เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:28:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเหล่าเซียนเรื่องการยิงปั้น X กับ .45 ครับ  (อ่าน 8003 ครั้ง)
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 06:19:12 PM »

ขอแสดงความคิดเห็น:  คือคนไทยส่วนมากชอบตามกระแสในทุกเรื่อง ไม่รู้เป็นอะไร ผมมีเพื่อนอยู่คน ตัวก็เล็กผอมก็ผอมสูบบุหรี่ก็จัด
ดูแล้วไม่น่าใช่ แต่พี่เล่นซื้อ kimber กระบอกละ 140,000 แต่พี่ไม่เคยไปซ้อมยิงเลยเพราะมือสั่นสูบบุหรีจัดไปหน่อย ซื้อมาเก็บ แถมมีรูปติดในห้องทำงานด้วยนะว่าข้าก็มีปืนเหมือนกันและที่ซื้อเพราะเห็นเขามีก็เลยซื้อบ้างให้แพงกว่าเข้าไว้ก่อน ตามก็แสที่เขาว่าปืนดี, พวกนี้เรียกว่าพวกตามกระแส อีกครั้งเคยเห็นที่สนาม ตัวเล็กเหมือนกันประมาณ 160 ใช้ Smith 625 .44 magnum มายิงที่สนาม 10M ผมเห็นยิงที่ก็ถอดหนึ่งก้าว ยิงทีก็เซ เป้าก็ไม่โดน ให้เห็นแล้วอย่างงี้จะไปยิงสู้อะไรได้ตัวเองยังเอาไม่อยู่เลย นี่เป็นตัวอย่าง, ซื้อปืนไม่ดูตัวเองและวัตถุประสงค์ บ้างคนเอาแพงๆเข้าไว้ บ้างคนเอาลูกใหญ่ๆเข้าไว้,  ผมมีอยู 5 กระบอกทุกกระบอกจะเป็นปืนใช้งานทั้งนั้น ยี่ห้อใช้งานจริงทั้งนั้น เน้นคุณภาพ และคุ้มค่าราคา ไม่ตามกระแสต้องแพงๆ สำหรับผมปืนดีคือปืนที่เราคุ้นเคยกับมันมากที่สุด แบบแพงๆยี่ห้อหรูหรา ผมไม่ค่อยคิดจะซื้อเพราะมันไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป  แค่ไว้โชว์ ในสนาน, ตังค์นะมีแต่ไม่เอา, เคยเห็นที่สนามบ้างคน เอายี่ห้อดังๆมาเลยพวก .45 แต่มายืนยิง 10 ม แล้วบอกว่าโครตแม่น ตลกไหม,  9 มม ผมซ้อมยืนยิงต่ำสุดก็ 15 ม ถ้าพาดแท่นเพือนเช็คศูนย์หรือดูวิถีกระสุนก็ 25 ม, 10 เมตรไม่เคยยิงเพราะมันเกือบจะยิงเผาขนแล้วแบบนั้น

ครับ ผมก็ว่าพี่เก่งสุด
japan2506
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 07:15:06 PM »

ขอแสดงความคิดเห็น:  คือคนไทยส่วนมากชอบตามกระแสในทุกเรื่อง ไม่รู้เป็นอะไร ผมมีเพื่อนอยู่คน ตัวก็เล็กผอมก็ผอมสูบบุหรี่ก็จัด
ดูแล้วไม่น่าใช่ แต่พี่เล่นซื้อ kimber กระบอกละ 140,000 แต่พี่ไม่เคยไปซ้อมยิงเลยเพราะมือสั่นสูบบุหรีจัดไปหน่อย ซื้อมาเก็บ แถมมีรูปติดในห้องทำงานด้วยนะว่าข้าก็มีปืนเหมือนกันและที่ซื้อเพราะเห็นเขามีก็เลยซื้อบ้างให้แพงกว่าเข้าไว้ก่อน ตามก็แสที่เขาว่าปืนดี, พวกนี้เรียกว่าพวกตามกระแส อีกครั้งเคยเห็นที่สนาม ตัวเล็กเหมือนกันประมาณ 160 ใช้ Smith 625 .44 magnum มายิงที่สนาม 10M ผมเห็นยิงที่ก็ถอดหนึ่งก้าว ยิงทีก็เซ เป้าก็ไม่โดน ให้เห็นแล้วอย่างงี้จะไปยิงสู้อะไรได้ตัวเองยังเอาไม่อยู่เลย นี่เป็นตัวอย่าง, ซื้อปืนไม่ดูตัวเองและวัตถุประสงค์ บ้างคนเอาแพงๆเข้าไว้ บ้างคนเอาลูกใหญ่ๆเข้าไว้,  ผมมีอยู 5 กระบอกทุกกระบอกจะเป็นปืนใช้งานทั้งนั้น ยี่ห้อใช้งานจริงทั้งนั้น เน้นคุณภาพ และคุ้มค่าราคา ไม่ตามกระแสต้องแพงๆ สำหรับผมปืนดีคือปืนที่เราคุ้นเคยกับมันมากที่สุด แบบแพงๆยี่ห้อหรูหรา ผมไม่ค่อยคิดจะซื้อเพราะมันไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป  แค่ไว้โชว์ ในสนาน, ตังค์นะมีแต่ไม่เอา, เคยเห็นที่สนามบ้างคน เอายี่ห้อดังๆมาเลยพวก .45 แต่มายืนยิง 10 ม แล้วบอกว่าโครตแม่น ตลกไหม,  9 มม ผมซ้อมยืนยิงต่ำสุดก็ 15 ม ถ้าพาดแท่นเพือนเช็คศูนย์หรือดูวิถีกระสุนก็ 25 ม, 10 เมตรไม่เคยยิงเพราะมันเกือบจะยิงเผาขนแล้วแบบนั้น

