เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:28:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "จับตายกลางกรุง ชายขับคัมรี่ฆ่าตร.ดุสิตคาป้อมยิงแท็กซี่ดับ "เย้1ล้าน!  (อ่าน 41404 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 10:25:22 AM »

สมควร จัดการอย่างนี้ ละครับ.  สิ่งที่เกิดตาม มา จะเป็นใบแดง.. แจ้งเตือน สำหรับ พวก ที่คิดจะกระทำตามอย่าง .. ถ้าทำตามอีก หัวทะลุ แน่นอน

กระสุน เข้าหัว คนร้าย ๕ นัด  จนท. ชุดที่ร่วมระงับเหตุ ต้องปรบมือให้ ครับ การยิงอย่างนี้ แสดงให้เห็นว่า ไม่ยิงสะเปะ สะปะ และแนวกระสุนสูงไว้
ซึ่งอาจจะได้รับรายงานทางวิทยุ ว่า มี เจ้าของรถ ถูกจับเป็นตัวประกันอยู่ในรถ  เยี่ยม     เยี่ยม  

และแนวกระสุน มีฐานตอม่อ รองรับ ไม่ต้องกังวล เรื่องหัวกระสุนจะไปก่อความเสียหาย อีก.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 10:43:58 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 10:36:07 AM »

สงกรานต์ปีนี้ แถวบ้านผม จืดไปเลย

ดันไปคึกคักที่ร้านน้ำชาลุงยมข้างบ้านไอ้ชายแทน  เมื่อเช้า คนได้สักห้าสิบ พูดกันอยู่แต่เรื่องนี้เรื่องเดียว....
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 12:34:17 PM »

"ผู้การแต้ม"วอนเห็นใจตร.วิสามัญคนร้าย แล้วพญ.ถูกลูกหลง

15 เมษา. 2554 10:29 น.

จากกรณีที่นายธาดา อินทมาศ อายุ 37 ปี ก่อเหตุอุกอาจจี้ชิงรถยนต์ และยังใช้อาวุธมีดแทงเจ้าหน้าที่ตำรวจบริเวณแยกขัตติญานี พร้อมแย่งอาวุธปืนจ่อยิงเจ้าหน้าที่ตำรวจจนเสียชีวิต ก่อนจะขับรถหลบหนีและไปก่อเหตุชิงรถเก๋งโตโยต้า แคมรี่ของ พญ.พญ.พิภัทรา สายโลหิต และจับตัวของแพทย์หญิงเป็นตัวประกัน จนกระทั่งคนขับรถแท็กซี่เข้าช่วยสกัด แต่ก็ถูกนายธาดาใช้อาวุธปืนยิงจนเสียชีวิต ก่อนที่เจ้าหน้าที่ตำรวจจะวิสามัญคนร้าย แต่พญ.พิภัทราได้รับบาดเจ็บจากอาวุธปืนด้วย

พล.ต.ต.วิชัย สังข์ประไพ ผบก.น.1 กล่าวว่า เรื่องนี้ต้องเห็นใจเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ปฏิบัติหน้าที่เพราะคนร้ายได้ก่อเหตุอย่างอุกอาจโหดเหี้ยมหากไม่เร่งสกัดคนร้ายให้ได้คงอาจจะไปก่อเหตุกับบุคคลอื่นอีก และในวันเกิดเหตุก็มีเจ้าหน้าที่ตำรวจจากหลายหน่วยช่วยกันสกัดจับคนร้าย โดยไม่มีใครทราบว่าคนร้ายจะมีตัวประกันอยู่ในรถยนต์ด้วย และรถก็ติดฟิล์มทึบไม่มีใครทราบว่าจะมีแพทย์หญิงพิภัทราอยู่ในรถด้วย การปฏิบัติหน้าที่ซึ่งถือเป็นเหตุการณ์เฉพาะหน้าที่ที่ตำรวจต้องเร่งสกัดคนร้ายให้ได้เพื่อไม่ให้ไปก่อเหตุรุแรงขึ้นอีก

