เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:33:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำฟ้องศาลปกครอง ที่เรียกให้ส่งมอบปืนไรเฟิล  (อ่าน 32456 ครั้ง)
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:30:20 AM »

เรียนสอบถาม  ใบตอบไรเฟิล สำหรับ ตจว. นั้น ต้องส่งไปที่อำเภอที่ออก ป.๔ ด้วยไหมครับ ไหว้

sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:45:47 AM »

ไหว้ สวัสดี ครับ ท่านผู้การ สุพินท์  สมาชิก สพป. และชาวไรเฟิล ทุกท่านครับ
               ขออนุญาตเรียนสอบถามเพิ่มเติมครับ  กรณีต่างจังหวัดครับ การร้อง/ฟ้องศาลฯ ต้องรอให้มีหนังสือแจ้งให้นำปืนไปส่งมอบจากทางอำเภอก่อน ใช่หรือเปล่าครับ  สอบถมามาเพื่อความชัดเจนในวิธีการดำเนินการครับ  ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:06:16 AM »

ไหว้ สวัสดี ครับ ท่านผู้การ สุพินท์  สมาชิก สพป. และชาวไรเฟิล ทุกท่านครับ
               ขออนุญาตเรียนสอบถามเพิ่มเติมครับ  กรณีต่างจังหวัดครับ การร้อง/ฟ้องศาลฯ ต้องรอให้มีหนังสือแจ้งให้นำปืนไปส่งมอบจากทางอำเภอก่อน ใช่หรือเปล่าครับ  สอบถมามาเพื่อความชัดเจนในวิธีการดำเนินการครับ  ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอตอบแทนครับ ไม่ต้องรอครับ ยื่นได้เลยครับ

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:09:08 AM »

ไหว้ สวัสดี ครับ ท่านผู้การ สุพินท์  สมาชิก สพป. และชาวไรเฟิล ทุกท่านครับ
               ขออนุญาตเรียนสอบถามเพิ่มเติมครับ  กรณีต่างจังหวัดครับ การร้อง/ฟ้องศาลฯ ต้องรอให้มีหนังสือแจ้งให้นำปืนไปส่งมอบจากทางอำเภอก่อน ใช่หรือเปล่าครับ  สอบถมามาเพื่อความชัดเจนในวิธีการดำเนินการครับ  ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไม่ต้องรอครับ  เพราะประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว  ดาวน์โหลดได้จาก  http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2554/E/046/51.PDF
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:11:10 AM »

เรียนสอบถาม  ใบตอบไรเฟิล สำหรับ ตจว. นั้น ต้องส่งไปที่อำเภอที่ออก ป.๔ ด้วยไหมครับ ไหว้

ส่งครับ  เพื่อแสดงว่าไม่มีเจตนาฝ่าฝืนคำสั่ง
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:15:12 AM »

กราบขอบพระคุณครับ ท่านผู้การฯ  ท่าน sutin999  จะรีบดำเนินการครับ เพื่อจะได้เป็นมาตรฐานเดียวกันครับ 
        ขอบพระคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:38:04 AM »

เรียน "ผู้การสุพินท์"  หรือ ท่านใดก็ได้ครับ..ผมสอบถามหน่อยครับ.. ไหว้

ในกรณีต่างจังหวัด ในคำฟ้องข้อ ๑  เรื่อง แบบฟอร์มใบส่งมอบ – รับมอบอาวุธปืน ( ปร.๑)

แบบฟอร์มฉบับนี้ ไม่ทราบว่า ท่านสมาชิกท่านใด ที่อยู่ต่างจังหวัดพอจะมีแบบฟอร์มกรณีต่างจังหวัดนี้บ้างครับ

เพราะตามเอกสารที่แนบมา เป็นกรณีที่ใช้ที่ กทม. หากจะเป็นเอกสารแนบหรืออ้างอิง น่าจะเป็นแบบฟอร์มนอกเขตกทม.

