เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:34:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 31
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มท. เรียกเก็บอาวุธปืนยาวที่มีอานุภาพรุนแรง ไว้ชั่วคราว ช่วงเลือกตั้ง  (อ่าน 68288 ครั้ง)
mob133
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

กลไกและไฟฟ้า

« ตอบ #375 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:59:18 PM »

ถ้า จนท. แจ้งเพื่อตามให้ไปยิงปืนของเรา แล้วเราไม่ยิง จนท.จะถือว่าเราร่วมรับรู้แล้วยิงเอง ก็อาจเป็นไปได้ ครับ

การยื่นอุทธรณ์ ต้องยื่นทันทีที่ทราบเรื่องหรือไม่?  และการยกคำร้องฯ เป็นเหตุให้เราฟ้องปกป้องสิทธิฯได้หรือไม่?
   วันพรุ่งนี้คงได้ตำตอบที่ชัดเจนออกมาจากท่าน ..... ผมเองบอกตามตรง อยากให้คิดบวกใว้ก่อน วาระเขามีไม่นาน

ความคิดผมตอนนี้ เปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสมาร่วมกันจดจัดตั้ง สมาคมผู้มีและใช้อาวุธปืนแห่งประเทศไทย กันเลยดีใหม ครับ
   เอาแบบ NRA = The National Rifle Association ของอเมริกัน เอาใว้เป็นตัวแทนของเราชาวปืน ขอเสนอในวาระโอกาสนี้ครับ.

พี่มะขิ่นลบ แต่ผมขอพูดเองนะครับพี่ ไหว้
แล้วรู้หรือเปล่าครับว่า คนของ สพป.ที่สู้กับอำนาจของ มท. โดนกลั่นแกล้งหาเรื่องอะไรบ้าน เหตุใด สพป.จึงไม่ตั้งเป็นสมาคม แต่ใช้การเป็นชมรมแทน
 ไหว้

พอรู้มาบ้างครับว่า ถูกกลั่นแกล้ง หาเรื่องอะไร ต่อมิอะไรบ้าง เป็นการรู้มาจากอีกฝ่าย

เรื่องหลายเรื่องที่เกี่ยวกับปืน ไม่ยากที่จะเข้าถึงตัวใหญ่ ถ้าเอาจริง ตั้งได้ ได้แน่นอน

ชาวปืนต้องดำเนินการตั้งเป็นสมาคมขึ้นมาให้ได้ กฏหมายมี เงินมี  เหลือแต่ความร่วมมือกัน ครับ.
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #376 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:01:25 PM »

ถ้า จนท. แจ้งเพื่อตามให้ไปยิงปืนของเรา แล้วเราไม่ยิง จนท.จะถือว่าเราร่วมรับรู้แล้วยิงเอง ก็อาจเป็นไปได้ ครับ

การยื่นอุทธรณ์ ต้องยื่นทันทีที่ทราบเรื่องหรือไม่?  และการยกคำร้องฯ เป็นเหตุให้เราฟ้องปกป้องสิทธิฯได้หรือไม่?
   วันพรุ่งนี้คงได้ตำตอบที่ชัดเจนออกมาจากท่าน ..... ผมเองบอกตามตรง อยากให้คิดบวกใว้ก่อน วาระเขามีไม่นาน

ความคิดผมตอนนี้ เปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสมาร่วมกันจดจัดตั้ง สมาคมผู้มีและใช้อาวุธปืนแห่งประเทศไทย กันเลยดีใหม ครับ
   เอาแบบ NRA = The National Rifle Association ของอเมริกัน เอาใว้เป็นตัวแทนของเราชาวปืน ขอเสนอในวาระโอกาสนี้ครับ.

พรุ่งนี้คงได้รับคำตอบจากท่าน..... Wink

ผมถามจริงๆเถอะครับ(ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไร  ไหว้ )

ว่าไอ้ท่านอะไรคนนี้น่ะ .................. มีสมองมากแค่ไหนที่ออกคำสั่งเฮงซวยฉบับนี้ออกมา หรือไม่มีสมองเลย

ที่ผมรู้มา คือ คนที่ชงน่ะ กลัวหลุดตำแหน่งใหญ่ เพราะวิ่งเต้นมา(คนของนายปากย้อยๆ)............ คนเก่าเขาร้องเรียน กพค. ว่าย้ายเขาไปโดยไม่เป็นธรรม กพค.ก็มี มติ ให้มหาดไทยคืนตำแหน่งให้คนเก่า ..................

