เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:21:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์สิงห์กลิ้ง..เฉลยข้อสอบเป็นวิทยาทานด้วยครับ  (อ่าน 3738 ครั้ง)
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:22:57 PM »

ข้อหลังเป็นข้อ 2  ของวิชาพาณิชย์ 3  เรื่องค้ำประกันด้วยทรัพย์ (จำนอง)   ผมคิดว่าท่านตอบถูกธงแล้วครับ  

ผมมีความเห็นว่า ยกมาตรา 705 เป็นมาตราหลัก จะยกมาตรา 1336 มาประกอบก็ได้   มีหลักกฎหมายที่ควรจะยกมาเขียนคือ

1.การจำนองทรัพย์สินนั้น  ผู้จำนองต้องเป็นเจ้าของทรัพย์สินในขณะนั้น  

2.ถ้าผู้จำนองไม่ใช่เจ้าของทรัพย์สิน    แม้ผู้รับจำนองจะได้รับจำนองไปโดยสุจริตและเสียค่าตอบแทน   ก็จะยกขึ้นเป็นข้อต่อสู้เจ้าของที่แท้จริงไม่ได้   เพราะถือหลักกฎหมายทั่วไปที่ว่า " ผู้รับโอนไม่มีสิทธิดีกว่าผู้โอน"      แต่มีเงื่อนไขว่า เจ้าของทรัพย์ต้องสุจริตและไม่ได้ประมาทเลินเล่อ  จึงจะยกเอา ปพพ. 1299 มาอ้างไม่ได้

3.ถ้าเจ้าของทรัพย์ประมาทเลินเล่อ  เช่นกรณีตามโจทย์โดยการลงลายมือชื่อในกระดาษเปล่า เป็นต้น      เป็นความประมาทเลินเล่อของเจ้าของทรัพย์เอง   เจ้าของทรัพย์ย่อมถูกกฎหมายปิดปากมิให้ปฏิเสธได้       แต่มีเงื่อนไขว่า  ผู้รับจำนองต้องสุจริตและเสียค่าตอบแทน  

4.กรณีที่ต่างฝ่ายต่างสุจริตด้วยกัน  ผู้ที่ประมาทเลินเล่อย่อมเป็นผู้เสียเปรียบ

ความเห็นส่วนตัวของผมในโจทย์ข้อนี้    เจ้าของทรัพย์สินประมาทเลินเล่อ  แต่ผู้รับจำนองก็ไม่สุจริต     เมื่อเปรียบเทียบกันแล้ว  กฎหมายถือเอาความสุจริตเป็นอันดับแรก     ดังนั้น ข้ออ้างของนางเพ็ญจันทร์จึงฟังไม่ขึ้น      

ในทางกลับกันหากนางเพ็ญจันทร์รับจำนองโดยสุจริตและเสียค่าตอบแทน    นายอาทิตย์เจ้าของที่ดินจะปฏิเสธไม่ได้ตามหลักกฎหมายปิดปากเพราะเป็นความประมาทเลินเล่อของตน

สำหรับที่ว่าหากเป็นเรื่องจริงๆนั้นจะมีแนวทางอย่างไรหรือไม่นั้น     ผมคิดว่าในชีวิตจริงๆที่ต้องต่อสู้คดีในทางศาลนั้น    มีเทคนิคและแทคติครวมทั้งสารพัดวิชาเทพ/วิชามารอยู่มากมาย     กรณีนี้คงต้องสู้กันหลายยกครับ

รายละเอียดการเขียนตอบวินิจฉัยตามโจทย์คงต้องรอให้ท่านสิงห์กลิ้งเขียนตอบครับ.
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:33:49 PM »

ข้อหลังเป็นข้อ 2  ของวิชาพาณิชย์ 3  เรื่องค้ำประกันด้วยทรัพย์ (จำนอง)   ผมคิดว่าท่านตอบถูกธงแล้วครับ   

ผมมีความเห็นว่า ยกมาตรา 705 เป็นมาตราหลัก จะยกมาตรา 1336 มาประกอบก็ได้   มีหลักกฎหมายที่ควรจะยกมาเขียนคือ

