เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:22:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเหล่าเซียนเรื่องการยิงปั้น X กับ .45 ครับ  (อ่าน 7971 ครั้ง)
SW GLOCK 19
Guns don't kill people. Drivers with cellphone do.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:43:46 PM »

ผมก็ชอบยิงระหว่าง10-15 เมตรครับ ไกลกว่านั้นก้เคยยิงแต่มือมันสั่น ยิงไม่ค่อยเข้าเป้าครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:06:46 PM »

ขอโทษนะครับ
ในเหตุการณ์การต่อสู้ด้วยอาวุธปืน  จากที่มีการจดบันทึกเอาไว้
อยู่ที่ระยะ 0 ถึง 7 หลาครับ นี่พูดถึงโดยทั่วไป
ถ้าในสงครามคนละเรื่องกัน

ตัวอย่างที่ชัดเจน  คือคลิปวิดีโอ ที่ยิงนายตำรวจที่นครสวรรค์  ระยะยิง 1-2 เมตร  คนถูกยิงขยับตัวหนีอย่างรวดเร็ว  แต่คนยิงก็ตามยิงได้ เข้าเป้าทั้ง 5 นัด ภายในเวลาหนึ่งวินาทีเศษ  ถือว่ามีฝีมือพอตัว

ผมเคยจัดสถานีฝึก Jungle lane  บางเป้าโผล่ออกมาให้ยิง ระยะ 2-3 เมตร  นาน 1-2 วินาที  กติกาคือต้องยิงให้ถูกเป้า 2 นัด  แต่น้อยคนนักจะยิงได้ครบทั้ง 2 นัด ทั้ง ๆ ที่ใช้ปืนลำกล้องยาว 14.5 นิ้ว 
นัดสุดท้ายที่เผลอลั่นไปโดนประตู ใช่มั้ยครับ

Bill Jordan เคยบอกว่า คนเราปกติจะมี reaction จากสิ่งที่เห็นในเวลาประมาณ 1/2 วินาที เพื่อจะตัดสินใจว่าจะทำอย่างไร เพราะฉะนั้น พี่ผู้การให้เวลา 1-2 วินาที  ขนาดรู้ว่าต้องยิง  ก็ยังมีเวลาแค่ 1/2 วินาที - 1 1/2 วินาทีที่จะยิง 2 นัด  ต้อง A Class IPSC ขึ้นไป มั้งครับที่จะยิงโดนทั้ง 2 นัด ในเวลาที่กำหนด  อ๋อย

ถ้าพกซองในก็ยังไม่พ้นซองเลยมั้ง..  ตกใจ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:14:49 PM »

ผมเลิกปั้น XYZ นานแล้วครับ

ปกติยิงปืนสั้นถ้าจะฝึกยิงเร็ว  5-15 เมตร(เป็นระยะที่มีโอกาสได้ใช้สูงครับ) ให้สมองจำศูนย์เวลาที่ยิงถูกเป้าครับ

แต่ถ้าจะเพิ่มความมั่นใจในตัวเอง  ลองตั้งแต่ 25-100 ม ใช้เป้าที่มีอาการตอนโดนลูกปืน  อย่าง กระป๋องเครื่องดื่ม  ขวดน้ำ  หรือที่ผมชอบมากคือ แผ่นเหล็ก แขวนให้หันหน้าลงนิดหน่อยเวลาถูกลูกจะได้ลงดินครับ

ไกลกว่านั้น  ศูนย์บังเป้ามิดแล้ว  ยิงแล้วเหนื่อยเกินครับ
Team VI
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:11:33 PM »

แล้วแต่ใครชอบอย่างไรครับ ทุกคนคงอยากมีปืนดีๆเหมือนกัน แต่ว่าความสามารถในการใช้ให้ถึงสมรรถนะของตัวปืนไม่เท่ากัน ด้วยความต่างของปัจจัย อย่างผมชอบยิงไกลๆ ยิ่งไกลยิ่งชอบ แต่ก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ เพราะอ่อนซ้อม ยิงมาแล้วก็ไม่กล้าโชว์ซักที แถมขี้เหนียวลูกดีๆก็ไม่ซื้อ ใช้แต่ลูกซ้อมไทย ปืนมันเลยยังไม่ได้โชว์สมรรถนะอย่างเต็มที่

เหมือนกันเลย ชอบยิงไกลมันท้าทายดีครับ
Team VI
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:22:44 PM »

ไม่ได้เก่งหรอกครับ แต่เห็นบ่อยๆ พวกใช้ปืนแพงๆดีๆยี่ห้อดังๆ แต่ไปยืนยิง 10 M เห็นแล้วมัน......  

หนังสติกก็ได้แล้วรูเดิม

ปืนชาวบ้าน  ก็แข่งขันกันระยะ  10  ม.

อย่าไปว่าคนอื่นเลย  .......

