เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:28:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 31
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มท. เรียกเก็บอาวุธปืนยาวที่มีอานุภาพรุนแรง ไว้ชั่วคราว ช่วงเลือกตั้ง  (อ่าน 68228 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #345 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:18:47 AM »

อยากทราบว่าเราถอดลูกเลื่อนออกดต่อหน้าเจ้าหน้าที่แล้วเอาผ้าชุบน้ำมันพันไว้แล้วเก็บใส่กล่องเก็บไว้ที่อำเภอแทนได้ไหมครับ ส่วนปืน
เราเอากลับบ้านครับ

เขาจะยึดปืนไปยิงเก็บลักษณะเกลียวหัวกระสุนครับ   ส่งไม่ครบทั้งกระบอกมันก็ยิงไม่ได้ซิครับ

เป็นไปตามที่อาจารย์บอกครับ ................ เขาต้องการเก็บปืนไปยิงเก็บหลักฐาน ...............

ถ้าหาลูกเลื่อนไม่เจอ หรือปืนชำรุดเพราะลูกเลื่อนหายไป ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ  Grin

แล้วถ้าแกล้งถอดเข็มแทงชนวนออก...หรือหาเข็มแบบสั้นๆแทงไม่ถึงแก๊ป   คนยิงมันจะซ่อมปืนเราให้ยิงได้ไหมครับ

โธ่อย่าไปทำเลยครับ ................. เขาจะหาว่าเราไม่ให้ความร่วมมือ สงสารปืนด้วย ปืนใครๆก็รัก  หลงรัก

ให้ปืนมันชำรุดไปตามสภาพเองเถอะครับ ถ้าเราดูแลไม่ดี หรือปล่อยปละละเลย จนชิ้นส่วนหาย ............. คิก คิก

ส่วนเอาไปแล้วจะทำให้ยิงได้หรือไม่ได้นั้น ช่างหัวมันครับ ......................... ถ้ามีปัญญาซ่อมให้ยิงได้ก็ตามสบายนะครับ แต่คนยิงหรือหน่วยงานต้องแสดงหลักฐานการนำเข้าชิ้นส่วนสำคัญของปืนกระบอกนั้นๆ เข้ามาในราชอาณาจักร ให้ดูด้วยนะครับ ว่าเป็นอะไหล่/ชิ้นส่วนที่นำเข้ามาโดยถูกต้องตามกฎหมาย .................... ผมถึงจะยอมให้ใส่ในปืนที่ชำรุดของผมได้ ................ อะไหล่/ชิ้นส่วนที่ไม่มีหลักฐานการสั่งเข้ามาในราชอาณาจักร อาจจะเป็นชิ้นส่วนที่ลักลอบเข้ามาโดยผิดกฎหมาย ............... ถ้าเอามาใส่ปืนผมๆไม่ยอมครับ

ก็มันผิดกฎหมายนี่ครับ ............  Grin

แต่ผมว่ามันยังไงๆอยู่นะครับ เรื่องเอาปืนเราไปยิงเก็บหลักฐานอะไรเนี่ย.............. เพราะปืนของเรา เจ้าของปืนเป็นผู้ที่ได้รับอนุญาตให้มีและ"ใช้" เพียงคนเดียวนะครับ .................... ใครที่ไม่ใช่เจ้าของปืน มายิงปืนเราโดยไม่มีสาเหตุ"แห่งคดีความ ที่ต้องตรวจหลักฐานด้วยการยิง โดยเจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐานตาม ป.วิ อาญาฯ" ถือว่าไม่มีอำนาจที่จะมายิงปืนเราโดยพละการนะครับ..................

คนยิงปืนเราโดยไม่มีเหตุแห่งคดี มีความผิดทางอาญานะครับ

Wink

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #346 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:29:35 AM »

อยากทราบว่าเราถอดลูกเลื่อนออกดต่อหน้าเจ้าหน้าที่แล้วเอาผ้าชุบน้ำมันพันไว้แล้วเก็บใส่กล่องเก็บไว้ที่อำเภอแทนได้ไหมครับ ส่วนปืน

เขาจะยึดปืนไปยิงเก็บลักษณะเกลียวหัวกระสุนครับ   ส่งไม่ครบทั้งกระบอกมันก็ยิงไม่ได้ซิครับ

เป็นไปตามที่อาจารย์บอกครับ ................ เขาต้องการเก็บปืนไปยิงเก็บหลักฐาน ...............