1.การจำนองทรัพย์สินนั้น  ผู้จำนองต้องเป็นเจ้าของทรัพย์สินในขณะนั้น 

2.ถ้าผู้จำนองไม่ใช่เจ้าของทรัพย์สิน    แม้ผู้รับจำนองจะได้รับจำนองไปโดยสุจริตและเสียค่าตอบแทน   ก็จะยกขึ้นเป็นข้อต่อสู้เจ้าของที่แท้จริงไม่ได้   เพราะถือหลักกฎหมายทั่วไปที่ว่า " ผู้รับโอนไม่มีสิทธิดีกว่าผู้โอน"      แต่มีเงื่อนไขว่า เจ้าของทรัพย์ต้องสุจริตและไม่ได้ประมาทเลินเล่อ  จึงจะยกเอา ปพพ. 1299 มาอ้างไม่ได้

3.ถ้าเจ้าของทรัพย์ประมาทเลินเล่อ  เช่นกรณีตามโจทย์โดยการลงลายมือชื่อในกระดาษเปล่า เป็นต้น      เป็นความประมาทเลินเล่อของเจ้าของทรัพย์เอง   เจ้าของทรัพย์ย่อมถูกกฎหมายปิดปากมิให้ปฏิเสธได้       แต่มีเงื่อนไขว่า  ผู้รับจำนองต้องสุจริตและเสียค่าตอบแทน   

4.กรณีที่ต่างฝ่ายต่างสุจริตด้วยกัน  ผู้ที่ประมาทเลินเล่อย่อมเป็นผู้เสียเปรียบ

ความเห็นส่วนตัวของผมในโจทย์ข้อนี้    เจ้าของทรัพย์สินประมาทเลินเล่อ  แต่ผู้รับจำนองก็ไม่สุจริต     เมื่อเปรียบเทียบกันแล้ว  กฎหมายถือเอาความสุจริตเป็นอันดับแรก     ดังนั้น ข้ออ้างของนางเพ็ญจันทร์จึงฟังไม่ขึ้น     

ในทางกลับกันหากนางเพ็ญจันทร์รับจำนองโดยสุจริตและเสียค่าตอบแทน    นายอาทิตย์เจ้าของที่ดินจะปฏิเสธไม่ได้ตามหลักกฎหมายปิดปากเพราะเป็นความประมาทเลินเล่อของตน

สำหรับที่ว่าหากเป็นเรื่องจริงๆนั้นจะมีแนวทางอย่างไรหรือไม่นั้น     ผมคิดว่าในชีวิตจริงๆที่ต้องต่อสู้คดีในทางศาลนั้น    มีเทคนิคและแทคติครวมทั้งสารพัดวิชาเทพ/วิชามารอยู่มากมาย     กรณีนี้คงต้องสู้กันหลายยกครับ

รายละเอียดการเขียนตอบวินิจฉัยตามโจทย์คงต้องรอให้ท่านสิงห์กลิ้งเขียนตอบครับ.

เยี่ยม ละเอียดและเข้าใจง่ายมากครับผม ไหว้ ไหว้
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:47:02 PM »

ไชโยสามทีครับ...น่าจะสอบผ่าน ใจชื้นขึ้นมาหน่อย อีกสองข้อที่เหลือของพาฯ๓และพาฯ๔ จำไม่ได้  แต่ตอบได้ชิวๆเลยไม่อยากจำ  ขอบคุณอาจารย์ทั้งสอง  ขอให้สุขภาพแข็งแรง

เทอมหน้าผมลงภาคพิเศษ แพ่ง๓ มรดกฯ(ปีที่แล้วตกภาคพิเศษเพราะบุตรบุญธรรม)  ส่วนภาคปรกติลง วิแพ่ง วิอาญา และวิแพ่งล้มละลาย จะต้องมาขอความอนุเคราะห์อีกนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 02:49:46 PM โดย FCUK » บันทึกการเข้า
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 02:26:23 AM »

ผมเองก็เรียนนิติสาสตร์อยู่     อ่านกระทุ้นี้เเล้วได้ความรู้เยอะดีครับ      เอาไว้ผมมีข้อสงสัยคงจะมาขอความรู้จากท่าน
สิงห์กลิ้งเเละสมาชิกท่านอื่นๆบ้างครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 03:10:57 AM โดย eazycompany » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:23:10 AM »

อ๋อ ...... อย่าเรียกผมอาจารย์เลยครับ  ไหว้

เรียกทาอัยการแทนได้ไหมครับน้าสิงห์... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:31:38 AM »

