เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:47:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนออโตเล็กๆ 9 มม. กับลูกโม่เล็กๆ .38 อย่างไหนแข็งแรงทนทานกว่ากันครับพี่ๆ  (อ่าน 12512 ครั้ง)
kundum
Full Member

คะแนน 59

« เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:21:23 PM »

สมมติว่าผมอยากได้ปืนเล็กๆแบบพกซ่อนซักกระบอก  ระหว่างออโต 9 มม.กับลูกโม่ .38 (เล็กกว่านี้ไม่เอาครับ) อย่างไหนจะแข็งแรงทนทานกว่ากันครับ  คือยิงกระสุนได้มากนัดกว่ากันครับพี่ๆครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:22:50 PM »

ทนกว่าผมให้ลูกโม่ครับ แต่ถ้าจุเยอะกว่ายกให้กึ่งออโต้... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:48:05 PM »

แข็งแรงทนทานกว่าผมไม่แน่ใจ แต่บรรจุลูกมากกว่าเป็นกึ่งออโตครับ เป็นผมเอาทั้งสองอย่างเลยครับ Grin
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:49:20 PM »

ทั้งลูกโม่และออโตฯขนาดเล็กถ้าเป็นโครงแสตนเลสก็ทนทั้งคู่ครับ  และต้องพิจารณาจุดอื่นเพิ่มเติมด้วย
เช่น ลูกโม่สองนิ้วห้านัด .38 โครงแสตนเลสทั้งกระบอก  รูเกอร์ SP 101 ทนกว่า S&W M60 เพราะโครงหนากว่านิดหน่อยและไม่มีไซน์เพลท  เอาทนหายห่วงเลือกรูเกอร์  เอาทนน้อยกว่าหน่อยแต่พกสะดวกกว่านิดเลือกสมิท

สำหรับออโตฯ 9มม เล็กๆแบบนีโครงแสตนเลสทั้งตัวที่ขึ้นชื่อเรื่องความทนทาน  ก็ต้อง Kahr MK 9 หรือใหญ่ขึ้นอีกนิดก็ Kahr K9
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:00:11 PM »

ผมกลับคิดว่าปืนออโตฯ.น่าจะทนกว่าครับเพราะว่าใช้อะหลั่ยชิ้นส่วนต่างๆน้อยกว่าปืนลูกโม่  ซึ่งปืนลูกโม่นั้นมองๆดูเหมือนจะทนแต่มีชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆน่าจะเยอะกว่าปืนออโตฯ.นะครับ..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:54:25 PM »

ลูกโม่โครงอัลลอยมีปัญหาบ่อย  แต่โครงเหล็ก ,สแตนเลส ทนกว่าครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 02:29:51 PM »

ทนกว่าผมให้ลูกโม่ครับ แต่ถ้าจุเยอะกว่ายกให้กึ่งออโต้... Grin

เห็นด้วยนะครับ  Smiley Smiley Smiley

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 02:38:53 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  เอาแบบยิงได้มากนัดกว่าครับ  ไม่คำนึงถึงเรื่องความจุ  ความแบนบาง  ความเป็นสนิมครับ
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:07:48 PM »

ทนทานผมให้ลูกโม่ครับ
ยิงมากนัดต่อเนื่อง โอกาศติดขัดของโม่น่าจะเป็นศูนย์ เพราะโม่เพียงหมุนไปเรื่อยๆ
กึ่งออโต้มีโอกาศ (มีโอกาศนะครับ ไม่ใช่เสมอไป) กระสุนขัดป้อนไม่เข้า คาบปลอก สไลด์ถอยไม่สุด

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:19:17 PM »

ออโตพังก่อน เพราะยิงมันส์ยิงบ่อยครับ  Grin
Darth Vader
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:23:49 PM »

น่าจะลูกโม่นะ
กลไกซับซ้อนน้อยกว่า
ผมมองว่ามีส่วนเคลื่อนไหวน้อยกว่า
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:46:28 PM »

