เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:31:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "จับตายกลางกรุง ชายขับคัมรี่ฆ่าตร.ดุสิตคาป้อมยิงแท็กซี่ดับ "เย้1ล้าน!  (อ่าน 41243 ครั้ง)
off370 ยิงก่อนถามที่หลัง
Jr. Member
**

คะแนน 44

« ตอบ #225 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:47:05 PM »

ด้วยความเคารพทุกคนนะ ยอมรับทุกความคิดเห็น ที่เเสดงออกมา
แต่
ผมว่ามันไม่ใช่ติเพื่อก่อ น่าจะเรียกว่าดูถูก เสียดสี และอวดดีมากกว่า สำหรับ ความคิดเห็น ของบางท่าน

ถ้าติ เพื่อ ก่อ จะไม่ว่าสักคำ
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:48:53 PM »

ตอนคุณสมัคร เข้าตำรวจ ผมเดาว่าคงไม่มีใครมาบังคับคุณแน่ๆ เยาะเย้ย

แล้วทุกคนก็ต้องรู้ว่าหน้าที่ ตำรวจ-ทหาร ต้องเสี่ยงอะไรบ้าง .....รู้ว่าเสี่ยงสมัครเข้ามาทำไมครับ Tongue

ชอบ สถานการมันเปลียนไป  เมื่อก่อนตัวคนเดียวยังไงก็ได้ ตายก็ตายคนเดียว  ต้อนนี้มีลูก มีเมียต้องดูเเล
ไม่ใช้ตัวคนเดียวเหมือนก่อน เมื่อก่อน ยังไงต้องจับให้ได้ ตอนนี้ ทำดีที่สุดพอ

คุณ มีครอบ ครัวเพื่อนฟูง รึเปล่า  หรืดว่าไม่มีคนคบ

ไม่ต้องมาสู่รู้หรอกครับว่าผมจะมีใครคบมีครอบครัวหรือไม่ ......... ถ้าจะคุยก็คุยให้เข้าเรื่อง งอน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:49:38 PM »

เป็นพมจะปล่อยให้ หมอ ตาย   เเล้วคอย วิ  ที่หลัง จะโดนด่าน้อยกว่า วิเเล้ว พลาด  

Post นี้คือที่สุดแล้วน่ะครับ... บอกตรงๆว่า หากญาติหมอฯ หรือญาติตัวประกันที่ไหนก็ตาม เข้ามาอ่าน จะรู้สึกแย่...
ให้ตำรวจมีทางเดินบาง...ซ้าย ผิด ขวา ไม่ใช้
ตรงไปไม่ได้

ความจริง ยอมรับกันได้มั๊ย สมุติ ผมเป็นนาย ออกมาคุยกับญาต ว่า ตร ต้องทำให้ได้ ช่วยได้เเน่นอน
แต่ความจริง กับคำพูด ส่วนตัวผมว่าไม่เเน่นอน จะพูดให้สวยหรู ยังไงก็ได้ แต่ทำได้รึเปล่า

คนสั่งอาจสั่งได้เเต่คนทำอะสิ... คนเหมือนกัน มีพ่อมีเเม่ มีลูกๆๆต้องคอยดูเเล

อย่าผม เรื่องจริงๆๆเลย สมัยก่อน ยิงเป็นยิงไล่จับยา ไม่กลัวด้วยวิ่งเข้าใส่เลย
ตอนนี้มึลูก ทุกอย่ามันเปลียนไป เราทำเเค่ดีที่สุดพอ

Post ครั้งหลังไม่เหมือนกับ Post ครั้งแรกที่ว่าจะให้ตัวประกันตายเสียก่อนแล้วค่อยวิสามัญฯ... ตรงนี้มันไม่เหมือนกัน เพราะครั้งแรกยอมให้หมอตายฯ เพราะเพียงแค่"ไม่อยากโดนด่า"เท่านั้นเอง...