พล.ต.ต.วิชัย กล่าวด้วยว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทางญาติและพญ.พิภัทรา ต่างก็เข้าใจสถานการณ์ว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจจำเป็นต้องปฏิบัติหน้าที่ในลักษณะดังกล่าว นอกจากนี้เบื้องต้นคงจะยังไม่มีการตั้งกรรมการสอบสวนเจ้าหน้าที่ชุดปฎิบัติงาน คงต้องรอฟังคำสั่งของผู้บังคับบัญชาอีกครั้ง อย่างไรก็ตามต้องเห็นใจเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่มิฉะนั้นจะทำให้คนทำงานเสียกำลังใจ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 12:36:30 PM »

จากไทยรัฐ on line ครับ  ไหว้
วธ.เตรียมประกาศเกียรติคุณ ยกย่อง ตำรวจ-แท็กซี่พลเมืองดี เหยื่อหนุ่มคลั่งชิงรถคัมรี่ ชี้ทั้งสองคนถือเป็นบุคคลที่คิดดี ทำดี และยังเป็นแบบอย่างในการทำความดี...

15 เม.ย. นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ รมว.วัฒนธรรม กล่าวว่า จากเหตุการณ์ชายหนุ่มบ้าคลั่งจี้ชิงรถยนต์ โตโยต้าคัมรี่ ขับก่อเหตุสุดสลด ใช้มีดแทงด.ต.ลิขสิทธิ์ พิลาศรี ผบ.หมู่งานจราจร สน.ดุสิต และชักปืนยิงจนเสียชีวิต รวมทั้งใช้ปืนยิงนายอำนาจ พวงสูงเนิน อายุ 34 ปี โชเฟอร์แท็กซี่พลเมืองดีจนเสียชีวิตเป็นรายที่ 2 นั้น ตนรู้สึกเสียใจต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ที่พลเมืองดีในสังคมไทย จะต้องมาสังเวยชีวิต เนื่องในเทศกาลวันสงกรานต์ หรือวันขึ้นปีใหม่ไทย ซึ่งส่งผลกระทบกระเทือนความรู้สึกคนไทยอย่างมาก ที่สำคัญเหตุการณ์ดังกล่าวทำให้ทั้งสองครอบครัวต้องมาเดือดร้อน เพราะขาดผู้นำครอบครัว ซึ่งเป็นเสาหลักของบ้าน

รมว.วัฒนธรรม กล่าวต่อว่า วธ.ได้ดำเนินงานโครงการคิดดี ทำดี สังคมดี เพื่อส่งเสริมและกระตุ้นเตือนคนในสังคม ให้ทำตนให้เป็นประโยชน์ต่อตนเองและชุมชน และเพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 84 พรรษา จึงเห็นควรที่จะประกาศยกย่องเชิดชูเกียรติ และมอบโล่ พร้อมเงินสดจำนวนหนึ่ง เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจให้แก่ครอบครัว ด.ต.ลิขสิทธิ์ และครอบครัวนายอำนาจ โดยทั้งสองคนถือเป็นบุคคลที่คิดดี ทำดี และยังเป็นแบบอย่างการกระทำความดีให้เด็ก เยาวชน และประชาชน คนสังคมไทย สมควรยกย่องเชิดชูเกียรติให้ปรากฎเป็นคนดีแก่สังคมสืบไป ขณะเดียวกันอยากให้ทุกภาคส่วนของสังคม โดยเฉพาะหน่วยงานต้นสังกัดให้ความช่วยเหลือครอบครัวของพลเมืองดีทั้งสองคนด้วย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 12:40:24 PM »

จากไทยรัฐ on line ครับ  ไหว้
วธ.เตรียมประกาศเกียรติคุณ ยกย่อง ตำรวจ-แท็กซี่พลเมืองดี เหยื่อหนุ่มคลั่งชิงรถคัมรี่ ชี้ทั้งสองคนถือเป็นบุคคลที่คิดดี ทำดี และยังเป็นแบบอย่างในการทำความดี...

