เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 06:24:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกหลานท่านเล่นเกมส์ GTA มั้ยครับ  (อ่าน 6689 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:25:42 PM »

เคยเล่นครับ แต่ก็ไม่ได้มีความรู้สึกว่าอยากเอาไม้เบสบอลไปหวดใคร
ผมเล่นเกมยิงกัน ฆ่ากันแหลกราน แต่ในชีวิตจริง ผมไม่เคยคิดจะไปเบียดเบียนสัตว์หรือคนอื่น ขนาดมดเดินเป็นขบวน ผมก็ยังเดินข้าม
เพราะผมแยกออกระหว่างเกมกับความจริง

ทั้งนี้ มันอยู่ที่การปลูกฝังจิตสำนึกให้กับเด็ก ไม่ใช่เอะอะก็โทษแต่เกม  เศร้า
GTA มันไม่มีเอามีดไปทิ่มคนขับรถแท็กซี่ชิงทรัพย์สักหน่อย

เด็กเกิดมาในสภาพแวดล้อมที่ไม่ดี พ่อแม่ทะเลาะกัน พูดคำหยาบใส่กัน ไม่เคยอบรมลูกไปในทางที่ดี
ต่อให้ไม่ต้องเล่น GTA เด็กมันก็ไม่มีทางดีหรอกครับ   ไหว้
เป็นความคิดของผู้ใหญ่ครับ ในGTA ไม่มีบอกครับว่าอะไรควรไม่ควร อยากได้รถก็ไปแย่งเอา ของใครก็ได้ ตำรวจตามมาหนีได้ก็สบาย ท่านคิดว่าเด็กจะแยกออกอย่างเรามั้ยครับ  ไหว้

Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:34:30 PM »

เคยเล่นครับ แต่ก็ไม่ได้มีความรู้สึกว่าอยากเอาไม้เบสบอลไปหวดใคร
ผมเล่นเกมยิงกัน ฆ่ากันแหลกราน แต่ในชีวิตจริง ผมไม่เคยคิดจะไปเบียดเบียนสัตว์หรือคนอื่น ขนาดมดเดินเป็นขบวน ผมก็ยังเดินข้าม
เพราะผมแยกออกระหว่างเกมกับความจริง

ทั้งนี้ มันอยู่ที่การปลูกฝังจิตสำนึกให้กับเด็ก ไม่ใช่เอะอะก็โทษแต่เกม  เศร้า
GTA มันไม่มีเอามีดไปทิ่มคนขับรถแท็กซี่ชิงทรัพย์สักหน่อย

เด็กเกิดมาในสภาพแวดล้อมที่ไม่ดี พ่อแม่ทะเลาะกัน พูดคำหยาบใส่กัน ไม่เคยอบรมลูกไปในทางที่ดี
ต่อให้ไม่ต้องเล่น GTA เด็กมันก็ไม่มีทางดีหรอกครับ   ไหว้

ตามสีแดงด้วยครับ ผมกับเพื่อนๆเล่นGTA มาตั้งแต่ ม.1 ไม่เห็นมีใครเข้าคุกเพราะGTAซักคน มีแต่ไปคนที่ไม่ได้เล่น แต่ดันไอยินคน เลยมีคดีตอนนี้ไม่รู้เป็นไงมั่ง
 ถ้าผมมีลูกผมจะสอนเขาเล่น สอนเขาแยกแยะ ยิงคนติดคุก ตีคนติดคุก ปล้นติดคุก

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:38:56 PM »

ทั้งนี้ มันอยู่ที่การปลูกฝังจิตสำนึกให้กับเด็ก ไม่ใช่เอะอะก็โทษแต่เกม  เศร้า

ต่อให้ไม่ต้องเล่น GTA เด็กมันก็ไม่มีทางดีหรอกครับ   ไหว้
เป็นความคิดของผู้ใหญ่ครับ ในGTA ไม่มีบอกครับว่าอะไรควรไม่ควร อยากได้รถก็ไปแย่งเอา ของใครก็ได้ ตำรวจตามมาหนีได้ก็สบาย ท่านคิดว่าเด็กจะแยกออกอย่างเรามั้ยครับ  ไหว้

ผมก็เล่นตั้งแต่มัธยมครับ แต่ไม่เคยทำเหตุรุนแรงเลยแม้แต่น้อย ช่วยยืนยันว่ามาจากสภาพแวดล้อม และการเลี้ยงดูครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Pol.Sgt.Thongphet
Full Member

คะแนน 25

"ปั้น X ไม่เก่ง เน้นความไว"

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:47:05 PM »

มันเป็นเกมส์ที่โหดมากๆ

แต่ตัวเกมส์จริงๆแล้วเขาจัดเรตติ้งมา

แต่ร้านเกมส์ส่วนมากไม่สนใจ ปล่อยปะละเลย

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:58:15 PM »

ผมเล่นเกมแนวยิงกันเลือดสาดตั้งแต่ปี 45 แต่ในชีวิตจริงผมออกจะเปนคนแหยๆเสมอมา

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:27:06 AM »