ส่วนเรื่องที่อ้างว่าคนเหมือนกัน มีพ่อมีแม่ มีลูกๆๆต้องคอยดูแล, อ้างอย่างนี้ใครก็อ้างได้ อาชีพอื่นก็อ้างได้ อ้างได้ทั้งนั้น... โดยอาชีพตำรวจต้องชำนาญเรื่องจับโจรมากกว่าอาชีพอื่น ต้องหาวิธีแก้โจทย์ให้ได้ว่าทำยังไงให้ตัวประกันปลอดภัยเป็นอันดับหนึ่ง ความปลอดภัยของเจ้าหน้าที่เป็นอันดับสอง เพราะหลักการมีอยู่ว่าเจ้าหน้าที่ถูกฝึกมา ดูแลตัวเองได้ส่วนหนึ่งอยู่แล้ว...

ดังนั้นหากตนเองไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร อย่าแก้ตัวให้แทนทีมที่ยิงหมอฯ เลย... นายฯ คนที่สั่งน่ะ เป็นคนที่แก้โจทย์, การที่พยายามแก้ตัวให้กับหัวหน้าทีมที่ยิงหมอจะเปลืองตัวเพราะโดนลูกหลงจากเพื่อนสมาชิกเว็บบอร์ด...
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:50:22 PM »

เพิ่งทราบข่าวนี้  เมื่อวาน สังคมเสียแท็กซี่ดี ๆ ไปคนนึง  กับ วายร้ายหายไป 1 คุณค่าช่างต่างกันลิบลับ 

ขอแสดงความเสียใจกับผู้บาดเจ็บและสูญเสียด้วยครับ  ไหว้

ธนวรรธห์
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #229 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:54:27 PM »

ไม่มีใครว่า จนท. ว่าทำเกินกว่าเหตุ  แต่ที่อยากรู้มากที่สุดว่า จนท. ทราบว่ามีแพทย์หญิงอยู่ในรถหรือเปล่า  ถ้ารู้ก็โหดมาก
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #230 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:56:03 PM »

อ่ะน๊า.....คุณหมอได้คัมรี่ป้ายแดงใหม่แล้วครับ ไม่ต้องรอคิวมอเตอร์โชว์ด้วย  Cheesy

อย่าลืม ติดฟิลม์แค่ 40% และ GPS สามารถสั้งหยุดรถได้  ทั้งหมดนี้เก็บเงินจากญาติคนเมายาด้วยครับ  Grin

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #231 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:57:12 PM »

ไม่มีใครว่า จนท. ว่าทำเกินกว่าเหตุ  แต่ที่อยากรู้มากที่สุดว่า จนท. ทราบว่ามีแพทย์หญิงอยู่ในรถหรือเปล่า  ถ้ารู้ก็โหดมาก

ถ้าไม่รู้ก็แย่เหมือนกันครับ... เพราะตำรวจควรจะรู้จากคุณแม่คุณหมอที่โดนไล่ให้ลงจากรถฯ...
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #232 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:59:07 PM »

ไหว้ ผมตามอ่านมาครบทุกหน้าแล้ว เรื่องนี้ไม่ว่าใครครับ ตำรวจท่านก็ทำหน้าที่ของท่านอย่างดีที่สุด เหตุการณ์เฉพาะหน้าแบบนั้นทางเลือกมีไม่มาก
แต่ผมไม่อยากให้ต่อว่าผู้ที่ทำหน้าที่ในวันนั้น ถ้าเลือกได้ตำรวจก้ไม่อยากยิงใครเหมือนกัน ถ้าไอ้คนทำมันยอมมอบตัวดีๆ ลองคิดแบบตัวเราเจอเองนะครับ
ข่าวแจ้งมาคนร้ายมีอาวุธปืน เพิ่งทำร้ายเจ้าหน้าที่ตำรวจตาย ยิงแท็กซี่พลเมืองดีที่พยายามหยุดเขาตายคาที่อีกหนึ่ง ชนตำรวจที่ไปโบกเจ็บสาหัสอีกหนึ่ง
ชีวิตจริงใครจะมานับกระสุน...เวลาที่เกิดเหตุก็ไม่นาน การสื่อสารไม่ครบถ้วน ... อีกอย่างอาจเป็นเพราะคุณหมอโดนบังคับให้หมอบอาจทำให้เจ้าหน้าที่คิดว่าคนร้ายมาคนเดียวก็เป็นได้ เพราะฟิลม์รถค่อนข้างทึบอาจทำให้มองพลาดได้...
แต่งานนี้ผมชื่นชมตำรวจครับ ท่านทำหน้าที่ของท่านอย่างสมหน้าที่แล้ว ...  เยี่ยม
ปล.แต่ก็ให้พี่ๆตำรวจนำข้อคิดดีดีที่เพื่อนสมาชิกได้แนะนำไป พัฒนาต่อไปครับ คนเราไม่มีใครสมบูรณ์พร้อมหรอกครับ...ต้องให้กำลังใจ ช่วยกันแก้ไขปรับปรุงกันไป Grin

