เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 01:29:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 31
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มท. เรียกเก็บอาวุธปืนยาวที่มีอานุภาพรุนแรง ไว้ชั่วคราว ช่วงเลือกตั้ง  (อ่าน 68429 ครั้ง)
WP99C
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #360 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:09:45 PM »

ไม่จำเป็นต้องยื่นอุทธรณ์ไม่ใช่หรือ เนื่องจากคนลงนามเป็น มท.1
mob133
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

กลไกและไฟฟ้า

« ตอบ #361 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:32:15 PM »

อยากทราบว่าเราถอดลูกเลื่อนออกดต่อหน้าเจ้าหน้าที่แล้วเอาผ้าชุบน้ำมันพันไว้แล้วเก็บใส่กล่องเก็บไว้ที่อำเภอแทนได้ไหมครับ ส่วนปืน
เราเอากลับบ้านครับ

เขาจะยึดปืนไปยิงเก็บลักษณะเกลียวหัวกระสุนครับ   ส่งไม่ครบทั้งกระบอกมันก็ยิงไม่ได้ซิครับ

ถูกต้องครับอาจารย์ตุ๊ ได้ข่าวมาใหม่อีกจากวังไชยาว่า ปืนที่ส่งมอบจะมีการปิดผนึก เก็บใว้อย่างดีในตู้เซฟตู้ใหญ่   
   ก่อนจะปิดผนึกเจ้าของปืน+จนท.จะร่วมรับรู้ รับทราบบันทึกส่วนควบ สิ่งของประกอบที่ใช้ร่วมกับปืนโดยละเอียด

เมื่อจะต้องยิงเพื่อเก็บลักษณะหัวกระสุน จะแจ้งให้เจ้าของปืนไปร่วมรับรู้ ยิงเองก็ได้ การยิงๆ จะเข้ารางยาว 5 เมตร     
   มีชั้นเคฟล่าร์รองรับเป็นชั้นๆ รับรองหัวกระสุนมีเกลี่ยวสวยงามตามต้องการ จนท.จัดเก็บใว้อย่างดียิ่งยวดว่างั้นครับ.

ปล. น่าจะมีผู้ใหญ่ของเราเข้าไปพูดคุยก่อนการฟ้อง ดูตามเหตุผลแล้ว เราควรจะยื่นอุทธรณ์คำสั่งฯ ก่อนการฟ้อง ศปค.หรือไม่?
   เพิ่มเติมกรณีนี้ ได้ข่าวมาด้วยว่า ท่านที่มีชื่อเสียง บุคคลในสังคมระดับสูง ที่ครอบครองมีและใช้ฯ ได้ติดต่อเพื่อส่งมอบบ้างแล้ว. 

เรียนถามครับ .............

ถ้าตามให้ไปยิง แล้วไม่ยิงล่ะครับ...............

ปล. ยื่นอุทธรณ์แล้วมันทันหรือครับ(29 นี้) แล้วยื่นต่อคนที่ลงนามสั่งการ แล้วเขายกอุทธรณ์ล่ะ

ถ้า จนท. แจ้งเพื่อตามให้ไปยิงปืนของเรา แล้วเราไม่ยิง จนท.จะถือว่าเราร่วมรับรู้แล้วยิงเอง ก็อาจเป็นไปได้ ครับ

การยื่นอุทธรณ์ ต้องยื่นทันทีที่ทราบเรื่องหรือไม่?  และการยกคำร้องฯ เป็นเหตุให้เราฟ้องปกป้องสิทธิฯได้หรือไม่?
   วันพรุ่งนี้คงได้ตำตอบที่ชัดเจนออกมาจากท่าน ..... ผมเองบอกตามตรง อยากให้คิดบวกใว้ก่อน วาระเขามีไม่นาน

ความคิดผมตอนนี้ เปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสมาร่วมกันจดจัดตั้ง สมาคมผู้มีและใช้อาวุธปืนแห่งประเทศไทย กันเลยดีใหม ครับ
   เอาแบบ NRA = The National Rifle Association ของอเมริกัน เอาใว้เป็นตัวแทนของเราชาวปืน ขอเสนอในวาระโอกาสนี้ครับ.
infarno
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #362 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:34:30 PM »

ผมเคยได้ยินข่าวออกคนร้ายเอา อวป สงคราม ประกบยิง เช่นM16 อาก้า ประมาณนี้หรือไม่ก็เอาปืนสั้นไปยิง ได้ยินข่าว
แบบนี้บ่อยๆ  ไม่ค่อยได้ยินว่าเอาปืนยาวซุ่มยิงเลย  จะกล้วกับไปถึงใหน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #363 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:47:41 PM »

