เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:33:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "จับตายกลางกรุง ชายขับคัมรี่ฆ่าตร.ดุสิตคาป้อมยิงแท็กซี่ดับ "เย้1ล้าน!  (อ่าน 41254 ครั้ง)
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #255 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:59:29 AM »

เป็นพมจะปล่อยให้ หมอ ตาย   เเล้วคอย วิ  ที่หลัง จะโดนด่าน้อยกว่า วิเเล้ว พลาด  

Post นี้คือที่สุดแล้วน่ะครับ... บอกตรงๆว่า หากญาติหมอฯ หรือญาติตัวประกันที่ไหนก็ตาม เข้ามาอ่าน จะรู้สึกแย่...
อย่าผม เรื่องจริงๆๆเลย สมัยก่อน ยิงเป็นยิงไล่จับยา ไม่กลัวด้วยวิ่งเข้าใส่เลย
ตอนนี้มึลูก ทุกอย่ามันเปลียนไป เราทำเเค่ดีที่สุดพอ

แค่นี้ผมก็พอรู้แล้วว่าคุณเป็นคนแบบไหน ไม่ต้องบรรยายต่อ คุณไม่อาจเปรียบเทียบได้กับนายพันตำรวจกระดูกเหล็ก ผู้กองแคน หรือแม้แต่วีรบุรุษในอดีต ที่ได้ต่อสู้ให้เราได้อยู่รอดปลอดภัยจากทรชนคนชั่วในบ้านเมืองเรา

ถ้าบ้านเมืองนี้มีมีแต่ จนท. ที่รักตัวกลัวตาย แล้วผู้บริสุทธิที่โดนข่มเหง โดยไม่มีโอกาสได้ต่อสู้ จะหันหน้าไปพึ่งใครครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 01:39:43 AM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: ขอเป็นข้าฯใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท ทุกชาติไป » บันทึกการเข้า
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #256 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:19:21 AM »

ผมว่ามันเหลือน้อยมานะครับ ตำรวจในอุดมคติของคุณ  เข้าใจที่จะใช้ชีวิตอยู่กับมันดีกว่า อย่าไปกำหนดเลย ว่าตำรวจต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ตามใจเราต้องการ  ตำรวจก็คือตำรวจทำงานเก็บเงินเลี้ยงลูก อะไรที่เสี่ยงมากไปเขาก็ไม่ทำหรอกครับ ถ้าไม่อย่างนั้น เราก็คงจับคนยิงคุณสนธิได้  เราก็คงจับคนยิงเสธแดงได้ เพราะเดี๋ยวนี้สังคมไทยมันเป็นระบบพวกใครพวกมัน ใครเงินถึงตำแหน่งดี ใครเงินไม่มีก็รอไปก่อน  เขาจึงไม่มีความกระตือรือร้นเรื่องงาน แต่จะกระตือรือร้นเรื่องหาเงินส่งนาย เพื่อหน้าที่การงานก้าวหน้า  เขาก็มนุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง หากเทียบกับเงินเดือนต่อความเสี่ยงของอาชีพนะ มันไม่คุ้มกันเลย ผมเห็นใจพี่น้องตำรวจทุกนายที่เป็นคนดีไม่รับสินบน   ชีวิตผมคลุกคลีกับตำรวจมาตั้งแต่เด็ก ถึงขนาดกินอยู่หลับนอน แต่งตัวไปโรงเรียน ที่ ที่พักสายตรวจมาแล้ว เป็นเวลา 4-5 ปี ผมเขาใจดีตำรวจชั้นผู้น้อยลำบากขนาดไหน ดึกๆเป็นเวลาที่พวกคุณกำลังหลับ แต่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจชั้นผู้น้อยไม่น้อยที่รอ วิทยุแจ้งเหตุอยู่ทั้งคืนไม่ได้นอนเหมือนพวกคุณ
เมื่อเปรียบเทียบ จำนวนประชากรณ์ กับจำนวนตำรวจ  เอาอย่างหมู่บ้านผม  ตำรวจ 3 นาย ดูแล ถึง 2 ตำบล 28 หมู่บ้าน ชาวบ้านเป็นหมื่นกับตำรวจ 3 นายมันสมส่วนกันไหม  