มหาดไทยเขาไม่สน เขาอ้างว่า กพค.ไม่มีอำนาจมาสั่งเขา ............... คนเก่าเลยฟ้องศาลปกครองอยู่

ไอ้คนๆนี้เลยกลัวตัวเองหลุดจากเก้าอี้ เลยชงเรื่องว่าเขาน่ะต้องการดูแลเรื่องเลือกตั้ง โดยออกร่างคำสั่งนี้ออกมาอย่างเร่งด่วน ................แต่ลับๆ ก็แอบติดต่อบริษัทใหญ่ บริษัทหนึ่ง ชื่อ ร็อคๆ เหล่ๆ อะไรนี่แหละ ................. มารับจ้างทำการเก็บหลักฐานปืนไรเฟิลโดยคิดค่าดำเนินการกระบอกละสัก 500 บาทกระมัง ......................

ทีนี้ถ้าปืนเข้ามาให้ยิงมากๆ ก็เบิกงบประมาณ(ที่เป็นภาษีของเรา)ได้มาก ..................... แล้วทางบริษัทก็แบ่งเปอร์เซ็นให้เขา เรียกได้ว่าทั้งขึ้นทั้งล่อง ...............ได้ผลงานเพื่อป้องกันการกระเด็นจากตำแหน่ง(ที่ไปปล้นเขามา) และได้เงินคอรัปชั่นเข้ากระเป๋าตุงกันไปทั้งคนชงเรื่องและบริษัท..............

พอชงเรื่องส่งให้ทั่น .................. ความที่ทั่นไม่มีสมองมานานแล้ว ทั่นก็เซ็นต์ปั๊บ (สงสัยคงได้รับส่วนแบ่งเหมือนปืนสวัสดิการที่เก็บไปกระบอกละ 6500 กับออกใบป.5 ใบละสี่ล้านกว่า)นั่นแหละ..............

ทีนี้ถ้าทำไรเฟิลสำเร็จ .................. เอาล่ะ คงไม่มากเท่าไหร่ สมมติว่าสัก 2000 กระบอกๆละ500 บาท ................บริษัทก็ได้ค่าจ้างไปแค่ล้านเดียว ............... เอามาแบ่งให้ท่านกับคนชงไปคนละสามแสน

มันจะไปยาไส้อะไรครับ ............. ซื้อรถเก๋งให้เมียน้อยยังไม่ได้เลย

พอไรเฟิลสำเร็จ ก็เอาสิ ...............จะเอาอะไรดีล่ะ ปืนยาวลูกกรด .22 หรือ ปืนพกขนาดใหญ่ก่อนแบบ .45 .44 .357 .40 เอามายิงเก็บหลักฐานดี .................. ไม่ต้องเก็บรักษาก็ได้เพราะมันเยอะ เอามายิงแล้วเอากลับไปเลย(โดนด่าน้อยกว่าด้วย) ...............แล้วตามด้วยทีเหลือทุกขนาด .............  น้ำลายหก

เอาแค่นัดวันมายิง ................ ก็รับประทานนิ่มๆแล้วครับ ทำครบ สมมติว่า 200,000 กระบอก ก็เบิกงบหลวงมางาบกัน 10 ล้านแล้ว ...............

ที่นี้ก็แบ่งกันอิ่มหมีพีมันหน่อย อย่างน้อยก็พอซื้อพรีอุสให้เมียน้อยได้....... ขำก๊าก

พอเรียกลูกกรด ...............ฮ่าๆ ทีนี้แหละ เพียบ!!!!!!!!!!!!!!

เรื่องสมมตินะครับ เรื่องสมมติ  คิก คิก

สุดท้ายก็เพื่อประโยชน์ส่วน(กระเป๋า)ตัวเอง  ยี๊ อ๋อย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #377 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:06:33 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ แล้วในกรณีที่ปืนเป็นชื่อของบิดาที่เสียชีวิตไปแล้ว แต่ลูกหลานยังไม่ได้ทำการโอน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

จุดธูป
mob133
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

กลไกและไฟฟ้า

« ตอบ #378 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:14:37 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ แล้วในกรณีที่ปืนเป็นชื่อของบิดาที่เสียชีวิตไปแล้ว แต่ลูกหลานยังไม่ได้ทำการโอน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขออนุญาตตอบแทนท่านผู้อาวุโสฯ  ไปพลางก่อนนะครับ.