ทนทานผมให้ลูกโม่ครับ
ยิงมากนัดต่อเนื่อง โอกาศติดขัดของโม่น่าจะเป็นศูนย์ เพราะโม่เพียงหมุนไปเรื่อยๆ
กึ่งออโต้มีโอกาศ (มีโอกาศนะครับ ไม่ใช่เสมอไป) กระสุนขัดป้อนไม่เข้า คาบปลอก สไลด์ถอยไม่สุด
ยิงไปไม่กี่นัดตะกั่วติดหน้าโม่ๆก็หมุนไปไม่ได้แล้วครับ... Grin
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 05:59:31 PM »

สมมติว่าผมอยากได้ปืนเล็กๆแบบพกซ่อนซักกระบอก  ระหว่างออโต 9 มม.กับลูกโม่ .38 (เล็กกว่านี้ไม่เอาครับ) อย่างไหนจะแข็งแรงทนทานกว่ากันครับ  คือยิงกระสุนได้มากนัดกว่ากันครับพี่ๆครับ
อย่างไหนแข็งแรง ทนทานกว่ากัน .....ตอบไม่ได้ครับ เพราะถ้าเหล็กเหมือนกัน มันก็แข็งเหมือนๆ กันครับ
แต่จะเล่าให้ฟังว่า จากประสบการณ์ดูกู้สภาพปืนเก่าเก็บ ปืนฝังดิน ปืนแมวฉี่ใส่  ปืนยิงอย่างเดียว ไม่เคยล้างมากี่สิบชาติแล้วไม่รู้
สภาพเดิมๆ ระหว่างปืนออโต กับลูกโม่ ตอนกู้ใหม่ๆ  ถอดแช่น้ำมันก๊าด แล้วมาประกอบใหม่ แล้วลองยิงดู ปืนออโต มีสิทธิทำงานได้ดีกว่า ถึงแม้ชิ้นส่วนบางชิ้นจะผุกร่อนไปเพราะสนิม แต่ชิ้นส่วนใหญ่ๆ ยังทำงานได้   
แต่สำหรับลูกโม่สภาพเดียวกัน พอแช่น้ำมันก๊าด ก่อนนำไปหาช่างใหญ่ ช่างเล็ก ลองยิงดู บางครั้ง สปริงตัวเล็ก เช่น สปริงของตัวหยุดลูกโม่ ก็ผุกร่อน จนขาด ตัวหยุดโม่ไม่ทำงาน โม่หมุนได้ฟรี ก็เคยเจอ  สนิมในด้ามปืนรีวอลเวอร์โคลท์ ตระกูล หางหนู บางครั้งเปิดด้ามออกมา แผ่นเหล็กตัวยึด คานส่งกำลังไปยังไกปืน ผุกร่อน ทำให้ระยะการทำงานของคานผิดเพี้ยน ส่งผลให้ตัวหยุดโม่ ถอนตัวช้า ไม่สัมพันธ์ กับตัวหมุนโม่ ก็มี
แต่ปืนออโต เช่น 1911   ไฮพาวเวอร์ แบบ สภาพเน่าๆ  ในด้ามเน่าๆ  สนิมกินแม็กกาซีน จนเหมือนเหล็กฝังในดินเลย  แต่ออโตพวกนี้ ล้างเสียหน่อย ก็ยังพอยิงได้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:12:31 PM »

๑.อย่างไหนจะแข็งแรงทนทานกว่ากันครับ
        ๒.อย่างไหนยิงกระสุนได้มากนัดกว่ากัน
เข้าใจว่า จขกท.คงหมายถึง   ความทนทาน
จากการใช้งานปกติ  จากจำนวนกระสุนนับสะสม
เป็นระยะเวลานาน ๆ หลายพัน หรือหมื่นนัด 
ไม่ทราบผมเข้าใจถูกใหม ครับ  เกรงว่าจะตอบกันไม่ตรงประเด็น
        ถ้าใช่  ผมว่าปืนกึ่งออโต้ 
คงจะต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนเช่นพวกสปริงรีคอยล์สปริงฯลฯ
ไม่ได้หมายความว่าปืนพังนะ ครับเพียงแต่บางชิ้นส่วนมันหมดอายุ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 08:31:48 PM »

ผมต้องรอให้ประเด็นของกระทู้นิ่งก่อน ว่าจะเอาประเด็นว่า แข็งแรงกว่ากัน หรือจะเอาประเด็น ทนทานกว่ากัน แล้วจะให้ความเห็นครับ Wink

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์