เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:17:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: + + + เกือบหมดท่ากับก้างปลาตะเพียนติดคอ + + +  (อ่าน 6092 ครั้ง)
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 03:41:09 PM »

ผมเคยไปกินส้มตำ แล้วรู้สึกมีก้างตำคอ  เจ็บและปวดแปล๊บๆ  กลัวจะเป็นตัวแม๊กเย็บกระดาษ 
เลยต้องเข้าโรงพยาบาลเอกชน  หมอให้นอนหงายบนเตียงอ้าปากกว้างแล้วเอาไฟส่อง  ใช้คีมคีบออกมาเป็นเศษไม้เหมือนไม้จิ้มฟันเล็กๆ เข้าไปทิ่มตำคอด้านบนอยู่ 
ถามหมอบอกว่า มีบางรายกินแม๊กเย็บกระดาษเข้าไป ติดคอบ้าง อยู่ในกระเพาะหรือลำไส้บ้าง 
ต้องระวังดีๆครับ พยายามเคี้ยวอาหารทุกอย่างให้ละเอียดเข้าไว้ก่อนกลืน

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 07:05:03 PM »

หายก็ดีแล้วครับ ดีใจด้วย คราวหลังระวังหน่อย 

....ตามล่า...อีตอแหล
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:33:01 PM »

ตื่นเช้า 05.00 น. มันยังอยูเหมือนเดิม และรุ้สึกว่าลึกกว่าเดิมน่าจะเป็นก้างเล็กๆ ลองปั้นข้าวสวยอีก 4-5 คำ มันก็ไม่ลง จนได้เวลาอาบน้ำไปทำงานทั้งวันไม่กินข้าวเลย กินกาแฟไป 1 แก้ว หิวก็กินน้ำ[/b][/color] จน 15.00 น. น้องที่ทำงานซื้อถั่วลิสงทอดสมุนไพร ( ใส่ใบมะกรูดกับเกลือเท่านั้นแหละ...เรียกสมุนไพร)  ผมเห็นแล้วนึกขึ้นได้   ... ขอมันกินโดยเทใส่มือเต็มกำเกือบล้นออก กรอกใส่ปากแล้วเคี้ยวๆ แล้วกลืน 2 ครั้ง ...ถั่วมันต้องติดคอแน่เพราะมันฝืดคอ  แต่มันละเอียดแน่นคอดี มันคงไปดันก้างหลุดแน่  ... ถั่วจะติดคอตายรีบกินน้ำตามไป 1 แก้ว  ลองกลืนน้ำลายลูบคลำลำคอดู ...เออหลุดจนได้   ตอนเย็นตั้งใจจะไปหาหมอให้ช่วยอยู่แล้ว 

เรื่องเล็กๆ น้อยๆ กับก้างปลา + ถั่วลิสง ที่ผมเต็มใจเล่าสู่กันฟังนะครับ

สวัสดีครับ ... pasta

Ha Ha  ฮา  พี่ "พาสต้า"  คร๊า  ฮา  โชคดีจริงๆคร๊า  เพราะ "ถั่วลิสงทอด"  ฮา
แต่ถ้าจะให้ดีน๊ะคร๊า  ฮา  ยายจะแนะนำ วิธี  ที่ดีกว่า คร๊า  ฮา

คราวหน้า คราวหลัง  ถ้า "ก้างปลาตะเพียน"ติดคอ  ให้นำถัวลิสง "ตราเกษตร"  เม็ด โตๆ กิโลละ หกเจ็ดสิบบาท  ฮา
เอาถั่วไปแช่น้ำเย็น  ทิ้งไว้หนึ่งคืน  รอให้ "เมล็ดถั่ว"  มันอมน้ำ พองให้เต็มที่  ฮา
หลังจากนั้น  เอามาอมคร๊า  สักสองสามนาที  แล้วกลืนทีเดียว  ยี่สิบสามสิบเม็ด  ฮา