ล่องคิดดูดีๆ จะมีน๊อตตัวไหนไหมที่เราใช้งานทุกวันๆ แล้วมันจะไม่คาย ไม่เป็นสนิม  ถ้าเราไม่หมั่นดูแลรักษามัน  
ฉันใดฉันนั้น ตำรวจก็เหมือนกัน ใหม่ๆอาจจะไฟแรง แต่ต่อไป ต่อไป ก็ค่อยๆหลี่ลง หลี่ลง  เหมือนน๊อตที่ใช้งานมานาน ขาดการดูแลรักษาจากเจ้านาย ขาดกำลังใจในการทำงาน คือทำไปยังไง ก็ตันแค่ดาบ จะออกไปบู้ หรือ อยู่ในป้อมก็ได้เงินเดือนเท่ากัน  (ถ้าไม่รวมรีดไถประชาชน) มันได้เงินเดือนเท่ากัน
มีครับ ท่านไม่ต้องกลัวหรอก ตำรวจไฟแรงๆที่ตั้งใจทำงาน  แต่มันแพ้ภัยอิธิพลมืดไงครับ จับเด็กกูหรอ ไปอยู่ชายแดน  จับหลานกูหรือ ไปอยู่ในดงในดร จับหัวคะแนนกูหรือไปเฝ้าธนาคาร ไม่ต้องอะไรหรอกครับเดี๋ยวนี้กำนันก็สั่งย้ายตำรวจได้แล้ว  นี่หรือครับผลตอบแทน นี่หรือครับ กำลังใจในการทำงาน ปัญหาอธิพลมืดมันมีมานานจนยากที่จะแก้ไข ปัจจุบันเราสามารถซื้อหวยใต้ดินได้ทุกที่บนพื้นแผ่นดินไทยอย่างเสรี เพราะว่าเจ้ามือหวยเคลียเป็นทอดๆ ระดับหมู่บ้าน ก็เคลียท้องที่ ระดับอำเภอก็เคลียให้ สภ.อ.... ระดับจังหวัดก็เคลีย      
ผกก. ระดับประเทศก็คิดเอาเองนะครับว่าต้องเคลียใคร  ไหนจะเรื่องยาเสพติดอีกเคลียกันหนักกว่าหวยอีก ไล่ไปตั้งแต่ระดับหมู่บ้านจนถึงระดับประเทศเหมือนกัน  ไม่อย่างนั้นโจ๊ก ไผ่เขียวไม่ตายหรอก

ที่พูดมาทั้งหมดก็เพียงอยากจะบอกว่า ตำรวจไทยสมัยนี้ผมคิดว่าจะหาคนที่ปฏิบัติหน้าที่ดีเหมือนในเพลงตำรวจนั้นมันน้อยมาก ด้วยระบบมันบีบบังคับให้มันต้องเป็นอย่างนี้ ตำรวจที่ดีคือตำรวจออกสื่อแต่ลับหลังสื่อนั้น ก็เป็นอย่างที่พวกท่านทุกคนด่ากันนั้นแล้ว  ตำรวจไทยรับเงินเดือนจากภาษีประชาชน(ส่วนหนึ่ง)ประชาชนทุกคนมีสิทธิวิพากษ์วิจารณ์การทำงานของเจ้าหน้าที่ ว่าคุ้มกับเงินที่จ้างเขาหรือไม่   แต่การวิพากษ์วิจารณ์นั้นก็ต้องอยู่ในกรอบของคำว่าสมควร เพราะการทำงานทุกอย่างทุกงาน สิ่งสำคัญนอกจากเงินเดือนแล้ว คือกำลังใจในการทำงาน หากขาดสิ่งนี้แล้ว คุณภาพของงานก็จะออกมาแบบไม่ดี  ก็ขอฝากประชาชนทุกคนโปรดเขาใจตำรวจไทย ว่าระบบมันบีบบังคับให้ตำรวจไทยต้องเป็นอย่างนี้ ไม่ใช่ไม่อยากทำงาน ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 02:23:15 AM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #257 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:51:23 AM »

ผมว่ามันเหลือน้อยมานะครับ ตำรวจในอุดมคติของคุณ  เข้าใจที่จะใช้ชีวิตอยู่กับมันดีกว่า อย่าไปกำหนดเลย ว่าตำรวจต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ตามใจเราต้องการ  ตำรวจก็คือตำรวจทำงานเก็บเงินเลี้ยงลูก อะไรที่เสี่ยงมากไปเขาก็ไม่ทำหรอกครับ ถ้าไม่อย่างนั้น เราก็คงจับคนยิงคุณสนธิได้  เราก็คงจับคนยิงเสธแดงได้ เพราะเดี๋ยวนี้สังคมไทยมันเป็นระบบพวกใครพวกมัน ใครเงินถึงตำแหน่งดี ใครเงินไม่มีก็รอไปก่อน  เขาจึงไม่มีความกระตือรือร้นเรื่องงาน แต่จะกระตือรือร้นเรื่องหาเงินส่งนาย เพื่อหน้าที่การงานก้าวหน้า  เขาก็มนุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง หากเทียบกับเงินเดือนต่อความเสี่ยงของอาชีพนะ มันไม่คุ้มกันเลย ผมเห็นใจพี่น้องตำรวจทุกนายที่เป็นคนดีไม่รับสินบน   ชีวิตผมคลุกคลีกับตำรวจมาตั้งแต่เด็ก ถึงขนาดกินอยู่หลับนอน แต่งตัวไปโรงเรียน ที่ ที่พักสายตรวจมาแล้ว เป็นเวลา 4-5 ปี ผมเขาใจดีตำรวจชั้นผู้น้อยลำบากขนาดไหน ดึกๆเป็นเวลาที่พวกคุณกำลังหลับ แต่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจชั้นผู้น้อยไม่น้อยที่รอ วิทยุแจ้งเหตุอยู่ทั้งคืนไม่ได้นอนเหมือนพวกคุณ
เมื่อเปรียบเทียบ จำนวนประชากรณ์ กับจำนวนตำรวจ  เอาอย่างหมู่บ้านผม  ตำรวจ 3 นาย ดูแล ถึง 2 ตำบล 28 หมู่บ้าน ชาวบ้านเป็นหมื่นกับตำรวจ 3 นายมันสมส่วนกันไหม  

