เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:33:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 47
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวไรเฟิลรวมพลังสู้คำสั่งมท.อัปยศ พุธนี้ ทั่วประเทศ  (อ่าน 108081 ครั้ง)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #570 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:53:42 AM »

ยกแรกจบลงไปแล้ว  และยกต่อไปไม่น่าหนักใจนัก   เนื่องจากปรากฏข้อเท็จจริงจากถ้อยคำของผู้แทนรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย และศาลได้บันทึกไว้เป็นหลักฐาน  ที่ผู้แทนทั้ง ๓ ท่าน เซ็นรับรองท้ายบันทึกไว้ด้วยว่า "วัตถุประสงค์หลักของคำสั่งคือเพื่อจะยิงเก็บปลอกกระสุน หัวกระสุน  และหากไม่ใช่อำนาจตามมาตรา ๕๗ ก็ไม่อาจจะทำได้"

ตรงนี้เป็นประเด็นแตกหักในคดี  เพราะเป็นการแสดงเจตนาว่าต้องการใช้มาตรา ๕๗ เป็นเครื่องมือ โดยไม่ได้คำนึงว่ามี "เหตุฉุกเฉินหรือมีความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน" ถึงขนาดที่จะต้องปฏิบัติตามมาตรา ๕๗ จริงหรือไม่   ซึ่งจะส่งผลอย่างมากในชั้นการพิจารณาคดีซึ่งจะเกิดขึ้นในอีกไม่นานนี้   ทั้งนี้เป็นคาดเดาผลของคดี  เป็นเรื่องที่ไม่อาจจะทำได้  เพราะเท่ากับเป็นการชี้นำศาล  ซึ่งเป็นความผิดฐานละเมิดอำนาจศาล
ขอบพระคุณครับพี่  ไหว้
PC.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #571 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:40:37 AM »

ยกแรกจบลงไปแล้ว  และยกต่อไปไม่น่าหนักใจนัก   เนื่องจากปรากฏข้อเท็จจริงจากถ้อยคำของผู้แทนรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย และศาลได้บันทึกไว้เป็นหลักฐาน  ที่ผู้แทนทั้ง ๓ ท่าน เซ็นรับรองท้ายบันทึกไว้ด้วยว่า "วัตถุประสงค์หลักของคำสั่งคือเพื่อจะยิงเก็บปลอกกระสุน หัวกระสุน  และหากไม่ใช่อำนาจตามมาตรา ๕๗ ก็ไม่อาจจะทำได้"

ตรงนี้เป็นประเด็นแตกหักในคดี  เพราะเป็นการแสดงเจตนาว่าต้องการใช้มาตรา ๕๗ เป็นเครื่องมือ โดยไม่ได้คำนึงว่ามี "เหตุฉุกเฉินหรือมีความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน" ถึงขนาดที่จะต้องปฏิบัติตามมาตรา ๕๗ จริงหรือไม่   ซึ่งจะส่งผลอย่างมากในชั้นการพิจารณาคดีซึ่งจะเกิดขึ้นในอีกไม่นานนี้   ทั้งนี้เป็นคาดเดาผลของคดี  เป็นเรื่องที่ไม่อาจจะทำได้  เพราะเท่ากับเป็นการชี้นำศาล  ซึ่งเป็นความผิดฐานละเมิดอำนาจศาล

ขอบพระคุณค่ะ ไหว้
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #572 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:59:47 AM »

....
ถือได้ว่าสื่อทุกค่ายทำหน้าที่ได้ดี สรุปได้ดี จากเนื้อหาในการวินิจฉัยของศาล7หน้ากระดาษในการออกคำสั่ง ซึ่งเราเผยแพร่เองไม่เหมาะเพราะอยู่ในฐานะคู่กรณี
การที่สื่อยกประเด็นการวินิจฉัยของศาลที่ได้ทำตัวแดงไว้ ช่วยสื่อให้สังคมเห็นว่าสังคมคนรักปืน เป็นสังคมของคนดี สู้ และ แก้ ปัญหาด้วยแนวทางอารยะ

"พี่ธำรง" ..ผมไม่เห็นรายละเอียด ของเขตศาลปกครองกลาง

แต่ผมรบกวนสอบถามครับว่า ในส่วนต่างจังหวัด เอกสารคดีนี้จะเป็นฉบับเนื้อหาที่เหมือนกันไหมครับ?
แต่ อาจยกเว็นเฉพาะราละเอียดเลขที่คดี..แต่ผมเข้าใจเองว่าน่าจะใช่?