15 เม.ย. นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ รมว.วัฒนธรรม กล่าวว่า จากเหตุการณ์ชายหนุ่มบ้าคลั่งจี้ชิงรถยนต์ โตโยต้าคัมรี่ ขับก่อเหตุสุดสลด ใช้มีดแทงด.ต.ลิขสิทธิ์ พิลาศรี ผบ.หมู่งานจราจร สน.ดุสิต และชักปืนยิงจนเสียชีวิต รวมทั้งใช้ปืนยิงนายอำนาจ พวงสูงเนิน อายุ 34 ปี โชเฟอร์แท็กซี่พลเมืองดีจนเสียชีวิตเป็นรายที่ 2 นั้น ตนรู้สึกเสียใจต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ที่พลเมืองดีในสังคมไทย จะต้องมาสังเวยชีวิต เนื่องในเทศกาลวันสงกรานต์ หรือวันขึ้นปีใหม่ไทย ซึ่งส่งผลกระทบกระเทือนความรู้สึกคนไทยอย่างมาก ที่สำคัญเหตุการณ์ดังกล่าวทำให้ทั้งสองครอบครัวต้องมาเดือดร้อน เพราะขาดผู้นำครอบครัว ซึ่งเป็นเสาหลักของบ้าน

รมว.วัฒนธรรม กล่าวต่อว่า วธ.ได้ดำเนินงานโครงการคิดดี ทำดี สังคมดี เพื่อส่งเสริมและกระตุ้นเตือนคนในสังคม ให้ทำตนให้เป็นประโยชน์ต่อตนเองและชุมชน และเพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 84 พรรษา จึงเห็นควรที่จะประกาศยกย่องเชิดชูเกียรติ และมอบโล่ พร้อมเงินสดจำนวนหนึ่ง เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจให้แก่ครอบครัว ด.ต.ลิขสิทธิ์ และครอบครัวนายอำนาจ โดยทั้งสองคนถือเป็นบุคคลที่คิดดี ทำดี และยังเป็นแบบอย่างการกระทำความดีให้เด็ก เยาวชน และประชาชน คนสังคมไทย สมควรยกย่องเชิดชูเกียรติให้ปรากฎเป็นคนดีแก่สังคมสืบไป ขณะเดียวกันอยากให้ทุกภาคส่วนของสังคม โดยเฉพาะหน่วยงานต้นสังกัดให้ความช่วยเหลือครอบครัวของพลเมืองดีทั้งสองคนด้วย

เห็นด้วย แต่จนท.ที่เสียสละมีมากมายครับ ที่ลำบากสูญเสียที่3-4จว. ท่านรมต.อย่าเอาแต่เกาะกระแสครับ ดูให้ทั่วๆหน่อย  Cool

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:09:04 PM »

ระวังตัวกันไว้นะครับ เป็นตัวประกันมีสิทธิ์ โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง

ครับ
การ ว. แจ้งเหตุ จนท.ไม่ทราบเลยหรือว่ามีตัวประกันในรถ
เป็นเรื่องแปลกมาก
เคยมีเหตุการณ์แบบนี้นานมากแล้ว ตัวประกันในรถตายด้วย ทั้งพ่อ ลูก มีการฟ้องร้องกรมตำรวจในสมัยนั้น
แต่ผลลัพธ์เป็นอย่างไรไม่ได้ตาม
ทุกครั้งที่ตำรวจจัดการกับคนร้าย เป็นเรื่องดี
คนชั่วตายไปสัก 100000  สัก ล้านคน สังคมไม่ปริปาก
แต่คนดี เพียง 1 คน ไม่น่าจะโชคร้ายไปด้วย
กรณีคนเมายา จักนักศึกษาสาวเอามีดจอที่คอ งานนั้นนักศึกษาตาย แบบนี้ไม่คุ้มเลย ต้องจัดการขณะที่มีจังหวะ
ให้เหมือนที่จีนทำกับคนร้ายครับ
ผมอยากเห็นความรอบคอบมากกว่านี้ในสังคม
ติเพื่อก่อ   น้ำลายหก

สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:22:09 PM »

อ๋อย

14 เมษา. 2554 12:58 น.

