เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 03:32:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าบ้านท่านอยู่ในพื้นที่ๆเสี่ยงต่อการถูกปล้น ถูกลักทรัพย์  (อ่าน 2426 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 01:08:01 PM »

ผมว่ามีทั้งข้อดี และข้อเสียครับ    ข้อดี  รู้แล้วอาจจะไม่กล้าเสี่ยงหรือมองว่าไม่คุ้ม โจรส่วนใหญ่ต้องการทรัพย์สิน ไม่ต้องการต่อสู้กับเจ้าทรัพย์ ถ้าเลี่ยงได้จะเลี่ยง (ตามความคิดของผม )
 ข้อเสียเห็นแล้วอยากได้ รอจังหวะขโมย หรือรู้ว่าเจ้าทรัพย์ ,คู่กรณีมีปืนก็เลยเตรียมมาพร้อมเหมือนกัน กลายเป็นงานใหญ่
 ที่ควรทำคือต้องรู้จักอ่านคน  ใครควรให้รู้ ใครไม่ควรให้รู้  คนทีควรให้รู้ โชว์ให้ดูจะๆเลย  หรือแกล้งให้เห็นเหมือนกับว่าไม่ตั้งใจจะให้เห็น
อ้อ ... ไม่ได้สอน ไม่ได้แนะนำ แค่บอกให้รู้ว่าผมปฏิบัติแบบนี้ ไหว้

ผมเห็นด้วยครับ   
แล้วแต่สถานการณ์ และระดับของโจร  ถ้าเป็นโจรกระจอกหรือพวกตีนแมว มันรู้มันคงไม่กล้า   แต่ถ้าระดับโจรปล้นฆ่าผลงานโชกโชนมันคงต้องเตรียมตัวมาดีถ้ามันรู้ล่วงหน้าว่าเรามีปืน  อาจเป็นภัยแก่ตัวเรา   ส่วนตัวผมอยากให้เปิดเผยครับ ซ้อมยิงเล่นในเขตบ้านบ้าง(ถ้าบ้านอยู่ในเขตอันตรายจริงห่างไกลผู้คน) นั่งเช็ดปืนหน้าบ้านบ่อยๆ อาจจะทำให้โจรกระจอกกลัวได้ครับ  แต่ถ้าเก็บไว้ไม่เปิดเผยวันหนึ่งพลาดไป  โจรกระจอกอาจจะไม่ใช่กระจอกเหมือนชื่อก็ได้นะครับ  ยิ่งบ้านที่มีผู้หญิงอยู่ด้วยล่ะก็  วันหนึ่งเราอาจจะไปธุระต่างจังหวัดลูกและภรรยาอยู่บ้าน ถ้าโจรรู้มันคงลงมือช่วงนั้น  แต่ถ้าทำอย่างที่ผมแนะนำ โจรอาจจะกลัวไม่กล้ามายุ่งนะครับ  ความคิดเห็นของเด็กน้อยครับผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ 

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
ทองหลังพระ
Jr. Member
**

คะแนน 17

ไอ้ทิด..เอ้ย พระ กะ ปืน.. อย่าให้ห่างตัวนะลูก

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 08:39:03 AM »

ขอตอบท่านจขกท.บ้าง  Grin

เรื่องที่หนึ่ง ผมเลือกไม่ให้ใครรู้ ...
.....เสือต้องซ่อนเล็บ......ไม่โอ้อวดเอ่ยดีมีเก็บไว้ ถึงยามใช้ไวว่องคล่องเหลือหลาย ดังเสือใหญ่ได้เก็บเล็บมิคลาย ภัยใกล้กรายลายออกบอกฤทธี...

เรื่องที่สอง ... เป็นเรื่องปกติ ภรรยาผมรู้โดยไม่ต้องบอก  Wink เธอนิ่งพอ

ไหว้ ผมขอลอกคำตอบของพี่ธำรงทั้งสองข้อเลยครับ
.. ข้อหนึ่ง แถวบ้านอย่าว่าแต่ให้รู้ว่ามีปืนเลยครับ แม้แต่ที่งานที่ทำ ผมยังกำชับคนที่บ้านทุกคนว่าใครถามให้บอกว่าเป็น รปภ. แค่นั้น
( วางตัวดี มีสัมมาคาราวะ มีน้ำใจช่วยเหลือเพื่อนบ้านตามกำลัง ชาวบ้านเขาก็เกรงใจแล้ว ไม่ต้องใช้ปืนหรือหน้าที่การงานไปทำให้เขาเกรง
.. แต่กับโจร ยิ่งมันรู้ว่าที่บ้านท่านมีปืน มันยิ่งชอบครับ เพราะยังไงมันได้ของติดมือกลับแน่ๆ มันจะมาตอนท่านไม่อยู่บ้านครับ ส่วนผู้ที่ให้ข้อมูลกับโจร หรือสายโจร ก็คือคนที่เห็นพฤติการณ์ความเคลื่อนไหวของท่านทุกวันนั่นแหละครับ)
.. ข้อสอง ภรรยาผมรู้ว่าผมติดปืนที่เอวทุกครั้งที่ออกจากบ้าน ไม่ว่าใกล้ ไกล เป็นเรื่องปกติครับ เจอ ตร. เธอก็ปกติๆ เป็นธรรมชาติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 12:30:35 PM โดย ทองหลังพระ » บันทึกการเข้า

....อย่าอวดรู้กว่าคนอื่นเขา         อย่าเอาวาจาเข่นฆ่าคน
 อย่ายกตนเหนือคนอื่น              อย่ายื่นคมดาบให้เพื่อนจับ..
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:13:23 AM »