แนะนำให้รีบ คัดเลือกกันในหมู่ทายาท หาผู้จัดการมรดก เมื่อตกลงกันได้แล้ว จ้าง, แต่งตั้งทนาย
  ยื่นคำร้องต่อศาล ตั้งผู้จัดการมรดก ทนายทุกคนรู้ดี ค่าแรง 4-5 พันบาท รอคำสั่งศาล 45-60 วัน.

เมื่อได้คำสั่งศาลแล้ว สามารถโอนออกจากชื่อผู้ตายไปเป็นชื่อทายาทผู้ที่ต้องการ หรือใครที่ต้องการซื้อ
  โดยไม่ต้องโอนเป็นชื่อ ผจก.มรดกก่อน เอกสารประกอบการโอน ทำได้โดยใช้สำเนาบัตรประชาชนและ
  สำเนาทะเบียนบ้านของ ผจก.มรดก สำเนาคำสั่งศาลฯ สำเนาใบมรณบัตร เอกสารประกอบตัวปืน เซนต์รับรองสำเนาถูกต้อง ครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 05:25:39 PM โดย mob133 » บันทึกการเข้า
jiranuwat
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #379 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:16:55 PM »

เรียนถามอ.ผณิศวร ครับว่าเขานำปืนไปเก็บหลักฐานจริงๆหรือครับหรือว่ามีเจตนาแอบแฝงอยู่และจะคืนตามกำหนดจริงหรือไม่ครับ เมื่อวานดูข่าวครับ ไหว้
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #380 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:19:40 PM »

พี่มะขิ่นลบ แต่ผมขอพูดเองนะครับพี่ ไหว้
แล้วรู้หรือเปล่าครับว่า คนของ สพป.ที่สู้กับอำนาจของ มท. โดนกลั่นแกล้งหาเรื่องอะไรบ้าน เหตุใด สพป.จึงไม่ตั้งเป็นสมาคม แต่ใช้การเป็นชมรมแทน
 ไหว้

พอรู้มาบ้างครับว่า ถูกกลั่นแกล้ง หาเรื่องอะไร ต่อมิอะไรบ้าง เป็นการรู้มาจากอีกฝ่าย

เรื่องหลายเรื่องที่เกี่ยวกับปืน ไม่ยากที่จะเข้าถึงตัวใหญ่ ถ้าเอาจริง ตั้งได้ ได้แน่นอน

ชาวปืนต้องดำเนินการตั้งเป็นสมาคมขึ้นมาให้ได้ กฏหมายมี เงินมี  เหลือแต่ความร่วมมือกัน ครับ.
ก็เริ่มที่งานนี้เลยเป็นไงครับ ระดมสมาชิกมาจัดตั้งกันเลย เก็บคนละ 500 ค่าโรงแรมที่จัด แล้วลงชื่อขอจัดตั้งสมาคมฯ ไปเลย
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #381 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:22:15 PM »

เรียนถามอ.ผณิศวร ครับว่าเขานำปืนไปเก็บหลักฐานจริงๆหรือครับหรือว่ามีเจตนาแอบแฝงอยู่และจะคืนตามกำหนดจริงหรือไม่ครับ เมื่อวานดูข่าวครับ ไหว้

"...เพื่อเก็บรักษาไว้และจัดทำประวัติการใช้อาวุธปืน..."
คงไม่ใช่แค่เรียกมานั่งให้การว่าแต่ละปียิงไปกี่นัดกระมังครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #382 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:38:55 PM »

ไม่นึกเลยว่าเมืองไทยจะกลับกับที่ US ได้ขนาดนี้

ของเขาหาเรื่องกับปืนสั้น + Rifle จุเยอะๆ ตอนที่ NRA ออกมาค้าน

ของเรา หาเรื่องกับ Rifle ล่าสัตว์ + ยิงเป้า ... 

