เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 02:23:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทย  (อ่าน 2084 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 08:58:12 AM »

อ๋อ รู้แล้วจุดแข็งของเราคืออะไร คนไทยเป็นคนที่คาดเดาได้ยากนั่นเอง
เข้าท่าแฮะ ดูเหมือนไร้ระเบียบแต่ไปรอด ผมนึกออกรางๆ ความแตกต่างอย่างน้อยสามชาติขึ้นมาแล้ว

ชาติหนึ่ง หลังจากโดนพายุแคทธรินาถล่ม ประชานชนออกมาปล้นสดมภ์แย่งชิงอาหารข้าวของตามร้านค้า

ชาติหนึ่ง โดนซึนามิถล่ม ประชาชนเชื่อฟังรัฐบาลอยู่ในระเบียบวินัยทุกอย่าง ให้อยู่แค่ชั้นสองก็อยู่ ทั้งที่มีชั้น 3 / 4 ก็ไม่ขึ้นไปเลยเสียหายส่วนนี้ไปเยอะ

ชาติหนึ่ง ก็เคยโดนซึนามิถล่ม เคยโดนพายุเกย๋ เคยโดนพายุกลบแหลมตะลุมพุก เคยโดนซุงถล่มที่กะทูน เคยโดนน้ำท่วมที่หาดใหญ่แต่ลุกขึ้นสู้ฟื้นฟูการค้าขายได้ตลอด
ล่าสุดก็โดนฝนและ น้ำป่า ดินถล่ม มาเมื่อวานซืน เราไม่ฟังคำแนะจากทางการในการเอาตัวรอดเท่าไหร่ แต่เราใช้สัญชาตญาญ การสูญเสียชีวิตเราน้อยมาก

เราอดอยาก เราเดือดร้อน แต่เราก็ไม่ออกปล้นสดมภ์ อาจแค่มีหยิบฉวยเล็กๆน้อยๆ เราไม่มีระเบียบจัดอย่างชาติที่สอง และไม่นิยมการเข้าแถวจัดอย่างชาติแรก แต่เราก็ไม่แย่งชิงกัน และแบ่งปันอาหารไปให้คนอื่นๆด้วย
ในยามนั้นที่กลใกของรัฐแทบเดินไม่ได้ การสื่อสารล้มเหลว ขาดขนส่งจำกัด แต่คนไทยเราสู้

อืม  เรามีเอกลักษณ์ของเราที่ไม่เหมือนใครจริงๆ ไม่ตึงเกินไป ไม่หย่อนเกินไป เราไปแบบกลางๆ ช้าๆ แต่เราก็ไม่หยุด เรายังคงไปต่อ คนสุวรรณภูมิเป็นอย่างนี้นี่เอง
 แล้วทำไมเราจะเป็นชาติที่ประสพความสำเร็จไม่ได้ ปัจจัยเสริมเรามีนะ

มิน่า เล่นเก้าเก ดูกันไม่ออกเลย... ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 01:25:32 PM »

[/quote] อ่านดูแล้ว ไม่รู้สิกภาคภูมิใจกับจุดแข็งของชนชาติไทยเราเลยครับ   เป็นเพียงการเขียนเพื่อหาข้อแก้ตัวให้กับชนชาติตัวเองให้ดูดีหรือได้รับการยอมรับว่ามันเป็นลักษณะนิสัยประจำชนชาติ เหมือนการทำรายงาน   การกล่าวเปิดงาน หรือเปิดพิธีต่างๆ ซึ่งส่วนใหญ่ จะเขียนหรือกล่าวรายงาน ให้ฟังดูดีเหนือความเป็นจริงไปมากมาย  เขียนเหมือนจะบอกว่า ถ้าเป็นคนไทยต้องมีลักษณะแบบนี้แก้ไขไม่ได้ เพราะมันเป็นลักษณะประจำตัวของชนเผ่าไทย หรือพูดให้ชัดก็คือ สันดานคนไทยเป็นแบบนี้      Cry         ความหวังที่จะอยากเห็นชาติบ้านเมืองเราพัฒนาขื้นก็ริบหรี่ลงไปอีก เศร้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:21:14 PM »