ถ้าหาลูกเลื่อนไม่เจอ หรือปืนชำรุดเพราะลูกเลื่อนหายไป ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ  Grin

หากสุดท้ายแล้วไม่รอด....ต้องยิงเก็บหลักฐานจริงๆ ผมจะเอากระสุนแถมไปให้ด้วย กระสุนพิเศษของผมจะเปลี่ยนดินข้างในเป็นดินเทาแบบในดินประทัดแทน  ตกใจ ตกใจ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด พอยิง....ตูม...ฮาๆๆๆ....เค้าจะเอาปืนกระบอกใหม่...ฮาๆๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก สวนเรื่องคุณหน้าแหกผมไม่รู้  แบร่ แบร่ แบร่ (โหดไปไหมครับ)

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #347 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:33:15 AM »

เขาจะยึดปืนไปยิงเก็บลักษณะเกลียวหัวกระสุนครับ   ส่งไม่ครบทั้งกระบอกมันก็ยิงไม่ได้ซิครับ

ถ้าหาลูกเลื่อนไม่เจอ หรือปืนชำรุดเพราะลูกเลื่อนหายไป ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ  Grin

หากสุดท้ายแล้วไม่รอด....ต้องยิงเก็บหลักฐานจริงๆ ผมจะเอากระสุนแถมไปให้ด้วย กระสุนพิเศษของผมจะเปลี่ยนดินข้างในเป็นดินเทาแบบในดินประทัดแทน  ตกใจ ตกใจ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด พอยิง....ตูม...ฮาๆๆๆ....เค้าจะเอาปืนกระบอกใหม่...ฮาๆๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก สวนเรื่องคุณหน้าแหกผมไม่รู้  แบร่ แบร่ แบร่ (โหดไปไหมครับ)

อ้าว ................ คุณหนุ่มมีกระสุนด้วยหรือครับ สงสัยต้องเคยขอ ป.3 ซื้อกระสุนแน่ๆเลย  คิก คิก

ผมไม่มีกระสุนครับ มีแต่ตัวปืนเปล่าๆ.............ตั้งแต่ซื้อปืนมาไม่เคยซื้อกระสุนยิงเลย ป.3 ขอซื้อกระสุนก็ไม่เคยขอ ร้านปืนก็ไม่มีขาย  ยิ้มีเลศนัย

เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ที่เคยไปซื้อกระสุนที่สนามแข่งขันเท่านั้น ............. ยิงเสร็จก็เก็บปลอกส่งคืน ไม่เคยเอาเก็บกลับมาเลยครับ

ตอนนี้ไม่มีกระสุนเลยสักนัดครับ

ว่าจะไปขอ ป.3 ซื้อกระสุนสักหน่อย สัก 12 นัด  คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #348 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:51:05 AM »

การส่งปืนให้กับ เจ้าพนักงาน เพื่อเก็บไว้ เป็นหลักฐาน หรือสิ่งอื่นใด ต้องใส่กล่อง พร้อม ชะโลมน้ำมันให้เรียบร้อย ไม่บรรจุเครื่องกระสุน การส่งมอบ ต้องถ่ายรูป และแจ้งรายละเอียด ณ. วันที่ส่งมอบ พร้อมให้ นายทะเบียน อาวุธปืน หรือ เจ้าหน้าที่ได้รับแต่งตั้ง เซ็นต์รับทราบ ในเอกสารภาพถ่าย และเจ้าของปืน มีสิทธิตาม กฏหมายที่จะใส่กุญแจกล่องปืนนั้นๆ และเมื่อวันที่รับอาวุธปืน คืน จากเจ้าหน้าที่ ถ้ามีสิ่งใด ไม่ตรงกับ รายการที่แสดงไว้ ณ. วันที่ส่งมอบ เจ้าของปืนมีสิทธิ ฟ้องร้อง ทางแพ่งได้ทันที  ซึ่งส่วนใหญ่ ชนะทุกคดี