อยากทราบว่าเราถอดลูกเลื่อนออกดต่อหน้าเจ้าหน้าที่แล้วเอาผ้าชุบน้ำมันพันไว้แล้วเก็บใส่กล่องเก็บไว้ที่อำเภอแทนได้ไหมครับ ส่วนปืน

เขาจะยึดปืนไปยิงเก็บลักษณะเกลียวหัวกระสุนครับ   ส่งไม่ครบทั้งกระบอกมันก็ยิงไม่ได้ซิครับ

ถูกต้องครับอาจารย์ตุ๊ ได้ข่าวมาใหม่อีกจากวังไชยาว่า ปืนที่ส่งมอบจะมีการปิดผนึก เก็บใว้อย่างดีในตู้เซฟตู้ใหญ่  
   ก่อนจะปิดผนึกเจ้าของปืน+จนท.จะร่วมรับรู้ รับทราบบันทึกส่วนควบ สิ่งของประกอบที่ใช้ร่วมกับปืนโดยละเอียด

เมื่อจะต้องยิงเพื่อเก็บลักษณะหัวกระสุน จะแจ้งให้เจ้าของปืนไปร่วมรับรู้ ยิงเองก็ได้ การยิงๆ จะเข้ารางยาว 5 เมตร    
   มีชั้นเคฟล่าร์รองรับเป็นชั้นๆ รับรองหัวกระสุนมีเกลี่ยวสวยงามตามต้องการ จนท.จัดเก็บใว้อย่างดียิ่งยวดว่างั้นครับ.

ปล. น่าจะมีผู้ใหญ่ของเราเข้าไปพูดคุยก่อนการฟ้อง ดูตามเหตุผลแล้ว เราควรจะยื่นอุทธรณ์คำสั่งฯ ก่อนการฟ้อง ศปค.หรือไม่?
   เพิ่มเติมกรณีนี้ ได้ข่าวมาด้วยว่า ท่านที่มีชื่อเสียง บุคคลในสังคมระดับสูง ที่ครอบครองมีและใช้ฯ ได้ติดต่อเพื่อส่งมอบบ้างแล้ว.  

1.ผมว่าผู้ใหญ่ในวังไชยา หรือคนที่จะออกคำสั่งน่าจะมาพูดคุยกับเราก่อนที่จะออกคำสั่งแบบนี้ครับ ว่าจะทำยังไงถึงจะเหมาะสม        
2.หลาย ๆ ครั้งที่ผ่านมา สพป.ใช้วิธีไม้นวม บัวไม่ให้ช้ำน้ำไม่ให้ขุ่นมาหลายครั้ง เพื่อไม่อยากให้ข้าราชการประจำต้องเดือนร้อนจากคำสั่งลักษณะแบบนี้ แต่ก็ไม่เคยได้รับการตอบสนองจากข้าราชการเหล่านั้นในการที่จะปรับปรุงแก้ไขระเบียบ คำสั่ง ให้ถูกต้องเป็นธรรม กลับจะดึงดันใช้คำสั่งไม่ชอบนั้น หรือออกคำสั่งที่เป็นการริดรอนสิทธิเรื่อยมา ก็คงต้องถึงเวลาที่จะฟันกันจริง ๆ จัง ๆ ซักที เอาให้หมดอนาคตกันไปเลย
3.คำสั่งดังกล่าวเป็นคำสั่งที่ออกโดย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ที่จะบังคับใช้ต่อสาธารณะชน ถามว่าถ้าเราจะอุธรณ์คำสั่งเราจะต้องไปอุธรณ์คำสั่งนี้กับใคร และมีขั้นตอยอย่างไร ใช้เวลานานเท่าใดจึงจะทราบผลการอุธรณ์ ทันกาลวันที่ 29 นี้หรือไม่
4.ถ้าเป็นไปตามที่พี่ว่าคือได้มีการเตรียมการไว้แล้ว และเหตุผลที่จะเรียกเก็บปืนคือการจะนำปืนไปเก็บตัวอย่างหัวกระสุน ปลอกกระสุน ผมก็ว่าคนคิดจับฉลากได้เป็นคนดูแลรับผิดชอบเรื่องอาวุธปืนครับ และไร้เดียงสาเรื่องอาวุธปืน พอ ๆ กับเด็กที่เล่นเกมส์ยิงกันในคอมพิวเตอร์ เหตุผลคนเล่นปืนก็ทราบดีอยู่แล้วว่าเพราะอะไรผมถึงว่าไร้เดียงสา และเป็นพวกจับฉลากได้มากกว่าจะมีความรู้ความสามารถในเรื่องอาวุธปืน โดยเฉพาะปืนไรเฟิล
 ไหว้