ล่องคิดดูดีๆ จะมีน๊อตตัวไหนไหมที่เราใช้งานทุกวันๆ แล้วมันจะไม่คาย ไม่เป็นสนิม  ถ้าเราไม่หมั่นดูแลรักษามัน  
ฉันใดฉันนั้น ตำรวจก็เหมือนกัน ใหม่ๆอาจจะไฟแรง แต่ต่อไป ต่อไป ก็ค่อยๆหลี่ลง หลี่ลง  เหมือนน๊อตที่ใช้งานมานาน ขาดการดูแลรักษาจากเจ้านาย ขาดกำลังใจในการทำงาน คือทำไปยังไง ก็ตันแค่ดาบ จะออกไปบู้ หรือ อยู่ในป้อมก็ได้เงินเดือนเท่ากัน  (ถ้าไม่รวมรีดไถประชาชน) มันได้เงินเดือนเท่ากัน
มีครับ ท่านไม่ต้องกลัวหรอก ตำรวจไฟแรงๆที่ตั้งใจทำงาน  แต่มันแพ้ภัยอิธิพลมืดไงครับ จับเด็กกูหรอ ไปอยู่ชายแดน  จับหลานกูหรือ ไปอยู่ในดงในดร จับหัวคะแนนกูหรือไปเฝ้าธนาคาร ไม่ต้องอะไรหรอกครับเดี๋ยวนี้กำนันก็สั่งย้ายตำรวจได้แล้ว  นี่หรือครับผลตอบแทน นี่หรือครับ กำลังใจในการทำงาน ปัญหาอธิพลมืดมันมีมานานจนยากที่จะแก้ไข ปัจจุบันเราสามารถซื้อหวยใต้ดินได้ทุกที่บนพื้นแผ่นดินไทยอย่างเสรี เพราะว่าเจ้ามือหวยเคลียเป็นทอดๆ ระดับหมู่บ้าน ก็เคลียท้องที่ ระดับอำเภอก็เคลียให้ สภ.อ.... ระดับจังหวัดก็เคลีย      
ผกก. ระดับประเทศก็คิดเอาเองนะครับว่าต้องเคลียใคร  ไหนจะเรื่องยาเสพติดอีกเคลียกันหนักกว่าหวยอีก ไล่ไปตั้งแต่ระดับหมู่บ้านจนถึงระดับประเทศเหมือนกัน  ไม่อย่างนั้นโจ๊ก ไผ่เขียวไม่ตายหรอก

ที่พูดมาทั้งหมดก็เพียงอยากจะบอกว่า ตำรวจไทยสมัยนี้ผมคิดว่าจะหาคนที่ปฏิบัติหน้าที่ดีเหมือนในเพลงตำรวจนั้นมันน้อยมาก ด้วยระบบมันบีบบังคับให้มันต้องเป็นอย่างนี้ ตำรวจที่ดีคือตำรวจออกสื่อแต่ลับหลังสื่อนั้น ก็เป็นอย่างที่พวกท่านทุกคนด่ากันนั้นแล้ว  ตำรวจไทยรับเงินเดือนจากภาษีประชาชน(ส่วนหนึ่ง)ประชาชนทุกคนมีสิทธิวิพากษ์วิจารณ์การทำงานของเจ้าหน้าที่ ว่าคุ้มกับเงินที่จ้างเขาหรือไม่   แต่การวิพากษ์วิจารณ์นั้นก็ต้องอยู่ในกรอบของคำว่าสมควร เพราะการทำงานทุกอย่างทุกงาน สิ่งสำคัญนอกจากเงินเดือนแล้ว คือกำลังใจในการทำงาน หากขาดสิ่งนี้แล้ว คุณภาพของงานก็จะออกมาแบบไม่ดี  ก็ขอฝากประชาชนทุกคนโปรดเขาใจตำรวจไทย ว่าระบบมันบีบบังคับให้ตำรวจไทยต้องเป็นอย่างนี้ ไม่ใช่ไม่อยากทำงาน ไหว้

วิจารณ์รวมๆนะครับ ไม่อยากลงรายละเอียดมากเกิน เพราะเดี๋ยวมันจะเปิดประเด็นใหม่แล้วกระทู้จะไปไม่ถูก... ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าตำรวจส่วนใหญ่เป็นตำรวจดี สังคมไทยถึงได้ยังไม่ล้มครืน, ที่กำลังพูดอยู่นี่คือตำรวจส่วนน้อย...

