เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:25:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมศาสตร์ขอโทษคลิป "ล๊าว..ลาว" หลังโดนด่าเจ็บ "สุนัขเฮ็ด.."  (อ่าน 12739 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:47:39 PM »

คิก คิก

ขำพี่ศักดาเหรอครับพี่ พงษ์  Grin

Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:35:44 PM »

ปีที่แล้วไปเวียงจันทร์ คุยกับคนลาวน่าแตกเลยครับ  ตกใจ
คิดว่าเราเป็นพี่ไทย ช่วยสอนน้องลาว ที่ไหนได้เขาไม่ได้กลับมามอง
ว่าเราเป็นเมืองพี่เมืองน้องกับเขาเลย เสียด้วยซ้ำ เขาบอกว่าลาวกับเวียต
เป็นเมืองพี่เมืองน้องกัน  อ๋อย
สถานที่ราชการติดธงชาติลาว กับเวียตนาม ไม่เห็นมีพี่ไทยเลยครับ

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 05:33:53 PM »

ปีที่แล้วไปเวียงจันทร์ คุยกับคนลาวน่าแตกเลยครับ  ตกใจ
คิดว่าเราเป็นพี่ไทย ช่วยสอนน้องลาว ที่ไหนได้เขาไม่ได้กลับมามอง
ว่าเราเป็นเมืองพี่เมืองน้องกับเขาเลย เสียด้วยซ้ำ เขาบอกว่าลาวกับเวียต
เป็นเมืองพี่เมืองน้องกัน  อ๋อย
สถานที่ราชการติดธงชาติลาว กับเวียตนาม ไม่เห็นมีพี่ไทยเลยครับ

เค้าเป็นอย่างนี้นานแล้วครับ  มีแต่เราแหละหลอกตัวเองว่าเค้าญาติดีกับเรา   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 06:17:40 PM »

ไม่เป็นไรครับ ใครจะว่าคนไทยเป็นคนแบบไหนก็ช่างหัวเผือก ขอนอนบนแผ่นดินไทยทุกคืน กินข้าวไทยๆ นินทาคนโน้นคนนี้ กวนเท้าคนอื่นไปเรื่อยๆแบบคนไทย เล่นสงกรานต์แบบไทยมั่งฝรั่งมั่ง สุดท้ายไม่คิดไปเป็นกะเหรี่ยงโรบินฮู๊ดที่ไหน ขออดตายบนแผ่นดินไทยเนี่ยแหละครับ
ทาเคชิิิ...5555 นี่ไงครับนานนนนนนนนนถึงนานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ใครหรือครับกระเหรี่ยงน่ะ 
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 06:46:59 PM »

.....มีอย่างนึงที่ต้องยอมรับคือ  คนเมกันเกลียดและดูถูกใครก็แล้วแต่ไม่ว่าผิวไหน   ที่ไม่เคารพกฏหมาย กฏระเบียบ และเอาเปรียบคนอื่นในด้านการบริการสังคมที่รัฐมีให้ครับ

เมืองไทยคงต้องเริ่มที่จุดเล็กๆ เช่น บริการสาธารณะ รถตู้ รถแท็กซี่ รถเมล์ ปฎิเสธการบริการให้แก่ลูกค้าที่แซงคิว จนกว่าจะไปเข้าคิวให้ถูกต้อง อย่างแข็งขันและรุนแรง(เสียงดังทำให้คนหันมามอง เป็นต้น) เพราะคนส่วนใหญ่มักยอมยืนเงียบๆแอบด่าในใจ ทำให้พวกนี้เคยตัว
   การจราจรต้องเอาจริง ปรับจริง กับการแซงไปลัดคิวตรงจุดคอขวด การกระทำที่ผิดกฎจราจรอื่นๆอย่างแข็งขัน ไม่ไว้หน้าอินทร์หน้าพรหม โดยเชื่อว่าผู้มีบรรดาศักดิ์ยังโดน แล้วคนธรรมดา จะรอดหรือ?  ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 06:59:45 PM »