ส่วนตัวผม ไม่มอบให้ครับ ถ้าจะต้องการเก็บปลอกกระสุนก็นัดวันมาเลย แต่ถ้าเอาไปให้เก็บ ผมไม่ยอมครับ จะปรับจะติดคุกก็เอาครับ ไม่งั้นต่อไปอยากยึดอะไรก็ยึด
seksan malinee
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #349 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:01:32 PM »

ปลัดเพิ่งโทรมาครับเมื่อ ซักครู่นี้ ว่าเอาปืนไปเก็บ ที่อําเภอ ผมตอบไปว่าซ่อมเสร็จ  จะพาไป

แต่ซ่อมไม่เสร็จ  ก็ไม่พาไปครับ  ปืนชํารุด  พาไปได้ยังไง 
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #350 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:19:51 PM »

ยกเป็นกระทู้แห่งปีเลยครับ ขอพี่น้องชาว อวป ทั้งมี และไม่มีในครอบครอง รวมพลังกันต่อต้าน ก่อนบานปลายเลยเถิดไปอาวุธขนาดอื่นๆ ตามตำราได้คืบเอาศอก ตอนที่รัฐวิสาหกิจ ที่ผมเคยอยู่โดนขู่จะยุบ เราก็พูดแบบนี้กับ รัฐวิสาหกิจอื่นว่า ถ้าท่านไม่ช่วยเราวันนึงถึงท่านแน่นอน แล้วก็เป็นจริงๆ อันนี้หนักกว่าเพราะสาเหตุไม่สมเหตุผลเลย ถ้าจะเก็บลูกกับหัวทำหลักฐาน ก็บอกมาไปที่ไหนก็จะไป เราไม่ใช่โจรผู้ร้ายที่ไหน แต่เอาไปเก็บไว้ (กองรวมกัน) อันนี้รับไม่ได้จริงๆ อำเภอต่างจังหวัดจะทำไงล่ะ ผู้น้อยที่เป็นผู้ปฏิบัติก็ตายซิ นั่งรถกันกระสุน หลบในห้องแอร์ อยากทำไรก็ทำ พรบ. อาวุธปืนข้อนี้ เจตนารมณ์เขาออกมากรณี ผู้ครอบครอง เป็นผู้ต้องสงสัยโว้ย เขาพิจารณาเป็นรายๆไป ไม่ใช่เรียกเก็บทั้งประเทศแบบนี้ บ้าแล้ว
pound9
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #351 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:53:57 PM »

เอาเวลาไปสืบเสาะหาปืนเถื่อนดีกว่าครับ เราสุจริตชนคงไม่บ้าเอาไปยิงหรือก่อความเดือดร้อนกับบ้านเมืองหรอกครับ  ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #352 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:03:31 PM »

เอาเวลาไปสืบเสาะหาปืนเถื่อนดีกว่าครับ เราสุจริตชนคงไม่บ้าเอาไปยิงหรือก่อความเดือดร้อนกับบ้านเมืองหรอกครับ  ไหว้

ปืนเถื่อนมันตามยากครับ ................แล้วก็หารับประทานไม่ได้ด้วย

เอาปืนมีทะเบียนของสุจริตชนนี่แหละ เหมาะนักมีกฎหมาย มีอำนาจบังคับ .............รู้ยอดแน่นอน

แล้วก็จ้างบริษัทมารับจ้างยิงเก็บหลักฐาน เป็นรายกระบอก( สัก 500 บาท/กระบอก โดบบริษัท L....R... มั้ง) ................เบิกงบออกมา แล้วแบ่งขนมแบ่งเปอร์เซ็นกันเพลิดเพลิน สบายกระเป๋า

พองานไรเฟิลสำเร็จ ก็เรียกขนาดอื่นๆต่อ ไล่ไปเรื่อย................... ปืนมีทะเบียนเยอแยะ กินกันยาว พุงกาง

เอ? ................. ผมโพสอะไรไปนี่  คิก คิก

chiba1- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #353 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:20:17 PM »

เอาปืนเราไปยิงทดสอบเก็บหลักฐานแล้ว เขาจะล้างลำกล้องปืนให้เราหรือครับ เหอๆ จากนั้นทิ้งไว้อีกหลายเดือน อ๋อย
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #354 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:21:28 PM »

เขาจะยึดปืนไปยิงเก็บลักษณะเกลียวหัวกระสุนครับ   ส่งไม่ครบทั้งกระบอกมันก็ยิงไม่ได้ซิครับ