ภาพรวมคือต้องดูว่ากฎหมายเขาเขียนไว้ว่าอย่างไร แล้ว"บังคับใช้กฎหมาย"ให้เต็มความสามารถ เต็มกำลัง ไม่ต้องมีอ้างโน่นอ้างนี่... หากจะอ้างโน่นอ้างนี่เหมือนกับอาชีพอื่นก็ให้ลาออกเสีย แล้วให้คนอื่นที่เขาทำงานได้ มาทำงานแทน อย่ามัวแต่หวงอาชีพ(หวงความเท่ห์ หวงอำนาจ หวงสิทธิพิเศษอื่นที่สังคมมอบให้ฯ), เพราะคนที่ไม่เคารพอาชีพของตนเอง อ้างโน่น อ้างนี่ให้อภัยตัวเองอยู่ร่ำไปนั้น สมควร"รับผิดชอบเฉพาะตัวเอง"ไม่ใช่มาแบกรับภาระรับผิดชอบสังคมโดยรวม...

อาชีพอื่นก็มีความรับผิดชอบต่อสังคมไม่น้อยไปกว่าตำรวจเพราะแบกรับภาระชีวิตชาวบ้านขณะทำงานเหมือนกัน แต่อาชีพตำรวจมีเครื่องแบบ ให้คุณให้โทษแก่คนอื่นได้ ถืออาวุธเอาไว้ในมือ ดังนั้นต้องมีความรับผิดชอบสูงกว่าอาชีพอื่น... อาชีพอื่นที่รับผิดชอบชีวิตชาวบ้านเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยอยู่ในความสนใจของสังคมก็เช่นคนขับรถเมล์ คนขับรถทัวร์ คนขับรถไฟ ฯลฯ, คนกลุ่มนี้หากหลับในเมื่อไหร่มีคนตายแหงๆ คนกลุ่มนี้ไม่เคยได้ยินว่าจะอ้างโน่นอ้างนี่ให้อภัยตัวเองเวลาขับรถพาคนไปตายหมู่เลยนะครับ...

ตำรวจที่อ้างโน่นอ้างนี่ อ้างลำบากอย่างโน้นอ้างลำบากอย่างนี้น่ะ, แทนที่จะรวมตัวกันมาข่มเหงชาวบ้าน รีดไถชาวบ้าน, ทำไมไม่รวมตัวกันเล่นงานนายขี้โกงมั่ง มีข่าวออกแยะ เช่นนายฯกินค่าล่วงเวลาค่าเบี้ยเลี้ยง... คำตอบก็คือ"กลัว"ครับ, กลัวนายฯ เสียจนไม่กล้าหือไม่กล้าอือ แต่กล้าไถชาวบ้าน กล้าไถมอร์ไซค์รับจ้างฯ...

ทีนี้หากเห็นว่าอย่างไรก็ตามก็ไม่สามารถ"บังคับใช้"กฎหมายได้, อ้างโน่นอ้างนี่ เช่นอ้างว่ากฎหมายมีแต่ในอุดมคติ(ซึ่งไม่จริง-เพราะกฎหมายย่อมมีสภาพบังคับ)... ก็ขอให้แก้กฎหมายเสียให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย สังคมจะได้ไม่ต้องคาดหวังประสิทธิภาพในการบังคับใช้กฎหมายจากตำรวจต่อไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 09:05:55 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #258 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:10:00 AM »

ผมว่ามันเหลือน้อยมานะครับ ตำรวจในอุดมคติของคุณ  เข้าใจที่จะใช้ชีวิตอยู่กับมันดีกว่า อย่าไปกำหนดเลย ว่าตำรวจต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ตามใจเราต้องการ  ตำรวจก็คือตำรวจทำงานเก็บเงินเลี้ยงลูก อะไรที่เสี่ยงมากไปเขาก็ไม่ทำหรอกครับ ถ้าไม่อย่างนั้น เราก็คงจับคนยิงคุณสนธิได้  เราก็คงจับคนยิงเสธแดงได้ เพราะเดี๋ยวนี้สังคมไทยมันเป็นระบบพวกใครพวกมัน ใครเงินถึงตำแหน่งดี ใครเงินไม่มีก็รอไปก่อน  เขาจึงไม่มีความกระตือรือร้นเรื่องงาน แต่จะกระตือรือร้นเรื่องหาเงินส่งนาย เพื่อหน้าที่การงานก้าวหน้า  เขาก็มนุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง หากเทียบกับเงินเดือนต่อความเสี่ยงของอาชีพนะ มันไม่คุ้มกันเลย ผมเห็นใจพี่น้องตำรวจทุกนายที่เป็นคนดีไม่รับสินบน   ชีวิตผมคลุกคลีกับตำรวจมาตั้งแต่เด็ก ถึงขนาดกินอยู่หลับนอน แต่งตัวไปโรงเรียน ที่ ที่พักสายตรวจมาแล้ว เป็นเวลา 4-5 ปี ผมเขาใจดีตำรวจชั้นผู้น้อยลำบากขนาดไหน ดึกๆเป็นเวลาที่พวกคุณกำลังหลับ แต่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจชั้นผู้น้อยไม่น้อยที่รอ วิทยุแจ้งเหตุอยู่ทั้งคืนไม่ได้นอนเหมือนพวกคุณ
เมื่อเปรียบเทียบ จำนวนประชากรณ์ กับจำนวนตำรวจ  เอาอย่างหมู่บ้านผม  ตำรวจ 3 นาย ดูแล ถึง 2 ตำบล 28 หมู่บ้าน ชาวบ้านเป็นหมื่นกับตำรวจ 3 นายมันสมส่วนกันไหม 

