เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:16:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "แฟน+ปืน" รบกวนสอบถามพี่ๆสมาชิกครับ  (อ่าน 3098 ครั้ง)
clipper
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:01:33 PM »

ไหว้ก่อนอื่นขอสวัสดีพี่ๆทุกท่านก่อนนะครับในฐานะที่เป็นสมาชิกใหม่ ไหว้
ชอบปืนมานานแล้วครับแต่เพิ่งจะเริ่มหาข้อมูลเบื้องต้นก่อนจะตัดสินใจหามาประจำกาย น่าจะอีก 1-2 ปีครับ ไม่รีบร้อน
แต่มีปัญหาคิดไม่ค่อยตกอยู่เรื่องหนึ่งคือ แฟนผมเป็นคนอารมณ์ร้อนพอสมควรเลยครับ ตอนอารมณ์ดีจะน่ารักที่สุดแต่เวลาโกรธจะโกรธเป็นฟืนเป็นไฟ
เวลาคุณเธอโกรธขึ้นมาพูดอะไรก็ไม่ค่อยฟังแล้วครับจนผมต้องเลี่ยงออกมา บางครั้ง(ส่วนใหญ่)พอเลี่ยงออกมาคุณเธอก็จะตามมาจะทะเลาะให้ได้ พอหายโกรธก็จะขอโทษผมทุกครั้ง
สาเหตุที่โกรธนี่ก็หลากหลายครับ เมื่อก่อนมีเรื่องเหล้า บุหรี่บ้างแต่ผมก็เลิกหมดแล้ว(เพราะไม่อยากทะเลาะนี่แหละ)ส่วนเรื่องผู้หญิงอื่นนี่ไม่มีครับ
บางครั้งผมต้องขับรถหนีออกมาเลยเพราะเริ่มมีลงไม้ลงมือ(ผมไม่ตอบโต้ครับ) ช่วงหลังๆเวลาแฟนจะทะเลาะก็จะเอากุญแจรถไปเก็บไว้ก่อนเลย(แฟนผมฉลาดมากกก หัวเราะร่าน้ำตาริน)
แฟนเคยขู่จะทำร้ายตัวเองด้วย เคยถือมีดขู่ผมด้วยครั้งนั้นต้องอ้อนวอนตั้งนานกว่าจะยอมวาง (ครั้งนั้นหลังแฟนหายโกรธผมก็บอกตรงๆว่าถ้ามีอีกคงต้องเลิกกันแล้ว...ตั้งแต่จำความได้มาพ่อ แม่ผมยังไม่เคยทะเลาะกันเลย อย่างมากก็แค่งอนๆกันไม่ถึงวัน เศร้า) ตั้งใจว่าถ้าซื้อปืนจริงๆคงต้องมีเซฟไว้เก็บปืนด้วยและผมคงเก็บรหัสไว้คนเดียว แต่ก็จะสอนแฟนยิงปืนอย่างน้อยเกิดถือปืนในมือจะได้ไม่ลั่นหรือพอป้องกันตัวได้ คิดว่าเพียงพอไหมครับ และถ้าอยู่ในสถานการณ์แบบผมพี่ๆยังจะหาปืนเข้าบ้านหรือเปล่า แล้วก็ใครมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมอีกไหมครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:06:18 PM »

อารมณ์แบบนี้น่ากลัวเนาะ Embarrassed
ไม่ทราบว่าแฟนอายุเท่าไหร่แล้วคะ เพราะเท่าที่เห็นๆมาผู้หญิงอายุนำหน้าด้วยเลข 1 หรือ 2 จะใจร้อนตามฮอร์โมน แต่พอเลข 3ไปแล้วจะเย็นขึ้นเยอะเลยค่ะ Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:06:31 PM »

น้ำกับไฟ ก็ดีแล้วครับ
มันดับ ไม่กระพือ
แต่เรื่องจะเก็บรหัสไว้คนเดียว ไม่แนะนำครับ
รู้กันให้หมดแหละ มีอะไร ยังช่วยเหลือกันได้
คนถือปืน อารมณ์มักจะเยือกเย็นกว่าปกติครับ

ไม่เชื่อ ถาม เจ๊...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:07:14 PM »

ยินดีต้อนรับครับ  ........  เรื่องในครอบครัวเราเองเท่านั้นที่รู้ดีรู้ลึก  พยายามหาทางแก้ไขแนวออมชอมดีที่สุดครับ  ถ้าไม่ไหวค่อยแตกหัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:08:34 PM »

น้ำกับไฟ ก็ดีแล้วครับ
มันดับ ไม่กระพือ
แต่เรื่องจะเก็บรหัสไว้คนเดียว ไม่แนะนำครับ
รู้กันให้หมดแหละ มีอะไร ยังช่วยเหลือกันได้
คนถือปืน อารมณ์มักจะเยือกเย็นกว่าปกติครับ

ไม่เชื่อ ถาม เจ๊...