ไม่ได้ว่าใครครับแค่ได้เห็นมีเยอะในสนาม  แต่ปืนมันทำระยะยิงหวังผลได้ไกลกว่านั้นเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 06:25:24 PM โดย warfare1999 » บันทึกการเข้า
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:27:51 PM »

ผมก็ยิงประจำที่10-15เมตรครับ25เมตรไม่ค่อยได้ยิงมองไม่เห็นรูที่เป้าครับสายตาไม่ดี ไหว้ Grin

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:34:24 PM »

ไม่ทราบว่า .45 ที่ลำกล้องสั้นกว่า 4.4" เวลามาฝึกยิงปั้น x มีปัญหาเรื่องความแม่นยำที่สู้พวกลำกล้องยาวไม่ได้เยอะมั้ยครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ   ไหว้

ป.ล. SIG 1911 5" น่าเล่นมั้ยครับ Grin

ไม่ใช่เซียนครับพี่ เซซะมากกว่า อิ อิ
sig 1911 ไม่เคยลองครับ แต่ถ้าถามผม ผมเชียร์ kimber ครับพี่
ถ้าซื้อมายิงเป้โดยเฉพาะมีรุ่นให้เลือก น่าสนใจทีเดียวครับ
ซื้อมาแต่งอีกนิดหน่อยพร้อมลงสนามครับ

ขอชมพี่ จขกท ครับ ศึกษาหาข้อมูล
ซื้อปืนมาตรงวัตถุประสงค์ครับ ไม่เหมือนบางคนครับ
คุยว่าซื้อปืนใช้งานแต่เอาไปทำอะไรก็ไม่รู้ครับ

ถ้าพี่จะซื้อมาป้องกันตัวด้วย น้องคิมก็ยังน่าสนใจครับ อิ อิ
อย่าลืมฝึกยิงสัก 10 ม.ด้วยนะครับ
ระยะกำลังสวย ลองฝึกยิงต่อเนื่อง ยิงเฉียบพลันดูด้วยครับ สนุกดีครับ Grin Grin Grin

Team VI
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:35:45 PM »

ผมก็ยิงประจำที่10-15เมตรครับ25เมตรไม่ค่อยได้ยิงมองไม่เห็นรูที่เป้าครับสายตาไม่ดี ไหว้ Grin

20-25 M ผมใช้เป้ารูปคนซ้อมครับ  15M  ก็ใช้เป้ากลม บ้างทีก็เป้ารูปคน
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:55:58 PM »

ผมอยากใช้เป้าอย่างอื่นบ้าง เช่น ขวดน้ำ กระป๋อง หรือสิ่งอื่นๆที่หาได้ แต่ติดที่ สนามมักไม่ยอมให้ใช้เป้าแปลกๆไปมากกว่ากระดาษ ไอ้ครั้นจะยิงนอก สยป. ก็กลัวจะโดนคดี แถวบ้านก็ไม่มีที่ว่างพอ พอเห็นที่ว่างๆ ก็ไม่รู้จักใครแถวนั้น ขืนไปยิงมั่วๆ คุกจะมาเยือนปล่าวๆ เลยจำใจต้องยิงกระดาษทั้งๆที่ กลุ่มกระสุน มันไม่ใช่ กลุ่ม

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:58:19 PM »

ผมเลิกปั้น XYZ นานแล้วครับ

ปกติยิงปืนสั้นถ้าจะฝึกยิงเร็ว  5-15 เมตร(เป็นระยะที่มีโอกาสได้ใช้สูงครับ) ให้สมองจำศูนย์เวลาที่ยิงถูกเป้าครับ

แต่ถ้าจะเพิ่มความมั่นใจในตัวเอง  ลองตั้งแต่ 25-100 ม ใช้เป้าที่มีอาการตอนโดนลูกปืน  อย่าง กระป๋องเครื่องดื่ม  ขวดน้ำ  หรือที่ผมชอบมากคือ แผ่นเหล็ก แขวนให้หันหน้าลงนิดหน่อยเวลาถูกลูกจะได้ลงดินครับ

ไกลกว่านั้น  ศูนย์บังเป้ามิดแล้ว  ยิงแล้วเหนื่อยเกินครับ

จริงๆฝีมือยิงได้.....แต่ตามองไม่เห็นแล้ววววววว.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:01:42 PM »

ไม่ทราบว่า .45 ที่ลำกล้องสั้นกว่า 4.4" เวลามาฝึกยิงปั้น x มีปัญหาเรื่องความแม่นยำที่สู้พวกลำกล้องยาวไม่ได้เยอะมั้ยครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ   ไหว้

ป.ล. SIG 1911 5" น่าเล่นมั้ยครับ Grin

ผมเห็นว่าไม่เป็นปัญหาครับ ขอให้เป็นปืนดี ทำมาตั้งใจให้เป็นปืนยิงเป้าก็พอครับ Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:30:04 PM »

ขอแนะนำเป้ากระดาษง่ายๆ ถูกๆ
ก็กระดาษ A4 นี่แหละครับ  เอาปากกา เมจิ๊คทารค์เกอร์  วาดเป็นวงๆ หรือจุดดำๆ  แล้วแต่ถนัด
อีกอย่างคือ ( ที่นี่นิยมทำกัน) จานกระดาษอย่างบางครับ  ไม่รู้เมืองไทยมีขายหรือเปล่า  ที่นี่ร้อยละไม่กี่ตั้งใช้ไปได้นาน
ใครจะชอบยิงแบบไหนแล้วแต่ชอบแล้วแต่ถนัด  แล้วแต่จุดประสงค์
กว่าจะยิงเร็วได้  ก็ต้องมีพื้นฐานที่แน่นมาก่อน  ยิงปั้นมาก่อน 
จะเอาปืนสั้นมายิงไกล ก็ไม่ผิดอย่างที่บอกแล้วแต่ความชอบ  ยิงเพื่อความบันเทิง 
แต่ถ้าจะเอาใช้งานต่อสู้ป้องกันตัว   ฝึกยิงไกลไม่มีประโยชน์   ระยะเกิน 25 หลา  ใช้ Carbine หรือ ลูกซองดีกว่า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:30:19 PM »

ผมตามมาดูเซียน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:34:24 PM »

ผมตามมาดูเซียน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เห็นบ้างหรือยัง
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:35:51 PM »

เห็นบ้างหรือยัง

เจออยู่คนนึงครับอาผู้การสุพินท์   Grin Grin Grin
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์