ล่องคิดดูดีๆ จะมีน๊อตตัวไหนไหมที่เราใช้งานทุกวันๆ แล้วมันจะไม่คาย ไม่เป็นสนิม  ถ้าเราไม่หมั่นดูแลรักษามัน 
ฉันใดฉันนั้น ตำรวจก็เหมือนกัน ใหม่ๆอาจจะไฟแรง แต่ต่อไป ต่อไป ก็ค่อยๆหลี่ลง หลี่ลง  เหมือนน๊อตที่ใช้งานมานาน ขาดการดูแลรักษาจากเจ้านาย ขาดกำลังใจในการทำงาน คือทำไปยังไง ก็ตันแค่ดาบ จะออกไปบู้ หรือ อยู่ในป้อมก็ได้เงินเดือนเท่ากัน  (ถ้าไม่รวมรีดไถประชาชน) มันได้เงินเดือนเท่ากัน
มีครับ ท่านไม่ต้องกลัวหรอก ตำรวจไฟแรงๆที่ตั้งใจทำงาน  แต่มันแพ้ภัยอิธิพลมืดไงครับ จับเด็กกูหรอ ไปอยู่ชายแดน  จับหลานกูหรือ ไปอยู่ในดงในดร จับหัวคะแนนกูหรือไปเฝ้าธนาคาร ไม่ต้องอะไรหรอกครับเดี๋ยวนี้กำนันก็สั่งย้ายตำรวจได้แล้ว  นี่หรือครับผลตอบแทน นี่หรือครับ กำลังใจในการทำงาน ปัญหาอธิพลมืดมันมีมานานจนยากที่จะแก้ไข ปัจจุบันเราสามารถซื้อหวยใต้ดินได้ทุกที่บนพื้นแผ่นดินไทยอย่างเสรี เพราะว่าเจ้ามือหวยเคลียเป็นทอดๆ ระดับหมู่บ้าน ก็เคลียท้องที่ ระดับอำเภอก็เคลียให้ สภ.อ.... ระดับจังหวัดก็เคลีย     
ผกก. ระดับประเทศก็คิดเอาเองนะครับว่าต้องเคลียใคร  ไหนจะเรื่องยาเสพติดอีกเคลียกันหนักกว่าหวยอีก ไล่ไปตั้งแต่ระดับหมู่บ้านจนถึงระดับประเทศเหมือนกัน  ไม่อย่างนั้นโจ๊ก ไผ่เขียวไม่ตายหรอก

ที่พูดมาทั้งหมดก็เพียงอยากจะบอกว่า ตำรวจไทยสมัยนี้ผมคิดว่าจะหาคนที่ปฏิบัติหน้าที่ดีเหมือนในเพลงตำรวจนั้นมันน้อยมาก ด้วยระบบมันบีบบังคับให้มันต้องเป็นอย่างนี้ ตำรวจที่ดีคือตำรวจออกสื่อแต่ลับหลังสื่อนั้น ก็เป็นอย่างที่พวกท่านทุกคนด่ากันนั้นแล้ว  ตำรวจไทยรับเงินเดือนจากภาษีประชาชน(ส่วนหนึ่ง)ประชาชนทุกคนมีสิทธิวิพากษ์วิจารณ์การทำงานของเจ้าหน้าที่ ว่าคุ้มกับเงินที่จ้างเขาหรือไม่   แต่การวิพากษ์วิจารณ์นั้นก็ต้องอยู่ในกรอบของคำว่าสมควร เพราะการทำงานทุกอย่างทุกงาน สิ่งสำคัญนอกจากเงินเดือนแล้ว คือกำลังใจในการทำงาน หากขาดสิ่งนี้แล้ว คุณภาพของงานก็จะออกมาแบบไม่ดี  ก็ขอฝากประชาชนทุกคนโปรดเขาใจตำรวจไทย ว่าระบบมันบีบบังคับให้ตำรวจไทยต้องเป็นอย่างนี้ ไม่ใช่ไม่อยากทำงาน ไหว้

วิจารณ์รวมๆนะครับ ไม่อยากลงรายละเอียดมากเกิน เพราะเดี๋ยวมันจะเปิดประเด็นใหม่แล้วกระทู้จะไปไม่ถูก... ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าตำรวจส่วนใหญ่เป็นตำรวจดี สังคมไทยถึงได้ยังไม่ล้มครืน, ที่กำลังพูดอยู่นี่คือตำรวจส่วนน้อย...