ผมเล่นกับหลาน ผมเองจะเป็นคนที่ไล่ยิงชาวบ้าน

แต่หลานบอกว่าให้ทำตามภารกิจเดี๋ยวโดนจับ

เด็กมีความคิดก็มีนะครับ
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 10:54:20 AM »

ผมเล่นตอนผมยังเด็กครับ เกมนี้มันเก่ามากแล้ว ไหว้
chiba1- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 02:16:47 PM »

ไหว้อย่าไปโทษแต่เกมส์เลยครับ
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 03:35:40 PM »

ถ้ามัวแต่โทษเกมส์ด้วยตรรกะว่าทำให้คนโหดเหี้ยมละก็ ถ้าไม่อยากให้ลูกหลานตกน้ำก็ต้องถมทะเล แม่น้ำ ห้วยหนองคลองบึงให้หมดดีไหมครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 04:08:12 PM »

ผมว่าจะไม่ต่อแล้วนะครับ แต่เห็นบางท่านแสดงความคิดเห็นแล้วอดไม่ได้
ถ้าย้อนกลับไปอ่านแล้วก็จะรู้ว่าผมพูดถึงอะไร อ่านแล้วก็โปรดอย่าตอบด้วยความยึดมั่นถือมั่นว่าตัวข้าเล่นมาตั้งแต่เด็กไม่เห็นจะเป็นอะไร มองให้เป็นกลางหน่อยครับ ใช่ว่าคนเล่นเกมโหด ๆ แล้วจะลุกขึ้นมาเอามีดไล่เชือดคอคนทุกคนเมื่อไหร่
ได้อ่านเรื่องถมทะเลแล้ว ทำให้ได้คิดครับ คนเหมือนคน แต่คนไม่เหมือนกันจริง ๆ

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 04:11:45 PM »

ผมว่าจะไม่ต่อแล้วนะครับ แต่เห็นบางท่านแสดงความคิดเห็นแล้วอดไม่ได้
ถ้าย้อนกลับไปอ่านแล้วก็จะรู้ว่าผมพูดถึงอะไร อ่านแล้วก็โปรดอย่าตอบด้วยความยึดมั่นถือมั่นว่าตัวข้าเล่นมาตั้งแต่เด็กไม่เห็นจะเป็นอะไร มองให้เป็นกลางหน่อยครับ ใช่ว่าคนเล่นเกมโหด ๆ แล้วจะลุกขึ้นมาเอามีดไล่เชือดคอคนทุกคนเมื่อไหร่
ได้อ่านเรื่องถมทะเลแล้ว ทำให้ได้คิดครับ คนเหมือนคน แต่คนไม่เหมือนกันจริง ๆ

เยี่ยม

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 06:05:58 PM »

ไม่ได้ยึดมั่นว่าตอนผมเล่นสมัยเด็กแล้วไม่เอามีดไปทิ่มใครครับ แต่ผมยกตัวอย่างว่าอย่างผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ได้ไปทำร้ายใครเพราะเลียนแบบเกมครับผม
อย่าคิดแต่ว่าเป็นเด็กแล้วจะแยกแยะไม่ออก ถ้าเราอบรมมาดี ปลูกฝังมาดี มันแยกออกอยู่แล้วแหละครับ

อย่าง คห. แรกสุดของคุณ @นัตตา การที่เด็กพูดแบบนั้นมันปกติสำหรับเวลาเล่นเกม มันไม่ตาย มันก็จะมาทำร้ายเรา ไม่ใช่ว่ามันไม่ตาย แล้วมันจะไม่ทำอะไร เด็กเล่นต้องเข้าใจว่าต้องทำไปตามเกม ถ้าไม่ซ้ำ เราก็โดนเอง

จากการตอบของคุณเองก็ออกแนวลำเอียงว่าเด็กคิดเองไม่เป็น เช่น "เป็นความคิดของผู้ใหญ่ครับ ในGTA ไม่มีบอกครับว่าอะไรควรไม่ควร อยากได้รถก็ไปแย่งเอา ของใครก็ได้ ตำรวจตามมาหนีได้ก็สบาย ท่านคิดว่าเด็กจะแยกออกอย่างเรามั้ยครับ"

พอมีหลายท่านตอบว่า "สมัยเด็กก็เคยเล่น แต่ก็ไม่ได้ไปทำร้ายไคร" ท่านก็ตอบคำตอบที่ขัดแย้งกับพูดของตัวเองกลับไปว่า "อ่านแล้วก็โปรดอย่าตอบด้วยความยึดมั่นถือมั่นว่าตัวข้าเล่นมาตั้งแต่เด็กไม่เห็นจะเป็นอะไร มองให้เป็นกลางหน่อยครับ ใช่ว่าคนเล่นเกมโหด ๆ แล้วจะลุกขึ้นมาเอามีดไล่เชือดคอคนทุกคนเมื่อไหร่"