หากจะให้แฟนถือปืน พาไปอบรมก่อนดีกว่าน๊า ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:12:33 PM »

ไปศึกษาพระธรรมก่อนดีกว่า ( ศึกษาด้วย ปฏิบัติด้วย )

เพราะถึงจะซื้อปืน , พาแฟนไปเรียนยิงปืน  แฟนคุณก็ไม่ใจเย็นลงหรอกครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:13:35 PM »

ยินดีตอนรับครับ.....เฮ้อ   คนไม่มีแฟนมีปืน ยังต้องเศร้าเพราะอิฉา ไม่ต้องระวังใครและง้อใคร คิก คิก คิก คิก คิก คิก
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:16:36 PM »

ใจร้อนแบบนี้ แล้วได้ถือปืน ก็น่ากลัวนะครับ...........เกิดปุ๊บปับเอาปืนมาขู่แล้วเกิดลั่นขึ้นมา............คราวนี้เรื่องยาวแน่ๆครับ

ปืนแค่เหนี่ยวไกมันก็ทำงานแล้วนะครับ แล้วก็ไม่เลือกด้วยว่าเป้าหมายมันคือเจ้าของหรือใคร.......ถ้ามีปืนต้องมีสติด้วยครับ.... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
clipper
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:23:17 PM »

ไปศึกษาพระธรรมก่อนดีกว่า ( ศึกษาด้วย ปฏิบัติด้วย )

เพราะถึงจะซื้อปืน , พาแฟนไปเรียนยิงปืน  แฟนคุณก็ไม่ใจเย็นลงหรอกครับ

อยู่กรุงเทพฯท่านใดมีที่ไหนแนะนำบ้างครับ ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นด้วยนะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:37:54 PM »

ได้ทุกที่ครับตามสะดวก

แต่ผมว่าอย่างแรกพาแฟน ไปให้อาหารปลาตามวัด , ปล่อยปลา ก่อนจะดีกว่าครับ

ไม่ต้องรีบร้อน ให้ค่อยๆซึมซับ ปุบปับพาเข้าวัดฟังธรรมแฟนคุณอาจจะไม่ชอบก็ได้

จากนั้นค่อยหาโอกาสพาแฟนไปสนทนาธรรมกับพระสงฆ์ครับ

ทำไปเรื่อยๆ  โทสะ ก็จะค่อยๆบางลงครับ

---------------------------------------------

ระหว่างนั้นก็ชวนกันไปทำทาน ชวนกันถือศีล แล้วถึงขั้นภาวนา

ถือศีลเริ่มจากวันละ 1 ชั่วโมงก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยๆเพิ่มตามกำลังบารมีเรา

-------------------------------------------

ถ้ามีรถยนต์ส่วนตัวลองฟาแฟนมาเที่ยววัดต่างจังหวัดสิครับ มีที่ให้อาหารปลาเยอะ

( ว่าแถวๆสุพรรณก็ดีนะครับเพราะหลายๆวัดติดแม่น้ำ จัดที่ให้อาหารปลาไว้เรียบร้อย )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:42:36 PM »

ต้องแก้ที่นิสัยแล้วครับ คนเราโกรธกันได้ทุกคน แต่โกรธแล้วทำกันยังไง?

วิธีแสดงออกซึ่งความโกรธ เป็นความเคยชินที่สร้างมาครับ ไม่ได้อยู่ๆมันเป็นขึ้นมาเอง .... นี่เค้าทำจนได้ใจ ทำแล้วมีแต่คนยอมแบบนี้ มีแต่จะหนักขึ้นๆๆ รับรองว่าไม่มีลด .... แล้วต่อไปจะไหวไหมครับ?

ต้องแก้ที่นิสัยเค้าก่อนครับ

What man is a man , who does not make the world better?
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:57:24 PM »

ผมเองก็คนใจร้อนพอควร ครับ แฟนเก่าผมก็อีกคน  Smiley  เคยทะเลาะกัน เค้าตีกับ กระปุกออมสินยาวๆที่ ด้าน ก้นกระปุกเป็นเหล็ก
ถึงแม้ว่าแตก ก็แค่เย็บ ครับ
ผมขอแนะนำไม่อยากให้มีปืน ครับ
 เรื่องทะเลาะแล้วลงไม้ลงมือนั้น ที่ผมเห็นๆ นั้นทำโดยอามรณ์ ชั่ววูบ
มีดหรือไม้นั้นอย่างน้อย เราหลบได้ หรือถ้า หลบไม่ได้ั้น ถ้าเป็นไม้ อย่างมากก็เย็บ  มีดนั้น อย่างมากก็ วิ่ง ครับ หรือถ้าเค้าเขวี้ยงมานั้นเราพอมีเวลาหลบ ได้บ้าง
แต่ปืนนั้นเพียงแค่เนี่ยวไก นิดเดียวเอง หลบไม่ทันถ้าเราอยู่ จุดกลุ่มดำ  ไหว้ Cheesy
หลังจากที่หายโกรธแล้ว มันอาจจะเรียกอะไรๆกลับคืนมาไม่ได้  Smiley ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:07:02 PM »

การใช้ความรุนแรง ไม่ว่าฝ่ายชายหรือหญิงที่เป็น หากเริ่มมีการใช้กำลังครั้งแรกก็จะมีครั้งต่อๆไปและจะทวีรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งควรปรามตั้งแต่ครั้งแรกค่ะ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:12:12 PM »

การใช้ความรุนแรง ไม่ว่าฝ่ายชายหรือหญิงที่เป็น หากเริ่มมีการใช้กำลังครั้งแรกก็จะมีครั้งต่อๆไปและจะทวีรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งควรปรามตั้งแต่ครั้งแรกค่ะ

ท่านพี่ ozero++รักในหลวงมากค่ะ++  บอกได้ตรงประเด็น มากครับ  ชัดเจนครับ เยี่ยม
+1 ครับ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:13:18 PM »

+1 ครับ ไหว้

เคยโดนมาแล้วสิ     ขำก๊าก

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์