ภาพรวมคือต้องดูว่ากฎหมายเขาเขียนไว้ว่าอย่างไร แล้ว"บังคับใช้กฎหมาย"ให้เต็มความสามารถ เต็มกำลัง ไม่ต้องมีอ้างโน่นอ้างนี่... หากจะอ้างโน่นอ้างนี่เหมือนกับอาชีพอื่นก็ให้ลาออกเสีย แล้วให้คนอื่นที่เขาทำงานได้ มาทำงานแทน อย่ามัวแต่หวงอาชีพ(หวงความเท่ห์ หวงอำนาจ หวงสิทธิพิเศษอื่นที่สังคมมอบให้ฯ), เพราะคนที่ไม่เคารพอาชีพของตนเอง อ้างโน่น อ้างนี่ให้อภัยตัวเองอยู่ร่ำไปนั้น สมควร"รับผิดชอบเฉพาะตัวเอง"ไม่ใช่มาแบกรับภาระรับผิดชอบสังคมโดยรวม...

อาชีพอื่นก็มีความรับผิดชอบต่อสังคมไม่น้อยไปกว่าตำรวจเพราะแบกรับภาระชีวิตชาวบ้านขณะทำงานเหมือนกัน แต่อาชีพตำรวจมีเครื่องแบบ ให้คุณให้โทษแก่คนอื่นได้ ถืออาวุธเอาไว้ในมือ ดังนั้นต้องมีความรับผิดชอบสูงกว่าอาชีพอื่น... อาชีพอื่นที่รับผิดชอบชีวิตชาวบ้านเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยอยู่ในความสนใจของสังคมก็เช่นคนขับรถเมล์ คนขับรถทัวร์ คนขับรถไฟ ฯลฯ, คนกลุ่มนี้หากหลับในเมื่อไหร่มีคนตายแหงๆ คนกลุ่มนี้ไม่เคยได้ยินว่าจะอ้างโน่นอ้างนี่ให้อภัยตัวเองเวลาขับรถพาคนไปตายหมู่เลยนะครับ...

ตำรวจที่อ้างโน่นอ้างนี่ อ้างลำบากอย่างโน้นอ้างลำบากอย่างนี้น่ะ, แทนที่จะรวมตัวกันมาข่มเหงชาวบ้าน รีดไถชาวบ้าน, ทำไมไม่รวมตัวกันเล่นงานนายขี้โกงมั่ง มีข่าวออกแยะ เช่นนายฯกินค่าล่วงเวลาค่าเบี้ยเลี้ยง... คำตอบก็คือ"กลัว"ครับ, กลัวนายฯ เสียจนไม่กล้าหือไม่กล้าอือ แต่กล้าไถชาวบ้าน กล้าไถมอร์ไซค์รับจ้างฯ...

ทีนี้หากเห็นว่าอย่างไรก็ตามก็ไม่สามารถ"บังคับใช้"กฎหมายได้, อ้างโน่นอ้างนี่ เช่นอ้างว่ากฎหมายมีแต่ในอุดมคติ(ซึ่งไม่จริง-เพราะกฎหมายย่อมมีสภาพบังคับ)... ก็ขอให้แก้กฎหมายเสียให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย สังคมจะได้ไม่ต้องคาดหวังประสิทธิภาพในการบังคับใช้กฎหมายจากตำรวจต่อไป...
ขออนุญาต + ให้พี่สมชาย(ฮา)-รักในหลวง ครับ

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #259 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:25:39 AM »

ตามมา + ให้พี่สมชาย(ฮา)ครับ......... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #260 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:26:38 AM »

ยาวกันใหญ่ เรื่องแก้กฎหมายเป็นหน้าที่ของท่านผู้ทรงเกียรติ ส่วนเรื่องบังคับใช้กฎหมายเป็นหน้าที่ของตำรวจ ส่วนเรื่องที่บังคับใช้ได้ไม่ได้มันก็อยู่ที่ตัวบุคคล ซึ่งก็เห็นกำลังตรวจสอบกันอยู่นี่ครับ เอาเป็นว่าเรื่องนี้ผมไม่ค่อยอยากจะพูดมากเพราะพูดอะไรออกไปก็จะมีแต่ผลลบเนื่องจากหลายท่านมุ่งไปแต่เรื่องของกระทำการโดยพลาด ขอย้ำกระการโดยพลาดต่อแพทย์หญิง แต่ท่านลืมถึงเรื่องของตำรวจที่ถูกฆ่า ท่านลืมถึงตำรวจที่ถูกชน ไม่เห็นท่านพูดอะไรบ้างเลย และ สตช.ก็ได้เยียวยาท่านคุณหมอเป็นอย่างดี คุณหมอได้รถใหม่ แต่ตำรวจที่เสียชีวิตเขาได้ชีวิตใหม่ที่เขาไม่อยากได้ เหรีญมีสองด้าน ตำรวจเลือกด้านไหนก็ถูกตำหนิอยู่ดี ไอ้ครั้นจะเลือกกลางโอกาสที่จะโยนเหรีญแล้วตกลงมาตั้งมี %= ๐ ครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #261 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:57:41 AM »