ความคืบหน้า เกิดเหตุคนร้าย ขับรถเก๋งสีบรอนซ์เงิน โตโยต้าคัมรี่ ไม่ทราบหมายเลขทะเบียน ก่อเหตุใช้อาวุธมีดแทงเจ้าหน้าที่ตำรวจ เสียชีวิต ทราบชื่อ คือ ดาบตำรวจ ลิขสิทธิ์ พิราศรี เจ้าหน้าที่ตำรวจ ประจำ สน.ดุสิต เสียชีวิตที่บริเวณข้างป้อมตำรวจใกล้แยกขัตติยานี ท่ามกลางสายตาประชาชน สภาพศพถูกแทงบริเวณศีรษะด้านขวา ข้างกายผู้ตายพบอาวุธมีดของคนร้าย ตกอยู่

ต่อมาคนร้ายคนดังกล่าว ได้หลบหนีไประหว่างนั้นได้ก่อเหตุ ยิงคนขับรถแท็กซี่ สีชมพู หมายเลขทะเบียน ทว 3087 คู่กรณี ที่ขับรถไปชน จนเสียชีวิต จากนั้นได้ใช้ปืนก่อเหตุจี้ รถเก๋ง โตโยต้า คัมรี่ ทะเบียน ฌส 131 ทราบต่อมาเป็นของ พ.ญ.ภิภัทรา สายโลหิต แพทย์ประจำ ร.พ.ราชวิถี และขับพุ่งชนเจ้าหน้าที่ตำรวจของ สน.พญาไท ระหว่างที่ทำการสกัดจับได้รับบาดเจ็บ แต่ไม่พ้นถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจวิสามัญในที่สุด

อย่างไรก็ตามสำหรับ พ.ญ.ภิภัทรา ได้รับบาดเจ็บสาหัส มีแผลถูกแทง และถูกยิงเข้าที่ท้องรักษาตัวอยู่รพ.ราชวิถี

พ.ต.ท.สิทธิชัย สวนสันต์ สวป.สน.พญาไท เปิดเผยว่า ได้มีเหตุการณ์คนร้ายเป็นชายขับรถกระบะ ชนท้ายรถเก๋งโตโยต้า คัมรี่ ในย่านอำเภอบางกรวย จ.นนทบุรี และหลบหนีมาตามถนนสุโขทัย จนถึงบิเวณแยกขัตติยา ชายคนดังกล่าวได้ลงไปสอบถามเส้นทางกับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจประจำป้อม ก่อนจะลงมือใช้อาวุธมีดไล่แทงเจ้าหน้าที่ตำรวจ พร้อมแย่งอาวุธปืน และยิงใส่เจ้าหน้าที่ตำรวจจนเสียชีวิต จากนั้นได้ขับรถหลบหนีไปยังบริเวณแยกศรีอยุธยา โดยมีเจ้าหน้าที่ตำรวจของสน.สามแสน ขับรถไล่ติดตามเมื่อเพื่อจะจับกุม ขณะเดียวกัน ได้มีแท๊กซี่สีชมพูของสหกรณ์ปทุมวัน ทราบชื่อคนขับต่อมาคือ นายอำนาจ ดวงสูงเนิน พลเมืองดี ได้ขับรถเข้าขวางหน้ารถคนร้าย ปรากฎว่าคนร้ายได้ใช้อาวุธปืนยิงใส่เข้าที่บิเวณประตูด้านขวา ทำให้กระสุนปืนเจาะเข้าที่ศรีษะ ขณะเกิดเหตุผู้โดยสารซึ่งเป็นชาวต่างชาติได้วิ่งหลบหนีลงจากรถ

"ต่อมารถยนต์เก๋งโตโยต้า คัมรี่ ทะเบียน ฌส 131 สีบอร์นเงิน ของแพทย์หญิงประจำโรงพยาบาลราชวิถี ที่ขับผ่านมาบริเวณที่เกิดเหตุพอดี คนร้ายจึงเข้าใช้อาวุธปืนจี้แพทย์หญิงคนดังกว่าเป็นตัวประกัน ก่อนจะขับรถหลบหนี มาทางแยกพญาไท ซึ่งมีเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร สน.พญาไท สกัดจับอยู่ แต่คนร้ายได้พุ่งเข้าชนตำรวจจนบาดเจ็บสาหัส แล้วขับรถหลบหนีมุ่งตรงเข้าอนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิ กระทั่งถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจสกัดจับวิสามันบริเวณหน้าสถาบันโรคหัวใจ กระหน่ำยิงเข้าใส่รถของคนร้าย เป็นเหตุให้เสียชีวิตคาที่ ส่วนแพทย์หญิงที่ถูกจับเป็นตัวประกันก็ถูกลูกหลงจากกระสุนปืนหลายนัด ขณะนี้บาดเจ็บสาหัสรักษาตัวอยู่ในห้องไอซียู โรงพยาบาลราชวิถี "