ครับ ผมก็ว่าพี่เก่งสุด
เข้ามาชมความเก่งเจ้าของกระทู้ด้วยคน

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:58:19 PM »

SW model 625 เป็นปืนขนาด .45ACP ครับ...

.44 น่าจะเป็นโมเดล 629 ครับ...

อนึ่ง...สมิท 625 ของผม ยิงหมดทั้งระยะ 10 15 และ 25 เมตร ครับ...

และปืนรุ่นที่ผมใช้นั้น ออกแบบมาสำหรับยิงเร็วมากกว่ายิงเป้าครับ...

เพราะ ศูนย์หน้าไม่กว้าง มีลูกปัดทองเหลืองช่วยจับเป้า...

ศูนย์หลังใบไม่ใหญ่ ไกหน้าไม่กว้าง(มาก) ครับ...  คิก คิก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:59:36 PM »

^
^
^
ลืมบอกไป...

ผมไม่ใช่เซียนนะครับ... Cheesy
Team VI
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:24:32 AM »

ไม่ได้เก่งหรอกครับ แต่เห็นบ่อยๆ พวกใช้ปืนแพงๆดีๆยี่ห้อดังๆ แต่ไปยืนยิง 10 M เห็นแล้วมัน...... 

หนังสติกก็ได้แล้วรูเดิม
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:07:17 AM »

ขอโทษนะครับ
ในเหตุการณ์การต่อสู้ด้วยอาวุธปืน  จากที่มีการจดบันทึกเอาไว้
อยู่ที่ระยะ 0 ถึง 7 หลาครับ นี่พูดถึงโดยทั่วไป
ถ้าในสงครามคนละเรื่องกัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:13:35 AM »

ลืมบอกไปว่า ไม่ใช่เซียนนะครับ

TEN RULES OF A GUNFIGHT

1. Bring a gun. Preferably, bring at least two.

2. Anything worth shooting is worth shooting twice.

3. Only hits count.

4. If your shooting stance is good you 're probably not moving fast enough or using cover correctly.

5. Keep shooting until the threat no longer exists; then stay sharp until somebody with a badge tells you to freeze.

6. If you can choose what to bring to a gun fight, bring a long gun and a friend.

7. In ten years nobody will remember the details of calibre, stance, or tactics. They will only remember who lived.

8. If you are not shooting you should be reloading or running.

9. Accuracy is relative: most combat shooting standards will be more dependant on "pucker factor" than the inherent accuracy of the gun.

10. Someday someone may kill you with your own gun, but they should have to beat you to death with it because it is empty
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:15:24 AM »

• 55% of gunfights take place 0-5 feet.
• 20% of gunfights take place in 5-10 feet.
• 20% of gunfights take place in 10-21 feet.
• 95% of gunfights take place in 0-21 feet. (Source- FBI)
• The average man can cover 21 feet of ground in 1.5 seconds.
• The average man cannot draw a gun from concealment in under 2 seconds.
• Seek and use cover. Be aware of false cover. (ie bushes - that's concealment, not cover)
• The average gunfight is over in 3-5 seconds.
• 3 to 4 shots are usually fired.
• Most gunfights take place in low light conditions.
• On average, one shot in four strikes someone.