ไม่ได้ดูข่าวทางทีวี อยากรู้ว่างานศพของแท๊กซี่พลเมืองดีกับตำรวจที่เสียชีวิต นายกรัฐมนตรีของไทยได้ไปงานศพของเค้ามั่งรึเปล่าครับ  ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #262 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:58:48 AM »

บวก ๑ ให้ทั้ง พี่สมชายและดาบเนฟ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #263 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:17:00 AM »

ยาวกันใหญ่ เรื่องแก้กฎหมายเป็นหน้าที่ของท่านผู้ทรงเกียรติ ส่วนเรื่องบังคับใช้กฎหมายเป็นหน้าที่ของตำรวจ ส่วนเรื่องที่บังคับใช้ได้ไม่ได้มันก็อยู่ที่ตัวบุคคล ซึ่งก็เห็นกำลังตรวจสอบกันอยู่นี่ครับ เอาเป็นว่าเรื่องนี้ผมไม่ค่อยอยากจะพูดมากเพราะพูดอะไรออกไปก็จะมีแต่ผลลบเนื่องจากหลายท่านมุ่งไปแต่เรื่องของกระทำการโดยพลาด ขอย้ำกระการโดยพลาดต่อแพทย์หญิง แต่ท่านลืมถึงเรื่องของตำรวจที่ถูกฆ่า ท่านลืมถึงตำรวจที่ถูกชน ไม่เห็นท่านพูดอะไรบ้างเลย และ สตช.ก็ได้เยียวยาท่านคุณหมอเป็นอย่างดี คุณหมอได้รถใหม่ แต่ตำรวจที่เสียชีวิตเขาได้ชีวิตใหม่ที่เขาไม่อยากได้ เหรีญมีสองด้าน ตำรวจเลือกด้านไหนก็ถูกตำหนิอยู่ดี ไอ้ครั้นจะเลือกกลางโอกาสที่จะโยนเหรีญแล้วตกลงมาตั้งมี %= ๐ ครับ

คือตอนแรกเปิดประเด็นในกระทู้เป็นเรื่อง"ตัวประกัน"โดนกระสุนตำรวจหรือโดนกระสุนใครน่ะครับ, ที่ท่านอื่นเปิดประเด็นตรงนี้ขึ้นมาก่อน ก็เพราะเป็นเว็บชาวบ้าน มันก็เลยรู้สึกใกล้ตัวมากกว่า เพราะมีโอกาสโดนจับเป็นตัวประกันมากกว่า มีโอกาสโดนคนร้ายต่อสู้ขัดขืนการจับกุมน่ะครับ...

เรื่องการแก้กฎหมายเป็นเรื่องของสภาฯ ก็จริงอยู่, แต่เวลาโดนเถียงว่าการบังคับใช้กฎหมายนั้นมีแต่ตำรวจในอุดมคติฯ เราก็เลยรู้สึกว่าถ้างั้นก็แก้กฎหมายให้ตรงสถานการณ์จริงไปเลยน่ะครับ... ก็เป็นเพราะกฎหมายเขียนเอาไว้ เลยเป็นช่องให้เขาเรียกร้องให้บังคับใช้กฎหมายไงครับ...

สำหรับเรื่องเยียวยา"ตัวประกัน"นั่นก็เป็นเรื่องปลายเหตุ(คนขับแท็กซี่ได้เงินแค่ 1 แสนบาทเองครับ), โดยสาเหตุที่"ตัวประกัน"ได้เงินมากกว่าคนขับแท็กซี่วีรชนท่านนั้น ก็เป็นเพราะว่า "ตัวประกัน" มีศักยภาพเรียกร้องค่าเสียหายจาก สตช. (อย่างน้อยเรื่องประมาทฯ VS เล็งเห็นผลฯ)ได้มากกว่าแท็กซี่วีรชนที่เหลือแต่ภรรยากับลูกที่เสียงเบาเสียงแผ่ว ไม่มีปากเสียงอะไร...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #264 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:24:53 AM »

ตามตัวแดง... เลือกได้ 2 อย่างครับ คือ 1) บังคับใช้กฎหมายให้ได้ตามกฎหมายที่เขียนเอาไว้(อย่าบอกว่าเป็นอุดมคติสูงส่งเกิน), หรือ 2) ถ้าทำตามไม่ได้ก็เปลี่ยนอาชีพครับ คนที่มีวินัยสูงอย่างพวกตำรวจน้ำดี มักทำอาชีพอื่นเจริญ...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #265 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:29:15 AM »

อ่านมันจริงๆครับ ต่อๆๆๆครับ อิอิ
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #266 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:56:03 AM »

อ่านมันจริงๆครับ ต่อๆๆๆครับ อิอิ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #267 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:26:02 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #268 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:30:00 AM »

ตามตัวแดง... เลือกได้ 2 อย่างครับ คือ 1) บังคับใช้กฎหมายให้ได้ตามกฎหมายที่เขียนเอาไว้(อย่าบอกว่าเป็นอุดมคติสูงส่งเกิน), หรือ 2) ถ้าทำตามไม่ได้ก็เปลี่ยนอาชีพครับ คนที่มีวินัยสูงอย่างพวกตำรวจน้ำดี มักทำอาชีพอื่นเจริญ...