ยังไงเราก็ยกประเทศไทยหนีจากคนไทยไม่ได้ หรือ ไล่คนไทยออกจากประเทศไทยไม่ได้ จากการเดินทางมาหลายๆแห่งทั่วโลกของผม
ผมเชื่ออย่างนึงว่า คนไทยไม่ได้แย่ที่สุดเมื่อเทียบกับหลายๆประเทศที่ผมผ่านมา เชื่อเถอะคนไทยที่นิสสัยแย่มีน้อยยิ่งกว่าน้อยกว่าคนไทย
ที่นิสสัยดี

ผมเกิดเป็นคนไทย อยู่เมืองไทย และคิดจะตายเมืองไทย ไม่ไปไหนถึงแม้ผมจะมีโอกาสเลือกประเทศที่ผมอยากอยู่ก็ได้จากบริษัทที่ผมทำงาน
แต่ผมไม่ไป ผมจะอยู่ที่นี่ ตายที่นี่เพราะนี่คือ บ้านเกิดเมืองนอนของผม ของพ่อผม แม่ผม ปู่ย่า ตายายผม

ผมตามหลังรุ่นพี่ครับ เคยได้รับโอกาสจากบริษัทหลายครั้งในการที่จะย้ายไปทำงานและอยู่ที่อื่น แต่ผมเลือกที่จะไปทำงานอย่างเดียวไม่ไปอยู่ครับ เพราะมันร้อนครับ ประเทศที่ให้ผมไป ตะวันออกกลางทั้งนั้น

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:32:31 PM »

เขียนประชดได้แสบครับ... ฮา...

แถมอีกคุณลักษณะของคนไทยด้วยครับ... ยามศึกเรารบ ยามสงบเราก็รบ แต่ตีกับคนไทยด้วยกันเอง... ฮา...
ซ้อมไว้....จะได้คุ้น   คิก คิก
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 04:36:36 PM »

ยังขาดเผาบ้านเมืองตัวเองอีกอย่างครับ   โดนชก

ใช่ถึงเผาเสร็จ เราก็ไม่ทำอะไรคนเผา เราปล่อยให้ลอยนวล ใครโดนจับเราก็จะมีคนไปรับรอง ไปประกันให้ออกมาลอยนวลต่อ เห็นไม๊เราปรองดองกันจะตายไป แบร่ แบร่ แบร่ แบร่

เพราะถ้าเป็นบางประเทศคนพวกนี้ไม่มีชีวิตแล้ว เศร้า

ยังมีอีกกลุ่มครับ ยึดสภา ยึดสนามบินก็ยังยืดอกอย่างสง่าผ่าเผย
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 03:59:07 PM »

ยังขาดเผาบ้านเมืองตัวเองอีกอย่างครับ   โดนชก

ใช่ถึงเผาเสร็จ เราก็ไม่ทำอะไรคนเผา เราปล่อยให้ลอยนวล ใครโดนจับเราก็จะมีคนไปรับรอง ไปประกันให้ออกมาลอยนวลต่อ เห็นไม๊เราปรองดองกันจะตายไป แบร่ แบร่ แบร่ แบร่

เพราะถ้าเป็นบางประเทศคนพวกนี้ไม่มีชีวิตแล้ว เศร้า

ยังมีอีกกลุ่มครับ ยึดสภา ยึดสนามบินก็ยังยืดอกอย่างสง่าผ่าเผย

ยังเหลืออีกกลุ่มครับ  พวกกลางกลวงไง พอมีเหตุการณ์ต่างๆจะหลบอยู่ใต้กระโปรงไม่สามารถเลือกได้ว่าสิ่งไหนถูกสิ่งไหนผิด 
แต่พอเหตุการณ์สงบมันจะค่อยๆออกมาและเหยียบย่ำคนอื่นขึ้นมาชูคอสลอน  แถมปากคาบไอติมอยู่ตลอด  อิอิ   บู่

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:16:15 PM »

อ่าน แล้ว ไม่รู้จะภูมิใจ หรือเสียใจดีนะครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์