เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 06:23:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกหลานท่านเล่นเกมส์ GTA มั้ยครับ  (อ่าน 6686 ครั้ง)
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:14:33 PM »

GTA ผมก็เล่นครับ... ทุกภาค แต่ไม่เคยคิดที่จะยิงคนเล่นบ้างเหมือนในเกมส์นะครับ กลัวติดคุก Cheesy

ถ้าจะโทษที่เกมส์ ผมว่า GTA ไม่ใช่แค่ตัวการเดียวหรอกครับ น้ำตาลแดงเอย หญิง 5 บาปเอย ละครตบตีไร้สาระเอย
ก็เป็นส่วนที่มอมเมาเยาวชนในสังคมทั้งนั้น...จริยธรรมขั้นพื้นฐานที่ดีต้องมาจากที่บ้านครับ...

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:30:29 PM »

ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่าเกมไม่ใช่สาเหตุหลักของความรุนแรง

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง GTA ที่ออกขายทุกภาคเกิน100ล้านก๊อปปี้ เกิดเหตุรุนแรงอย่างที่ว่าเพราะเกมGTAกี่คดี
และเรื่องคดีที่เด็กนั่นแทงแท๊กซี่ตายแล้วอ้างว่าทำตามเกม ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ ส่วนสาเหตุจริงๆคงพิสูจน์กันไปแล้วในชั่นศาล

แต่ถ้าจะบอกว่าเกมเป็นสาเหตุของความรุนแรง ทำไมละครหลังข่าวปัญญาอ่อนทั้งหลายจึงไม่มีใครมองว่าเป็นปัญหา
มีทั้งตบตีด่าทอแย่งผู้ชาย ฆ่ากันเพื่อเงินผลประโยชน์ พี่น้องฆ่ากันแย่งสมบัติและสาระพัดจะทำ เหตุใดจึงไม่มีใครกล่าวถึง

สุดท้ายก็เป็นแค่กระแสที่เกิดจากคำอ้างว่ากระทำผิดเพราะอยากเลียนแบบเกม แต่ผมเห็นด้วยที่จะเข้มงวดในการจัดเรทติ้งสื่อบันเทิง
แต่ควรจะทำอย่างรัดกุมและเท่าเทียมไม่ใช่อะไรรายได้ดีหรือกุชอบแล้วกุปล่อย  อย่ามองอะไรอคติเกินไปครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:43:07 PM »

ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่าเกมไม่ใช่สาเหตุหลักของความรุนแรง

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง GTA ที่ออกขายทุกภาคเกิน100ล้านก๊อปปี้ เกิดเหตุรุนแรงอย่างที่ว่าเพราะเกมGTAกี่คดี
และเรื่องคดีที่เด็กนั่นแทงแท๊กซี่ตายแล้วอ้างว่าทำตามเกม ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ ส่วนสาเหตุจริงๆคงพิสูจน์กันไปแล้วในชั่นศาล

แต่ถ้าจะบอกว่าเกมเป็นสาเหตุของความรุนแรง ทำไมละครหลังข่าวปัญญาอ่อนทั้งหลายจึงไม่มีใครมองว่าเป็นปัญหา
มีทั้งตบตีด่าทอแย่งผู้ชาย ฆ่ากันเพื่อเงินผลประโยชน์ พี่น้องฆ่ากันแย่งสมบัติและสาระพัดจะทำ เหตุใดจึงไม่มีใครกล่าวถึง

สุดท้ายก็เป็นแค่กระแสที่เกิดจากคำอ้างว่ากระทำผิดเพราะอยากเลียนแบบเกม แต่ผมเห็นด้วยที่จะเข้มงวดในการจัดเรทติ้งสื่อบันเทิง
แต่ควรจะทำอย่างรัดกุมและเท่าเทียมไม่ใช่อะไรรายได้ดีหรือกุชอบแล้วกุปล่อย  อย่ามองอะไรอคติเกินไปครับ
+1ครับ  เยี่ยม ได้คิดเลยครับ  ไหว้
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:43:38 PM »

แต่ควรจะทำอย่างรัดกุมและเท่าเทียมไม่ใช่อะไรรายได้ดีหรือกุชอบแล้วกุปล่อย  อย่ามองอะไรอคติเกินไปครับ

เห็นด้วยครับพี่ อรชุน เยี่ยม

สำหรับพี่ๆที่เป็นห่วงอันที่จริงไว้ให้ถึงวัยของลูกหลานที่คิดวิเคราะห์ได้ดีแล้วค่อยให้เขาเล่นภายใต้การชี้แนะก็เป็นทางออกที่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 08:46:01 PM โดย พร้อมพลีเพื่อพงษ์พันธุ์+ชีพนี้เพื่อองค์ราชันย์ » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:08:06 PM »

ขอบคุณและเคารพทุกความคิดเห็นครับ บางทีแง่มุมเพียงนิดเดียวอาจทำให้คนคิดต่างกันได้ และขออภัยบางคำพูดที่อาจจะไม่เหมาะสมครับ  Cheesy

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:14:59 PM »

ขอบคุณและเคารพทุกความคิดเห็นครับ บางทีแง่มุมเพียงนิดเดียวอาจทำให้คนคิดต่างกันได้ และขออภัยบางคำพูดที่อาจจะไม่เหมาะสมครับ  Cheesy

ครับพี่ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดกัน คุยกันด้วยมุมมองเหตุผล สร้างสรรค์กว่าการวิวาทะด้วยอารมณ์แยะเลย  Grin Grin

ไหว้ ไหว้ ไหว้
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:34:56 PM »