ภาพโดย @ Rangsima_Nation

ครับ
พ.ต.ท.สิทธิชัย สวนสันต์ สวป.สน.พญาไท เปิดเผยว่า ได้มีเหตุการณ์คนร้ายเป็นชายขับรถกระบะ ชนท้ายรถเก๋งโตโยต้า คัมรี่ ในย่านอำเภอบางกรวย จ.นนทบุรี และหลบหนีมาตามถนนสุโขทัย จนถึงบิเวณแยกขัตติยา

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:23:18 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ  ไหว้ ไหว้

ผมสงสัยครับ เจ้าหน้าที่ตำรวจในเครื่องแบบมีปืนแต่โดนคนร้ายใช้มีดเป็นอาวุธแทงแล้วแย่งอาวุธไป
ถึงเวลาที่จะปรับปรุงระบบการฝึกของเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้วรึยังครับ หรือว่าจะปล่อยให้เจ้าหน้าที่เสียชีวิตแบบนี้เรื่อยไป

มันมีมีดเล่มเดียว ปืนที่ชิงตร.มาก็ลูกโม่5นัด คิดว่าลูกกระสุนคงหมดตั้งแต่ยิงแท๊กซี่แล้ว น่าสงสารแท๊กซี่และคุณหมอมากครับ  เศร้า

มันมีมีดเล่มเดียว ปืนที่ชิงตร.มาก็ลูกโม่5นัด คิดว่าลูกกระสุนคงหมดตั้งแต่ยิงแท๊กซี่แล้ว น่าสงสารแท๊กซี่และคุณหมอมากครับ  เศร้า[/quote]

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:25:32 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ  ไหว้ ไหว้

ผมสงสัยครับ เจ้าหน้าที่ตำรวจในเครื่องแบบมีปืนแต่โดนคนร้ายใช้มีดเป็นอาวุธแทงแล้วแย่งอาวุธไป
ถึงเวลาที่จะปรับปรุงระบบการฝึกของเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้วรึยังครับ หรือว่าจะปล่อยให้เจ้าหน้าที่เสียชีวิตแบบนี้เรื่อยไป

มันมีมีดเล่มเดียว ปืนที่ชิงตร.มาก็ลูกโม่5นัด คิดว่าลูกกระสุนคงหมดตั้งแต่ยิงแท๊กซี่แล้ว น่าสงสารแท๊กซี่และคุณหมอมากครับ  เศร้า

คุณหมอโดนลูกปืนใครครับ ถ้าเป็นของตำรวจ แย่มากนะครับ[/color]

color=red]มันมีมีดเล่มเดียว ปืนที่ชิงตร.มาก็ลูกโม่5นัด คิดว่าลูกกระสุนคงหมดตั้งแต่ยิงแท๊กซี่แล้ว น่าสงสารแท๊กซี่และคุณหมอมากครับ  เศร้า
[/quote]

คุณหมอโดนลูกปืนใครครับ ถ้าเป็นของตำรวจ แย่มากนะครับ[/quote][/color]

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:31:27 PM »

ตกใจ

พล.ต.ต.วิชัย กล่าวด้วยว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทางญาติและพญ.พิภัทรา ต่างก็เข้าใจสถานการณ์ว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจจำเป็นต้องปฏิบัติหน้าที่ในลักษณะดังกล่าว นอกจากนี้เบื้องต้นคงจะยังไม่มีการตั้งกรรมการสอบสวนเจ้าหน้าที่ชุดปฎิบัติงาน คงต้องรอฟังคำสั่งของผู้บังคับบัญชาอีกครั้ง อย่างไรก็ตามต้องเห็นใจเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่มิฉะนั้นจะทำให้คนทำงานเสียกำลังใจ
 ตกใจ

