เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:34:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 47
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวไรเฟิลรวมพลังสู้คำสั่งมท.อัปยศ พุธนี้ ทั่วประเทศ  (อ่าน 108108 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #600 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 03:24:19 PM »

สะใจจริงๆกับคำสั่งของศาลปกครอง ไอ้พวกออกคำสั่งนี้น่าจะเปลี่ยนอาชีพไปเลี้ยงควาย เผื่อว่าจะพวกมันจะได้เรียนรู้ความถูกต้องจากควายบ้าง
penpeum
Full Member

คะแนน 92

« ตอบ #601 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:21:45 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน ไหว้ พอดีเห็นข้อความนี้ปรากฏอยู่ใน คำสั่งทุเลาคำพิพากษา  ในวรรคที่ ๕  บรรทัดที่ ๕ ปรากฏคำว่า   คำพิพากษาของศาลก็ไม่อาจเยียวยาความเสียหายที่ผู้ฟ้องคดีจะได้รับจากการบังคับตามผลของคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดี  อยากเรียนถามพี่ทุกๆท่านว่า       1   ความเสียหายที่เกิดขึ้น   ใครเป็นผู้เสียหาย (อย่างไร) เสียหายแล้วจะฟ้องกลับในกรณีใดได้บ้าง  (คดีอาญาหรือคดีแพ่ง)     รบกวนพี่ๆช่วยพิจารณาครับ   ถ้าเขาไม่เลิก  เราจะเอาใคร(ผู้เสียหาย)  ไปฟ้องเขาได้ในกรณีใดบ้างครับ   ไหว้
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #602 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:23:33 PM »

ขอขอบคุณคณะทำงานทุกท่านครับ...... ไหว้

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
sahadsa
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #603 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:25:22 PM »

เห็นด้วยครับความไม่เป็นธรรม..ของผู้มีอำนาจในประเทศ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #604 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:45:19 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน ไหว้ พอดีเห็นข้อความนี้ปรากฏอยู่ใน คำสั่งทุเลาคำพิพากษา  ในวรรคที่ ๕  บรรทัดที่ ๕ ปรากฏคำว่า   คำพิพากษาของศาลก็ไม่อาจเยียวยาความเสียหายที่ผู้ฟ้องคดีจะได้รับจากการบังคับตามผลของคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดี  อยากเรียนถามพี่ทุกๆท่านว่า       1   ความเสียหายที่เกิดขึ้น   ใครเป็นผู้เสียหาย (อย่างไร) เสียหายแล้วจะฟ้องกลับในกรณีใดได้บ้าง  (คดีอาญาหรือคดีแพ่ง)     รบกวนพี่ๆช่วยพิจารณาครับ   ถ้าเขาไม่เลิก  เราจะเอาใคร(ผู้เสียหาย)  ไปฟ้องเขาได้ในกรณีใดบ้างครับ   ไหว้

ผมไม่ใช่นักกฎหมายนะครับ แต่ผมพอจะตีความได้ว่า ................

ผลของคำสั่ง = คือเราเอาปืนของเราไปให้เขาเก็บ ทำให้เราไม่ได้ครอบครองปืนซึ่งเป็นทรัพย์สินของเราที่ได้มาโดยชอบ ความเสียหายที่เกิดขึ้นกับเราคือปืนไม่ได้อยู่กับเราๆเสียสิทธิในการครอบครองปืนของเราไป ................

ซึ่งการถูกละเมิดแบบนี้ ชดใช้เป็นเงินทองไม่ได้ ไม่เหมือนกับการชดใช้ค่าเสียหายที่ปืนอาจชำรุด เป็นสนิม ซึ่งชดใช้เป็นตัวเงินได้และสามารถฟ้องแพ่งเรียกค่าเสียหายได้..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #605 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:50:02 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน ไหว้ พอดีเห็นข้อความนี้ปรากฏอยู่ใน คำสั่งทุเลาคำพิพากษา  ในวรรคที่ ๕  บรรทัดที่ ๕ ปรากฏคำว่า   คำพิพากษาของศาลก็ไม่อาจเยียวยาความเสียหายที่ผู้ฟ้องคดีจะได้รับจากการบังคับตามผลของคำสั่งของผู้ถูกฟ้องคดี  อยากเรียนถามพี่ทุกๆท่านว่า       1   ความเสียหายที่เกิดขึ้น   ใครเป็นผู้เสียหาย (อย่างไร) เสียหายแล้วจะฟ้องกลับในกรณีใดได้บ้าง  (คดีอาญาหรือคดีแพ่ง)     รบกวนพี่ๆช่วยพิจารณาครับ   ถ้าเขาไม่เลิก  เราจะเอาใคร(ผู้เสียหาย)  ไปฟ้องเขาได้ในกรณีใดบ้างครับ   ไหว้

ผมไม่ใช่นักกฎหมายนะครับ แต่ผมพอจะตีความได้ว่า ................