ถ้าหาลูกเลื่อนไม่เจอ หรือปืนชำรุดเพราะลูกเลื่อนหายไป ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ  Grin

หากสุดท้ายแล้วไม่รอด....ต้องยิงเก็บหลักฐานจริงๆ ผมจะเอากระสุนแถมไปให้ด้วย กระสุนพิเศษของผมจะเปลี่ยนดินข้างในเป็นดินเทาแบบในดินประทัดแทน  ตกใจ ตกใจ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด พอยิง....ตูม...ฮาๆๆๆ....เค้าจะเอาปืนกระบอกใหม่...ฮาๆๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก สวนเรื่องคุณหน้าแหกผมไม่รู้  แบร่ แบร่ แบร่ (โหดไปไหมครับ)

อ้าว ................ คุณหนุ่มมีกระสุนด้วยหรือครับ สงสัยต้องเคยขอ ป.3 ซื้อกระสุนแน่ๆเลย  คิก คิก

ผมไม่มีกระสุนครับ มีแต่ตัวปืนเปล่าๆ.............ตั้งแต่ซื้อปืนมาไม่เคยซื้อกระสุนยิงเลย ป.3 ขอซื้อกระสุนก็ไม่เคยขอ ร้านปืนก็ไม่มีขาย  ยิ้มีเลศนัย

เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ที่เคยไปซื้อกระสุนที่สนามแข่งขันเท่านั้น ............. ยิงเสร็จก็เก็บปลอกส่งคืน ไม่เคยเอาเก็บกลับมาเลยครับ

ตอนนี้ไม่มีกระสุนเลยสักนัดครับ

ว่าจะไปขอ ป.3 ซื้อกระสุนสักหน่อย สัก 12 นัด  คิก คิก

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หากผมฟ้องจำเลยผมนี้ใครครับพี่ ผมอยู่สุพรรณฯแต่ต้องมาฟ้องศาลปกครองกรุงเทพฯครับ หากจำเลยผมเป็นนายอำเภอบ้านผม ผมสงสารแกนะครับกลัวแกเข้ากรุงเทพฯไม่ถูก  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
mob133
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

กลไกและไฟฟ้า

« ตอบ #355 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:51:33 PM »

ถูกต้องครับอาจารย์ตุ๊ ได้ข่าวมาใหม่อีกจากวังไชยาว่า ปืนที่ส่งมอบจะมีการปิดผนึก เก็บใว้อย่างดีในตู้เซฟตู้ใหญ่  
   ก่อนจะปิดผนึกเจ้าของปืน+จนท.จะร่วมรับรู้ รับทราบบันทึกส่วนควบ สิ่งของประกอบที่ใช้ร่วมกับปืนโดยละเอียด

เมื่อจะต้องยิงเพื่อเก็บลักษณะหัวกระสุน จะแจ้งให้เจ้าของปืนไปร่วมรับรู้ ยิงเองก็ได้ การยิงๆ จะเข้ารางยาว 5 เมตร    
   มีชั้นเคฟล่าร์รองรับเป็นชั้นๆ รับรองหัวกระสุนมีเกลี่ยวสวยงามตามต้องการ จนท.จัดเก็บใว้อย่างดียิ่งยวดว่างั้นครับ.

ปล. น่าจะมีผู้ใหญ่ของเราเข้าไปพูดคุยก่อนการฟ้อง ดูตามเหตุผลแล้ว เราควรจะยื่นอุทธรณ์คำสั่งฯ ก่อนการฟ้อง ศปค.หรือไม่?
   เพิ่มเติมกรณีนี้ ได้ข่าวมาด้วยว่า ท่านที่มีชื่อเสียง บุคคลในสังคมระดับสูง ที่ครอบครองมีและใช้ฯ ได้ติดต่อเพื่อส่งมอบบ้างแล้ว. 

