เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:48:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนออโตเล็กๆ 9 มม. กับลูกโม่เล็กๆ .38 อย่างไหนแข็งแรงทนทานกว่ากันครับพี่ๆ  (อ่าน 12525 ครั้ง)
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 08:56:53 PM »

สมมติว่าผมอยากได้ปืนเล็กๆแบบพกซ่อนซักกระบอก  ระหว่างออโต 9 มม.กับลูกโม่ .38 (เล็กกว่านี้ไม่เอาครับ) อย่างไหนจะแข็งแรงทนทานกว่ากันครับ  คือยิงกระสุนได้มากนัดกว่ากันครับพี่ๆครับ
อย่างไหนแข็งแรง ทนทานกว่ากัน .....ตอบไม่ได้ครับ เพราะถ้าเหล็กเหมือนกัน มันก็แข็งเหมือนๆ กันครับ
แต่จะเล่าให้ฟังว่า จากประสบการณ์ดูกู้สภาพปืนเก่าเก็บ ปืนฝังดิน ปืนแมวฉี่ใส่  ปืนยิงอย่างเดียว ไม่เคยล้างมากี่สิบชาติแล้วไม่รู้
สภาพเดิมๆ ระหว่างปืนออโต กับลูกโม่ ตอนกู้ใหม่ๆ  ถอดแช่น้ำมันก๊าด แล้วมาประกอบใหม่ แล้วลองยิงดู ปืนออโต มีสิทธิทำงานได้ดีกว่า ถึงแม้ชิ้นส่วนบางชิ้นจะผุกร่อนไปเพราะสนิม แต่ชิ้นส่วนใหญ่ๆ ยังทำงานได้   
แต่สำหรับลูกโม่สภาพเดียวกัน พอแช่น้ำมันก๊าด ก่อนนำไปหาช่างใหญ่ ช่างเล็ก ลองยิงดู บางครั้ง สปริงตัวเล็ก เช่น สปริงของตัวหยุดลูกโม่ ก็ผุกร่อน จนขาด ตัวหยุดโม่ไม่ทำงาน โม่หมุนได้ฟรี ก็เคยเจอ  สนิมในด้ามปืนรีวอลเวอร์โคลท์ ตระกูล หางหนู บางครั้งเปิดด้ามออกมา แผ่นเหล็กตัวยึด คานส่งกำลังไปยังไกปืน ผุกร่อน ทำให้ระยะการทำงานของคานผิดเพี้ยน ส่งผลให้ตัวหยุดโม่ ถอนตัวช้า ไม่สัมพันธ์ กับตัวหมุนโม่ ก็มี
แต่ปืนออโต เช่น 1911   ไฮพาวเวอร์ แบบ สภาพเน่าๆ  ในด้ามเน่าๆ  สนิมกินแม็กกาซีน จนเหมือนเหล็กฝังในดินเลย  แต่ออโตพวกนี้ ล้างเสียหน่อย ก็ยังพอยิงได้
+1 เลยครับ มั่นใจ 1911 ครับ
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:06:38 PM »