จากที่ท่านกล่าวว่า "ใช่ว่าคนเล่นเกมโหด ๆ แล้วจะลุกขึ้นมาเอามีดไล่เชือดคอคนทุกคนเมื่อไหร่" ก็น่าจะได้คำตอบแล้วนะครับว่ามันไม่ได้มาจากเกมเสียทีเดียว เกมมันเป็นเพียงปลายเหตุ เป็นเพียงสิ่งกระตุ้น ถ้าเกิดเด็กมีจิตใจที่เหี้ยมโหดเป็นทุนเดิม การกระทำที่ไม่พึงประสงค์มันก็อาจจะเกิดได้ทุกเมื่อ

ดังนั้นหากท่านต้องการแก้ไขปัญหา ท่านต้องแก้ที่ต้นเหตุ ผมบอกเอาไว้ตั้งแต่ต้นแล้วว่าการอบรมของผู้ปกครองเป็นสิ่งสำคัญที่สุด พ่อแม่ผมอบรมผมมาดี ให้รู้จักเคารพผู้ใหญ่ ไม่ให้ฆ่าสัตว์ ให้เชื่อฟังครู ฯลฯ ผมเลยรู้ว่าอะไรควร อะไรไม่ควร อะไรดี อะไรไม่ดี ถ้าเด็กได้รับการซึมซับสิ่งดีๆตั้งแต่เยาวัย(เหมือนกับการล้างสมอง แต่เป็นพยายามปลูกฝังสิ่งดีๆเข้าไป) เกมมันก็แทบจะไม่ใช่สาเหตุที่ทำให้เด็กไปทำร้ายคนเลยแม้แต่น้อย  ไหว้

หากทำให้ไม่พอใจก็ขออภัยด้วยครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 07:30:43 PM »

ผมก็ไม่ได้ตอบลำเอียงสักหน่อยนะครับ

ผมได้ย้ำว่า ไม่ได้เป็นที่เกมอย่างเดียว แต่มันอยู่ที่ "สภาพแวดล้อม และการเลี้ยงดู" ครับ

และหลายๆท่านก็ออกมายืนยันว่าเป็นผู้เล่นครั้งตั้งแต่ยังเยาว์วัย และไม่ได้เป็นคนที่มีจิตใจโหดร้ายแบบที่กระทำอยู่ในตัวเกม ไม่ได้มีเจตนาแย้ง หรือปฏิเสธความคิดเห็นของพี่เสียทีเดียวน่ะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 07:35:51 PM โดย NaiDiputs(รักในหลวงครับ) » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 07:38:53 PM »

ยกตัวอย่างที่ไม่ดีอย่างหนึ่งในชนบทแถบภาคอิสาน

เวลาเด็กมันทะลึ่งคนอื่น แต่พ่อแม่กลับชอบใจหัวเราะร่า สนุกสนานว่า ลูกกูมันเก๋าว่ะ

อันนี้เป็นแหล่งบ่มเพาะพันธุ์เชื้อร้ายเข้าไปในจิตใจของเด็ก
แต่ถ้าลูกหลานใครที่คอยตักเตือนอยู่เสมอ ดูแลเอาใจใส่ในสิ่งที่ดีๆ มั่นใจได้ว่าลูกท่านจะเป็นคนดีอย่างแน่นนอนครับ

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:03:20 PM »

กระทู้นี้ไม่สร้างความแตกแยกซึ้งอาจมีการโต้แย้งกันบ้าง แต่ทุกความคิดเห็นเป็นการนำเสนอจากความคิดความรู้ของทุกคน ซึ่งย่อมมีความแตกต่างกัน

ไปในหลายมุมมอง ผมมองว่าเป็นการดีซะอีกที่เราได้รับรู้ว่า จริงๆแล้วเราไม่ได้คิดเห็นว่ามันดีหรือไม่ดี แต่เราจะนำบทความทุกบทความที่โพสกันเก็บมา

เป็นข้อมูลไว้ใช้พิจารณา วิเคราะแล้วเอาไปปรับใช้กับการดูแลลูกหลานของเราอย่างไรครับ เราทุกคนต่างคนต่างมีวิธีในการดำรงชีวิตแตกต่างกันไป

และทุกอย่างที่เรทุกคนทำสามารถปรับเปลี่ยนตามสภาพแวดล้อม และสิ่งต่างรอบด้วย ให้เป็นไปได้อย่างดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้ ทุกข้อความที่ผมเข้า

มาอ่านล้วนแต่เป็นประโยชน์ทั้งสิ้น ขึ้นอยู่เราจะเก็บไปใช้อย่างไร ผมชอบนะครับที่มีกระทู้ที่มีการแสดงออกเรื่องความคิดเห็นกันเยอะ มีการโต้แย้งบ้างใน

มุมมองที่ต่างกัน ไม่ใช่เพราะผมอ่านแล้วรู้สึกแค่สนุก แต่ผมขอเก็บข้อความมาใช้ประโยชน์กับตัวผมให้ได้มากที่สุด

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์