ปล.ขำ ๆ นะครับ ถ้าจะเก็บตัวอย่างจริง ๆ ผมว่าเคฟล่าไม่ต้องครับ ขอกระบาลคนเสนอเรื่องเพื่อเก็บตัวอย่างหัวกระสุน ผมยินดีที่จะสนับสนุนให้พวกไรเฟิลนำปืนไปมอบให้ครับ คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #364 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:52:39 PM »

เขาจะยึดปืนไปยิงเก็บลักษณะเกลียวหัวกระสุนครับ   ส่งไม่ครบทั้งกระบอกมันก็ยิงไม่ได้ซิครับ

เรียนถามครับ .............

ถ้าตามให้ไปยิง แล้วไม่ยิงล่ะครับ...............

ปล. ยื่นอุทธรณ์แล้วมันทันหรือครับ(29 นี้) แล้วยื่นต่อคนที่ลงนามสั่งการ แล้วเขายกอุทธรณ์ล่ะ

กรณีนี้เป็นการฟ้องให้เพิกถอนกฎครับท่านผู้การ  (คำสั่งในลักษณะนี้ถือป็นกฎ) ไม่ใช่ขอให้เพิกถอนคำสั่งทางปกครอง  จึงไม่ต้องอุทธรณ์ครับ
กรณีนี้มีการประกาศคำสั่งนี้ในราชกิจจานุเบกษาแล้ว  
มีผลทางกฎหมายแล้ว
ฟ้องได้ทันทีครับ

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #365 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:27:26 PM »

ไม่สงวนลิขสิทธิ์ ครับ  Grin

songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #366 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:32:29 PM »

ผมเคยได้ยินข่าวออกคนร้ายเอา อวป สงคราม ประกบยิง เช่นM16 อาก้า ประมาณนี้หรือไม่ก็เอาปืนสั้นไปยิง ได้ยินข่าว
แบบนี้บ่อยๆ  ไม่ค่อยได้ยินว่าเอาปืนยาวซุ่มยิงเลย  จะกล้วกับไปถึงใหน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ก็จะหลังจากนี้ไงครับ เพราะเอาง่ายๆ ตอนนี้ผู้ไม่ประสงค์ดี และผู้ก่อการร้าย สามจังหวัด คงรับทราบความเคลื่อนไหวนี้แล้ว ขนาดปล้นจากค่ายทหารยังทำได้ งัดอำเภอ เอาปืนกระบอกละเป็นแสนไปใช้ซุ่มยิง เจ้าหน้าที่ ไม่ต้องลงทุนเลย แถมไม่ต้องเอาจักรยานยนต์มาทำคาร์บอมบ์ ให้เหนื่อยด้วย ส่องเอาได้สบายๆ ก่อนทำคำสั่งออกมาคิดหรือเปล่า ขอถามเจ้าหน้าที่ๆ ปฏิบัติงานว่าแบบนี้ ไม่กลัวหรือครับ คิดกฏระเบียบ ไม่ดูผู้ปฏิบัติงานในต่างจังหวัดที่ห่างไกล ไม่ทำก็ไม่สนองนโยบาย ทำก็มีแต่เสียกับเสี่ยง ถ้าศาลท่านกำหนดว่าเป็นผู้ที่ได้รับผลกระทบจากคำสั่งนั้นๆ ขอชี้ช่องได้ไหมครับว่า ช่องนี้ครับผู้ปฏิบัติฟ้องได้ ถ้าอยากเก็บหลักฐานแจ้งมาให้ไปยิงที่ไหน จะไป ปฏิบัติไม่ได้แบบนี้ สงสารข้าราชการผู้น้อยครับ  Angry Angry
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #367 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:45:18 PM »

ไม่จำเป็นต้องยื่นอุทธรณ์ไม่ใช่หรือ เนื่องจากคนลงนามเป็น มท.1

อุทธรณ์ในลักษณะโต้แย้งตาม วิปกครองได้ครับ   แต่จะทำไปทำไม ฟ้องเลยดีกว่า ให้กรรมการที่เป็นกลางเป็นผู้พิจารณา
mob133
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

กลไกและไฟฟ้า

« ตอบ #368 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:55:39 PM »

ใช้ให้ละม่อม ไปค้นระเบียบ การฟ้องคดีต่อศาลปกครองมาได้ความว่า.