สมมติว่าผมอยากได้ปืนเล็กๆแบบพกซ่อนซักกระบอก  ระหว่างออโต 9 มม.กับลูกโม่ .38 (เล็กกว่านี้ไม่เอาครับ) อย่างไหนจะแข็งแรงทนทานกว่ากันครับ  คือยิงกระสุนได้มากนัดกว่ากันครับพี่ๆครับ
อย่างไหนแข็งแรง ทนทานกว่ากัน .....ตอบไม่ได้ครับ เพราะถ้าเหล็กเหมือนกัน มันก็แข็งเหมือนๆ กันครับ
แต่จะเล่าให้ฟังว่า จากประสบการณ์ดูกู้สภาพปืนเก่าเก็บ ปืนฝังดิน ปืนแมวฉี่ใส่  ปืนยิงอย่างเดียว ไม่เคยล้างมากี่สิบชาติแล้วไม่รู้
สภาพเดิมๆ ระหว่างปืนออโต กับลูกโม่ ตอนกู้ใหม่ๆ  ถอดแช่น้ำมันก๊าด แล้วมาประกอบใหม่ แล้วลองยิงดู ปืนออโต มีสิทธิทำงานได้ดีกว่า ถึงแม้ชิ้นส่วนบางชิ้นจะผุกร่อนไปเพราะสนิม แต่ชิ้นส่วนใหญ่ๆ ยังทำงานได้   
แต่สำหรับลูกโม่สภาพเดียวกัน พอแช่น้ำมันก๊าด ก่อนนำไปหาช่างใหญ่ ช่างเล็ก ลองยิงดู บางครั้ง สปริงตัวเล็ก เช่น สปริงของตัวหยุดลูกโม่ ก็ผุกร่อน จนขาด ตัวหยุดโม่ไม่ทำงาน โม่หมุนได้ฟรี ก็เคยเจอ  สนิมในด้ามปืนรีวอลเวอร์โคลท์ ตระกูล หางหนู บางครั้งเปิดด้ามออกมา แผ่นเหล็กตัวยึด คานส่งกำลังไปยังไกปืน ผุกร่อน ทำให้ระยะการทำงานของคานผิดเพี้ยน ส่งผลให้ตัวหยุดโม่ ถอนตัวช้า ไม่สัมพันธ์ กับตัวหมุนโม่ ก็มี
แต่ปืนออโต เช่น 1911   ไฮพาวเวอร์ แบบ สภาพเน่าๆ  ในด้ามเน่าๆ  สนิมกินแม็กกาซีน จนเหมือนเหล็กฝังในดินเลย  แต่ออโตพวกนี้ ล้างเสียหน่อย ก็ยังพอยิงได้

+ 1 ครับ

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:56:55 PM »

ปืนขนาดใหญ่หรือเล็ก ความแข็งแรงทนทาน คงอยู่ที่การใช้งาน การดูแล และการเก็บรักษาด้วยครับ.

rl]

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:17:09 PM »

วัตถุประสงค์คือสำหรับพกซ่อน ......................... นั่นคือการใช้งานแบบทั่วๆไป ที่ต้องสมบุกสมบันพอสมควร

และมีอีกคำถามหนึ่งคือ แบบไหนที่ยิงกระสุนได้มากนัดกว่ากัน อาการจึงออก

ในความเห็นผมถ้าจะกล่าวถึงว่าแบบไหนยิงกระสุนได้มานัดกว่า แล้วอาการออก ข้อนี้กล่าวได้ยากครับ .................... แต่จากที่เห็น ปืนออโตหลายยี่ห้อ หลายรุ่น ที่ยิงผ่านหลักแสนนัดแล้ว ................. มีอาการหลวมคลอนแต่ยังยิงได้ ก็มี .............. บางรุ่นยิงหลักแสน ยังไม่หลวมมากก็มี .................

ปืนลูกโม่ที่ยิงมากๆ เป็นหลักหมื่น แล้วหลวมคล่อกแคล่ก แต่ยังยิงได้ ก็มี ...............

แต่ยังไม่เคยเจอปืนลูกโม่ที่ยิงผ่านหลักแสน เหมือนกับที่เคยเจอปืนออโต

ผมไม่กล้าสรุปหรอกครับว่า แบบไหนทนในเรื่องจำนวนกระสุนที่ยิง ................. แต่ที่เห็นมาก็คือ ยิงกระสุนเกินราคาค่าตัวไปหลายเท่า เจอมาหลายกระบอก และยังไม่พัง แต่มีหลวมคลอน ....................

ย้อนกลับไปที่ในเรื่องการใช้งานแบบสมบุกสมบัน ........................ ผมเห็นว่าปืนออโตทนกว่าครับ  ปืนลูกโม่ ถ้ากระแทกอะไรแรงๆ แกนโม่มีสิทธิคด ...................เอาง่ายๆ ถ้าเอาปืนทั้งสองแบบให้รถทับ ปืนออโตยังยิงได้ แต่ปืนลูกโม่ แกนโม่อาจจะคดจนกลไกติดขัดและเปิดแกนโม่ออกมาไม่ได้ .....................

