เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:35:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถจิ๊บเชโรกี มือสองเหมาะสำหรับที่จะเป็นรถคันแรกหรือไม่ครับ  (อ่าน 20497 ครั้ง)
ครูต้น (Orchid) - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:00:45 PM »

ผมชอบรถจิ๊บ แต่กลัวปัญหาเรื่องการซ่อม ถ้าเสียแล้วจะหาอู่ซ่อมไม่ได้
พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับจิ๊บ รบกวนขอแนะนำด้วยครับ ไหว้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:07:44 PM »

มีความรู้เรื่องรถยนต์แค่ไหนละครับอยากซื้อรถมือสองนะครับ Wink Wink Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:11:23 PM »

ปรกติ คนเล่น Jeep Cherokee  จะเป็นคันที่ ๒ ขึ้นไปแล้ว ไม่เหมาะจะเป็นคันแรก นะครับ

เพราะเป็นรถยนต์ ที่เหมาะกับ งานบางประเภท  
ถ้ามาใช้ในชีวิตประจำวัน ค่าบำรุงรักษา และการบริโภค  หนักทั้ง LPG และน้ำมัน สูงมากครับ  กิ๊วก๊าว

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:15:33 PM »

ผมชอบรถจิ๊บ แต่กลัวปัญหาเรื่องการซ่อม ถ้าเสียแล้วจะหาอู่ซ่อมไม่ได้
พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับจิ๊บ รบกวนขอแนะนำด้วยครับ ไหว้

ความเห็นผมว่าไม่เหมาะที่จะเป็นรถคันแรกครับ เหตผลพี่ Ro@d อธิบายไว้แล้ว
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:15:43 PM »

ถ้าท่านมีความรู้ทางช่างบ้างคงไม่ใช่ปัญหา แต่มันกินน้ำมันดุจริง แต่ก็ไม่เกินหน้าชาวบ้านเช่น CRV รุ่นปี 2000 ที่เขาทุบเล่นน่ะพอดีเคยใช้พร้อมๆกันเลยเทียบได้แต่ CRV ขายไปแล้ว Cherokee ยังอยู่ดมก๊าซไปแล้ว(ติดแพงเพราะมีหกสูบ) ลองไปหาความรู้ตาม car club ดูเขารวมกันเปิดเว็ปคอนช่วยเหลือกันอยู่แถวบ้านซอยชินเขตก็มีอู่รับซ่อมอยู่นะใช้บริการประจำ
มันแปลกดีที่ปัญหาบางอย่างมันตามมาตั้งแต่รุ่นวิลลี่สมัยก่อนเช่นแบริ่งกากะบาทเพลาขับมันพังเป็นประจำ น่าจะมีไว้เป็นคันที่สองมากกว่านะเอาไว้ขับเที่ยวตามไร่ถ้าจะซื้อแนะนำให้เป็นรุ่นล่าสุดทั้ง 2.5 และ 4.0 มีหลายเรื่องแก้ไขไปแล้ว
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:19:38 PM »

ถ้าเป็นรถคันแรกแล้วมือสองด้วย แนะนำว่าควรจะพิจารณารถอย่างอื่นก่อนดีกว่าครับ
มิใช่ว่าเชโรกี เขาไม่ดีนะครับ ผมเองก็ใช้และนิยมรถตระกูล Jeep

สรุป: หา รถอเนกประสงค์ที่เหมาะสมกับครอบครัวก่อนน่าจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2011, 02:26:36 PM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:20:45 PM »

โดนมาแล้วใช่ไหมครับพี่  Grin Grin Grin

อัตตราสิ้นเปลืองผมไม่ค่อยห่วงนะครับห่วงเรื่องศูนย์ กับราคาอะไหล่ ซะมากกว่า จะขับรถระดับที่กินน้ำมันแค่ไหนน่าจะพอประมาณกันได้ว่าตัวเองว่าไหวไหม แต่ปัญหาหลักๆๆอย่างแรกเลยหลังซื้อรถมือสองคือการซ่อมบำรุงมากกว่าครับ ส่วนใหญ่รถจะเริ่มงอแงหลัง5ปีไปแล้ว ซึ่งตรงนี้น่าจะเป็นปัจจัยหลักในการตัดสินใจมากกว่า  อีกอย่างคือ ดูรถเป็นแค่ไหนด้วยนะครับว่ารถย้อมไม่ย้อม  เพราะเทคโนโลยีสมัยนี้ รถชนมาให้หนักๆๆเนี้ยภายนอกใช้เครื่องดึงออกมาเนียบมากๆๆงานนี้เนียลเลยแต่พอขับเร็วๆๆแล้วเสียวสุดๆๆ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:22:12 PM »