Long Live The King

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #233 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:02:02 PM »

ด้วยความเคารพทุกคนนะ ยอมรับทุกความคิดเห็น ที่เเสดงออกมา
แต่
ผมว่ามันไม่ใช่ติเพื่อก่อ น่าจะเรียกว่าดูถูก เสียดสี และอวดดีมากกว่า สำหรับ ความคิดเห็น ของบางท่าน

ถ้าติ เพื่อ ก่อ จะไม่ว่าสักคำ

เราคนละมุมมองกันครับท่าน.......มุมมองของท่านอาจมองว่า "ตำรวจทำดีแล้วก็ยังโดนด่า"...........

แต่ถ้ามุมมองอย่างคนธรรมดาสามัญชนเต็มขั้น ที่เค้ามองตำรวจ เมื่อเกิดเหตุก็ต้องพึ่งตำรวจเป็นธรรมดา แล้วก็ตั้งความ

หวังกับตำรวจไว้สูงเช่นกัน แต่ถ้าตำรวจทำพลาดก็โดนชาวบ้านด่ากระเจิงอยู่แล้ว..........อันนี้ผมมองเป็นเรื่องธรรมดา

ครับ.................

ปล.ท่านเป็นถึงเจ้าหน้าที่บ้านเมือง เรื่องอารมณ์ถ้าเย็นกว่านี้ก็จะดีนะครับ......ด้วยความเคารพ.... ไหว้  

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #234 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:02:17 PM »

เดี๋ยวกลายป็นวิวาทะครับ...เย็นๆกันนิ๊ดนึงเนาะ... Cheesy Cheesy

........ผู้มีประสบการณ์ตรง  มาเตือนเองเลยนะครับเนี่ย...............ฮา.... ไหว้

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #235 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:03:10 PM »

คิดได้ไงครับ......

หมอคือเหยื่อ คือคนบริสุทธิ์...เอาความสะใจที่จะยิงคนร้ายเป็นที่ตั้งได้ยังไง......

ในประเทศที่เจริญแล้ว......จะทําทุกอย่างเพื่อรักษาชีวิตตัวประกัน......ไม่ใช่เอามาเสี่ยง

เรื่องนี้....ไม่ใช่คนยิง ไม่ใช่คุณหมอ......อย่าได้วิจารณ์เลย......ไม่เจอกับตัวไม่รู้ซึ้งหรอก

ประเทศเราเจริญเเล้วหรอครับด้วยความเคารพ...  
กฎหมายที่ต้องรอให้คนร้ายยิงเจ้าหน้าที่ ตาย ก่อน...ถึงยิงสู้ได้
ประเทศที่เจริญเเล้วคงไม่มี เค๊าต้องรักษาชีวิตเจ้าหน้าที่ก่อน เป็นอันดับเเรก ไม่ใช้รักษาชีวิต คนร้าย
อันดับสองคืน ตัวประกัน  ไม่ใช้เอาตัวประกันเป็นอันดับเเรก ลองคิดดูถ้าเจ้าหน้าที่เข้าไปช่วยตายเเล้วใครจะช่วยตัวประกัน
ที่บอกว่า  รอให้ยิงหมอตายก่อน  นั้น คือ รอ ทำประชาวิจาร ก่อน เเล้วรอ นัก สิทธิ เซ็นต์ซื่อ ตรวจเบื่องต้น เสนอ นักเลงคีย์บอดทั้งหลาย อนุมัติ