พอดี ผมเพิ่งได้รับเอกสารตอบรับเมื่อเช้าจากศาลปกครองระยอง มี 7 หน้าเช่นกันครับ

ต้องชมจากใจจริงครับ ...ศาลปกครองระยอง มิตรภาพและการบริการ ค่อนข้างดีจริงๆ..โดยเฉพาะเอกสาร เสร็จเที่ยงเมื่อวาน วันนี้ได้รับเอกสารเช้า  เร็วจริงๆครับ... เยี่ยม

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #573 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:24:02 PM »

ขอแสดงความยินดีในเบื้องต้นนะคะ และหวังจะได้เฮในระยะยาวด้วย   เยี่ยม

ตกลงว่าคนที่ส่งปืนไปแล้วจะได้รับคืนเลยหรือไม่ค่ะ คุณพ่อไปส่งเมื่อเช้านีค่ะ  ไหว้

รับคืนได้เลยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #574 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 06:17:24 PM »

....
ถือได้ว่าสื่อทุกค่ายทำหน้าที่ได้ดี สรุปได้ดี จากเนื้อหาในการวินิจฉัยของศาล7หน้ากระดาษในการออกคำสั่ง ซึ่งเราเผยแพร่เองไม่เหมาะเพราะอยู่ในฐานะคู่กรณี
การที่สื่อยกประเด็นการวินิจฉัยของศาลที่ได้ทำตัวแดงไว้ ช่วยสื่อให้สังคมเห็นว่าสังคมคนรักปืน เป็นสังคมของคนดี สู้ และ แก้ ปัญหาด้วยแนวทางอารยะ

"พี่ธำรง" ..ผมไม่เห็นรายละเอียด ของเขตศาลปกครองกลาง

แต่ผมรบกวนสอบถามครับว่า ในส่วนต่างจังหวัด เอกสารคดีนี้จะเป็นฉบับเนื้อหาที่เหมือนกันไหมครับ?
แต่ อาจยกเว็นเฉพาะราละเอียดเลขที่คดี..แต่ผมเข้าใจเองว่าน่าจะใช่?

พอดี ผมเพิ่งได้รับเอกสารตอบรับเมื่อเช้าจากศาลปกครองระยอง มี 7 หน้าเช่นกันครับ

ต้องชมจากใจจริงครับ ...ศาลปกครองระยอง มิตรภาพและการบริการ ค่อนข้างดีจริงๆ..โดยเฉพาะเอกสาร เสร็จเที่ยงเมื่อวาน วันนี้ได้รับเอกสารเช้า  เร็วจริงๆครับ... เยี่ยม

คงต้องดูหัวคำสั่งว่าเป็นของศาลใด เลขคดีใด และมุมซ้ายระบุว่าอย่างไรครับ
คุณSA-KE ช่วยดูที อยากรู้เหมือนกันว่าศาลปกครองพื้นที่อื่น ทำอย่างไร

kuntinee
Newbie
*

คะแนน 14

« ตอบ #575 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:37:58 PM »

....

สำหรับบุคคลทั่วไป ถ้าอยากจะอ่านคำวินิจฉัยฉบับเต็ม ไม่ทราบว่าจะหาได้ที่ไหนบ้างคะ
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #576 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:08:10 PM »

....

คงต้องดูหัวคำสั่งว่าเป็นของศาลใด เลขคดีใด และมุมซ้ายระบุว่าอย่างไรครับ
คุณSA-KE ช่วยดูที อยากรู้เหมือนกันว่าศาลปกครองพื้นที่อื่น ทำอย่างไร

" พี่ธำรง "ครับ...หลังจากที่ผมดูผ่านๆเมื่อเช้า เมื่อตะกี้ผมลองกลับมาอ่านรายละเอียดอีกครั้งในเนื้อหาทั้งหมด  
สรุปแล้วน่าจะไม่เหมือนกันครับ  เพราะมีข้อความของผู้ฟ้อง ตามที่ได้ชี้แจงในศาลเมื่อวานด้วย