ผลของคำสั่ง = คือเราเอาปืนของเราไปให้เขาเก็บ ทำให้เราไม่ได้ครอบครองปืนซึ่งเป็นทรัพย์สินของเราที่ได้มาโดยชอบ ความเสียหายที่เกิดขึ้นกับเราคือปืนไม่ได้อยู่กับเราๆเสียสิทธิในการครอบครองปืนของเราไป ................

ซึ่งการถูกละเมิดแบบนี้ ชดใช้เป็นเงินทองไม่ได้ ไม่เหมือนกับการชดใช้ค่าเสียหายที่ปืนอาจชำรุด เป็นสนิม ซึ่งชดใช้เป็นตัวเงินได้และสามารถฟ้องแพ่งเรียกค่าเสียหายได้..............

เรียนคุณอามะขิ่นครับ
ศาลจะมองรวมไปถึง ช่วงเวลาที่เราโดนริบ อวป แล้วมีเหตุร้ายจำเป็นต้องใช้ปืน
แต่เราไม่สามารถมีปืนใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเราด้วยหรือเปล่าครับ
ด้วยความเคารพครับ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #606 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:59:07 PM »

ไม่แน่ใจครับคิดว่าไม่ได้มองไปถึงประเด็นที่ต้องใช้ขนาดนั้น ................. ผมคิดว่าท่านมองประเด็นว่าเจ้าของเสียสิทธิการครอบครองมากกว่า ซึ่งก็หมายถึงการใช้ด้วยนั่นแหละครับ ..................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
A11
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #607 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:06:49 PM »

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ ที่ชว่ยกันจนสำเร็จ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #608 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:20:15 PM »

เป็นกำลังใจ  และติดตามอยู่เสมอครับ  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
penpeum
Full Member

คะแนน 92

« ตอบ #609 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:21:54 PM »

ไหว้  สวัสดีครับ ถ้าในกรณีที่ค่าเสียหายเกิดจาก  ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากการนำปืนไปอำเภอ  ค่าหีบห่อ  น้ำมัน ค่าทนาย ค่าดำเนินการฟ้องร้อง ค่าเสียเวลาต่างๆ  ทั้งนี้เพื่อให้เขาเข้าใจว่า เรามิได้ต้องการเงินแต่เพื่อให้ครบองค์ประกอบในการฟ้อง และเพื่อให้ทราบว่า คำสั่งที่มิชอบด้วยกฎหมาย ที่มีผลต่อประชาชนในวงกว้าง  สร้างความเสียหายทางการเงินต่อคนอาจจะไม่เท่าไร  แต่  ค่าเสียหายทางการเงินที่เกิดกับคนหลายๆคนทั่วประเทศรวมกันละครับ  ค่าเสียหายที่เกิดต่อจิตใจที่ได้รับจากคำสั่งโดยมิชอบด้วยกฏหมายอีก  ถ้าคดีทางศาลปกครองชนะ  เราฟ้องแบบทิ้งเลยไม่หวังผล  หรือหวังผลก็ได้ เรามีสิทธิเพราะเราเป็นผู้เสียหาย ให้เขาเสียเวลาและค่าใช้จ่าย ต้องปวดหัวเหมือนเขาทำกับเราได้ไหมครับ เราควรทำเพื่อให้เขาทราบว่าทำแล้วคนเดือดร้อนควรได้รับผลตอบแทน  ไม่ใช่จบแล้วจบเลย  และเป็นการป้องกันการเอาคืนในอนาคตครับ  มองยาวๆเขามีโอกาศกลับมาทั้งคู่  ให้เขามีห่วงที่เราคล้องให้ไว้ก่อน ภายหน้าเขาจะเอาคืนอย่างไรก็ยังติดขัดอยู่  เพราะเชื่อว่าคดีคงยาวนาน  ถ้าเราเสียหายผูกห่วงไว้ให้เขาแก้  ดีกว่าให้เขาว่างๆแล้วมาผูกให้เราแก้ครับ  และน่าฟ้องเพื่อให้เป็นตัวอย่างกับนักการเมืองครับ โอกาศที่ประชาชนรวมกันฟ้องนักการเมืองที่ปฏิบัติไม่ถูกอย่างนี้หายากครับ  น่าจะเป็นครั้งแรกของเมืองไทยไหมครับ  เมืองไทยจะได้ดีขึ้น  นักการเมืองจะได้ไม่กล้าลุแก่อำนาจครับ  วกวนไปบ้าง ผิดถูกต้องกราบขออภํยทุกท่านครับ  ไหว้
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #610 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:29:13 AM »

ไม่แน่ใจครับคิดว่าไม่ได้มองไปถึงประเด็นที่ต้องใช้ขนาดนั้น ................. ผมคิดว่าท่านมองประเด็นว่าเจ้าของเสียสิทธิการครอบครองมากกว่า ซึ่งก็หมายถึงการใช้ด้วยนั่นแหละครับ ..................

