เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:35:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำฟ้องศาลปกครอง ที่เรียกให้ส่งมอบปืนไรเฟิล  (อ่าน 32544 ครั้ง)
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:18:55 PM »

ผมขอสอบถามหน่อยน่ะครับว่า  ในใบเอกสารแนบท้ายคำฟ้อง

ในกรณีที่เราอยู่ ตจว. แต่อยู่ในเขตของศาลปกครองกลาง (อยู่ที่จ.ประจวบคีรีขันธ์ครับ)  ในข้อ 2.  ผมต้องแก้เป็น ๒. สำเนาแบบ ปร.๒   ใช่ไหมครับ

แล้ว ข้อ ๔.  ให้ตัดออกไปเลยใช่ไหมครับ  หรือว่า ให้ใส่เอาไว้อย่างนั้นแต่ไม่ต้องส่งเอกสารแนบท้ายไปครับ    

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ   ไหว้ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:42:54 PM »

อัยการสำนักงานคดีปกครองแนะนำมาสองประเด็นครับ

1. ควรฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วย
2. สามารถฟ้องรวมกันได้ โดยการลงรายชื่อร่วมกัน

เรื่องฟ้องรวมกันก็คิดอยู่เหมือนกันครับ   จะได้ลดภาระของศาลปกครอง
แต่ติดขัดเรื่องเวลากระชั้นชิด
guntac
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:05:56 PM »

อัยการสำนักงานคดีปกครองแนะนำมาสองประเด็นครับ

2. สามารถฟ้องรวมกันได้ โดยการลงรายชื่อร่วมกัน

เรื่องฟ้องรวมกันก็คิดอยู่เหมือนกันครับ   จะได้ลดภาระของศาลปกครอง

เรียนท่านผู้การครับ ท่านอัยการแนะว่าควรฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยเพราะในหนังสือใช้คำว่า "คำสั่งกระทรวงมหาดไทย" ไม่ได้ใช้คำว่า "คำสั่งรัฐมนตรีกระทรวงมหาดไทย"  รัฐมนตรีจึงเป็นผู้ทำการแทน(ซึ่งต้องฟ้องด้วย)  ถ้าไม่ฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยอาจไม่ชนะครับ

ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 08:11:56 PM โดย guntac » บันทึกการเข้า
Wai Love The King
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:35:02 PM »

เอกสารพร้อมพรุ่งนี้จะส่งที่สนามบินก่อนไปต่างประเทศ ถ้ามีก๊อก2จะขอลางานไปกะพี่ๆที่ศาลเลยครับ จูบบบบ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:41:59 PM »

เรื่องฟ้องรวมกันก็คิดอยู่เหมือนกันครับ   จะได้ลดภาระของศาลปกครอง

เรียนท่านผู้การครับ ท่านอัยการแนะว่าควรฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยเพราะในหนังสือใช้คำว่า "คำสั่งกระทรวงมหาดไทย" ไม่ได้ใช้คำว่า "คำสั่งรัฐมนตรีกระทรวงมหาดไทย"  รัฐมนตรีจึงเป็นผู้ทำการแทน(ซึ่งต้องฟ้องด้วย)  ถ้าไม่ฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยอาจไม่ชนะครับ

ผมไม่เชื่อครับ
พัทธ์--รักในหลวง--
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:33:17 PM »

รบกวนคุณวัฒน์ส่งทางmail่ให ้ด้วยครับ nitipatk@yahoo.com.     ขอบพระคุณครับ

ไหว้ ส่งให้เรียบร้อยครับ
-v
ได้รับเเล้ว   ขอบพระคุณมากครับ
george028
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:45:59 PM »

ดาว์นโหลดเอกสารประกอบอื่นๆไม่ได้เลยครบ รบกวนคุณวัฒน์ทาง อีเมล์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ   
GS2550@GMAIL>COM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 10:58:56 PM โดย george028 » บันทึกการเข้า
ผู้เฒ่า เฝ้าคลัง
ว่างเป็นหลับ ขยับเป็นกิน
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:48:49 PM »