ครั้งหนึ่ง ช่วงที่มันกำลังเป็นข่าว ไอเกรียนฆ่าแท็คซี่ ผมได้เอารูปนี้เป็นลายเซ็นอยู่ช่วงหนึ่ง

แถมครับ ผมว่าGTA ภาคนี้สิไม่ควรเล่นกันเลยทั้งเด็กและผู้ใหญ่

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 10:38:28 PM »

คิดต่างแต่ไม่แตกแยกครับผม และขออภัยหากคำพูดผมบางคำอาจจะฟังไม่รื่นหูบ้าง  Wink  ไหว้

แถมครับ ผมว่าGTA ภาคนี้สิไม่ควรเล่นกันเลยทั้งเด็กและผู้ใหญ่

ไม่อาววว ไม่พูดดด (ในห้องนี้) ครับ  คิก คิก
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 10:55:59 PM »

คิดต่างแต่ไม่แตกแยกครับผม และขออภัยหากคำพูดผมบางคำอาจจะฟังไม่รื่นหูบ้าง  Wink  ไหว้

ไม่อาววว ไม่พูดดด (ในห้องนี้) ครับ  คิก คิก

มองให้ขำๆครับ มองให้เป็นศิลป์ อย่าไปคิดด้านการเมือง ยังมีอีกสองภาคครับ

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:37:01 PM »

ผมว่าเกมส์ที่เนื้อหามีความรุนแรงมันมีส่วนทำให้เด็กมีพฤติกรรมที่ก้าวร้าวได้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:53:02 PM »

ผมว่าเกมส์ที่เนื้อหามีความรุนแรงมันมีส่วนทำให้เด็กมีพฤติกรรมที่ก้าวร้าวได้ครับ

ละครหลังข่าวแทบทุกเรื่องก็มีเนื้อหาความรุนแรงแทบทั้งนั้น แถมเสพได้ง่ายเพราะบ้านไหนก็มี TV ดูกันทุกวัยไม่มีใครห้าม

เหตุการณ์แม่ค้าตลาดตะโกนด่าทอดาราสาวตัวอิจฉาที่มาเดินซื้อของก็เคยเกิดมาแล้ว ไม่เฉพาะเด็กผู้ใหญ่ก็ก้าวร้าวได้ถ้าไม่รู้จักแยกแยะ

ยกตัวอย่างละครช่องหลายสีเรื่องหนึ่งออกฉาย ลูกเด็กเล็กแดงรบเร้าพ่อแม่ให้หาซื้อคมแฝกทั้งจริงทั้งปลอมมาเล่นไล่ตีกัน ส่วนนี้กลับไม่มีใครกล่าวถึง

จะแบนเกมที่มีเนื้อหารุนแรง สมควรพิจารณาละครปัญญาอ่อนหลังข่าวก่อนหรือไม่ครับ สุดท้ายแล้วมันก็อยู่ที่ตัวบุคคล  "เลือกว่าจะดีหรือเลือกที่จะเลว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 01:57:20 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:01:24 PM »

เคยได้ข่าวว่า แม่ค้าที่ตลาดดูละครแล้วหมั่นไส้นางร้ายมาก เผลอเอาเท้าไปถีบทีวีพังก็มีครับ  Grin

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:07:18 PM »

เกมส์พวกนี้เล่นได้ครับ แต่ควรอยู่ในความดูแลของผู้ปกครองด้วย
ปล่อยเด็กเล่นคนเดียว หรือเล่นกับเพื่อนๆกันลำพัง ไม่ค่อยจะเหมาะครับ
เด็กแต่ละคนพื้นฐานที่บ้านต่างกัน ความคิดการตัดสินใจการแยกแยะต่างกัน
เล่นด้วยกันมาก พวกมากลากไป ไม่มีใครห้าม บางครั้งติดเป็นนิสัย ชอบความรุนแรง
ใช้กำลังแก้ปัญหามากกว่าใช้สติ

มีปัญหาโทษเกมส์ไม่ได้ ต้องโทษที่เราปล่อยลูกหลานไม่ดูแลมากกว่าครับ

เคยได้ข่าวว่า แม่ค้าที่ตลาดดูละครแล้วหมั่นไส้นางร้ายมาก เผลอเอาเท้าไปถีบทีวีพังก็มีครับ  Grin

อินจัดครับ แฟนผมก็เป็นประจำ T^T ชอบแย่งผมดูการ์ตูน
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:18:14 PM »

ผมว่าเกมส์รุนแรง เด็กเล่นเล่นไม่กี่ปีก็เลิืกเล่น ถ้ามีผู้ใหญ่เล่น+สอนอยู่ใกล้ๆก็ไม่น่าห่วง...
ให้เขาแยกแยะเกมส์ออกจากชีิวิตจริงให้ได้ก็แล้วกัน

แต่ละครหลังข่าวนี่สิ...แม่บ้านเปิดดูพร้อมเลี้ยงลูกมาตั้งแต่เด็ก...

แล้วก็ชมดาราว่า คนนั้นน่ารัก คนนี้สวย เล่นเก่งจริงๆ ทั้งๆที่มันเป็นบทร้ายๆ แย่งผัวแย่งเมียเขา...
เสนอแนะและยัดเยียดแต่ความเห็นแก่ตัวเต็มจอ
ดูกันตั้งแต่ลูกยังแบเบาะ จนลูกจบมหาวิทยาลัย...
ยิ่งเรื่องไหนตบกันฝุ่นกลบยิ่งตามติดกันเป็นตังเม

ผมสงสัยจริงๆว่าสังคมทุกวันนี้ที่มันเสื่อมถอยทางจริยธรรม เกี่ยวกับละครพวกนี้หรือเปล่า???
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:19:03 PM »

ละครหลังข่าวนี่แหละตัวดีเลย   Tongue

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์