ผมคงไม่เปลี่ยนอาชีพครับ เพราะผมมันออกแนวตำรวจอาชีพแล้วครับ ส่วนคนที่มีวินัยแล้วลาออกไปทำอาชีพอื่นอันนี้ผมอันนี้ผมคิดว่าเค้ามาฝากตัวเป็นตำรวจเพียงช่วงระยะเวลาหนึ่งเท่านั้นแต่หาได้เป็นตำรวจอาชีพไม่  ตำรวจมันมี ม.๑๕๗ ค้ำหัวอยู่แล้วครับ จะเป็นจะตายยังงัยตำรวจก็ต้องกลัว ม.๑๕๗ ครับถึงขั้นออกจากราชการแถมติดคุกครับ ปล.ผมเชื่อโดยสุจริตใจครับว่าใครก็ไม่อยากให้เหตุนี้เกิดขึ้นครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #269 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:57:47 AM »

+++ แต้มที่ ๒ ให้ครับ.. 

กรณีตามกระทู้  จนท. ร่วมปฎิบัติการ ไม่มีความผิด ตาม.ป. อาญา ระบุไว้ชัด เป็นเรื่องกระทำโดยพลาด ที่ผลเกิดจากกระทำการโดยชอบด้วยกฎหมาย   

แต่ นายตำรวจ ที่มาให้ข่าวนั้น ยังมีความรับผิดชอบ กับกระแส ที่พุ่งตรงมาที่ตัวเอง..

จำเป็นต้องเข้ากระแส การเมือง ต้องแก้ด้วยการเมือง หาคนกลาง มารับผิดชอบแทน เพื่อเอาตัวรอดไว้ ก่อน .  คิก คิก   คิก คิก

Ha Ha  ฮา  แต่ในทาง "แพ่ง"  ยายคิดว่าคงจะโดนจน "ผอม"  อ่ะคร๊า  ฮา
และอาจบางที  จะถึงขนาด "จำเลขที่บ้าน"  ไม่ได้คร๊า  ฮา

จบได้  จบเร็ว  เป็น "ลาภ"  อันประเสริฐ  แล้วคร๊า  พี่แต้ม ขร๊า  ฮา

แล้วถ้าเกิดฟ้องกันขึ้นมาจริงๆ ฮา

ยายจะแนะนำให้ฟ้อง  สตช. เป็นจำเลยที่หนึ่ง 20 ล้านคร๊า  ฮา
แล้ว จำเลยที่ 2-23  ยายเอาแค่คนละ  ห้าแสน พอคร๊า  ฮา

ถ้าชนะ  ได้เงินทั้งหมด  ยายจะคืนเงินให้  จำเลยที่ 2-23 คร๊า
เป็นค่า "ทำขวัญ"  ที่แกปฎิบัติ หน้าที่ แล้วต้องมาโดน "วินัย"  อีก  ฮา

อาชีพหมอ  "ต้นทุนทางสังคม"  ของเขาสูงคร๊า  ฮา
ถ้าเกิดเสียชีวิต  ก็อาจทำให้สังคม  ได้รับความเสียหาย ไปด้วยคร๊า
ถ้าเขายังอยู่  ก็ทำประโยชน์  ให้ส่วนรวม มากมายคร๊า

ฮ่า ฮ่า ฮ่า  ยาย "เชียร์"  ตำรวจ  น๊ะคร๊า  ฮา

แล้วเพื่อนๆ  ที่เป็น  "พลเมืองดี"  อย่างยาย 
ยายแนะนำให้ "สวดมนต์"  เยอะๆคร๊า  ฮา

ถ้ามีคาถา "แคล้วคลาด" ท่องให้ขึ้นใจ  เลยน๊ะคร๊า  ฮา

ยายแถมคาถา  สำหรับ แฟนๆ ของยายน๊ะคร๊า  ฮา

น๊ะให้แคล้ว  โมให้คลาด  นะมิอาจ  ทำกูไม่ได้  พาไปให้ไกล อย่ามาพันต้อง
นะมีช่อง  ทำกูมิถูก  พุทธังปิด  ธัมมังปิด สังฆังปิด  พระเจ้าแผลงฤทธิ์ ปิดทวารทั้งเก้า

โอมเพี้ยง  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19
  พิมพ์