ดาว์นโหลดเอกสารประกอบอื่นๆไม่ได้เลยครบ รบกวนคุณวัฒน์ทาง อีเมล์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ไหว้  ... ขอด้วยครับพี่ ผมก็ดาว์นโหลดไม่ได้ครับ แต่ถ้าไม่ทัน พอจะมีท่านใดนำแบบฟอร์มเปล่าไปด้วยจะดีมากครับ จะไปกรอกหน้าศาลปกครองเลย ....  ไหว้

.... ผู้เฒ่าเฝ้าคลัง ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:56:31 PM »

เรียนท่านผู้การครับ ท่านอัยการแนะว่าควรฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยเพราะในหนังสือใช้คำว่า "คำสั่งกระทรวงมหาดไทย" ไม่ได้ใช้คำว่า "คำสั่งรัฐมนตรีกระทรวงมหาดไทย"  รัฐมนตรีจึงเป็นผู้ทำการแทน(ซึ่งต้องฟ้องด้วย)  ถ้าไม่ฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยอาจไม่ชนะครับ

ผมเห็นตรง กับ พี่สุพินท์

ตามคำฟ้องที่เตรียมไว้ ที่ฟ้อง มท.๑  นั้นถูกต้องครบถ้วนแล้ว   

มท.๑ คือ ผู้รักษาการตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ  ม.๖   ซึ่ง เป็นผู้ออกคำสั่งกระทรวงมหาดไทย

guntac
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:12:25 PM »

เรื่องฟ้องรวมกันก็คิดอยู่เหมือนกันครับ   จะได้ลดภาระของศาลปกครอง

เรียนท่านผู้การครับ ท่านอัยการแนะว่าควรฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยเพราะในหนังสือใช้คำว่า "คำสั่งกระทรวงมหาดไทย" ไม่ได้ใช้คำว่า "คำสั่งรัฐมนตรีกระทรวงมหาดไทย"  รัฐมนตรีจึงเป็นผู้ทำการแทน(ซึ่งต้องฟ้องด้วย)  ถ้าไม่ฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยอาจไม่ชนะครับ

เป็นคำแนะนำจากท่านอัยการ(อาวุโส)ที่ทำงานด้านคดีปกครองว่า "ควรจะ" ไม่ใช่ "ต้อง" ผมเห็นว่าอาจมีประโยชน์จึงนำมาบอกต่อครับ ผมเองก็ยื่นฟ้องเหมือนกันครับ ต้องขอบคุณท่านผู้การและผู้ใหญ่อีกหลายท่านในเว็บที่ช่วยเหลือในเรื่องนี้  อีกอย่างถ้าใช้คำว่า "คำสั่งทางปกครอง" ในหนังสือคำฟ้องและถ้าศาลเห็นว่าเป็นคำสั่งทางปกครอง ศาลอาจจะไม่รับฟ้อง จะต้องไปอุทธรณ์ก่อน แต่ถ้าศาลเห็นว่าเป็นคำสั่ง(กฏ)ก็สามารถฟ้องศาลปกครองได้โดยไม่ต้องผ่านการอุทธรณ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 11:16:58 PM โดย guntac » บันทึกการเข้า
SIERRA 1
กระทำการด้วยปัญญา รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต
Full Member

คะแนน 16

อย่าลืมตัว อย่าลืมตน อย่าลืมคนสอนยิงปืน 4 ทองพิเศษ

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:23:01 PM »

สู้จนหยดสุดท้ายครับ ไหว้

ฝึกให้พร้อม ซ้อมเพื่อใช้งานจริง
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:34:52 PM »

เรียนท่านผู้การครับ ท่านอัยการแนะว่าควรฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยเพราะในหนังสือใช้คำว่า "คำสั่งกระทรวงมหาดไทย" ไม่ได้ใช้คำว่า "คำสั่งรัฐมนตรีกระทรวงมหาดไทย"  รัฐมนตรีจึงเป็นผู้ทำการแทน(ซึ่งต้องฟ้องด้วย)  ถ้าไม่ฟ้องกระทรวงมหาดไทยด้วยอาจไม่ชนะครับ