.....มีอย่างนึงที่ต้องยอมรับคือ  คนเมกันเกลียดและดูถูกใครก็แล้วแต่ไม่ว่าผิวไหน   ที่ไม่เคารพกฏหมาย กฏระเบียบ และเอาเปรียบคนอื่นในด้านการบริการสังคมที่รัฐมีให้ครับ

เมืองไทยคงต้องเริ่มที่จุดเล็กๆ เช่น บริการสาธารณะ รถตู้ รถแท็กซี่ รถเมล์ ปฎิเสธการบริการให้แก่ลูกค้าที่แซงคิว จนกว่าจะไปเข้าคิวให้ถูกต้อง อย่างแข็งขันและรุนแรง(เสียงดังทำให้คนหันมามอง เป็นต้น) เพราะคนส่วนใหญ่มักยอมยืนเงียบๆแอบด่าในใจ ทำให้พวกนี้เคยตัว
   การจราจรต้องเอาจริง ปรับจริง กับการแซงไปลัดคิวตรงจุดคอขวด การกระทำที่ผิดกฎจราจรอื่นๆอย่างแข็งขัน ไม่ไว้หน้าอินทร์หน้าพรหม โดยเชื่อว่าผู้มีบรรดาศักดิ์ยังโดน แล้วคนธรรมดา จะรอดหรือ?  ไหว้

แบบนี้หรือปล่าวครับ
สาวกสิกรไทย
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 07:17:48 PM »

เทอพูดได้แย่จริง ๆ เทอน่าจะคิดถึงคนอื่นมั่งเขาก็ทำงานเหมือนกัน...ว่ามึงเลย...ต่อไปถ้าเกิดเทอไปประสบเหตุอันตรายมั่ง...ถึงไม่ตายมาม่าสักห่อก็จะไม่ให้เทอ..เชอะ

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 07:21:42 PM »

บู่ บู่ บู่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 07:23:07 PM »

พ่อเค้าคงใหญ่มากนะครับ  Thailand only !!!!!!    แบร่ แบร่ แบร่

Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:58:11 PM »

เสียชื่อประเทศไทยหมดครับ.....ขนาดผมเป็นคนไทย..ยังรู้สึกว่าโกรธแทนเลย...

นับประสาอะไรกับคนลาว.....

คนไทยผมว่าเจริญแค่วัตถุนะ.....( หรือเปล่าไม่แน่ใจ )

แต่จิตใจคนไม่เจริญตามเลยนะผมว่า........

ผมคนไทยรักประเทศไทยครับ..และก้อไม่อยากให้ใครมาว่าประเทศไทยด้วย....   ไหว้ ไหว้
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:40:03 PM »

เมื่อสักครู่พูดถึงสาวแบงค์ไปแล้ว....คิดว่าเทอคงได้ย้ายไปอยู่ประเทศสารขัณแล้ว  มาพูดถึงกระทู้ จขกท.บ้าง... Grin

ผมคิดว่า..น้องเค้าคงไม่มีเจตนาอื่นใดหรอกครับ....เนื่องจากเทอคงเติบโตในสังคมเมืองกรุง  ไม่เข้าถึงจารีต..ประเพณี..และวัฒนธรรมพื้นบ้านทางอีสานเท่าใดนัก....ผมมีเรื่องในอดีตมาเล่าให้ฟัง...น่าจะเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้าง