อ๋อ ...... อย่าเรียกผมอาจารย์เลยครับ  ไหว้

เรียกทาอัยการแทนได้ไหมครับน้าสิงห์... Grin

อูยยยย ..... ผมยังเป็นแค่ผู้สมัครสอบอยู่เลยครับ  ไหว้

แต่ก็ ยังไงขอให้สมพรปาก ตามน้ากวางนะครับ เพี้ยงงงงงงงงงง  คิก คิก คิก คิก
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 01:22:12 PM »

ถ้าไปสมัครสอบผู้ช่วยฯ     ก็ขอให้ท่านสิงห์กลิ้งสอบได้เป็นผู้ช่วยครับ  ไหว้      ผมเคยอ่านผ่านตาและได้รับทราบในการสร้างความดีของท่าน     ขอให้หมั่นสั่งสมไว้ครับ    บุญกุศลจะช่วยหนุนส่งให้ท่านอ่านฎีกาได้ตรงกับข้อสอบ  และได้อาจารย์ผู้ตรวจข้อสอบที่มีจิตเมตตา.......สาธุ  ไหว้  ไหว้

เป็นกำลังใจให้ครับท่าน  หลงรัก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 02:05:31 PM »

ขอบพระคุณครับ  ไหว้ ไหว้
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 02:11:21 PM »

อวยพรให้ได้สมปรารถนาอีกแรงนะครับ
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 04:43:52 PM »

อาจารย์ทั้งหลายครับ...ข้อแรกเฉลยมาเป็นมาตรา 1166
"บรรดาการใดๆซึ่งกรรมการคนหนึ่งได้กระทำลงไป แม้ในความหลังความปรากฏว่ากรรมการแต่งตั้งคนนั้นนั้นมีความบกพร่องอยู่บ้างก็ดี  หรือเป็นผู้บกพร่องด้วยองค์คุณตำแหน่งกรรมการก็ดี การที่ทำนั้นย่อมสมบูรณ์เสมือนบุคคลนั้นได้รับการแต่งตั้งโดยถูกต้อง และบริบูรณืด้วยองค์คุณของกรรมการ....."

สงสัยจะแห้วแล้วครับท่านผู้ชม
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:59:06 PM »

ท่านสิงห์กลิ้งเฉลยได้ครบถ้วนแล้วครับ    เพียงแต่ลงเลขมาตราคลาดเคลื่อน   ผมขออนุญาตแก้ไขให้ตรงตามความประสงค์นะครับ     และเขียนตอบเหมือนท่านสิงห์กลิ้งอาจจะได้เต็ม  20 คะแนนครับ

เป็นโจทย์ข้อ 3    ท่านตอบถูกธงแล้วครับ   น่าจะได้เกิน 10 คะแนน  (ประมาณ 12 -15 คะแนน)   มาตราที่เกี่ยวข้องคือ  1166 , 1167 , 820  ครับ      รายละเอียดการเขียนตอบรอท่านสิงห์กลิ้งครับ    (ผมยังไม่สันทัดครับ) 

โชคดีครับ.

สมทบ/สูงวัย 

ตามท่านบุญสวัสดิ์เลยครับ   ไหว้ ไหว้

กรณีนี้ การที่นายไชยา ได้รับการแต่งตั้งเป็นกรรมการบริษัท และได้กระทำการในฐานะกรรมการไปทำสัญญาซื้อขายไม้กับบุคคลภายนอก เพื่อนำไม้มาผลิตเป็นเฟอร์นิเจอร์ตามลักษณะกิจการของบริษัทฯ นั่้น ย่อมถือว่าการทำสัญญาซื้อไม้ของนายไชยา ในฐานะกรรมการของบริษัท กับนางภาวนา บุคคลภายนอก  ได้ทำไปภายในขอบอำนาจในฐานะกรรมการบริษัทและเป็นไปตามวัตถุประสงค์ของบริษัทฯแล้ว การทำสัญญาซื้อขายของนายไชยาดังกล่าว  บริษัทฯในฐานะตัวการ ย่อมต้องผูกพันตามสัญญา ต่อนางภาวนา บุคคลภายนอก ในสัญญาซื้อขายไม้ที่นายไชยาได้ไปทำกับบุคคลภายนอก ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๑๖๗ ประกอบ มาตรา ๘๒๐