ท่าจะได้รับการสนับสนุนจาก PETA เพราะกลัวเราเอาไปยิง สัตว์ (ไม่) สงวน มั้ง คิก คิก

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #383 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:48:03 PM »

ไม่นึกเลยว่าเมืองไทยจะกลับกับที่ US ได้ขนาดนี้

ของเขาหาเรื่องกับปืนสั้น + Rifle จุเยอะๆ ตอนที่ NRA ออกมาค้าน

ของเรา หาเรื่องกับ Rifle ล่าสัตว์ + ยิงเป้า ... 

ท่าจะได้รับการสนับสนุนจาก PETA เพราะกลัวเราเอาไปยิง สัตว์ (ไม่) สงวน มั้ง คิก คิก

ทาง US. ให้หัวเขามีสมองครับ ................

ส่วนของเรา ข้างในกลวงครับ มีแต่อากาศ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
black ivory
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 705

« ตอบ #384 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:53:44 PM »

...นอนหลับ ฝันไปว่า

เมื่อมีประชาชนนำปืนไปมอบ ............ตามที่มหาดไทยสั่งการ

อีกไม่นาน มหาดไทยก็ประกาศขยายเวลา..... การส่งคืนอาวุธปืน ด้วยเหตุผลความมั่นคงโดยไม่มีกำหนด...เฮ้อ
โดนชก
p@p-boonma
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #385 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:35:47 PM »

ท่าจะได้รับการสนับสนุนจาก PETA เพราะกลัวเราเอาไปยิง สัตว์ (ไม่) สงวน มั้ง คิก คิกผมเห็นแตกต่างกับท่านครับ ผมว่าสัตว์พันธุ์นี้ต้องสงวนเอาไว้ครับเพราะมีเหลืออยู่ตัวเดียวในโลกถ้าตายไปแล้วไม่มีเกิดใหม่อีกแล้ว    ถ้ากลัวตายน่าจะอยู่แต่ในรูเนาะ ไม่รู้โผล่หัวออกมาทำไม

ทาง US. ให้หัวเขามีสมองครับ ................

ส่วนของเรา ข้างในกลวงครับ มีแต่อากาศ
p@p-boonma
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #386 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:43:32 PM »

ท่าจะได้รับการสนับสนุนจาก PETA เพราะกลัวเราเอาไปยิง สัตว์ (ไม่) สงวน มั้ง คิก คิกขออภัยครับห้วข้อก่อนหน้าของผมกดส่งไม่ครบข้อความ   เอาใหม่ครับ

ผมว่าผมเห็นแตกต่างกับท่านครับ ผมว่า   สัตว์   พวกนี้ต้องสงวนเอาไว้ครับเพราะว่าเหลือตัวเดียวในโลกแล้วครับ  ถ้าตายก็ไม่มีเกิดใหม่อีกเลยต้องสงวนเอาไว้ครับ

กลัวตายทำไมไม่อยู่แต่ในรูก็ไม่รู้   โผล่หัวออกมาแล้วก็กลัวเขายิงเอา
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #387 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:05:56 PM »

พรุ่งนี้คงได้รับคำตอบจากท่าน..... Wink

ผมถามจริงๆเถอะครับ(ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไร  ไหว้ )

ว่าไอ้ท่านอะไรคนนี้น่ะ .................. มีสมองมากแค่ไหนที่ออกคำสั่งเฮงซวยฉบับนี้ออกมา หรือไม่มีสมองเลย

ที่ผมรู้มา คือ คนที่ชงน่ะ กลัวหลุดตำแหน่งใหญ่ เพราะวิ่งเต้นมา(คนของนายปากย้อยๆ)............ คนเก่าเขาร้องเรียน กพค. ว่าย้ายเขาไปโดยไม่เป็นธรรม กพค.ก็มี มติ ให้มหาดไทยคืนตำแหน่งให้คนเก่า ..................

มหาดไทยเขาไม่สน เขาอ้างว่า กพค.ไม่มีอำนาจมาสั่งเขา ............... คนเก่าเลยฟ้องศาลปกครองอยู่

ไอ้คนๆนี้เลยกลัวตัวเองหลุดจากเก้าอี้ เลยชงเรื่องว่าเขาน่ะต้องการดูแลเรื่องเลือกตั้ง โดยออกร่างคำสั่งนี้ออกมาอย่างเร่งด่วน ................แต่ลับๆ ก็แอบติดต่อบริษัทใหญ่ บริษัทหนึ่ง ชื่อ ร็อคๆ เหล่ๆ อะไรนี่แหละ ................. มารับจ้างทำการเก็บหลักฐานปืนไรเฟิลโดยคิดค่าดำเนินการกระบอกละสัก 500 บาทกระมัง ......................