ก้างก็ก้างเถอะ  "หลุด" หมด  ฮา 
แต่"คนอมถั่ว"  จะตายก่อน  คร๊า  ฮา

การ "บริโภค" ปลา "ตะเพียน"  เขามีวิธี กินคร๊า ฮา

วิธีแรก  ต้องเอาไป "ทอด"  ไฟอ่อนๆ  ให้พอเหลือง บั้งข้างตัวปลา ด้านละสองที  ฮา
แล้วนำมา ทอดด้วยน้ำมัน "ปามล์" จุดสีฟ้า  ขวดละ "สี่สิบเจ็ดบาท" ฮา
เวลาทอด  อย่าใส่น้ำมันเยอะ  เพราะว่า "หลวง" เขาต้องชดเชยเพิ่มอีกขวดละ "เก้าบาท"  ฮา
รวมราคาแล้วเป็น "ห้าสิบหกบาท"  ฮา  หุหุ

ทอดเสร็จ  ก็เอามาจิ้ม "ซี่อิ้ว" ขาว ตรา "เด็กอ้วน"  เด็กสมบรูณ์  ฮา
ซืี่อิ้วยี่ห้อนี้  ต้องซอย  เอากระเทียมโทน  พริกขี้หนู  รวมถึงมะนาว ใส่ลงไปด้วย ฮา
"แซบอีหลี เด้อ"  ขอบอก  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:44:09 PM »

็Ha Ha  ฮา  วิธีที่สองคร๊า   ไม่ต้อง ทำกินเอง  กำสตางค์ไปกินที่ร้าน  ฮา
มีร้านนึง  แุถวเกือบสุดถนน  ซอย "เอกมัย"  ฮา
สะพานสุดท้าย  ที่ต้องข้ามคลอง "แสบ"    เพราะน้ำดำ ปรื๋อ  ก่อนถึงแยก "เพชรบุร๊"  ฮา

ร้านนี้เขาเอา "ปลา" ไปนึ่ง อบ "สตรีม" กับผัดผักดอง  รสกลมกล่อมคร๊า  ฮา

"ก้าง"  อย่างเนี๊ยะ  เละ  ละเอียดเชียว  ฮา

ฮ่า ฮ่า  ฮา หม้อ สตรีม  มันไม่เหมือนกับหม้อแถว "วัดโพธิ์"  ที่พี่ สมชาย (ฮา) แกทั้ง ช่ำและชอง หรอคร๊า  ฮา
มันเป็นหม้อธรรมดา  ที่เขา "ดีไซน์"  ไม่ให้ ไอน้ำ ระเหยออกมานอกหม้อ  ให้มันหมุนเวียน  อยู่ในนั้นคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 10:46:59 PM »

ต้องไปหาคนที่เกิดเอาเท้าออก(คงมีบ้างแหละน่า)ตักน้ำให้กินครับ ก้างหลุดแน่นอน..ชะงัดมาก   Grin
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 12:08:10 AM »

น่ากลัวครับ ทรมาน ติดแค่ตื้นดีว่าล้วงออกได้ น้ำตาเล็ด  โดนชก

แต่ตะเพียนสดๆ อ้วนๆ เนื้อมันดี บั้งถี่ๆ ทอดกรอบ น้ำจิ้มซีฟู๊ดรสเด็ดๆ ข้าวหุงใหม่ๆ แกะปลาจิ้ม แทบจะกินข้าวกะมือ  น้ำลายหก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:12:36 AM »

แต่ตะเพียนสดๆ อ้วนๆ เนื้อมันดี บั้งถี่ๆ ทอดกรอบ น้ำจิ้มซีฟู๊ดรสเด็ดๆ ข้าวหุงใหม่ๆ แกะปลาจิ้ม แทบจะกินข้าวกะมือ  น้ำลายหก

น้ำลายหก    บรรยายซะ       หัวเราะร่าน้ำตาริน

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:19:37 AM »

มีอีกสองวิธี

2. ใช้สันมือสับตรงต้นคอกะให้ใกล้กับจุดที่ก้างติดที่สุด กล้ามเนื้อตรงนั้นและหลอดคอจะขยายตัวให้ก้างหลุด
แต่ผมว่าหลุดเพราะการสั่นสะเทือนมากกว่า เพราะสับเองหัวยังสั่นเองเลย หลุดเหมือนกันครับ

ให้เมียตบให้เหรอครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 01:45:16 PM »