ยื่นฟ้องได้ทันที ? เพราะเป็นกฏหมายเฉพาะ (กฏหมายอาวุธปืน) มิได้กำนดขั้นตอนหรือวิธีการโต้แย้งคัดค้านการกระทำ

ของหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐใว้โดยเฉพาะฯ , คำสั่งนี้ รมต.มหาดไทยลงนามแล้ว ลงราชกิจจาฯ แล้ว.

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #369 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:16:44 PM »

ถ้า จนท. แจ้งเพื่อตามให้ไปยิงปืนของเรา แล้วเราไม่ยิง จนท.จะถือว่าเราร่วมรับรู้แล้วยิงเอง ก็อาจเป็นไปได้ ครับ

การยื่นอุทธรณ์ ต้องยื่นทันทีที่ทราบเรื่องหรือไม่?  และการยกคำร้องฯ เป็นเหตุให้เราฟ้องปกป้องสิทธิฯได้หรือไม่?
   วันพรุ่งนี้คงได้ตำตอบที่ชัดเจนออกมาจากท่าน ..... ผมเองบอกตามตรง อยากให้คิดบวกใว้ก่อน วาระเขามีไม่นาน

ความคิดผมตอนนี้ เปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสมาร่วมกันจดจัดตั้ง สมาคมผู้มีและใช้อาวุธปืนแห่งประเทศไทย กันเลยดีใหม ครับ
   เอาแบบ NRA = The National Rifle Association ของอเมริกัน เอาใว้เป็นตัวแทนของเราชาวปืน ขอเสนอในวาระโอกาสนี้ครับ.

พรุ่งนี้คงได้รับคำตอบจากท่าน..... Wink

ผมถามจริงๆเถอะครับ(ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไร  ไหว้ )

ว่าไอ้ท่านอะไรคนนี้น่ะ .................. มีสมองมากแค่ไหนที่ออกคำสั่งเฮงซวยฉบับนี้ออกมา หรือไม่มีสมองเลย

ที่ผมรู้มา คือ คนที่ชงน่ะ กลัวหลุดตำแหน่งใหญ่ เพราะวิ่งเต้นมา(คนของนายปากย้อยๆ)............ คนเก่าเขาร้องเรียน กพค. ว่าย้ายเขาไปโดยไม่เป็นธรรม กพค.ก็มี มติ ให้มหาดไทยคืนตำแหน่งให้คนเก่า ..................

มหาดไทยเขาไม่สน เขาอ้างว่า กพค.ไม่มีอำนาจมาสั่งเขา ............... คนเก่าเลยฟ้องศาลปกครองอยู่

ไอ้คนๆนี้เลยกลัวตัวเองหลุดจากเก้าอี้ เลยชงเรื่องว่าเขาน่ะต้องการดูแลเรื่องเลือกตั้ง โดยออกร่างคำสั่งนี้ออกมาอย่างเร่งด่วน ................แต่ลับๆ ก็แอบติดต่อบริษัทใหญ่ บริษัทหนึ่ง ชื่อ ร็อคๆ เหล่ๆ อะไรนี่แหละ ................. มารับจ้างทำการเก็บหลักฐานปืนไรเฟิลโดยคิดค่าดำเนินการกระบอกละสัก 500 บาทกระมัง ......................

ทีนี้ถ้าปืนเข้ามาให้ยิงมากๆ ก็เบิกงบประมาณ(ที่เป็นภาษีของเรา)ได้มาก ..................... แล้วทางบริษัทก็แบ่งเปอร์เซ็นให้เขา เรียกได้ว่าทั้งขึ้นทั้งล่อง ...............ได้ผลงานเพื่อป้องกันการกระเด็นจากตำแหน่ง(ที่ไปปล้นเขามา) และได้เงินคอรัปชั่นเข้ากระเป๋าตุงกันไปทั้งคนชงเรื่องและบริษัท..............

พอชงเรื่องส่งให้ทั่น .................. ความที่ทั่นไม่มีสมองมานานแล้ว ทั่นก็เซ็นต์ปั๊บ (สงสัยคงได้รับส่วนแบ่งเหมือนปืนสวัสดิการที่เก็บไปกระบอกละ 6500 กับออกใบป.5 ใบละสี่ล้านกว่า)นั่นแหละ..............