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #356 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:55:20 PM »

ถูกต้องครับอาจารย์ตุ๊ ได้ข่าวมาใหม่อีกจากวังไชยาว่า ปืนที่ส่งมอบจะมีการปิดผนึก เก็บใว้อย่างดีในตู้เซฟตู้ใหญ่   
   ก่อนจะปิดผนึกเจ้าของปืน+จนท.จะร่วมรับรู้ รับทราบบันทึกส่วนควบ สิ่งของประกอบที่ใช้ร่วมกับปืนโดยละเอียด

เมื่อจะต้องยิงเพื่อเก็บลักษณะหัวกระสุน จะแจ้งให้เจ้าของปืนไปร่วมรับรู้ ยิงเองก็ได้ การยิงๆ จะเข้ารางยาว 5 เมตร     
   มีชั้นเคฟล่าร์รองรับเป็นชั้นๆ รับรองหัวกระสุนมีเกลี่ยวสวยงามตามต้องการ จนท.จัดเก็บใว้อย่างดียิ่งยวดว่างั้นครับ.

ปล. น่าจะมีผู้ใหญ่ของเราเข้าไปพูดคุยก่อนการฟ้อง ดูตามเหตุผลแล้ว เราควรจะยื่นอุทธรณ์คำสั่งฯ ก่อนการฟ้อง ศปค.หรือไม่?
   เพิ่มเติมกรณีนี้ ได้ข่าวมาด้วยว่า ท่านที่มีชื่อเสียง บุคคลในสังคมระดับสูง ที่ครอบครองมีและใช้ฯ ได้ติดต่อเพื่อส่งมอบบ้างแล้ว. 

เรียนถามครับ .............

ถ้าตามให้ไปยิง แล้วไม่ยิงล่ะครับ...............

ปล. ยื่นอุทธรณ์แล้วมันทันหรือครับ(29 นี้) แล้วยื่นต่อคนที่ลงนามสั่งการ แล้วเขายกอุทธรณ์ล่ะ

g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #357 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:57:40 PM »

ผมรอมตืส่วนใหญ่อยู่ครับ ว่าจะทำอย่างไร จะร้องศาลปกครองก็ยินดีไปร่วมครับ  Grin

ปืนผมซื้อมาเคยยิงแค่ 2 ครั้งเอง ครั้งแรกที่ศรภตอนไปตั้งกล้อง อีกครั้งก็ตอนไปแข่งเมื่อ 2 ปีที่แล้ว
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #358 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:03:11 PM »

เอาเวลาไปสืบเสาะหาปืนเถื่อนดีกว่าครับ เราสุจริตชนคงไม่บ้าเอาไปยิงหรือก่อความเดือดร้อนกับบ้านเมืองหรอกครับ  ไหว้

ปืนเถื่อนมันตามยากครับ ................แล้วก็หารับประทานไม่ได้ด้วย

เอาปืนมีทะเบียนของสุจริตชนนี่แหละ เหมาะนักมีกฎหมาย มีอำนาจบังคับ .............รู้ยอดแน่นอน

แล้วก็จ้างบริษัทมารับจ้างยิงเก็บหลักฐาน เป็นรายกระบอก( สัก 500 บาท/กระบอก โดบบริษัท L....R... มั้ง) ................เบิกงบออกมา แล้วแบ่งขนมแบ่งเปอร์เซ็นกันเพลิดเพลิน สบายกระเป๋า

พองานไรเฟิลสำเร็จ ก็เรียกขนาดอื่นๆต่อ ไล่ไปเรื่อย................... ปืนมีทะเบียนเยอแยะ กินกันยาว พุงกาง

เอ? ................. ผมโพสอะไรไปนี่  คิก คิก

อาจเกิดเรื่องที่ไม่สบายใจเพิ่มเติม เมื่อผู้มีอำนาจและเงิน เปลี่ยนลูกกระสุนปืนตนเป็นลูกกระสุนจากกระบอกอื่น

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #359 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:07:11 PM »

เอ? ................. ผมโพสอะไรไปนี่  คิก คิก

อาจเกิดเรื่องที่ไม่สบายใจเพิ่มเติม เมื่อผู้มีอำนาจและเงิน เปลี่ยนลูกกระสุนปืนตนเป็นลูกกระสุนจากกระบอกอื่น

เป็นการใช้งบประมาณซึ่งมาจากภาษีประชาชน โดยไม่จำเป็น
ควรใช้งบประมาณเพื่อบำบัดทุกข์ของประชาชน
มิใช่ใช้เงินของประชาชนมาสร้างความเดือดร้อน และริดรอนสิทธิประชาชน!

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 31
  พิมพ์