เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:33:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ สมาชิกฯ ซื้อข้าวสาร อาหารแห้ง ติดบ้านไว้มากน้อยแค่ไหน  (อ่าน 3177 ครั้ง)
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:33:01 PM »

อยากรู้ สมาชิกฯ ซื้อข้าวสาร อาหารแห้ง ติดบ้านไว้มากน้อยแค่ไหน?
หากเกิดน้ำท่วม หรือจราจล หรือเหตุการธรรมชาติอื่นๆ พอจะยังชีพกันได้กี่วัน
ที่บ้านผม ข้าวสาร อาหารแห้ง ถ้าเกิดเหตุ ไม่เสียหาย กะประมาณว่า อยู่ได้ประมาณ 1 เดือน
สำหรับสมาชิก 6 คน
  Smiley

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:36:21 PM »

ไม่เก็บเยอะครับ โดยเฉพาะจราจล กลียุคนั้น โดนปล้นแน่นอน ตุนกระสุนดีกว่า  คิก คิก  ไหว้

NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:39:10 PM »

อาทิตย์เดียวครับ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:42:42 PM »

ไม่เกี่ยวกับการตุน  แต่บ้านผม ข้าวสารซื้อทีกระสอบ  ถ่านไม้โกงกางประจำการสองกระสอบ

แก๊สสองถัง (อานิสงค์จากการยุบสองบ้านเหลือบ้านเดียว) น้ำมันก้าด 1ปี๊บ (ตอนนี้ เหลือไม่ถึงครึ่งแล้ว)

ใส้ตะเกียงเจ้าพายุ ตอนนี้เหลือ 4 อาหารแห้งแบบบ้าน ๆ พอมีบ้าง  เครื่องแกงครึ่งกิโล  ฯลฯ

ประสปการณ์ติดเกาะ(เพราะภัยธรรมชาติ)มาสองสามครั้ง เริ่มจะสำเหนียก ว่าทำไม แม่ผมแกถึงตุนของพวกนี้
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:53:19 PM »

ขึ้นอยู่กับระยะทางด้วยครับ  หากไกลชุมชนมากก็เผื่อมากหน่อยซัก 1 สัปดาห์
เน้นน้ำดื่มหรือนมกล่องและอาหารสำเร็จรูป เพราะไม่ต้องยุ่งยากในการทำ
กระจายเก็บด้วยเผื่อเสียหายจากภัยพิบัติและคนพิบัติปล้นหรือขโมย
หมั่นตรวจมดแมลงหรือหนู และวันหมดอายุ ให้หมุนเวียนเอาออกมาบริโภคทุกๆ เดือน
แล้วซื้อเติมใหม่ครับ เพิ่มมากขึ้นก็ดูสถานะการณ์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 01:21:55 PM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 02:31:22 PM »

ข้าวสารอาหารสด-แห้ง ติดบ้านอยู่ได้ ๑ สัปดาห์ครับ    เยี่ยม

แต่น้ำดื่มเป็นขวด ๗๐๐ ซีซี.  ๒๐๐ ขวด ( ๑๐ ลัง) น้ำดื่มแบบขวดขาว ๒๐ ลิตร อีก ๑๐ ขวด

ถ้าในรถกรณีระหกระเหิน   ยังชีพอยู่ได้ ๒-๓ วัน  (อยู่อย่างอดอยากนะครับ ไม่ใช่แบบกินเหลา)  คิก คิก

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 02:36:38 PM »

เตรียมพร้อมกันจริงๆนะครับเนี่ยะ
ที่บ้านมีแต่มาม่าห่อ10ซองสองห่อ ข้าวสารถังนึง
น้ำดื่มกรองทิ้งใส่ขวดไว้(ถังมากกว่า)3ขวด
เสื้อกันฝน ทิชชู่แพ๊คนึก ไฟฉาย เทียนแพ็คใหญ่ ไฟแช๊ค จัดชุดใส่ถุงทะเลทิ้งไว้
ตั้งแต่อาทิตย์ก่อน(อ่านกระทู้ภัยธรรมชาติเลยตื่นตูม) เกือบลืม อาหารแมวอีกถุงใหญ่ๆ 1ถุง

พออยู่ได้ซักสามสี่วันครับ
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 02:45:14 PM »

ไม่เก็บเยอะครับ โดยเฉพาะจราจล กลียุคนั้น โดนปล้นแน่นอน ตุนกระสุนดีกว่า  คิก คิก  ไหว้

ตอบถูกใจ +1 ครับ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 02:55:28 PM »

อาหาร+น้ำ ประมาณ 2 อาทิตย์
น้ำมันตะเกียง 100 ชม.++
ตะเกียงเจ้าพายุน้ำมัน 2
ตะเกียงแก็ส 4
เทียนราว 3 กิโล (หล่อเองไม่นับแท่ง)
แก็ส ปิคนิค 1 ถัง (4 กก.)
แก็สกระป๋อง 12 กระป๋อง

ถ้าเกินกว่า 2 อาทิตย์ สงสัยต้องไปปล้นสะเบียงบ้านตาปุ๊ แหง    ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 02:57:34 PM โดย Pex Shotgun-รักในหลวงครับ » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:11:44 PM »

เฉพาะข้าวประมาณ 100 กระสอบครับ เก็บแบบนี้ทุกปี

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:24:15 PM »

โดยปรกติผมเองน่าจะไม่เกินสองอาทิตย์ สมาชิกผู้ใหญ่สาม เด็กหนึ่งคนครับ

แต่ตอนนี้ผมอยู่ในช่วงสถานการณ์น้ำท่วม ซื้อมาตุนเยอะเป็นพิเศษน่าจะอยู่ได้เกือบเดือน แต่ตอนนี้น้ำประปาไม่ไหลก็แย่เอาการอยู่ครับ โชคดีจุดที่ผมอยู่ไม่หนักหนามากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 03:28:11 PM โดย ... จักรพรรดิ ... » บันทึกการเข้า

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:40:46 PM »

เฉพาะข้าวประมาณ 100 กระสอบครับ เก็บแบบนี้ทุกปี

สีแล้วส่งมาทางกรุงเทพฯสักกระสอบสองกระสอบบ้างเถอะ Grin

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:43:26 PM »

ตอบถูกใจ +1 ครับ

เอ้อ  จขกท.ท่านถามเรื่องอาหารนะครับ   บู่   .....    ดุจัง     คิก คิก

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:44:57 PM »

c]h;
อยากรู้ สมาชิกฯ ซื้อข้าวสาร อาหารแห้ง ติดบ้านไว้มากน้อยแค่ไหน?
หากเกิดน้ำท่วม หรือจราจล หรือเหตุการธรรมชาติอื่นๆ พอจะยังชีพกันได้กี่วัน
ที่บ้านผม ข้าวสาร อาหารแห้ง ถ้าเกิดเหตุ ไม่เสียหาย กะประมาณว่า อยู่ได้ประมาณ 1 เดือน
สำหรับสมาชิก 6 คน
 Smiley

แล้วของสดล่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่ได้ตุนไว้เลย....ตะเกียงเจ้าพายุ ยังจุดไม่ติดเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:49:24 PM »

....ตะเกียงเจ้าพายุ ยังจุดไม่ติดเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตกใจ  อาศาลหมดไฟแล้ว   เยาะเย้ย                   Cheesy

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์