ไม่เข้าจัยกันเลย ทำไรชักช้าหมอตายพอดี

เอาแค่หลักคิดกับหลักการให้ได้ก่อนครับ....

ผมเพิ่งรู้ว่าประเทศที่เจริญแล้วให้ความสําคัญกับตัวประกันเป็นเรื่องรอง......
ถ้าผมเป็น หัวหน้า รับรอง ความปลอดภัย ของลูกน้องในทีม มาเป็นอันดับหนึ่งเเน่นนอน
ไม่ว่า ยังไงทุกรณีด้วย...

คนที่ไปช่วยตายไป ทั้งทีม...กับใครก็ไม่รู้ นึงคน

ถ้าตำรวจคิดกันอย่างนี้ทุกคน จะเกิดเรื่อง 2 เรื่องครับ...

1) จะมีหลายคนบอกว่าไม่อยากเรียกตำรวจให้มาช่วยตัวประกันแล้ว... เพราะตำรวจมาก็มุ่งเอาตัวเองกับลูกน้องรอด ตัวประกันรอดหรือไม่ นั่นเป็นเรื่องรอง...
2) มาร์ชตำรวจที่ว่า"ถึงตัวจะตายก็ช่างมัน ไม่เคยคำนึงถึงชีวัน เข้าประจัญเหล่าร้ายเพื่อประชาฯ"... ข้อความนี้คงไม่ตรงกับสถานการณ์แล้วล่ะครับ...

เพลงมาร์ชตำรวจ เนื้อร้องทำนองฟังดูไพเราะดีครับพี่สมชาย แต่ผมไม่ชอบฟัง

ยุคนี้อุดมการณ์มันกินไม่ได้ครับ

คนที่รักชาติแหกปากร้องเพลงชาติได้ดังที่สุดคือเด็กนักเรียนอนุบาลเท่านั้น
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #236 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:07:40 PM »

กฎแห่งความปลอดภัย

General Cautions ข้อระวังทั่วไป

1. Use gun as the last resource of self-defense.
ใช้ปืนเพื่อป้องกันตัวเป็นทางเลือกสุดท้าย

2. Gun owner must train properly and practice regularly.
เจ้าของปืนต้องฝึกใช้ปืนอย่างถูกต้อง และฝึกซ้อมอย่างสม่ำเสมอ

3. Keep gun out of reach of untrained person.
เก็บปืนให้พ้นจากบุคลที่ใช้ปืนไม่เป็น

4. Gun and ammunition must be maintained properly.
เก็บรักษาปืนและกระสุนให้ถูกวิธี

5. Bullet can and will ricochet on hard surface include water with low angle of impact yet maintain fatality and bullet falling back from the sky is fatal.
หัวกระสุนปืนสะท้อนผิวแข็งหรือผิวน้ำได้ที่มุมต่ำและหัวกระสุนที่ตกกลับลงจากท้องฟ้ายังมีความเร็วสูงจนเป็นอันตรายถึงชีวิต

6. Pay attention to the back- stop that over penetrated or missed bullet will not cause any harm.
คำนึงถึงพื้นที่หลังเป้าหมายว่าหัวกระสุนจะไม่ทะลุเป้าหมายและ/หรือพลาดเป้าหมายไปก่ออันตราย

7. Second chance in gun accident is minimal
คนส่วนใหญ่ไม่มีโอกาสประสบอุบัติเหตุเกี่ยวกับปืนถึงสองครั้ง

8. Do not threat to shoot anybody
อย่าล้อเล่นว่าจะใช้ปืนทำร้ายผู้อื่น

9. Do not handle gun when drinking alcohol or still under influence of alcohol.
อย่าจับปืนเมื่อดื่มสุรา

10. Gun has no brain of its own, please use yours
ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์

...........................

