เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:29:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุขสันต์เทศกาลสงกรานต์ครับ  (อ่าน 3209 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:17:07 AM »

กิริณีเทวี นางสงกรานต์ ปี 2554

นางสงกรานต์ปี 54 ชื่อ กิริณีเทวี นั่งหลังช้าง มือซ้ายถือปืน   ตกใจพยากรณ์ปีนี้ดุ  เยาะเย้ย เกิดเหตุเภทภัยทั่วประเทศ  ตกใจหน้าซีด

น.ส.ทัศชล เทพกำปนาท นักวิชาการวัฒนธรรมชำนาญการพิเศษ กรมส่งเสริมวัฒนธรรม (สวธ.) กระทรวงวัฒนธรรม เปิดเผยว่า ปฏิทินหลวงวันสงกรานต์ ปี 2554
ปีใหม่ไทยปีนี้ตรงกับปีเถาะ นางสงกรานต์ มีนามว่า "กิริณี เทวี" ทรงพาหุรัดทัดดอกมณฑา อาภรณ์แก้วมรกต ภักษาหารถั่ว-งา พระหัตถ์ขวาทรงขอ พระหัตถ์ซ้ายทรงปืน
เสด็จนั่งมาเหนือหลังกุญชร (ช้าง) เป็นพาหนะ ซึ่งจากคำทำนายค่อนไปทางร้ายมากกว่าดี

โดยวันที่ 14 เมษายน เป็นวันมหาสงกรานต์ ตรงกับวันพฤหัสบดี ขึ้น 11 ค่ำ เดือน 5 เวลา 13 นาฬิกา 25 นาที 25 วินาที และวันที่ 16 เมษายน เวลา 17 นาฬิกา 31 นาที 12 วินาที
เปลี่ยนจุลศักราชใหม่ เป็น 1373 วันอาทิตย์เป็นโลกาวินาศ น้ำฝนปีนี้ วันพุธ เป็นอธิบดีฝน บันดาลให้ฝนตก 600 ห่า นาคให้น้ำ 5 ตัว เกณฑ์ธัญญาหาร ผลาหาร มัจฉมังษาหาร จะบริบูรณ์
เกณฑ์ธาราธิคุณ ตกราศีปถวี (ดิน) น้ำงามพอดี

ทั้งนี้ คำทำนายตามตำราตรุษสงกรานต์ของ นายสมบัติ พลายน้อย ศิลปินแห่งชาติ สาขาวรรณศิลป์ พ.ศ. 2553 ระบุว่า นางสงกรานต์กิริณีเทวี นั่งมาบนหลังช้างซึ่งถือเป็นสัตว์ใหญ่
เป็นมงคลช่วยขับไล่สิ่งร้าย ๆ ให้ออกไปได้ และยังทัดดอกมณฑาเป็นดอกไม้ทิพย์อยู่บนสวรรค์ คนไทยโบราณเชื่อว่าจะช่วยพ้นวิกฤติจากหนักให้เป็นเบา ส่วนภักษาหารที่เป็นถั่วงา
แสดงว่าพืชผลข้าวปลาอาหารยังมีความสมบูรณ์อยู่ ส่วนคำทำนายที่ว่าทหารจะมีชัยชนะแก่ข้าศึกศัตรู ก็น่าจะแสดงถึงความสงบสุขของบ้านเมืองในปีนี้ด้วย

ขณะที่ วันมหาสงกรานต์ 2554 ตรงกับวันพฤหัสบดี วันเนาตรงกับวันศุกร์ และวันเถลิงศกตรงกับวันเสาร์ รวมคำทำนายว่า จะ เกิดเหตุเภทภัยต่าง ๆ ความเจ็บไข้ ผู้คนล้มตาย
แร้งกาจะเป็นโรค สัตว์ป่าจะเป็นอันตราย แต่แม่หม้ายจะมีลาภ และบรรดาทหารทั้งปวงจะมีชัยชนะแก่ข้าศึกศัตรู

ส่วนคำทำนายของล้านนา ระบุว่า ปีนี้ฝนจะตกเสมอต้นเสมอปลายตามฤดูกาล ผู้เป็นเจ้าเป็นใหญ่จักมีอันตราย ช้างม้าวัวควายจักตายมากนัก ไพร่ราษฎรจักอยู่ดีมีสุข ขุนใหญ่
ปุโรหิต พระสงฆ์จักเป็นทุกข์ คนเกิดวันศุกร์มีเคราะห์ คนเกิดวันอาทิตย์มีโชค

http://www.dekying.com/2554-women2041.htm

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:19:01 AM »

กรุณามีวิจารณญานในการอ่านและตั้งตนอยู่ในความไม่ประมาท  มีความสุขตลอดเทศกาลทุกท่านครับ  ไหว้  

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:45:04 AM »

สุขสันต์วันสงกรานต์และขอใหเดินทางโดยปลอดภัยทุกๆท่านครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:29:27 AM »

ขอบคุณครับลุงปู ไหว้

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:31:29 AM »

ไหว้ขอบคุณครับน้าปู หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:27:42 AM »

... ทุกครั้งในช่วงเทศกาล  การใช้รถใช้ถนนนั้นหลายท่านอยู่ในความประมาท  ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงในหลาย ๆ ครั้ง  แต่ในปีนี้เห็นว่าทางเจ้าหน้าที่ตำรวจเอาจริงเอาจังกับการตรวจจับคนขับรถ  ไม่ให้มีการดื่มแอลกอฮอร์  ซึ่งก็มีส่วนช่วยได้ด้วยในระดับหนึ่ง  ที่สำคัญทุกคนต้องตั้งอยู่ในความไม่ประมาท และระมัดระวัง มีสติในการใช้รถตลอดเวลา เพื่อความปลอดภัยของตัวเราและเพื่อนที่ร่วมใช้ถนนกับเราครับผม ...  สุขสันต์เทศการสงกรานต์ ครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:35:56 AM »

ลุงปูครับ ...... เมื่อกาลสมัยนั้น มีอาวุธปืนตามรูปใช้แล้วหรือ?Huh ....... ฮา

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 01:37:42 PM »

อย่างนี้ต้องเชิญนางสงกรานต์มาเป็นสมาชิกเวปเราซะแล้ว อิอิอิ.

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 02:18:22 PM »

ขอบคุณจารย์ปู  ที่เอาคำทำนายมาฝากพึ่งเจอนางสงกรานต์ถือปืน  ปีนี้ดุหรือไม่ดุก็ระมัดระวังกันหน่อยนะครับผม  ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 02:22:04 PM »

ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 05:24:55 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ไหว้ ไหว้ ไหว้

Grin Grin Grin Grin
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 05:26:10 PM »

ยังไงสงกรานต์ก็เมาไม่ขับน่ะครับ ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 05:58:56 PM »

ขอบคุณครับ Grin ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 06:23:59 PM »

สวัสดีปีใหม่ไทย ครับ
ผมรอนแรม บินเดี่ยวด้วยระยะทางไกลแสนไกล
แต่ก็ชื่นใจทุกครั้ง  ที่พอเหยียบ มาตุภูมิ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:21:40 PM »

สงกรานต์ปีนี้ เตรียมตัวไปนอนในป่าแล้วครับ
หลีกหนีความวุ่นวายในเมือง
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์