เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 08:22:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมศาสตร์ขอโทษคลิป "ล๊าว..ลาว" หลังโดนด่าเจ็บ "สุนัขเฮ็ด.."  (อ่าน 12785 ครั้ง)
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 05:44:11 PM »

อาจารย์เป็นผู้กำกับการเขียนเรื่อง...

ผมว่าพลาดตรงที่ปูพื้นสร้างอารมณ์เอามันตอนต้นเรื่องมากเกินไป...เกือบ9นาที
จะมาดูดีบ้างก็ตรงที่สัมภาษณ์ความรู้สึกคนลาว(แค่2คน)ที่นาทีที่9ไปแล้ว...

และ9นาทีแรกก็ดูเหมือนสัมภาษณ์เอาสนุกปาก
โดยไม่ได้เน้นด้านวิชาการ โดยไม่ได้คำนึงถึงคนลาวเลยหากได้ดูอยู่...

ถ้าทำเป็นพิธีกรพูดเกริ่นนำเรื่อง แล้วไปสัมภาษณ์ให้ดูจริงจังอาจจะไม่โดนด่าแบบนี้ก็ได้....

ผมสรุปว่าผิดที่การนำเสนอครับ
โมเช่ ดายัน
ยิ้มได้เมืื่อถูกเยอะ หัวเราะเมื่อถูกเย้ย เฉยเมยเมื่อถูกชม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 06:07:05 PM »

การดูถูกเหยียดหยามชนชาติอื่นมีมานานแล้วในบ้านเเรา เช่น คำว่าไอ้เจ๊กขบฐ ไอ้บัง ไอแกว ขแม ลาว ไอกัน ไอยุ่น

เลิกกักขังความรัก อย่าคิดว่าเขาเป็นของเราเท่านั้นห้ามเป็นอื่น ถ้าเกิดเขาจะไป
ก็เป็นอิสระของเขา แม้เราจะรู้สึกว่าเสียเวลาหรืออะไรที่ผ่านมาเหลือเกิน
ก็เพราะถ้าเราจะไปเราเองก็ไม่อยากจะให้ใครมาขังเราไว้เหมือนกัน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 06:26:46 PM »

เคยดูรายการอะไรจำไม่ได้ นักวิชาการท่านหนึ่งบอกว่าระบบการศึกษา ประวัติศาสตร์ ของเรามักเขียนให้เราดูถูกเพื่อนบ้านครับ สอนให้เกลียดชังบ้าง ทั้งที่เรื่องมันนมนานมาแล้ว จนเราเคยตัว ที่จะชอบเกลียดชัง เหยียดหยามเพื่อนบ้านอยู่เสมอ ตั้งแต่เด็กและติดนิสัยไปจนโต

ดูเกาหลีช่วยญี่ปุ่นเป็นตัวอย่าง ช่วยยังกับช่วยคนชาติตัวเอง บริจากมหาศาล ทั้งที่เกาหลีเคยถูกอดีตทหารญี่ปุ่นเคยข่มเห็งคนเกาหลีอย่างรุนแรง โหดเหี้ยม ในช่วงบุกยึดเกาหลี แต่คนเกาหลียุคนี้เปิดใจมากครับ น่ายกย่อง 

คนยุโรปก็เป็นตัวอย่างที่ดีนะ รักกันจนใช้เงินสกุลเดียวกันได้ พรมแดนเชื่อมกันได้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 06:58:29 PM »

การดูถูกเหยียดหยามชนชาติอื่นมีมานานแล้วในบ้านเเรา เช่น คำว่าไอ้เจ๊กขบฐ ไอ้บัง ไอแกว ขแม ลาว ไอกัน ไอยุ่น
เจอบ่อย ครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:24:23 PM »

เจอบ่อย ครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ก่อนผมก็ใช้บ่อยนะ  แต่ใช้คำเดียวคือ บัง...บัง...
เพราะมันยืมบังผมเวลาผมดู อ.เล่นหมากรุก สมัยเรียน
มันหันกลับมาย้อน "กูตรูเป็นแขก ไม่บังได้ไง"

มันโชคดีดีนะที่มันตัวโตกว่าผม....

สำหรับผม  บางที การเรียกแบบนี้ จะดูน้ำเสียงด้วย  บางคนก็เรียกตามความเคยชินด้วยน้ำเสียงปกติ
บางคนก็ใช้น้ำเสียงแบบจิกๆ น่าสวน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:45:37 PM »

ผมเคยสนทนากับคนลาวทาง msn  เค้าบอกคนลาวก็ด่าคนไทยเหมือนกันครับ 
คนลาวไม่ได้วิเศษวิโสมาจากไหนหรอกครับ  เค้าด่าเรา  เราด่าเค้า  ก็เสมอกัน  อย่าคิดมาก   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:53:13 PM »

5555 คนลาวด่าได้แสบม้ากมาก สุดยอด
ลาว พม่า เขมร ไม่มีใครชอบพี่ไทยเล้ยยย มันเป็นจั๋งไสวะ 555
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:54:49 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เหลือมาเลย์ครับอาเจษ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:56:55 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เหลือมาเลย์ครับอาเจษ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
แน่ใจเหรอ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 07:59:32 PM »

แน่ใจเหรอ
ตกใจ ตกใจ ตกใจ 
อืม...   ลืมคิดเรื่อง  ปัญหา 3จังหวัดไป ครับ  เศร้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:03:45 PM »

แน่ใจเหรอ
ตกใจ ตกใจ ตกใจ 
อืม...   ลืมคิดเรื่อง  ปัญหา 3จังหวัดไป ครับ  เศร้า

ชีวิตนี้จะตอบอะไรถูกกะเขามั่งไหมเนี่ย...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:04:18 PM »

เป็นกันมา นมนานนนนนแล้ว
ไอ้เจ๊ก ไอ้เสี่ยว ไอ้ลาว ไอ้หรั่ง ไอ้แขก ไอ้บ้านนอก ไอ้โน้น อีนี่
ไม่โดนเข้าเองมั่งก็เลยไม่รู้ว่ามันรู้สึกยังไง ไงล่ะ 555

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:06:13 PM »

5555 คนลาวด่าได้แสบม้ากมาก สุดยอด
ลาว พม่า เขมร ไม่มีใครชอบพี่ไทยเล้ยยย มันเป็นจั๋งไสวะ 555

ตอนที่ผมคุยกับคนลาว  เค้าบอกว่าคนลาวไม่ชอบไทยมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว  (น่าจะถูกสอนมา)

แต่เค้าชอบฝรั่งที่มาสูบเลือดสูบเนื้อเค้าเมื่อครั้งอดีตนะ   เค้าบอกว่าฝรั่งมาช่วยผลดปล่อยจากไทย

สงสัยรอบบ้านเราจะถูกฝรั่งวางยาไว้เยอะ   Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:11:16 PM »

โธ่..อะไรก็โทษฝรั่งเมิ๊ด ฝรั่งไม่ใช่พ่อผมนะ เอ..แต่ก็ใช่นี่หว่า พ่อตา 555
บางอย่างก็ต้องยอมรับครับ อย่าปัดความผิดไปให้คนอื่น
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:12:46 PM »

สมควรโดนด่าครับ... ถึงคนทำจะมีเจตนาดีก็เถอะ... แต่นำเสนอไม่เป็น...

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์