ตำรวจที่ยิงลืมข้อ 6.
นายตำรวจที่ให้ข่าวลืมข้อ 10.

Grin Grin Grin

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #237 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:11:23 PM »

คิดได้ไงครับ......

หมอคือเหยื่อ คือคนบริสุทธิ์...เอาความสะใจที่จะยิงคนร้ายเป็นที่ตั้งได้ยังไง......

ในประเทศที่เจริญแล้ว......จะทําทุกอย่างเพื่อรักษาชีวิตตัวประกัน......ไม่ใช่เอามาเสี่ยง

เรื่องนี้....ไม่ใช่คนยิง ไม่ใช่คุณหมอ......อย่าได้วิจารณ์เลย......ไม่เจอกับตัวไม่รู้ซึ้งหรอก

ประเทศเราเจริญเเล้วหรอครับด้วยความเคารพ...  
กฎหมายที่ต้องรอให้คนร้ายยิงเจ้าหน้าที่ ตาย ก่อน...ถึงยิงสู้ได้
ประเทศที่เจริญเเล้วคงไม่มี เค๊าต้องรักษาชีวิตเจ้าหน้าที่ก่อน เป็นอันดับเเรก ไม่ใช้รักษาชีวิต คนร้าย
อันดับสองคืน ตัวประกัน  ไม่ใช้เอาตัวประกันเป็นอันดับเเรก ลองคิดดูถ้าเจ้าหน้าที่เข้าไปช่วยตายเเล้วใครจะช่วยตัวประกัน
ที่บอกว่า  รอให้ยิงหมอตายก่อน  นั้น คือ รอ ทำประชาวิจาร ก่อน เเล้วรอ นัก สิทธิ เซ็นต์ซื่อ ตรวจเบื่องต้น เสนอ นักเลงคีย์บอดทั้งหลาย อนุมัติ

ไม่เข้าจัยกันเลย ทำไรชักช้าหมอตายพอดี

เอาแค่หลักคิดกับหลักการให้ได้ก่อนครับ....

ผมเพิ่งรู้ว่าประเทศที่เจริญแล้วให้ความสําคัญกับตัวประกันเป็นเรื่องรอง......
ถ้าผมเป็น หัวหน้า รับรอง ความปลอดภัย ของลูกน้องในทีม มาเป็นอันดับหนึ่งเเน่นนอน
ไม่ว่า ยังไงทุกรณีด้วย...

คนที่ไปช่วยตายไป ทั้งทีม...กับใครก็ไม่รู้ นึงคน

ถ้าตำรวจคิดกันอย่างนี้ทุกคน จะเกิดเรื่อง 2 เรื่องครับ...

1) จะมีหลายคนบอกว่าไม่อยากเรียกตำรวจให้มาช่วยตัวประกันแล้ว... เพราะตำรวจมาก็มุ่งเอาตัวเองกับลูกน้องรอด ตัวประกันรอดหรือไม่ นั่นเป็นเรื่องรอง...
2) มาร์ชตำรวจที่ว่า"ถึงตัวจะตายก็ช่างมัน ไม่เคยคำนึงถึงชีวัน เข้าประจัญเหล่าร้ายเพื่อประชาฯ"... ข้อความนี้คงไม่ตรงกับสถานการณ์แล้วล่ะครับ...

เพลงมาร์ชตำรวจ เนื้อร้องทำนองฟังดูไพเราะดีครับพี่สมชาย แต่ผมไม่ชอบฟัง

ยุคนี้อุดมการณ์มันกินไม่ได้ครับ

คนที่รักชาติแหกปากร้องเพลงชาติได้ดังที่สุดคือเด็กนักเรียนอนุบาลเท่านั้น

ที่จริงเพลงมาร์ชในข้อ 2 น่ะ เพื่อประกอบข้อ 1 ให้เห็นชัดเจนน่ะครับ... ประเด็นมันคือหากคนเขาไม่อยากเรียกตำรวจให้มาช่วยตัวประกันแล้วบ้านเมืองมันจะยุ่ง...