ท่านมีปืนใช้ ท่านอยากให้คนอื่นรู้หรือไม่ว่าท่านมีปืนใช้
ถ้าขโมยรู้ว่าท่านมีปืน โอกาสจะโดนปล้น ก็มีน้อยกว่าคนที่ไม่เปิดเผยว่ามีปืน  ขโมยก็กลัวตายเหมือนกัน ถ้าเปิดเผยชัดเจนว่ามีใช้ก็เสี่ยงต่อปืนถูกขโมย แต่นอนหลับกลางคืนได้อุ่นใจหน่อย ผมเลือกแบบเปิดเผยชัดเจน (ไม่ใช่พูดแบบเชิงโม้นะ ว่ามี ) เพราะไม่รู้ขโมยจะมาเวลาไหน

เรื่องที่สอง เวลาขับรถไปพื้นที่ไกลๆ ท่านจะให้ลูกเมียรู้หรือไม่ว่าพกปืนมาด้วย เป็นผมจะไม่ให้รู้ ผมมองว่าผู้หญิง เวลาเจอด่านตร อาจขวัญอ่อนเป็นพิรุธได้

ขอตอบท่านจขกท.บ้าง  Grin

เรื่องที่หนึ่ง ผมเลือกไม่ให้ใครรู้ ...
.....เสือต้องซ่อนเล็บ......ไม่โอ้อวดเอ่ยดีมีเก็บไว้ ถึงยามใช้ไวว่องคล่องเหลือหลาย ดังเสือใหญ่ได้เก็บเล็บมิคลาย ภัยใกล้กรายลายออกบอกฤทธี...

เรื่องที่สอง ... เป็นเรื่องปกติ ภรรยาผมรู้โดยไม่ต้องบอก  Wink เธอนิ่งพอ

ขออนุญาติ  +1  ให้ครับ  คมจริงๆ และผมก็เลือกใช้วิธีนี้ครับ ตกใจ  เยี่ยม

เวลาพกผมจะเหน็บเอวไม่ใส่กระเป๋าครับ  ด้วยเหตุผลส่วนตัว คิก คิก หลงรัก

คิดก่อนเล็ง
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 04:25:29 PM »

ส่วนตัวผมไม่ชอบให้ใครรู้ว่าผมมีอะไรครับแต่ชอบผูกมิตรกับพื่อนแถวบ้าน    ตามไปจับโจรถึงที่บ้านมันง่ายกว่าไล่ยิงโจรที่หนีออกจากบ้านผมครับ(กลัวยิงเข้าด้านหลังแล้วความซวยมาเยือน) ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 04:32:39 PM »

ผมไม่เคยบอกละแวกบ้านว่ามีปืน แต่ทำไมรู้ีดีกันจังว่ามี และไม่ต้องการให้ใครรู้เลยว่าที่บ้านมีปืน

บ้านผมเคยโดนขโมยขึ้น1ครั้งตอนกลางวันแสกๆ ผมเดินลงไปดูแล้วขึ้นลำมันวิ่งแว้บ... ทิ้งรองเท้าให้ดูต่างหน้า จากนั้นก็ไ่ม่มีอีก

นอกจากปืนแล้ว ในบ้านผมเองจะซ่อนอาวุธอย่างอื่นไว้อีก เดินไปส่วนไหนของบ้านสามารถหยิบฉวยได้ทันที

ส่วนเดินทางไกลผมไม่บอกใครทั้งนั้นว่าพกอะไรไปด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 04:44:08 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 04:42:00 PM »

ท่านมีปืนใช้ ท่านอยากให้คนอื่นรู้หรือไม่ว่าท่านมีปืนใช้
ถ้าขโมยรู้ว่าท่านมีปืน โอกาสจะโดนปล้น ก็มีน้อยกว่าคนที่ไม่เปิดเผยว่ามีปืน  ขโมยก็กลัวตายเหมือนกัน ถ้าเปิดเผยชัดเจนว่ามีใช้ก็เสี่ยงต่อปืนถูกขโมย แต่นอนหลับกลางคืนได้อุ่นใจหน่อย ผมเลือกแบบเปิดเผยชัดเจน (ไม่ใช่พูดแบบเชิงโม้นะ ว่ามี ) เพราะไม่รู้ขโมยจะมาเวลาไหน

เรื่องที่สอง เวลาขับรถไปพื้นที่ไกลๆ ท่านจะให้ลูกเมียรู้หรือไม่ว่าพกปืนมาด้วย เป็นผมจะไม่ให้รู้ ผมมองว่าผู้หญิง เวลาเจอด่านตร อาจขวัญอ่อนเป็นพิรุธได้

-ผมไม่ถึงกับป่าวประกาศ  แต่ก็รู้ ๆ กันว่าชอบปืน-เล่นปืน
        -เดินทางไปใหน  พาไปด้วย/ภรรยารู้  แต่ภรรยาผม แข็งแกร่ง-นิ่งมากอาจจะไม่เหมือนผู้หญิงอื่น ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 09:23:56 PM »

ส่วนตัวผมไม่ชอบให้ใครรู้ว่าผมมีอะไรครับแต่ชอบผูกมิตรกับพื่อนแถวบ้าน    ตามไปจับโจรถึงที่บ้านมันง่ายกว่าไล่ยิงโจรที่หนีออกจากบ้านผมครับ(กลัวยิงเข้าด้านหลังแล้วความซวยมาเยือน) ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

เรียกให้มันหันกลับมาก่อนซิ  คิก คิก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์