คำถามคือ..ส่วนกรณีต่างจังหวัด..สามารถใช้แบบฟอร์มเดียวเพื่อเป็นเอกสารอ้างอิงได้หรือไม่ครับ..เพราะยังไม่เห็นกรณีต่างจังหวัดเลยครับ ??

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Wai Love The King
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:39:10 AM »

พึ้งกลับมาจากต่างประเปศครับแต่ผมยังไม่ได้รับจดหมายเลยครับ งั้งตรงหมายเลขคดีจะใส่อะไรครับ?
พรุ่งนี้(วันที่27)ต้องบินไปงานไปร้วมพลังกะพี่ๆไม่ได้ คงต้องส่งจดหมายลงทะเบียน ผมอยู่กรุงเทพครับเอกสารที่ผมต้องเตรียบมี
1.สำเนาทะเบียนบ้าน
2.สำเนาบัตรประชาชน
3.สำเนาป.4
4.คำฟ้อง (คือLink---->กทม รือเปล่าครับ)
5.เอกสารคำสั่งต่างๆประกอบคำฟ้อง (คือLinkสุดท้าย ---> เอกสารประกอบอื่นๆ รือเปล่าครับมันประกอบ เก็บไรเฟิล ตอบไรเฟิล ปร1 เลือกตั้ง ห้ามนำอาวุธออกนอกเคหะสถาน ต้องใช้ทุกชุดรือเปล่าครับ)
เอกสารทั้งหมดจัดเตรียมเป็น 3 ชุด ทุกชุดเซ็นต์ชื่อกำกับไว้ทุกหน้า(ตรงจุดนี้หมายถึงข้อ4กับข้อ5รือเปล่าครับ)

ส่ง:สำนักงานศาลปกครอง
       เลขที่ 120 หมู่ที่ 3 ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ 10210
ต้องส่งก่อนวันที่เท่าไรครับ?

คือเปนคนที่งงกับเอกสารมากๆครับ

Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:52:15 AM »

พึ้งกลับมาจากต่างประเปศครับแต่ผมยังไม่ได้รับจดหมายเลยครับ งั้งตรงหมายเลขคดีจะใส่อะไรครับ?
พรุ่งนี้(วันที่27)ต้องบินไปงานไปร้วมพลังกะพี่ๆไม่ได้ คงต้องส่งจดหมายลงทะเบียน ผมอยู่กรุงเทพครับเอกสารที่ผมต้องเตรียบมี
1.สำเนาทะเบียนบ้าน
2.สำเนาบัตรประชาชน
3.สำเนาป.4
4.คำฟ้อง (คือLink---->กทม รือเปล่าครับ)
5.เอกสารคำสั่งต่างๆประกอบคำฟ้อง (คือLinkสุดท้าย ---> เอกสารประกอบอื่นๆ รือเปล่าครับมันประกอบ เก็บไรเฟิล ตอบไรเฟิล ปร1 เลือกตั้ง ห้ามนำอาวุธออกนอกเคหะสถาน ต้องใช้ทุกชุดรือเปล่าครับ)
เอกสารทั้งหมดจัดเตรียมเป็น 3 ชุด ทุกชุดเซ็นต์ชื่อกำกับไว้ทุกหน้า(ตรงจุดนี้หมายถึงข้อ4กับข้อ5รือเปล่าครับ)

ส่ง:สำนักงานศาลปกครอง
       เลขที่ 120 หมู่ที่ 3 ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ 10210
ต้องส่งก่อนวันที่เท่าไรครับ?