ทีนี้ถ้าทำไรเฟิลสำเร็จ .................. เอาล่ะ คงไม่มากเท่าไหร่ สมมติว่าสัก 2000 กระบอกๆละ500 บาท ................บริษัทก็ได้ค่าจ้างไปแค่ล้านเดียว ............... เอามาแบ่งให้ท่านกับคนชงไปคนละสามแสน

มันจะไปยาไส้อะไรครับ ............. ซื้อรถเก๋งให้เมียน้อยยังไม่ได้เลย

พอไรเฟิลสำเร็จ ก็เอาสิ ...............จะเอาอะไรดีล่ะ ปืนยาวลูกกรด .22 หรือ ปืนพกขนาดใหญ่ก่อนแบบ .45 .44 .357 .40 เอามายิงเก็บหลักฐานดี .................. ไม่ต้องเก็บรักษาก็ได้เพราะมันเยอะ เอามายิงแล้วเอากลับไปเลย(โดนด่าน้อยกว่าด้วย) ...............แล้วตามด้วยทีเหลือทุกขนาด .............  น้ำลายหก

เอาแค่นัดวันมายิง ................ ก็รับประทานนิ่มๆแล้วครับ ทำครบ สมมติว่า 200,000 กระบอก ก็เบิกงบหลวงมางาบกัน 10 ล้านแล้ว ...............

ที่นี้ก็แบ่งกันอิ่มหมีพีมันหน่อย อย่างน้อยก็พอซื้อพรีอุสให้เมียน้อยได้....... ขำก๊าก

พอเรียกลูกกรด ...............ฮ่าๆ ทีนี้แหละ เพียบ!!!!!!!!!!!!!!

เรื่องสมมตินะครับ เรื่องสมมติ  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 04:47:46 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #370 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:27:15 PM »

ผมคิดว่าไม่ควรระบุแต่ไรเฟิล น่าจะรวมเป็นอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายทั้งหมด อย่างนี้สมาชิกน่าจะได้เยอะมาก พวกสมาคมร้านปืนก็น่าจะเข้าร่วมด้วย อย่างไรก็แล้วแต่ผมสนับสนุนเต็มแม็กครับ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #371 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:30:48 PM »

สรุปว่า เลือกตั้งคราวหน้า ไม่เลือกพรรคที่รัฐมนตรีท่านนี้สังกัดอยู่ Grin Grin Grin

หาก เว็บมาสเตอร์คิดว่าไม่เหมาะสม เชิญลบได้ครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #372 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:31:10 PM »

การยื่นอุทธรณ์ ต้องยื่นทันทีที่ทราบเรื่องหรือไม่?  และการยกคำร้องฯ เป็นเหตุให้เราฟ้องปกป้องสิทธิฯได้หรือไม่?

พี่มะขิ่นลบ แต่ผมขอพูดเองนะครับพี่ ไหว้
แล้วรู้หรือเปล่าครับว่า คนของ สพป.ที่สู้กับอำนาจของ มท. โดนกลั่นแกล้งหาเรื่องอะไรบ้าน เหตุใด สพป.จึงไม่ตั้งเป็นสมาคม แต่ใช้การเป็นชมรมแทน
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
purit
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #373 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:35:12 PM »

ใช้ให้ละม่อม ไปค้นระเบียบ การฟ้องคดีต่อศาลปกครองมาได้ความว่า.

ยื่นฟ้องได้ทันที ? เพราะเป็นกฏหมายเฉพาะ (กฏหมายอาวุธปืน) มิได้กำนดขั้นตอนหรือวิธีการโต้แย้งคัดค้านการกระทำ

ของหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐใว้โดยเฉพาะฯ , คำสั่งนี้ รมต.มหาดไทยลงนามแล้ว ลงราชกิจจาฯ แล้ว.

เรียนหารือนะครับ ตกลงเป็นการฟ้องตามข้อ 2 ใช่หรือไม่แล้วหาก เป็นการฟ้องตามข้อ 2 (2) ผลของการฟ้องเป็นการเฉพาะตัวหรือไม่มีผลถึงบุคคลผู้ต้องคำสั่งทุกรายครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #374 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:40:51 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ แล้วในกรณีที่ปืนเป็นชื่อของบิดาที่เสียชีวิตไปแล้ว แต่ลูกหลานยังไม่ได้ทำการโอน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 31
  พิมพ์