ยุ่งยังไงก็คือจะมีหลายคนพยายามแก้ไขปัญหาด้วยตนเอง เช่นไม่เชื่อฝีมือตำรวจ เลยพยายามจะยิงโจรด้วยตนเอง แล้วกรณีตำรวจมาทำท่าจะช่วย แต่เกิดทำท่าจะยิงตัวประกันไปพร้อมกับโจร... อีตานี้คงได้มีศึก 3 ฝ่ายแหงๆ เพราะญาติตัวประกันคงพยายามอัดตำรวจเข้าให้(เพราะตำรวจจะยิงตัวประกัน)...

เห็นไหมครับว่า"ความเชื่อมั่น"ในเครื่องแบบตำรวจนี่เป็นเรื่องใหญ่มาก... เครื่องแบบตำรวจต้องศักดิ์สิทธิ์ ถึงแม้ว่าเพลงมาร์ชตำรวจจะไม่มีใครร้องไม่ใครฟังแล้วก็ตาม...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #238 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:24:50 PM »

โดยส่วนตัวเข้าใจในการทำงานของ จนท.ว่าเหตุการเฉพาะหน้าแบบนั้น มันก็ต้องทำแบบนั้น แต่ถ้าจะบอกว่า จนท.ตำรวจดำเนินการผิดพลาด ผมว่าก็ไม่ค่อยจะถูกนัก ควรมองไปที่ระบบ องค์ประกอบอื่น ๆ ที่ทำให้เจ้าหน้าที่ต้องดำเนินการแบบนั้นอาทิเช่น
1. ระบบการติดต่อสื่อสาร คนร้ายชิงรถคันแรกมุ่งเข้ากรุงเทพ คำถามคือตำรวจที่เสียชีวิตเหตุใดจึงไม่ทราบว่าคนร้ายได้มาถึงจุดที่ตนเองประจำอยู่แล้ว กล้อง CCTV ใช้ประโยชน์ในเรื่องแค่การจราจร เท่านั้นหรือ การสั่งการหรือสือสารทางวิทยุไม่บอกผู้ปฏิบัติเลยหรือว่ามีตัวประกัน
2.ตำรวจที่เสียชีวิต เสียชีวิตเพราะถูกแทงในขณะที่อาวุธปืนอยู่ในป้อม (ตามข่าว) ถามว่าเหตุใดจึงไม่พกอาวุธปืนไว้กับตัว เพราะประชาชนไม่เข้าใจเอาแต่สนุกอย่างเดียวหรือเปล่าจนลืมนึกไปว่าการสาดน้ำตำรวจนั้นมีผลต่ออาวุธของตำรวจ บางท่านอาจเถียงว่าปืนโดนน้ำไม่เป็นไร ก็จริงครับ แต่ซองปืนพวกผ้า หนังนะเก็บความชื้น หรือจะต้องจัดหาซองปืนที่ทำจากพลาสติกให้ตำรวจใช้ อันนี้ก็น่าคิด หรือว่าตำรวจไม่ใส่ใจอุปกรณ์ อันนี้ก็น่าคิด
3.เมื่อตำรวจเสียชีวิต โดยหลักทั่ว ๆ ไปคือเพื่อตำรวจย่อมจะยอมไม่ได้ (อันนี้ก็ไม่เฉพาะตำรวจ คนทั่วไปลองเพื่อนสนิทหรือญาติพี่น้องเสียชีวิตก็เป็น) ระบบที่จะต้องแก้คือก่อนจะยอมไม่ได้จะต้องคำนึงถึงหลักความปลอดภัยของผู้อื่นก่อนหรือไม่ การที่ระดมยิงเข้าใส่รถที่มีตัวประกันขนาดนั้น ผมว่าระบบมันผิดพลาดแล้วละครับ ไม่ใช้เจ้าหน้าที่ผู้ยิงผิดพลาด เพราะถ้ามีหลักปฏิบัติ มีแนวทาง ผมเชื่อว่า จนท.คงไม่ดำเนินการระดมยิง(ไม่อยากใช้คำว่าไร้ทิศทาง)เข้าใส่รถที่มีตัวประกันอยู่
4.การใช้ จนท.ที่มีความเชี่ยวชาญพิเศสในกรณีตัวประกัน ผมไม่ทราบว่าการอบรมหรือการฝึกของเราเป็นอย่างไร จนท.เพียงพอหรือไม่ อุปกรณ์เพียงพอหรือไม่เพราะหลาย ๆ ครั้งที่เห็นจะออกแนว ตร.ในพื้นที่เสี่ยงตายเข้าชาร์ทคนร้ายอยู่เรื่อย
5.ยาเสพติด ที่กำลังเริ่มกลับมาแพร่ระบาด ผมไม่เห็นด้วยกับการเปิดสงครามแบบคราวที่แล้ว แต่ก็ไม่เห็นด้วยที่จะปกป้องผู้เสพยาเสพติดจนเกินงามแบบในปัจจุบัน กฎหมายทำร้ายผู้บริสุทธิ์หรือไม่ เช่นการตรวจผู้เสพยาจะต้องใช้เครื่องที่แยกสารเสพติดตัวละเป็น 10 ล้านใช้ จนท.เฉพาะทางที่ใน 1 จังหวัดจะต้องไปทำที่จังหวัดเท่านั้น หรือการบอกว่าผู้เสพคือคนป่วยเป็นต้น อันนี้ก็ต้องเป็นเรื่องที่จะต้องถกกันในวงของนักกฎหมาย
6.สำนึกของญาติคนร้ายที่ทราบแล้วว่า คนร้ายมีอาการ/เสพยาเสพติดเรื้องรัง เหตุใดจึงยังให้คนร้ายยืมรถ จนเกิดเหตุ