ทีนี้ถ้าปืนเข้ามาให้ยิงมากๆ ก็เบิกงบประมาณ(ที่เป็นภาษีของเรา)ได้มาก ..................... แล้วทางบริษัทก็แบ่งเปอร์เซ็นให้เขา เรียกได้ว่าทั้งขึ้นทั้งล่อง ...............ได้ผลงานเพื่อป้องกันการกระเด็นจากตำแหน่ง(ที่ไปปล้นเขามา) และได้เงินคอรัปชั่นเข้ากระเป๋าตุงกันไปทั้งคนชงเรื่องและบริษัท..............

พอชงเรื่องส่งให้ทั่น .................. ความที่ทั่นไม่มีสมองมานานแล้ว ทั่นก็เซ็นต์ปั๊บ (สงสัยคงได้รับส่วนแบ่งเหมือนปืนสวัสดิการที่เก็บไปกระบอกละ 6500 กับออกใบป.5 ใบละสี่ล้านกว่า)นั่นแหละ..............

ทีนี้ถ้าทำไรเฟิลสำเร็จ .................. เอาล่ะ คงไม่มากเท่าไหร่ สมมติว่าสัก 2000 กระบอกๆละ500 บาท ................บริษัทก็ได้ค่าจ้างไปแค่ล้านเดียว ............... เอามาแบ่งให้ท่านกับคนชงไปคนละสามแสน

มันจะไปยาไส้อะไรครับ ............. ซื้อรถเก๋งให้เมียน้อยยังไม่ได้เลย

พอไรเฟิลสำเร็จ ก็เอาสิ ...............จะเอาอะไรดีล่ะ ปืนยาวลูกกรด .22 หรือ ปืนพกขนาดใหญ่ก่อนแบบ .45 .44 .357 .40 เอามายิงเก็บหลักฐานดี .................. ไม่ต้องเก็บรักษาก็ได้เพราะมันเยอะ เอามายิงแล้วเอากลับไปเลย(โดนด่าน้อยกว่าด้วย) ...............แล้วตามด้วยทีเหลือทุกขนาด .............  น้ำลายหก

เอาแค่นัดวันมายิง ................ ก็รับประทานนิ่มๆแล้วครับ ทำครบ สมมติว่า 200,000 กระบอก ก็เบิกงบหลวงมางาบกัน 10 ล้านแล้ว ...............

ที่นี้ก็แบ่งกันอิ่มหมีพีมันหน่อย อย่างน้อยก็พอซื้อพรีอุสให้เมียน้อยได้....... ขำก๊าก

พอเรียกลูกกรด ...............ฮ่าๆ ทีนี้แหละ เพียบ!!!!!!!!!!!!!!

เรื่องสมมตินะครับ เรื่องสมมติ  คิก คิก

พี่ครับเรื่องสมมุติของพี่มัน ปืนทุกขนาดทั้งประเทศที่ถูกกฏหมาย  จำได้ว่า 6 ล้านกว่ากระบอกน่ะครับ (แดกกันอิ่มหมีพลีมันเลยละครับงานนี้)  อ๋อย
suthep2010
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #388 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:16:22 PM »

...นอนหลับ ฝันไปว่า

เมื่อมีประชาชนนำปืนไปมอบ ............ตามที่มหาดไทยสั่งการ

อีกไม่นาน มหาดไทยก็ประกาศขยายเวลา..... การส่งคืนอาวุธปืน ด้วยเหตุผลความมั่นคงโดยไม่มีกำหนด...เฮ้อ
โดนชก

มันน่าจะไปตามแนวนั้นอยู่แล้วครับ   โดนชก โดนชก
ขนาด พรบ.ความมั่นคง มันยังต่อกันไปได้เรื่อยๆเลย เซ็ง ครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #389 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:59:57 PM »

เป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง แก้ไขไม่ถูกจุดแถมหนำซ้ำสร้างความเดือดร้อนเพิ่ม ไม่คิดถึงหัวอกคนที่เขาตั้งหน้าตั้งตาหาเงินซื้อปืนกระบอกเป็นแสน ขอใบอนุญาติก็ยากแทบตายยังจะเอาอะไรอีก
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 31
  พิมพ์