นส่วนน้อย  คนส่วนใหญ่รังเกียจพวกนี้
ประเทศอเมริกา โดยส่วนรวมแล้ว ยังให้โอกาศ ให้เกรียติ  ให้สิทธิ์  และปกป้องประชาชนที่ต่างเชื้อชาติ  ต่างภาษา  ได้ดีกว่าและมากกว่าชาติอื่นครับ   
เรื่องชาว Canada ไม่เคยเห็นมีปัญหา  เข้าๆออกๆได้ง่ายๆ  ชาวแคนนาดา ชอบจะมาเที่ยวทางใต้ในช่วงหน้าหนาว  ก็ขับรถมาจากประเทศเค้าเลย  ก็เห็นเป็นปกติดีครับ

คนเมกันดี ๆ อย่างคุณเจษ ไม่รู้สึกอะไรกับคนแคนาดา   แต่คนแคนาดาเขารู้สึกครับ  ผมจับความเรื่องนี้ได้ตอนที่ติดต่อกับบริษัท Waterbury Farrel เรื่องซื้อเครื่องทำปลอกกระสุนปืน  บริษัทนี้ทำงานสองประเทศ  ที่รัฐเมน กับออนตาริโอ  คนของบริษัท ทั้งเมกันกับแคนาเดี้ยน บอกผมตรงกัน
เรียนพี่สุพินท์  ไม่ใช่ผมคนเดียวที่รู้สึกแบบนั้นครับพี่  คนโดยมากก็เหมือนผมครับ
ต้องดูที่ส่วนมากครับ  สมัยที่ผมยังทำงานนอกสถาที่  เคยไปบ้านชาวเยอรมันที่มาอยู่ใน SC เพราะ BMW เปิดโรงงานที่นี่
แม่คุณก็บ่นด่าคนเมกัน และบอกว่าคนเมกันเกลียดหล่อน เพราะ WWII ผมถามว่ามาอยู่นานหรือยัง  แม่คุณบอกว่ามาได้ สองอาทิตย์แล้ว  เวร.......
หลายเชื้อชาติที่อยู่ที่นี่  ทำมาหาหากินเจริญรุ่งเรือง   ในเมืองมีร้านอาหารชาวอิหร่าน  ลูกค้าฝรั่งเมกันตรึม  เพราะอาหารอร่อย และลูกค้าไม่ได้รังเกลียดว่าเป็นอิสลาม   คนเมกันไม่ชาว แม็กซิกัน ที่เข้ามาอย่างผิดกฏหมาย  แต่ร้านอาหารแม็กซิกันลูกค้า 90% (ที่เมืองผมอยู่) เป็นฝรั่ง  ชาวแคนนาดาที่บริษัผมก็มีมาทำงานเป็น French-Canadian มาทีอยู่เป็นเดือน  และชอบกลับมาอีก  ยังชวนผมและเพื่อนไปเที่ยวที่ French Quarter 
มีอย่างนึงที่ต้องยอมรับคือ  คนเมกันเกลียดและดูถูกใครก็แล้วแต่ไม่ว่าผิวไหน   ที่ไม่เคารพกฏหมาย กฏระเบียบ และเอาเปรียบคนอื่นในด้านการบริการสังคมที่รัฐมีให้ครับ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 11:59:42 PM »

โลกไร้พรมแดน  Grinฉลาดแต่ไม่เฉลียว แลบลิ้น นิสิตกลุ่มนี้คงไม่คิดว่า โลกมันแคบครับ ยิ้มีเลศนัย
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:07:00 AM »

.....มีอย่างนึงที่ต้องยอมรับคือ  คนเมกันเกลียดและดูถูกใครก็แล้วแต่ไม่ว่าผิวไหน   ที่ไม่เคารพกฏหมาย กฏระเบียบ และเอาเปรียบคนอื่นในด้านการบริการสังคมที่รัฐมีให้ครับ

อยากให้เกิดขึ้นในเมืองไทยจังครับ  ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:09:36 AM »

.....มีอย่างนึงที่ต้องยอมรับคือ  คนเมกันเกลียดและดูถูกใครก็แล้วแต่ไม่ว่าผิวไหน   ที่ไม่เคารพกฏหมาย กฏระเบียบ และเอาเปรียบคนอื่นในด้านการบริการสังคมที่รัฐมีให้ครับ

อยากให้เกิดขึ้นในเมืองไทยจังครับ  ไหว้
เช่นกันครับ  แต่คงอีกนานนนนนนนนนนนนนนนนน ถึงนานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:37:46 AM »

