เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:02:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนอย่างไรให้ถูกกฏหมาย ถ้าไม่มีใบอนุญาติพกปืน  (อ่าน 14886 ครั้ง)
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2005, 08:51:19 PM »

หากมีเหตุจำเป็นต้องพกปืนจะทำอย่างไร และหากถูกเจ้าหน้าที่ตรวจเจอจะทำอย่างไร

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
selextor
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2005, 09:26:22 PM »

ถ้าไม่มีใบอนุญาติพกพาอาวุธปืน พกยังไงก็ผิดกฎหมายครับ
หนังสือเวียนภายในของสำนักงานตำรวจแห่งชาติไม่ใช่กฏหมายนะครับ
เป็นแค่แนวทางปฏิบัติของเจ้าหน้าที่

ถ้ามีเหตุจำเป็นต้องพกก็พก ถ้าถูกจับก็ประกันตัวขึ้นศาลชี้แจงเหตุผลความเร่งด่วน
ที่ต้องพกปืน  ศาลจะใช้ดุลยพินิจตัดสินพฤติการณ์แห่งคดีของคุณเองครับ

สำหรับทุกท่านที่คิดจะพกปืน ขอบอกว่าใจไม่ถึง ไม่กล้ายิงคน ยังไม่มีวุฒิภาวะ ความรู้ การตัดสินใจแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ ขอเตือนว่าอย่าพก
พกแล้วแก้ปัญหาไม่ได้ หรือแม้แต่ถูกตรวจค้นไม่รู้จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้ายังไง
คุยกะตำรวจยังไง นั่นแสดงว่าคุณยังไม่เหมาะที่จะพกปืน

หรือถ้าพกปืนแล้วเกิดเหตุที่จะต้องใช้ปืน คุณต้องมีความชำนาญเพียงพอที่จะใช้
และใช้ให้เป็น และเกิดเหตุหลังจากยิงกันแล้ว คุณต้องตอบตัวเองได้ทันทีว่าต้องทำอย่างไร เรื่องแบบนี้ไม่มีใครช่วยเราได้หรอกครับ

สำหรับผม ถ้าผมพกปืนออกจากบ้านหมายความว่าผมพร้อมที่จะเจอกับทุกอย่างครับ
halls13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2005, 09:32:44 PM »

ถ้าไม่มีใบอนุญาติพกพาอาวุธปืน พกยังไงก็ผิดกฎหมายครับ
หนังสือเวียนภายในของสำนักงานตำรวจแห่งชาติไม่ใช่กฏหมายนะครับ
เป็นแค่แนวทางปฏิบัติของเจ้าหน้าที่

ถ้ามีเหตุจำเป็นต้องพกก็พก ถ้าถูกจับก็ประกันตัวขึ้นศาลชี้แจงเหตุผลความเร่งด่วน
ที่ต้องพกปืน ศาลจะใช้ดุลยพินิจตัดสินพฤติการณ์แห่งคดีของคุณเองครับ

สำหรับทุกท่านที่คิดจะพกปืน ขอบอกว่าใจไม่ถึง ไม่กล้ายิงคน ยังไม่มีวุฒิภาวะ ความรู้ การตัดสินใจแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ ขอเตือนว่าอย่าพก
พกแล้วแก้ปัญหาไม่ได้ หรือแม้แต่ถูกตรวจค้นไม่รู้จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้ายังไง
คุยกะตำรวจยังไง นั่นแสดงว่าคุณยังไม่เหมาะที่จะพกปืน

หรือถ้าพกปืนแล้วเกิดเหตุที่จะต้องใช้ปืน คุณต้องมีความชำนาญเพียงพอที่จะใช้
และใช้ให้เป็น และเกิดเหตุหลังจากยิงกันแล้ว คุณต้องตอบตัวเองได้ทันทีว่าต้องทำอย่างไร เรื่องแบบนี้ไม่มีใครช่วยเราได้หรอกครับ

สำหรับผม ถ้าผมพกปืนออกจากบ้านหมายความว่าผมพร้อมที่จะเจอกับทุกอย่างครับ

แนะนำได้น่านับถือมาก....ขอรับไว้ปฎิบัติด้วยคนครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2005, 09:35:53 PM โดย halls13 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2005, 10:11:35 PM »

หากมีเหตุจำเป็นต้องพกปืนจะทำอย่างไร และหากถูกเจ้าหน้าที่ตรวจเจอจะทำอย่างไร

ถ้ามีเหตุจำเป็นต้องพกปืน ความจำเป็นนั้นก็น่าจะเป็นการเตรียมการเพื่อป้องกันชีวิต
ถ้ายังกังวลเรื่องถูกตรวจจับ ก็แสดงว่ายังจำเป็นไม่ถึงขั้น ก็อย่าพก