เป็นคำแนะนำจากท่านอัยการ(อาวุโส)ที่ทำงานด้านคดีปกครองว่า "ควรจะ" ไม่ใช่ "ต้อง" ผมเห็นว่าอาจมีประโยชน์จึงนำมาบอกต่อครับ ผมเองก็ยื่นฟ้องเหมือนกันครับ ต้องขอบคุณท่านผู้การและผู้ใหญ่อีกหลายท่านในเว็บที่ช่วยเหลือในเรื่องนี้  อีกอย่างถ้าใช้คำว่า "คำสั่งทางปกครอง" ในหนังสือคำฟ้องและถ้าศาลเห็นว่าเป็นคำสั่งทางปกครอง ศาลอาจจะไม่รับฟ้อง จะต้องไปอุทธรณ์ก่อน แต่ถ้าศาลเห็นว่าเป็นคำสั่ง(กฏ)ก็สามารถฟ้องศาลปกครองได้โดยไม่ต้องผ่านการอุทธรณ์

ประเด็นนี้มีผู้รู้ด้านกฎหมายได้ให้ความเห็นไว้แล้วครับ ตอบ#364 และ ตอบ#368 ในลิงค์นี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=97523.msg3150010#msg3150010
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 11:36:48 PM โดย Sniper69 - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:51:17 PM »

-การพิจารณาคดีในศาลปกครอง เป็นการพิจารณาในระบบไต่สวน  ศาลจะเป็นผู้ค้นหาข้อเท็จจริงจากคู่กรณีทั้ง 2 ฝ่ายครับ
-การใช้ถ้อยคำในคำฟ้อง ไม่ว่าจะใช้คำใด  ศาลก็จะต้องพิจารณาปรับบทกฎหมายอยู่แล้วครับว่า ข้อเท็จจริงที่คู่กรณีกล่าวอ้างนั้น เมื่อปรับกับบทกฎหมายแล้ว  เป็นอย่างไรครับ
-ศาลคงไม่ยกฟ้องด้วยเหตุว่าคู่กรณีใช้ถ้อยคำไม่ตรงตามข้อกฎหมายที่มีอยู่ครับ
-ประเด็นในข้อกฎหมายในเรื่องนี้ อธิบายกันยาวครับ  เอาไว้รอให้พ้นกระบวนการยื่นฟ้อง  และการให้การเสียก่อน  ค่อยมาคุยกันอีกครั้งครับ เกรงว่าจะเสียรูปคดีครับ เพราะวังไชยาก็เข้ามาอ่านข้อมูลใน WEB เหมือนกัน
-สรุปอีกครั้งว่า คดีนี้ ฟ้องได้ทันทีครับ ไม่ต้องอุทธรณ์ก่อนครับ  ถึงเป็นคำสั่งทางปกครอง ก็เป็นคำสั่งทางปกครองที่เรียกว่า "คำสั่งทางปกครองทั่วไป"  ซึ่งศาลปกครองวางหลักไว้ว่า  ฟ้องคดีได้ทันทีโดยไม่ต้องอุทธรณ์ครับ

อ้อ  ถ้าเจ้าหน้าที่วังไชยาเข้ามาอ่าน ไม่ต้องยื่นคำให้การต่อสู้คดีนะครับว่า  ยังไม่อุทธรณ์ก่อน  ไม่มีอำนาจฟ้อง

มันเชยครับ
คิก คิก

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:09:41 AM »

พรรคพวกโทรมาเล่าให้ฟังว่า เจ้าหน้าที่วังไชยาประกาศกร้าว ................ว่า

หลัง 29 เม.ย.54 นี้ถ้าใครไม่เอาปืนมามอบให้ตามคำสั่ง จะแจ้งความจับให้หมด .............

ถุย ...................

ฐานข้อมูลปืนไรเฟิลสมัยงานทะเบียนปืนอยู่กับตำรวจ มีครบหรือยัง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:24:00 AM »

เจ้าหน้าที่ใช้อำนาจจนเคยตัว งานที่ควรทำกลับไม่ทำ  Huh

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 14
  พิมพ์