มีพวกใช้อยู่ตัวเซ็นเซอร์บางตัวต้องเปลื่ยนตามกิโลม่ายงั้นต้องลาก. งอน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:26:32 PM »

ถ้าเป็นรถคันแรก แนะนำว่าควรจะพิจารณารถอย่างอื่นก่อนดีกว่าครับ
มิใช่ว่าเชโรกี เขาไม่ดีนะครับ ผมเองก็ใช้และนิยมรถตระกูล Jeep

สรุป: หา รถอเนกประสงค์ที่เหมาะสมกับครอบครัวก่อนน่าจะดีกว่า

ว่าตาม พรานบุญ เลย + ๑ แต้มให้ ครับ..    Cheesy

รถเอนกประสงค์ สมประโยชน์ มากที่สุด คือพวก กะบะแคป หรือ ๒ ตอน 4x4 นี่ละครับ ยิ่งปัจจุบัน กำลังเครื่องยนต์ เหลือ ๆ นั้นหายห่วง ทั้งทางดิน-ทางดำ

ครอบคลุมหมด  การบำรุงรักษา ก็ไม่ยุ่งยากนัก อะไหล่ หาได้ง่าย   เลือกเครื่องดีเซล  การเข้าป่า จะดีกวา เครื่องเบนซิน  ครับ.  เยี่ยม

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:33:01 PM »

ขอขอบคุณทุกคำตอบเกี่ยวกับจิ๊บ คิดว่าคงจะไม่เหมาะกับผมแล้วล่ะครับ ไหว้

รบกวนอีกครั้งครับผมชอบ ไทรทัน พลัส (มือสอง) อันดับสองรองลงมาครับ มีงบเพียง 500,000
ตัวนี้น่าสนใจมากน้อยเพียงใดครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:40:23 PM »

มิตซูบิชิ ไทรทัน CNG ใช้ได้ทั้ง E20 และแก๊สซีเอ็นจี
รุ่นและราคา

* รุ่น ซิงเกิ้ลแค็บ CNG 2.4 GL
      มีให้เลือก 2 สี แยกราคา
      สีขาว 469,000 บาท และ
      สีบรอนซ์เงิน (สีเมทัลลิค) ราคา 476,000 บาท
    * รุ่น เมกะแค็บ CNG 2.4 GLX
      มีให้เลือก 4 สี คือ สีบรอนซ์เงิน บรอนซ์ทอง เทาดำ และสีดำ
      ราคา 611,000 บาท

ส่วนตัวนะครับเท่าที่ขับมาผมชอบอีซุซุมากกว่าถ้ากระบะ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy อึด ทน

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:02:34 PM »

Smiley ถ้าชอบแบบ 4x4 ลองดูทรูเปอร์ดีกว่าครับ อะไหล่หาง่ายกว่า ค่าเซอร์วิสไม่สูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2011, 03:06:44 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:19:54 PM »

ขอขอบคุณทุกคำตอบเกี่ยวกับจิ๊บ คิดว่าคงจะไม่เหมาะกับผมแล้วล่ะครับ ไหว้

รบกวนอีกครั้งครับผมชอบ ไทรทัน พลัส (มือสอง) อันดับสองรองลงมาครับ มีงบเพียง 500,000
ตัวนี้น่าสนใจมากน้อยเพียงใดครับ

ในชีวิตประจำวันจะใช้อยู่ที่ ?   

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 06:54:30 PM »

ใช้งานทั่วไปในชนบท   งานในสวน ท่องเที่ยวอุทยานแห่งชาติ ครับ
pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 07:34:02 PM »

ใช้งานทั่วไปในชนบท   งานในสวน ท่องเที่ยวอุทยานแห่งชาติ ครับ

ขออนุญาตแนะนำ Rand rover  คันนี้ดู ครับ
 ไหว้ เยี่ยม

--DISCO I วางเครื่อง KZ---เกียร์ Prado---เฟือง 4.3---
ช่วงล่าง OLDMAN+TJM---ยาง YOKO AT 2008---กันสาดEGR---ครอบไฟหน้าEGR---บันไดข้างLandrover

---ALL ABOUT NPL---
---แอร์หลัง---SNORKEL---DOG GUARD----ขอลากเรือ---BIKE RACK---บันไดหลัง---การ์ดไฟท้ายบน-ล่าง---

---ภายใน---
---เบาะหนัง---DVD---MONITOR หน้า-หลัง---iPod Connector---TURBO Gauge HKS+Timer---

แหล่งข้อมูล
http://www.landrover4hobby.com/phpBB/viewtopic.php?t=12413

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์