ผมเห็นด้วยมากๆๆ กับpostของคุณselextorครับ....นับถือ   Grin
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2005, 11:44:42 PM »

พกปืนของผมหมายความว่าพกติดรถไม่ได้พกติดตัว บรรจุกระสุนได้หรือเปล่า หรือควรทำอย่างไร

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 12:16:03 AM »

พกปืนของผมหมายความว่าพกติดรถไม่ได้พกติดตัว บรรจุกระสุนได้หรือเปล่า หรือควรทำอย่างไร

เรียกว่านำพาจะเหมาะกว่าครับ Grin ฟังแล้วดูดี หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 01:54:42 AM »

นำพาครับ แม็กกับปืนต้องแยกกัน

และเก็บอย่างมิดชิดครับ

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
Odin
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 03:40:24 AM »

ของผมนำพา...แบบนิ่งๆเนียนๆครับ เข้าด่านพูดจาปกติ ยินดีและให้ความร่วมมือในการตรวจค้น ส่วนลักษณะการนำพาบอกในที่แจ้งไม่ดีครับ Grin
marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 08:33:56 AM »

คุณ selextor ให้ความเห็นชัดเจนและเป็นเหตุเป็นผลมากครับ
ขออนุญาตินำไปใช้ ทั้งเตือนสติตัวเองและคนรู้จักครับ
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 09:04:41 AM »

Wink คุณ selextor เขียนได้น่าคิดมากครับ
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 09:07:01 AM »

ไม่เคยนำพา ครับ เพราะเต็ม แมก ทุก ที .... ไม่เคยถูก ค้น ก็ไม่เคยผิด

เล่นพก ตัว Full Size หนัก โล ฝ่าๆ ... ดูแค่แต่งตัวสวม jacket ลอย ชาย ถึงปิดมิด แต่ก็โดนสงสัยไว้ก่อน โอกาสพลาดท่ามีสูง ... สะเหร่อไปนั่งร้าน หมูกะทะ ร้านลาบเป็ด เดินห้างสรรพสินค้า  นั่งจีบโคโยตี้ตามผับ กรึ่มในโรงเบียร์  ไปเชียร์คอนเสิร์ธคาราบาว .. รึ ไปขึ้นเช็คตามแบงค์ .... เด๋ว ก็โดนเข้าสักวัน จนได้

ใช้ คอมแพค โครงโพลีเมอร์ ตัวเล็ก ๆ หน่อย ครับ 3 ขีดแก่ ๆ อย่าง G26 P99c ... หาก ยามจำเป็นเอาไว้ ยิงกำหราบ จิ้กโก๋ ก็ โหลดไว้แค่ 3-4 เม็ดเอง ก็ เหลือ ๆ  เบาสบาย พก แนบ เนียน ไม่ได้ ไปเล่น เกมส์  mortal combat / counter strike หรือ ไป เข้าฉาก ถ่าย หนัง Bad Boy  .... แต่ แมกสำรอง full capacity loading .. ต้องพร้อมเสมอ (นอกที่ชุมชนหนาแน่น.. หลัง 18 น)

FBook   prasop tongtawat
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 09:16:10 AM »

ที่ต้องพกปืน ศาลจะใช้ดุลยพินิจตัดสินพฤติการณ์แห่งคดีของคุณเองครับ

เห็นด้วยครับ ชัดเจนดี
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 09:43:01 AM »

ปกติผมเป็นคนไม่พกปืนครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ฤาษีฮาลา
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 10:05:52 AM »

ผมจะมี 1991 a1 พกติดเอวเสมอ ขอเรียนย้ำว่าเสมอ สลับกันกับ star .45 คอมแพค เน็บไว้ข้างลำตัวด้วยซองพกในมีชายเสื้อทับ ดังนั้นจึงมีแขนบังด้ามปืนไว้อยู่ตลอดมองจากด้านนอกเหมือนโทรศัพท์มือถือครับ ไม่เคยโดนเรียกตรวจ การเรียกตรวจของเจ้าพนักงานมีข้อสังเกตุอย่างนี้ครับ ท่านจะดูโหงวเฮ้งคนที่จะตรวจเหมือนกัน ถ้าเป็นสุภาพชนอย่างผม อย่างท่านสมาชิกในเวปเราก็จะไม่เป็นจุดสนใจของตำรวจเค้าหรอกครับ พวกที่จะโดนเรียกจะต้องมีอาการที่เรียกว่า"พิรุท" ครับ คือลุกลี้ลุกลน มีอาการหวาดระแวง หน้าตาเป็นวัยรุ่นกวนเมืองก็คงต้องโดนแน่ ผมเคยถูกคุกคามเกือบจะถึงชีวิตครับ แต่ก็ไม่เคยชักปืนออกจากเอวซักครั้งเดียว
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 10:17:41 AM »

ผมก็ไม่พกปืนครับ มีนำพาบ้างครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์