องค์กรตำรวจต้องยอมโดนตำนิครับในครั้งนี้ จะไปปัดความรับผิดชอบไปที่คนร้าย ญาติคนร้ายไม่ได้ เพราะท่านคือผู้บังคับใช้กฎหมาย ท่านมีหน้าที่โดยตรง การที่ประชาชนตำนิท่านหมายความว่าเขายังเข้าใจว่าท่านคือผู้มีหน้าที่ดำเนินการโดยตรง เมื่อเกิดเหตุร้าย โน้นละครับถ้าเขาไม่ตำนิท่าน แล้วไปมองที่คนร้าย หรือญาติคนร้าย แสดงว่าเขาไม่คิดจะพึ่งพาท่านอีกต่อไป
สำหรับผู้ปฏิบัติงานเป็นกำลังใจให้ตำรวจที่ตั้งใจปฏิบัติหน้าที่ครับ คนไม่ทำงานผิดพลาดตลอดชีวิตการทำงานคือคนที่ไม่ทำอะไรเลย  เมื่อผิดแล้วมีการทบทวนในเรื่องราวต่าง ๆ เพื่อเป็นกรณีศึกษาเป็นบทเรียนครับ
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #239 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:34:20 PM »

Cry Cry

แพทย์หญิง  .......  ได้  รถ  คันใหม่  ( ล้านกว่าบาท )  ไปแล้ว  เพื่อ  เป็น  การปลอบใจ

แพทย์หญิง  และ  ญาติ  อาจจะเข้าใจ

แท๊กซี่ไดร์เว่อร์  พลเมืองดี  ที่เอาชีวิตไปทิ้ง  เพราะ  อยากช่วยเหลือ  สังคม  .......  

ตอนนี้  เท่าที่ทราบ  ......  ทางครอบครัว  ของ  เขา  ได้  100,000  บาท

Cry Cry

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19
  พิมพ์