แต่ในส่วนของผู้ถูกฟ้องน่าจะเหมือนกัน เพราะเป็นหนังสือชี้แจงมาแทนครับ

ส่วนบทสรุปเนื่องจากมีคำสั่งจากศาลปกครองกลางแล้ว กรณีนี้จึงไม่มีจำเป็นที่จะมีคำสั่งอีกครับ

เรียงตามเอกสารที่ได้รับมาเมื่อเช้าน่ะครับ.. ไหว้

ชุดที่๑     หมายเลขเอกสาร  ธ.๒๓   หนังสือแจ้งคำสั่งศาล  คดีหมายเลขดำที่  ๗๙-๘๑,๘๔/๒๕๕๔   จำนวน ๑ แผ่น รวม ๒ หน้า
ชุดที่ ๒.   หมายเลขเอกสาร  ต.๒๐   คำสั่งกรณีขอทุเลาการบังคับตามคำสั่งทางปกครอง  คดีหมายเลขดำที่  ๗๙-๘๑,๘๔/๒๕๕๔ จำนวน ๕ แผ่น  รวม ๙ หน้า
              เรื่อง คดีพิพาทเกี่ยวกับการที่หน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย

เอกสารประทับตรา "ศาลปกครองระยอง ลงวันที่ 29 เมษายน 2554"

หากจะให้ส่งสำเนาไปให้  หรือจะสแกนเป็น pdf File  รบกวนบอกด้วยน่ะครับ..ผมจะพยายามจัดส่งให้เร็วที่สุดครับ ... ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #577 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:18:05 PM »

....

ต้องชมจากใจจริงครับ ...ศาลปกครองระยอง มิตรภาพและการบริการ ค่อนข้างดีจริงๆ..โดยเฉพาะเอกสาร เสร็จเที่ยงเมื่อวาน วันนี้ได้รับเอกสารเช้า  เร็วจริงๆครับ... เยี่ยม

" พี่ธำรง "ครับ...หลังจากที่ผมดูผ่านๆเมื่อเช้า เมื่อตะกี้ผมลองกลับมาอ่านรายละเอียดอีกครั้งในเนื้อหาทั้งหมด 
สรุปแล้วน่าจะไม่เหมือนกันครับ  เพราะมีข้อความของผู้ฟ้อง ตามที่ได้ชี้แจงในศาลเมื่อวานด้วย

แต่ในส่วนของผู้ถูกฟ้องน่าจะเหมือนกัน เพราะเป็นหนังสือชี้แจงมาแทนครับ

ส่วนบทสรุปเนื่องจากมีคำสั่งจากศาลปกครองกลางแล้ว กรณีนี้จึงไม่มีจำเป็นที่จะมีคำสั่งอีกครับ

เรียงตามเอกสารที่ได้รับมาเมื่อเช้าน่ะครับ.. ไหว้

ชุดที่๑     หมายเลขเอกสาร  ธ.๒๓   หนังสือแจ้งคำสั่งศาล  คดีหมายเลขดำที่  ๗๙-๘๑,๘๔/๒๕๕๔   จำนวน ๑ แผ่น รวม ๒ หน้า
ชุดที่ ๒.   หมายเลขเอกสาร  ต.๒๐   คำสั่งกรณีขอทุเลาการบังคับตามคำสั่งทางปกครอง  คดีหมายเลขดำที่  ๗๙-๘๑,๘๔/๒๕๕๔ จำนวน ๕ แผ่น  รวม ๙ หน้า
              เรื่อง คดีพิพาทเกี่ยวกับการที่หน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย

เอกสารประทับตรา "ศาลปกครองระยอง ลงวันที่ 29 เมษายน 2554"

หากจะให้ส่งสำเนาไปให้  หรือจะสแกนเป็น pdf File  รบกวนบอกด้วยน่ะครับ..ผมจะพยายามจัดส่งให้เร็วที่สุดครับ ... ไหว้

ขอบคุณคุณSA-KE  สแกนเป็น pdf ส่งมาทางอีเมลก็ได้ครับ   ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #578 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:25:41 PM »

....