แม้ต่อมา ที่ประชุมผู้ถือหุ้นจะตรวจสอบแล้วพบว่านายไชยาขาดคุณสมบัติตามข้อบังคับ บริษัท คือมีหุ้นน้อยกว่าที่กำหนดในข้อบังคับคุณสมบัติกรรมการ  และบริษัทฯ ได้ทำการถอดถอนนายไชยาและแต่งตั้งนายสุรพลเป็นกรรมการแทนก็ตาม แต่ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๑๖๖ บัญญัติว่า บรรดากิจการใดๆ ซึ่งกรรมการคนหนึ่งได้ทำไปนั้น แม้ในภายหลังจะปรากฏว่า การตั้งแต่งกรรมการคนนั้นมีข้อบกพร่องอยู่บ้างก็ดี หรือเป็นผู้บกพร่องด้วยองค์คุณควรแก่ตำแหน่งกรรมการก็ดี ข้อบกพร่องดังกล่าว ไม่ทำให้กิจการที่กรรมการผู้นั้น ได้ทำระหว่างเป็นกรรมการเสียไป แต่ให้ถือว่าการกระทำของกรรมการดังกล่าว สมบูรณ์เสมือนดั่งว่าบุคคลผู้นั้นได้รับการแต่งตั้งโดยถูกต้องและบริบูรณ์ ด้วยองค์คุณของกรรมการ

เมื่อขณะที่ทำสัญญาซื้อขายไม้ดังกล่าว นายไชยาได้กระทำไปในฐานะกรรมการบริษัทและเป็นการที่ทำไปตามวัตถุประสงค์ของบริษัท  และตามกฎหมายให้ถือว่านายไชยา ได้รับการแต่งตั้งโดยถูกต้องและมีคุณสมบัติบริบูรณ์ในฐานะกรรมการในขณะทำสัญญาซื้อขายไม้ ตามมาตรา ๑๑๖๖ แล้ว ดังนั้น สัญญาซื้อขายไม้ระหว่างนายไชยา กับนางภาวนาบุคคลภายนอก จึงมีผลสมบูรณ์และผูกพันบริษัท ดังนั้น การที่บริษัทฯ อ้างว่านายไชยาผู้เป็นกรรมการขาดคุณสมบัติตามข้อบังคับ และปฏิเสธการชำระหนี้ให้นางภาวนาจึงฟังไม่ขึ้นครับ ยังต้องรับผิดตามสัญญาซื้อขายต่อนางภาวนา  Grin

ผลคะแนนยังไม่ออก    อย่าเพิ่งตระหนกไปครับ   ข้อสอบของ มสธ.ทำอัตนัยถูกเพียง 2 ข้อก็สอบผ่านได้นั้นมีเสมอๆ      ที่สอบกันไม่ผ่านโดยส่วนใหญ่แล้วจะทำข้อสอบปรนัยไม่ได้ครับ      เพราะข้อสอบปรนัยยากมากๆๆๆๆ     ต่้องอ่านตำราเรียนอย่างจริงจังเท่านั้น 

โชคดีครับ. 
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:08:14 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์บุญสวัสดิ์ครับ...ทำงานประจำด้วย  งานอาสาฯด้วย เลี้ยงลูกสอนการบ้านเอง ไปเรียนสอนเสริมทุกครั้งที่ รร.สุรศักดิ์ฯ  อ่านหนังสือทุกคืน น้ำตาตกในครับเวลาเจอ "U"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:10:39 PM »

ผมเป็นคนเรียนน้อยไม่ค่อยรู้เรื่องตำราวิชาการ  แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้น้าฝรั่งเศส+อังกฤษครับ  ......  ขอให้สมหวังดั่งใจปรารถนา

FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:35:57 PM »

ขอบคุณครับลุงปู...บ้านเมืองเราเละเทะทุกวันนี้ก็เพราะคนเรียนมากแต่ใช้ความรู้ในทางที่ผิดนั่นแหละครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:46:03 PM »

ท่านสิงห์กลิ้งเฉลยได้ครบถ้วนแล้วครับ    เพียงแต่ลงเลขมาตราคลาดเคลื่อน   ผมขออนุญาตแก้ไขให้ตรงตามความประสงค์นะครับ     และเขียนตอบเหมือนท่านสิงห์กลิ้งอาจจะได้เต็ม  20 คะแนนครับ

เป็นโจทย์ข้อ 3    ท่านตอบถูกธงแล้วครับ   น่าจะได้เกิน 10 คะแนน  (ประมาณ 12 -15 คะแนน)   มาตราที่เกี่ยวข้องคือ  1166 , 1167 , 820  ครับ      รายละเอียดการเขียนตอบรอท่านสิงห์กลิ้งครับ    (ผมยังไม่สันทัดครับ) 

โชคดีครับ.