คือเปนคนที่งงกับเอกสารมากๆครับ

ขออนุญาตตอบแทนครับ
-เลขคดี  เป็นเลขที่เจ้าหน้าที่ศาลจะกำหนดให้เวลายื่นฟ้องสำหรับคำฟ้องในแต่ละคดี    กรณีนี้ยังไม่ต้องลงครับ  เพราะแต่ละท่านที่ฟ้องคดีจะได่้เลขที่ไม่ซ้ำกันครับ
-เอกสารตาม  1-4 ถูกต้องแล้วครับ  สำหรับผู้ที่มีภูมิลำเนาอยู่ใน กทม.(ที่มีป.4 กทม.) ให้ใช้คำฟ้องของ กทม.ครับ
-เอกสาร คำสั่งประกอบ ใช้ทุกชุด  จัดพิมพ์มา 3 ชุด  รับรองสำเนาถูกต้อง  แนบกับคำฟ้องจำนวน 3 ชุดครับ

-ส่งทางไปรษณีย์ ลงทะเบียน ภายในวันที่ 29 เมษายน 2554  ครับ

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
vboaw1
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:09:04 AM »

ผมยังไม่มี แต่เข้ามาเป็นกำลังใจครับ สู้สู้ครับ
suthep2010
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:21:51 AM »

เรียนปรึกษาครับ ผมได้รับอนุญาต ป.๓ให้ซื้อปืนไรเฟิ้ล จากวังไชยา ตอนก่อนที่จะมีคำสั่งระงับการออกใบป.๓ และผมก็ซื้อแล้ว แต่ยังไม่นำปืนไปออก ป.๔ ที่วังไชยา ผมจึงไม่มี ป.๔ ที่จะถ่ายแนบไปกับคำฟ้อง ผมจะต้องใช้เอกสาร สำเนา ป.๓ และใบตัดปืนจากร้านปืนต่างจังหวัด แนบใช่หรือไม่ และเมื่อปืนของผมไม่มีใบป.๔ ทางกรมการปกครอง ก็จะไม่มีจดหมายไปที่บ้านที่กรุงเทพ เหมือนกับว่าปืนของผมยังไม่อยู่ในข้อมูลปืนไรเฟิ้ลใช่หรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่ต้องรอครับ  เพราะประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว  ดาวน์โหลดได้จาก  http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2554/E/046/51.PDF

shah_vip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:29:50 AM »

มีเพื่อนที่เป็นนักข่าว มาสอบถามเกี่ยวกับเรื่องนี้
ผมแจ้งให้ไปที่ ศาลปกครองกลาง พรุ่งนี้ ๙ โมงครับ  ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:31:26 AM »

เรียน "ผู้การสุพินท์"  หรือ ท่านใดก็ได้ครับ..ผมสอบถามหน่อยครับ.. ไหว้

ในกรณีต่างจังหวัด ในคำฟ้องข้อ ๑  เรื่อง แบบฟอร์มใบส่งมอบ – รับมอบอาวุธปืน ( ปร.๑)

แบบฟอร์มฉบับนี้ ไม่ทราบว่า ท่านสมาชิกท่านใด ที่อยู่ต่างจังหวัดพอจะมีแบบฟอร์มกรณีต่างจังหวัดนี้บ้างครับ

เพราะตามเอกสารที่แนบมา เป็นกรณีที่ใช้ที่ กทม. หากจะเป็นเอกสารแนบหรืออ้างอิง น่าจะเป็นแบบฟอร์มนอกเขตกทม.

คำถามคือ..ส่วนกรณีต่างจังหวัด..สามารถใช้แบบฟอร์มเดียวเพื่อเป็นเอกสารอ้างอิงได้หรือไม่ครับ..เพราะยังไม่เห็นกรณีต่างจังหวัดเลยครับ ??

ตจว.เป็นแบบฟอร์ม ปร.๒  ดาวน์โหลดได้จากเวปกรมการปกครอง
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:38:29 AM »

มีเพื่อนที่เป็นนักข่าว มาสอบถามเกี่ยวกับเรื่องนี้
ผมแจ้งให้ไปที่ ศาลปกครองกลาง พรุ่งนี้ ๙ โมงครับ  ไหว้
ขอบคุณครับน้องชา จัดเต็มไปเลยครับงานนี้  Grin
Aek007 - รักในหลวง
คิดดี พูดดี ทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:53:36 AM »

ขอรบกวนสอบถาม  ว่าการส่งฟ้องทางไปรษณีย์  ให้จ่าหน้าถึงผู้ใดครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 14
  พิมพ์