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 02:52:09 PM »

ระวังตัวกันไว้นะครับ เป็นตัวประกันมีสิทธิ์ โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง

ครับ
การ ว. แจ้งเหตุ จนท.ไม่ทราบเลยหรือว่ามีตัวประกันในรถ
เป็นเรื่องแปลกมาก
เคยมีเหตุการณ์แบบนี้นานมากแล้ว ตัวประกันในรถตายด้วย ทั้งพ่อ ลูก มีการฟ้องร้องกรมตำรวจในสมัยนั้น
แต่ผลลัพธ์เป็นอย่างไรไม่ได้ตาม
ทุกครั้งที่ตำรวจจัดการกับคนร้าย เป็นเรื่องดี
คนชั่วตายไปสัก 100000  สัก ล้านคน สังคมไม่ปริปาก
แต่คนดี เพียง 1 คน ไม่น่าจะโชคร้ายไปด้วย
กรณีคนเมายา จักนักศึกษาสาวเอามีดจอที่คอ งานนั้นนักศึกษาตาย แบบนี้ไม่คุ้มเลย ต้องจัดการขณะที่มีจังหวะ
ให้เหมือนที่จีนทำกับคนร้ายครับ
ผมอยากเห็นความรอบคอบมากกว่านี้ในสังคม
ติเพื่อก่อ  น้ำลายหก

ทำใจลำบากครับ ลองนึกว่าเราเป็นตัวประกัน ดีใจที่เห็นตำรวจมาช่วย แต่โชคร้ายที่ตำรวจยิงเข้าใส่โดยไม่สนใจตัวประกัน มีรูกระสุนพรุนถึง 35 รู แต่ก็นั่นแหละครับ อยู่เมืองไทย ชีวิตคนไม่ค่อยมีค่านัก คุณตกเป็นตัวประกันแล้ว ต้องยอมเสียสละ เอาละครับไม่ติดใจอะไรอีกแล้ว ขอภาวนาว่าอย่าให้ตัวเอง คนที่รัก คนที่รู้จัก ตกเป็นตัวประกันแบบนี้ก็แล้วกัน อาจจะไม่โชคดีรอดชีวิตเหมือนรายนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 10:37:07 AM โดย srimalai_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 03:12:29 PM »

มีบางจุด จักต้องพิจารณา คือ ตัวเราเองอย่าคิดแทนคนอื่นเขา..  และต้องเคารพในข้อเ็ท็จจริงที่เกิดขึ้น 
และอย่าเพิ่ง ไปสร้างข้อเท็จจริง ขึ้นมาใหม่ แล้วละเลงต่อในข้อเท็จจร้ิงนั้น..
อย่างเช่น  รายงานทางวิทยุ แจ้งว่ามีตัวประกันอยู่ในรถ ซึ่ง จะระบุหรือไม่ื อย่างไรก็เพราะทั้งหมดไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุ
จะรายงานให้ครบถ้วน เหมือนเรานั่งอ่านสรุป ข่าว ไม่ได้ หรอกครับ

หรือแม้แต่ไป มองว่า ปืน ยิงหมด ๕ นัด แล้ว หมดกระสุน..  สาระนั้นอยู่ที่ขณะจัดการกับคนร้ายมีปืนและยิงคนมาแล้ว
ไม่ต้องไปสนใจว่า กระสุนจะมีเหลืออีก กี่นัด  เมื่อมีจังหวะ ต้องจัดการให้จบ โดยเร็ว

และมีหลายข้อเท็จจริง ที่เราไม่ทราบ และเข้าไม่ถึง จึงไม่สมควรหยิบด้าน ลบ.. ไปวิจารณ์ จนเกิดเป็น ข้อเท็จจริงด้านลบ  ขึ้นมาอีก 

ผมขอเรียนให้ทราบในเรื่องข้อกฎหมาย.  การกระทำของ จนท. นั้นสมควรและชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิด
และผลที่ิเกิดจากการกระทำนี้ จะมีคนบาดเจ็บ หรือตาย..  เพราะกระทำโดยพลาด  จนท.ก็ไมมีความผิด  ตาม ป.อาญ่า   นะครับ.