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:12:24 AM »

ขอบคุณ ครับพี่เจษ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:30:00 PM »

ไม่ได้เก่งหรอกครับ แต่เห็นบ่อยๆ พวกใช้ปืนแพงๆดีๆยี่ห้อดังๆ แต่ไปยืนยิง 10 M เห็นแล้วมัน...... 

ปืนชาวบ้าน  ก็แข่งขันกันระยะ  10  ม.

อย่าไปว่าคนอื่นเลย  .......

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:55:43 PM »

ทำใจให้กว้างๆครับ ................

คนที่ชอบปืนเขาจะซื้อปืนที่เขาชอบ มาเก็บ มายิง มาสะสม หรืออย่างอื่น ฯลฯ ................ มันก็เรื่องส่วนตัวของเขาครับ

ก็เหมือนกับคนชอบรถ พระ กล้อง ฯลฯ ................. เขาชอบ พอใจ และจะซื้อ จะหามาก็เป็นเรื่อง/รสนิยมส่วนตัว

ในเวป อวป.นี้ เหมือนกับตลาดวิชาด้านอาวุธปืนที่หนึ่ง ...................... ถ้าสมาชิกท่านใดเข้ามาหาข้อมูลด้วยวิถีทางตามครรลอง ก็ควรที่จะได้รับคำตอบที่ดีๆไป ............. และต้องเป็นคำตอบที่ถูกต้องด้านวิชาการปืนด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 12:58:50 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:19:22 PM »

ปืนชาวบ้าน  ก็แข่งขันกันระยะ  10  ม.

อย่าไปว่าคนอื่นเลย  .......
ผมก็เอา ปืน STI EDGE ไปยิง ที่ ระยะ 10 เมตร ไกลกว่านี้ ยิงไม่โดนแล้วครับ ..... เศร้า
ผมอยากยิงให้ได้ 100 เเต้ม ติดต่อกันซัก 10-20 เป้าครับ แต่ยัง ยิงไม่ได้เลย... เศร้า
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:22:13 PM »

ผมยิง ลำ 4-4.25นิ้ว  ได้ดีกว่า 5 นิ้วครับ

ไม่ใช่เซียน  เลยไม่กล้าตอบเจ้าของกระทู้
แต่อาการของคุณชิว  เป็นเรื่องปกติของคนเริ่มแก่ตัว ครับ
มิน่า พี่พก P-10  คิก คิก  5 5 5 5

ชะแว๊บ.... ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:50:52 PM »

ขอโทษนะครับ
ในเหตุการณ์การต่อสู้ด้วยอาวุธปืน  จากที่มีการจดบันทึกเอาไว้
อยู่ที่ระยะ 0 ถึง 7 หลาครับ นี่พูดถึงโดยทั่วไป
ถ้าในสงครามคนละเรื่องกัน

ตัวอย่างที่ชัดเจน  คือคลิปวิดีโอ ที่ยิงนายตำรวจที่นครสวรรค์  ระยะยิง 1-2 เมตร  คนถูกยิงขยับตัวหนีอย่างรวดเร็ว  แต่คนยิงก็ตามยิงได้ เข้าเป้าทั้ง 5 นัด ภายในเวลาหนึ่งวินาทีเศษ  ถือว่ามีฝีมือพอตัว

ผมเคยจัดสถานีฝึก Jungle lane  บางเป้าโผล่ออกมาให้ยิง ระยะ 2-3 เมตร  นาน 1-2 วินาที  กติกาคือต้องยิงให้ถูกเป้า 2 นัด  แต่น้อยคนนักจะยิงได้ครบทั้ง 2 นัด ทั้ง ๆ ที่ใช้ปืนลำกล้องยาว 14.5 นิ้ว 
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:52:17 PM »

แล้วแต่ใครชอบอย่างไรครับ ทุกคนคงอยากมีปืนดีๆเหมือนกัน แต่ว่าความสามารถในการใช้ให้ถึงสมรรถนะของตัวปืนไม่เท่ากัน ด้วยความต่างของปัจจัย อย่างผมชอบยิงไกลๆ ยิ่งไกลยิ่งชอบ แต่ก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ เพราะอ่อนซ้อม ยิงมาแล้วก็ไม่กล้าโชว์ซักที แถมขี้เหนียวลูกดีๆก็ไม่ซื้อ ใช้แต่ลูกซ้อมไทย ปืนมันเลยยังไม่ได้โชว์สมรรถนะอย่างเต็มที่

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์