เช่นกันครับ  แต่คงอีกนานนนนนนนนนนนนนนนนน ถึงนานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ถึงไม่เห็นกันในรุ่นเราก็ขอให้ลูกหลานได้เห็นก็ยังดีครับ
ยังไงนี่ก็แผ่นดินเกิด จะดีจะร้าย มันก็ต้องฝ่าฟันประคับประคองกันไป
ผมเชื่อว่ามันต้องดีขึ้นครับ
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:19:10 PM »

ไม่เป็นไรครับ ใครจะว่าคนไทยเป็นคนแบบไหนก็ช่างหัวเผือก ขอนอนบนแผ่นดินไทยทุกคืน กินข้าวไทยๆ นินทาคนโน้นคนนี้ กวนเท้าคนอื่นไปเรื่อยๆแบบคนไทย เล่นสงกรานต์แบบไทยมั่งฝรั่งมั่ง สุดท้ายไม่คิดไปเป็นกะเหรี่ยงโรบินฮู๊ดที่ไหน ขออดตายบนแผ่นดินไทยเนี่ยแหละครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:23:40 PM »

อืมห์  ช่างกระแนะกระแหนดีแท้...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:44:50 PM »

สมัยก่อน การทำงานส่งอาจารย์ คือการทำกิจกรรมต่างๆ ทำรายงาน รู้กันแต่เพียงเพื่อนร่วมห้อง มากสุด เพื่อนในโรงเรียนเดียวกัน
เปรียบได้เช่นการ ตะโกน ให้ดังที่สุด คน 1คน สามารถตะโกน ให้ทุกคนได้ยิน แค่ 100 คนถ้าตะโกนในโรงเรียน (ในห้อง)
วันนี้ สิ่งที่ก้าวล้ำ มาไกลก็คือ  มีอินเตอร์เน็ต คอมพิวเตอร์ การสื่อสารต่างๆให้ได้ ไกลมากขึ้น เปรียบได้กับ การตะโกนครั้งเดียวได้ยินทั่วโลก  
ในมุมมองของผม ผมคิดว่าเด็กเหล่านี้ ผิดอยู่เรื่องนึงก็คือ เค้า ใช้เครื่องมือที่ผิด (อินเตอร์เน็ต) แต่ไม่ได้หมายความว่าการด่าเพื่อนว่า "ลาว"
เป็นเรื่องที่ดี แต่คำว่า "ลาว" นั้น ผมมองว่าทุกคนที่นี้ มากกว่า 80 %ก็เคยใช้ เช่นการด่าเพื่อน สนิท เช่น "เฮ้ยมรึงแต่งตัวลาวจัง" เป็นต้น
  คนเหล่านั้น ยังเด็กมาก ที่จะรับรู้ ว่า สิ่งไหนผิดมากน้อยแค่ไหน บางครั้งเค้าก็ไม่ทันจะคิด หรือเพลอเรอ ด้วยความเป็นเด็ก ที่กล้าทำ
 ผมคิดง่ายๆนะครับ ถ้าผมเป็นเด็กอีกครั้ง  ผมได้ไปเรียนหนังสือ ผมได้ทำกิจกรรม ผมขอไปอยู่กับเด็กกลุ่มนี้  วันนี้เค้าได้รับบทเรียน ไม่มากก็น้อย  แต่ผมเชื่อว่า ผ่านเหตุการณ์นี้ไป  เค้าจะระวังมากขึ้น   ไหว้

การวิเคราะห์ ว่าอะไรผิดอะไรถูกนั้น สำหรับท่านสมาชิก ทุกท่าน เรามองในฐานะ ของผู้ใหญ่ ที่ผ่านอะไรๆมากก่อน
พวกเรามองถึง ผลเสีย ด้วยเหตุและผล ตาม ประสบการณ์ ต่างๆ  ซึ่งผิดกับเด็กพวกนั้น เค้าไม่ทันคิด ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:47:39 PM »

ไม่เป็นไรครับ ใครจะว่าคนไทยเป็นคนแบบไหนก็ช่างหัวเผือก ขอนอนบนแผ่นดินไทยทุกคืน กินข้าวไทยๆ นินทาคนโน้นคนนี้ กวนเท้าคนอื่นไปเรื่อยๆแบบคนไทย เล่นสงกรานต์แบบไทยมั่งฝรั่งมั่ง สุดท้ายไม่คิดไปเป็นกะเหรี่ยงโรบินฮู๊ดที่ไหน ขออดตายบนแผ่นดินไทยเนี่ยแหละครับ
ผมเชื่อ ครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:58:52 PM »

คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:26:32 PM »

คิก คิก

ขำพี่ศักดาเหรอครับพี่ พงษ์  Grin

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์