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 03:28:55 PM »

เจ้าหน้าที่ทำไปตามหน้าที่ครับ  ไม่เคยมีความขัดแย้งกับคุณหมอมาก่อน  ไม่มีเหตุผลใดเลยที่จะตั้งใจยิงคุณหมอ  เหตุที่เกิดขึ้นเป็นความซวยของคุณหมอเอง  เจ้าหน้าที่ไม่ผิดนะครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 04:07:31 PM »

หลงรัก

ครับ
หลังจากหายไปเตรียมการมาระยะ 1
วันนี้ได้ฤกษ์ทดสอบลูกปืนสำหรับติดปืน CZ 75 B ปืนคู่กายผม
ลูกที่ทดสอบใช้ ไฮดร้า ชอค 147 หัวรู กับ 124 หัวรู และลูกเรมินตัน 147 เกรน หัวรู
ระยะยิง 4 เมตร ยิงใส่สมุดหน้าเหลืองเล่มใหม่เอี่ยม แช่น้ำจนอิ่ม 99 %
ผลการทดสอบ ลูกไฮดร้าชอค 147 เกรน ยิงทะลุไปหยุดที่กลางเล่มที่ 3 บานสวยงาม
                                          124 เกรน ------------------------------- 2 บานสวยงาม
ส่วนเรมินตันที่ได้มาใหม่คิดว่าจะไว้ติดปืน ผลออกมาแย่มากครับ ไม่บานเอาเสียเลย
ผิดหวังมาก ลูกเรตัวนี้ยิงไปหยุดที่ท้ายเล่มที่ 4 ลักษณะขวาง จัดว่าทะลุแรงดีมากครับ
สรุป ตามประสบการณ์ลูก 9 มม.หัวรูจากอดีตจนถึงวันนี้ และในอนาคต ผมใช้ของ HYDRA SHOCK ครับ

หลงรัก

ฝากผลทดสอบนี้ให้สมาชิกชมครับ

หลงรัก

Test Hydra shock 147G-124G Jhp & Remington 147 Jhp

คลิปนี้เป็นของ 1911 ขนาด .45 JHP ครับ

Springfield1911A1+230g JHP

ตำรวจต้องยิงแบบนี้ครับ...คุมได้ง่ายครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
off370 ยิงก่อนถามที่หลัง
Jr. Member
**

คะแนน 44

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 04:12:52 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ  ไหว้ ไหว้

มันมีมีดเล่มเดียว ปืนที่ชิงตร.มาก็ลูกโม่5นัด คิดว่าลูกกระสุนคงหมดตั้งแต่ยิงแท๊กซี่แล้ว น่าสงสารแท๊กซี่และคุณหมอมากครับ  เศร้า

คุณหมอโดนลูกปืนใครครับ ถ้าเป็นของตำรวจ แย่มากนะครับ[/color]

color=red]มันมีมีดเล่มเดียว ปืนที่ชิงตร.มาก็ลูกโม่5นัด คิดว่าลูกกระสุนคงหมดตั้งแต่ยิงแท๊กซี่แล้ว น่าสงสารแท๊กซี่และคุณหมอมากครับ  เศร้า

คุณหมอโดนลูกปืนใครครับ ถ้าเป็นของตำรวจ แย่มากนะครับ[/quote][/color]
[/quote]
คงดูหนังมากเกิน ไป เเล้ว ก็นับว่ายิงไปเเล้วกี๋นัด คำนวนในหัว ว่าเหลือ กระสุนกี่นัด....  นาที่นั้นคงไม่มีอารมณ์มานับว่ายิงไปกี่ลูกเเล้วหรอก
 เวลาจะโพสด่าตำรวจ ให้ลองนึกถึงเหตุการณ์จริงกันด้วย อย่าโพส เอาความมัน อย่างเดียว
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 19
  พิมพ์