สมัยก่อนๆตอนโลดแล่นพรรคพวกผมเคยตบจิ๊กโก๋ด้วย 1911 ................. ปืนก็ไม่เห็นเป็นไร ยังใช้งานได้ตามปกติ คนโดนก็ฟันร่วงไปหลายอยู่

แล้วก็มีลูกสาวของพรรคพวก เอาปืนลูกโม่ไพธ่อน 6 นิ้วของพ่อไปส่งซ่อมให้พ่อ ที่ร้านซ่อมปืนโดยใส่กระเป๋าถือไป .................. ระหว่างเดินทางโดนจิ๊กโก๋แซว .................. หลานสาวเลยฟาดหน้าคนแซวด้วยกระเป๋า ปืนเลยต้องซ่อมแกนโม่ที่คดเพิ่มขึ้นอีกรายการหนึ่ง ...................

ส่วนคนแซว สลบครับ  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:29:22 PM »

ในกรณีของปืนพกซ่อน จะเป็นปืนที่พกมาก ยิงน้อยอยู่แล้วครับ ผมว่า ออโตหรือลูกโม่ คงไม่ต่างกันในเรื่องของความทนทาน ควรเลือกตามที่คุณชอบหรือเหมาะกับการใช้งานมากกว่า ออโตก็บางดีครับพกง่าย ลูกโม่ก็ใช้ง่าย ใส่ลูกคาไว้ได้นานๆ ไม่ต้องกลัวสปริงล้าเหมือนแม็ก
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 02:58:23 AM »

โดยทั่วๆไป ปืนออโตน่าจะทนทานกว่า  แต่บางทีก็ขึ้นอยู่กับแบบแผนของปืนแต่ละโมเดลด้วย

ลองนึกตามดูนะครับ

เคลเท็ค           เปรียบเที่ยบกับ   สมิธโครงเจ
AMT Back up   เปรียบเที่ยบกับ   สมิธโครงเจ หรือ รูเกอร์ SP 101
GLOCK 26       เปรียบเที่ยบกับ   สมิธโครงเจ

แล้วขยับชั้นโครงปืนขึ้นไป

นอริงโก 213 B  เปรียบเทียบกับ   สมิธโครงเค

....ตามล่า...อีตอแหล
kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:47:13 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ   ไหว้ ตามที่พี่คมขวานกับพี่ผู้การมะขิ่นเข้าใจครับ คือใช้งานปกติแต่ยิงลูกได้มากกว่ากันครับ  ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:53:40 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ   ไหว้ ตามที่พี่คมขวานกับพี่ผู้การมะขิ่นเข้าใจครับ คือใช้งานปกติแต่ยิงลูกได้มากกว่ากันครับ  ไหว้
         นั่นซิก็เลยให้ความเห็นกันออกทะเลไปเลย
แต่ก็ไม่เป็นไร ครับ  ยังอยู่ในเรื่องปืนเพียงแต่ไม่ตรงประเด็น ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Joe_7.65
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:44:04 AM »

ผมชอบโม่น่ะคร๊าบบ
Joe_7.65
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:46:16 AM »

แต่ถ้าเป็นผม จัยชอบโม่น่ะ แต่แม็กก็ดี เอาทั้งคู่เลยดีสุด^^
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:53:00 AM »

ผมมั่นใจในความอึดของปืนออโตเมติคมากกว่าปืนลูกโม่ครับ...
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:20:03 PM »

พรรคพวกผมเคยตบคนเมา มาหาเ่รื่อง ด้วย 1911 ปรากฏว่าแม็กหล่นเลยครับ

เกือบโดนขี้เมาสวน ดีที่แกขึ้นลำไว้ก่อนเลย จ่อหัวแล้วรุมสหบาทาชุดใหญ่ไป
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:25:08 PM »

พรรคพวกผมเคยตบคนเมา มาหาเ่รื่อง ด้วย 1911 ปรากฏว่าแม็กหล่นเลยครับ

เกือบโดนขี้เมาสวน ดีที่แกขึ้นลำไว้ก่อนเลย จ่อหัวแล้วรุมสหบาทาชุดใหญ่ไป
        หมอนั่นคงหายเมาเป็นปลิดทิ้ง ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:38:40 PM »

หมอนั่นคงหายเมาเป็นปลิดทิ้ง ขำก๊าก

เมาหนักกว่าเดิมครับ แต่เปลียนจากเมาเหล้ามาเป็นเมาTeenแทน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:43:48 PM »

เมาหนักกว่าเดิมครับ แต่เปลียนจากเมาเหล้ามาเป็นเมาTeenแทน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ขำก๊ากขำก๊ากขำก๊ากขำก๊ากขำก๊าก

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์