สมทบ/สูงวัย 

ตามท่านบุญสวัสดิ์เลยครับ   ไหว้ ไหว้

กรณีนี้ การที่นายไชยา ได้รับการแต่งตั้งเป็นกรรมการบริษัท และได้กระทำการในฐานะกรรมการไปทำสัญญาซื้อขายไม้กับบุคคลภายนอก เพื่อนำไม้มาผลิตเป็นเฟอร์นิเจอร์ตามลักษณะกิจการของบริษัทฯ นั่้น ย่อมถือว่าการทำสัญญาซื้อไม้ของนายไชยา ในฐานะกรรมการของบริษัท กับนางภาวนา บุคคลภายนอก  ได้ทำไปภายในขอบอำนาจในฐานะกรรมการบริษัทและเป็นไปตามวัตถุประสงค์ของบริษัทฯแล้ว การทำสัญญาซื้อขายของนายไชยาดังกล่าว  บริษัทฯในฐานะตัวการ ย่อมต้องผูกพันตามสัญญา ต่อนางภาวนา บุคคลภายนอก ในสัญญาซื้อขายไม้ที่นายไชยาได้ไปทำกับบุคคลภายนอก ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๑๖๗ ประกอบ มาตรา ๘๒๐

แม้ต่อมา ที่ประชุมผู้ถือหุ้นจะตรวจสอบแล้วพบว่านายไชยาขาดคุณสมบัติตามข้อบังคับ บริษัท คือมีหุ้นน้อยกว่าที่กำหนดในข้อบังคับคุณสมบัติกรรมการ  และบริษัทฯ ได้ทำการถอดถอนนายไชยาและแต่งตั้งนายสุรพลเป็นกรรมการแทนก็ตาม แต่ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๑๖๖ บัญญัติว่า บรรดากิจการใดๆ ซึ่งกรรมการคนหนึ่งได้ทำไปนั้น แม้ในภายหลังจะปรากฏว่า การตั้งแต่งกรรมการคนนั้นมีข้อบกพร่องอยู่บ้างก็ดี หรือเป็นผู้บกพร่องด้วยองค์คุณควรแก่ตำแหน่งกรรมการก็ดี ข้อบกพร่องดังกล่าว ไม่ทำให้กิจการที่กรรมการผู้นั้น ได้ทำระหว่างเป็นกรรมการเสียไป แต่ให้ถือว่าการกระทำของกรรมการดังกล่าว สมบูรณ์เสมือนดั่งว่าบุคคลผู้นั้นได้รับการแต่งตั้งโดยถูกต้องและบริบูรณ์ ด้วยองค์คุณของกรรมการ

เมื่อขณะที่ทำสัญญาซื้อขายไม้ดังกล่าว นายไชยาได้กระทำไปในฐานะกรรมการบริษัทและเป็นการที่ทำไปตามวัตถุประสงค์ของบริษัท  และตามกฎหมายให้ถือว่านายไชยา ได้รับการแต่งตั้งโดยถูกต้องและมีคุณสมบัติบริบูรณ์ในฐานะกรรมการในขณะทำสัญญาซื้อขายไม้ ตามมาตรา ๑๑๖๖ แล้ว ดังนั้น สัญญาซื้อขายไม้ระหว่างนายไชยา กับนางภาวนาบุคคลภายนอก จึงมีผลสมบูรณ์และผูกพันบริษัท ดังนั้น การที่บริษัทฯ อ้างว่านายไชยาผู้เป็นกรรมการขาดคุณสมบัติตามข้อบังคับ และปฏิเสธการชำระหนี้ให้นางภาวนาจึงฟังไม่ขึ้นครับ ยังต้องรับผิดตามสัญญาซื้อขายต่อนางภาวนา  Grin

ผลคะแนนยังไม่ออก    อย่าเพิ่งตระหนกไปครับ   ข้อสอบของ มสธ.ทำอัตนัยถูกเพียง 2 ข้อก็สอบผ่านได้นั้นมีเสมอๆ      ที่สอบกันไม่ผ่านโดยส่วนใหญ่แล้วจะทำข้อสอบปรนัยไม่ได้ครับ      เพราะข้อสอบปรนัยยากมากๆๆๆๆ     ต่้องอ่านตำราเรียนอย่างจริงจังเท่านั้น 

โชคดีครับ. 

ขอบคุณมากครับผม  ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์