เมื่อปี 37 ผมทำงานเป็นสมุห์บัญชีอยู่บริษัทรถยนต์แห่งหนึ่ง...แถว ๆ วัดเสมียนนารี...มีลูกน้องในแผนกร่วมสี่สิบคน...ผู้จัดการรับลูกน้องมาใหม่คนหนึ่ง..เป็นสุภาพสตรีจบจาก ม.นี้....วัน ๆ ผมได้ยินแต่คำว่า "อี่ลาว..ลาว  กูไม่อยากคุยกับพวกลาว"  ผมก็เข้าใจได้ว่าเทอคงไม่ได้คิดอะไรทั้งนั้น...ที่พูดออกมาก็เพียงคำติดปากเท่านั้น...เหมือนกับคน กทม.พูดคำว่า "เหี้ย" ติดปาก...เขาก็ไม่ได้คิดอะไร ทั้งนั้น...เทอทำงานแย่กว่าลูกน้องผมหลายคน วัน ๆ มีแต่ขี้คุยกับคำติดปาก "อี่ลาว" ทั้งวัน   ลูกน้องผมทนไม่ได้เลยบอกเทอไปว่า ...หัวหน้ามึงนั่นแหละ...ตัวลาวเลย...ขยันพูดเข้า   หลังจากนั้นเทอไม่พูดอีกเลย...(ผมว่าเด็กเขาติดปากแต่ไม่คิดอะไร...แต่ตัวสแกนงานคือ อ.ของเขาน่าจะมีภูมิกว่านี้)... Cheesy

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:06:04 PM »

ถ้าศึกษาประวัติศาสตร์ ไทยเคยทำลายกรุงเวียงจันทร์ จับกษัตริย์ลาวมาใส่กรงเหล็กประจานจนสิ้นพระชนม์  เศร้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:10:28 PM »

ถ้าศึกษาประวัติศาสตร์ ไทยเคยทำลายกรุงเวียงจันทร์ จับกษัตริย์ลาวมาใส่กรงเหล็กประจานจนสิ้นพระชนม์  เศร้า

ก็เจ้าอนุวงศ์คิดแข็งเมืองนี่ครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:37:02 PM »

ก็เจ้าอนุวงศ์คิดแข็งเมืองนี่ครับ

คิดมุมกลับ คือเราต้องการให้เขาเป็นประเทศราช ไม่ได้เสมอกันเป็นพี่น้อง....... ประวัติศาสตร์ของแต่ละชาติ เขียนไม่เหมือนกันครับ  Grin
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:54:59 PM »

เมื่อสักครู่พูดถึงสาวแบงค์ไปแล้ว....คิดว่าเทอคงได้ย้ายไปอยู่ประเทศสารขัณแล้ว  มาพูดถึงกระทู้ จขกท.บ้าง... Grin

ผมคิดว่า..น้องเค้าคงไม่มีเจตนาอื่นใดหรอกครับ....เนื่องจากเทอคงเติบโตในสังคมเมืองกรุง  ไม่เข้าถึงจารีต..ประเพณี..และวัฒนธรรมพื้นบ้านทางอีสานเท่าใดนัก....ผมมีเรื่องในอดีตมาเล่าให้ฟัง...น่าจะเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้าง

เมื่อปี 37 ผมทำงานเป็นสมุห์บัญชีอยู่บริษัทรถยนต์แห่งหนึ่ง...แถว ๆ วัดเสมียนนารี...มีลูกน้องในแผนกร่วมสี่สิบคน...ผู้จัดการรับลูกน้องมาใหม่คนหนึ่ง..เป็นสุภาพสตรีจบจาก ม.นี้....วัน ๆ ผมได้ยินแต่คำว่า "อี่ลาว..ลาว  กูไม่อยากคุยกับพวกลาว"  ผมก็เข้าใจได้ว่าเทอคงไม่ได้คิดอะไรทั้งนั้น...ที่พูดออกมาก็เพียงคำติดปากเท่านั้น...เหมือนกับคน กทม.พูดคำว่า "เหี้ย" ติดปาก...เขาก็ไม่ได้คิดอะไร ทั้งนั้น...เทอทำงานแย่กว่าลูกน้องผมหลายคน วัน ๆ มีแต่ขี้คุยกับคำติดปาก "อี่ลาว" ทั้งวัน   ลูกน้องผมทนไม่ได้เลยบอกเทอไปว่า ...หัวหน้ามึงนั่นแหละ...ตัวลาวเลย...ขยันพูดเข้า   หลังจากนั้นเทอไม่พูดอีกเลย...(ผมว่าเด็กเขาติดปากแต่ไม่คิดอะไร...แต่ตัวสแกนงานคือ อ.ของเขาน่าจะมีภูมิกว่านี้)... Cheesy

PNAหรือครับ........

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์