ขอบพระคุณครับ
 ไหว้
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #611 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:36:28 AM »

ประเด็นปัญหาที่เกิดขึ้น ไม่ใช่เรื่องเจตนาเอาปืนไปฝากไว้ เพื่อป้องกันชีวิตของนักการเมืองอย่างที่ปรากฏเป็นลายลักษณ์อักษรในคำสั่งที่ 200/2554 เพราะมีการแอบแฝงในการทำประวัติของผู้ครอบครองอาวุธปืนทุกขนาด โดยเริ่มที่ "ไรเฟิล" ก่อน  ดังความปรากฏในข้อมูลของเพื่อนสมาชิกฯ   กรณีเป็นการ ลับ ลวง พราง เอาคำสั่งอย่างหนึ่ง  มาใช้โดยเจตนาอีกอย่างหนึ่งโดยแฝงเร้น  การกระทำเช่นนี้ ....ไม่ควรเกิดขึ้นในการปกครองอย่างนิติรัฐ   ฝ่ายปกครองมีนัยแอบแฝงในการกระทำ...นับเป็นสิ่งที่น่าอดสูใจ  และไม่ควรได้รับการยอมรับในการกระทำอย่างเด็ดขาดจากประชาชน

ผมเองมีความเห็นว่า...ภารกิจในครั้งนี้  น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นในการปกป้องรักษาสิทธิของพลเมืองฯ  เพื่อตราสิ่งที่ใช้และควบคุมทรัพย์สินของประชาชนในประเภทนี้ให้เกิดขึ้นอย่างมั่นคง และมีแนวทางที่ชัดเจนมากกว่านี้   จะเห็นได้ว่า   มีเพื่อนสมาชิกหลายคน..ยังคงไม่ทราบถึงแนวทางการต่อสู้เพื่อรักษาสิทธิของตน  หรืออาจจะสับสนในสิ่งที่เกิดขึ้น  จึงอยากเห็นการรวมกลุ่มผู้รักอาวุธปืนในทางสร้างสรรค์  มิใช่เพื่อการทำลายล้างอย่างเป็นรูปแบบ  ในการเป็นตัวแทนของกลุ่มฯ ที่เชื่อว่า มีอยู่ไม่น้อย เมื่อเทียบเคียงกับจำนวนที่ได้รับอนุญาตให้มีใช้ฯ

ท้ายนี้  อยากเห็น สพป. เป็นองค์กรที่ได้รับการรับรอง และสามารถเป็นตัวแทนฯ อย่างชัดเจนแพร่หลาย  ถ้ามีความคืบหน้าประการใด  ผมยินดีให้การสนับสนุนร่วมคิดและร่วมต่อสู้เพื่อสิทธิของทุกคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 10:02:51 AM โดย yakdee - รักสถาบันฯ » บันทึกการเข้า

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
kuntinee
Newbie
*

คะแนน 14

« ตอบ #612 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 03:42:04 PM »

ยังไม่ได้ปืนคืนค่ะ เพราะทราบเรื่องตอนเย็น (เพื่อนที่ไปฟ้องโทรมาบอก) ว่าจะไปวังไชยาวันจันทร์นี้ค่ะ
เดี๋ยวจะไปขอคำวินิจฉัยฯคุณหนุ่มโดยตรงค่ะ ขอบคุณมากนะคะ คุณพ่อบอกว่าอยากอ่าน

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านด้วยค่ะ ทั้งเรื่องคำวินิจฉัย และ เรื่องอื่นๆ ด้วยนะคะ ไปรับปืนคืนมาเรียบร้อยแล้วเมื่อเช้าวันจันทร์ค่ะ รับคืนที่โต๊ะเดิม แต่ต้องไปติดต่อเรื่องงานปืนตรงนั้นก่อน เท่าที่ดูรายการเซ็นต์ชื่อยังมารับคืนไปไม่มากนัก ที่น่าสนใจคือเห็นชุดที่เตรียมไว้เก็บลูกปืนในการทดสอบยิงค่ะ เห็นว่าจะใส่ใยเคฟล่าข้างใน ตอนเก็บคงได้รื้อใยหาลูกกระสุนกันฝุ่นตลบแน่เลย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #613 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 05:20:00 PM »

เคยมีรถบรรนทุกถูกยึดไว้ที่โรงพักเนื่องด้วยทำผิดกฎหมายอะไรสักอย่าง
อยู่ดีๆ รถคันที่ว่าหายไปโดยจับมือกันดมไม่ได้
ร้อยเวรเจ้าของคดีโดนเจ้าของรถฟ้องเกือบหมดตัวครับ
คิดว่าเรื่องปืนก็เฉกเช่นกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #614 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:50:41 PM »

ลองฟังเสียงทางมท.ดูบ้างครับ .... ตั้งแต่นาทีที่ 1 กว่าๆ ไป.....ถ้าไม่อัพเดทแล้ว ก็จะมาลบออกครับ

http://radio.nationchannel.com/program.php?programid=16185

หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 47
  พิมพ์