ไหว้ ขอบคุณทุกท่านครับผม  หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 04:22:26 PM »

ของผมเคยหลุดออกเพราะข้าวเหนียวปั้นครับ  บางทีมันติดแน่นข้าวจ้าวกว่าจะลงไปโดนน้ำลายมันจะไม่เป็นก้อนแล้ว

ต้องข้าวเหนียวแน่นอนกว่า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:46:40 PM »

ผมส่วนใหญ่แนะนำคนอื่นให้หาหมอครับ...เสียเงินหน่อยแต่ปลอดภัยกว่า

แต่ผมเองถ้ายังเห็นก้างผมจะคีบออกเอง มันส์ดีแต่ต้องทำความสะอาดมือและเครื่องมือก่อนนะครับ

เคยกลืนข้าวเหมือนกันได้ผลบ้างหมดข้าวเป็นหม้อบ้าง....ครับ^^

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:51:45 PM »

1. หามะนาวมาฝานสักฝา แหงนหน้าบีบน้ำมะนาวลงคอ ก้างปลาโดนกรดจากมะนาว เดี๋ยวอ่อนตัวหลุดไปเอง
ผมเคยหมดมะนาวไปสองลูก(ลูกโตกว่าลูกปิงปองเล็กๆ) ก้งปลาหลุด แม่บอกว่าน้ำมะนาวคงโดนก้างมั่ง ไม่โดนมั่ง

วิธีนี้ผมว่าไม่น่าจะเพราะมะนาวทำให้ก้างปลาอ่อนตัวลงนะครับ เป็นไปได้ว่ามะนาวไปทำให้เนื้อบริเวณนั้นเป็นหนองขึ้นมา แล้วก้างปลาก็จะหลุดไปเอง อันนี้ผมสังเกตุจากเวลาที่เราแกงส้มปลา ใส่มะนาวตั้งหลายลูก ต้ม เคี่ยวกันตั้งนาน บางคนก็อุ่นกินกันหลายมื้อ ไม่เคยเห็นก้างปลามันอ่อนลงเลยครับ ท่านพี่ซับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 11:13:29 PM »

1. หามะนาวมาฝานสักฝา แหงนหน้าบีบน้ำมะนาวลงคอ ก้างปลาโดนกรดจากมะนาว เดี๋ยวอ่อนตัวหลุดไปเอง
ผมเคยหมดมะนาวไปสองลูก(ลูกโตกว่าลูกปิงปองเล็กๆ) ก้งปลาหลุด แม่บอกว่าน้ำมะนาวคงโดนก้างมั่ง ไม่โดนมั่ง

วิธีนี้ผมว่าไม่น่าจะเพราะมะนาวทำให้ก้างปลาอ่อนตัวลงนะครับ เป็นไปได้ว่ามะนาวไปทำให้เนื้อบริเวณนั้นเป็นหนองขึ้นมา แล้วก้างปลาก็จะหลุดไปเอง อันนี้ผมสังเกตุจากเวลาที่เราแกงส้มปลา ใส่มะนาวตั้งหลายลูก ต้ม เคี่ยวกันตั้งนาน บางคนก็อุ่นกินกันหลายมื้อ ไม่เคยเห็นก้างปลามันอ่อนลงเลยครับ ท่านพี่ซับ
  คิก คิก คงต้องหมักแบบปลากระป๋องครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:41:34 AM »

... ถ้าเป้็็นก้างปลาที่อ่อน ๆ มีขนาดเล็ก ... ผมจะใช้ ... ข้าวเหนียวที่นึ่งสุกแล้ว ปั้นเป็นก้อนพอดี ๆ คำ ... ค่อย ๆ กลืนลงไปช้า ๆ ... มันจะเข้าไปดันก้างปลาให้หลุดออกได้ ... แต่จะเจ็บแปลบ ขึ้นมานิดหนึ่ง ...

... ถ้าเป็นก้างปลาชิ้นใหญ่ หรือวัสดุอื่นใด ... ผมจะไปหาหมอ ให้หมอคีบออก ครับ ... ไม่กล้าเสี่ยง ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:50:09 AM »

ไหว้ ขอบคุณทุกท่านครับผม  หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์