สำหรับบุคคลทั่วไป ถ้าอยากจะอ่านคำวินิจฉัยฉบับเต็ม ไม่ทราบว่าจะหาได้ที่ไหนบ้างคะ

คุณพ่อได้ปืนคืนมาหรือยังครับคุณkuntinee
คำวินิจฉัยฯ โดยเหมาะควรก็ต้องขอไปที่เจ้าของคือคุณหนุ่ม-จินตาครับ 
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #579 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:26:52 PM »

" พี่ธำรง" ผมขอ อีเมล์ทาง PM ด้วยครับ ..จะพยายามทำให้เสร็จคืนนี้เลยครับ.. ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #580 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:36:14 PM »

" พี่ธำรง" ผมขอ อีเมล์ทาง PM ด้วยครับ ..จะพยายามทำให้เสร็จคืนนี้เลยครับ.. ไหว้

PM ครับ  ไหว้
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #581 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:26:30 PM »

ยกแรกจบลงไปแล้ว  และยกต่อไปไม่น่าหนักใจนัก   เนื่องจากปรากฏข้อเท็จจริงจากถ้อยคำของผู้แทนรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย และศาลได้บันทึกไว้เป็นหลักฐาน  ที่ผู้แทนทั้ง ๓ ท่าน เซ็นรับรองท้ายบันทึกไว้ด้วยว่า "วัตถุประสงค์หลักของคำสั่งคือเพื่อจะยิงเก็บปลอกกระสุน หัวกระสุน  และหากไม่ใช่อำนาจตามมาตรา ๕๗ ก็ไม่อาจจะทำได้"

ตรงนี้เป็นประเด็นแตกหักในคดี  เพราะเป็นการแสดงเจตนาว่าต้องการใช้มาตรา ๕๗ เป็นเครื่องมือ โดยไม่ได้คำนึงว่ามี "เหตุฉุกเฉินหรือมีความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน" ถึงขนาดที่จะต้องปฏิบัติตามมาตรา ๕๗ จริงหรือไม่   ซึ่งจะส่งผลอย่างมากในชั้นการพิจารณาคดีซึ่งจะเกิดขึ้นในอีกไม่นานนี้   ทั้งนี้เป็นคาดเดาผลของคดี  เป็นเรื่องที่ไม่อาจจะทำได้  เพราะเท่ากับเป็นการชี้นำศาล  ซึ่งเป็นความผิดฐานละเมิดอำนาจศาล
อาจารย์ผู้พันสุดยอด ไหว้ ไหว้
โต
Full Member

คะแนน 6

ให้เสียงโดย พันธมิตร

« ตอบ #582 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:42:36 PM »

ผมขอด้วยนะครับ toh_muangchol@yahoo.com ขอบคุณครับ 

<<< ONE SHOT - ONE KILL=
kuntinee
Newbie
*

คะแนน 14

« ตอบ #583 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:14:26 PM »

....

คุณพ่อได้ปืนคืนมาหรือยังครับคุณkuntinee
คำวินิจฉัยฯ โดยเหมาะควรก็ต้องขอไปที่เจ้าของคือคุณหนุ่ม-จินตาครับ 

ยังไม่ได้ปืนคืนค่ะ เพราะทราบเรื่องตอนเย็น (เพื่อนที่ไปฟ้องโทรมาบอก) ว่าจะไปวังไชยาวันจันทร์นี้ค่ะ
เดี๋ยวจะไปขอคำวินิจฉัยฯคุณหนุ่มโดยตรงค่ะ ขอบคุณมากนะคะ คุณพ่อบอกว่าอยากอ่าน
ger
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #584 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 08:19:21 AM »

นักการเมืองไทยกับลูกมือนี่ดีๆทั้งนั้นนะครับ หากินกับโควต้าและปั่นราคาปืนไม่พอยังหากินกับยึดไรเฟิลชาวบ้านอีก ไม่เลือกพรรคการเมืองตะกละแบบนี้นะครับ นี่มันพฤติกรรมโจรเสื้อสูททุจริตเชิงนโยบายนะครับ หาเงินทำทีมบอลหรือไงครับจ้างทุกอย่างนี่ครับทั้งกองเชียร์ ป้ายหาเสียงใกล้เลือกตั้งยิ่งรีบระดมเงิน โยนความผิดมาให้ปืนรับไปต่อไปจะจับจะยึดอะไรอีกครับ ดีวีดีโป๊หรือเต้นเปลือยอกหากินทางแบล็คเมล์ประชาชนนี่เลวบริสุทธื์นะครับหาความดีเจือปนมิได้ 
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 47
  พิมพ์