เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:20:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหน่อยครับ ทำไมเวลายิงบีบีกัน ถึงแม่นกว่ายิงปืนจริงครับ  (อ่าน 4141 ครั้ง)
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 12:34:27 PM »

ลองเปรียบเทียบดูระหว่างยิงบีบี G19 ของ KSC กับ G19 ของจริง ผลการยิงต่างกันมากเลย ระยะสิบเมตรยิงบีบี ลูก .25 แก๊สแรง โดนขวดยาคูลแบบชิวๆ แต่พอเวลายิง  G19 เปลี่ยนสปริงไก กับเข็มแทงชนวนแล้วยิง ต้องปั้นกันสุดๆ ถึงจะโดน ถ้ายิงเร็วหน่อยก็ไม่โดน อย่างนี้มันเป็นเพราะอะไรครับ เป็นที่ปืน หรือเป็นที่คนครับ เพราะถ้าเทียบกันแล้ว ปืนบีบี เบากว่า น้ำหนักไกเบากว่า รีคอยด์น้อยกว่า เสียงก็ดังน้อยกว่า

หรือว่าพอเป็นปืนจริง จิตใต้สำนึกกลัวเสียงปืน ก็เลยเผลอกระตุกไกโดยไม่รู้ตัว คนอื่นๆเป็นเหมือนกันมั้ยครับ  จะแก้ยังไงดีครับ

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 12:39:57 PM »

ผมยิง BB แม่นน้อยกว่ายิงปืนจริงครับ เพราะ
เดินไกคนละแบบครับ BB เดินไกแบบค่อย ๆ ไม่ได้ต้องรวดเดียว เคยถามพวก BB เหมือนกันว่าเพราะอะไร เขาว่ามันจะทำให้ไกเสีย
อาจเป็นเพราะความรู้สึก และเสียงดังครับ วิธีแก้ปืนจริงคือซ้อมยิงแห้งบ่อย ๆ และในการฝึกครั้งแรก ๆ อาจใช้วิธี รัซเซียนรูเล็ต แต่ยิงเป้าแทนนะครับ อย่าไปทำตามพวกรัซเซียเขา คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 08:43:21 PM »

ตกใจเสียง กับรีคอยของปืนจริง หรือเปล่าครับ  

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:02:08 PM »

ลองดูว่ากริ๊บปืนเหมือนกันไหมครับไก kscกับไกปืนจริงไม่ต่างกันมาก  อาจจะเกี่ยวกับว่าเราเสียวต่างกันระหว่างของจริงกับบีบีก็ได้ครับทั้งเสียงทั้งสำนึก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:05:47 PM »

ความเร็วกระสุนด้วยมั๊งครับ
ปืนจริงมีความเร็วกระสุนมากกว่า
ขยับนิดเดียว ทิศทางและระยะ ก็เปลี่ยนไป

ลองยิง เปรียบเทียบกันดูครับ
9มม.
.38
.45

พวก .38 กับ .45 ความเร็วจะต่ำกว่า 9มม.
Seafarer
War doesn't determine who is right, Only who is left.
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:59:19 PM »

สาเหตุหลักคือแรงรีคอยครับ ปืนจริงมีแรงรีคอยที่เกิดจากการจุดระเบิดภายในรังเพลิงแล้วบีบพลังงานในที่แคบๆเพื่อให้ผลักดันหัวกระสุนไปข้างหน้า ประกอบกับการทำงานของสไลด์ที่เคลื่อนที่ถอยหลัง ทำให้ลำกล้องเกิดการสะบัดหรือคลาดเคลื่อนซึ่งจะคลาดเคลื่อนมากน้อยขึ้นอยู่กับการฝึกฝนของผู้ยิง แต่แรงรีคอยที่เกิดจากแก๊สในบีบีแตกต่างกันมากหลายเท่า เปรียบเทียบง่ายๆโดยยิงปืนจริงหลายขนาด ตัวอย่างเช่น ยิง.22lrกับ.44magnumในปืนที่ความยาวลำกล้องเท่ากัน .22ย่อมแม่นยำกว่า สรุปได้ว่าแรงรีคอยยิ่งต่ำยิ่งแม่นครับ
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:09:02 PM »

ผมก็เป็นครับ Grin
ผมมี BB 1911 และปืนจริง PT 1911
ยิงแล้ว 10 เมตร บีบี เเทบจะร้อยรู ส่วนเทารัส บานเต็มเป้าตาวัวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ความรู้สึึกผมนะครับ
1.ผมว่า บีบี เวลายิงเรามองเห็นวิถีมันชัดเจน เราจึงสามารถปรับแนวลำกล้องได้ง่ายกว่า ผมยิงบางชุดแทบไม่เล็งเลยครับแต่ก็ได้คะแนนดี
2.การฝึกฝนปืนจริงของผม จะเรียกว่าชั่วโมงบินน้อยก็ว่าได้ครับ ทำให้รู้สึกเกร็งตอนเหนี่ยวไกไม่มากก็น้อย ข้อนี้ผมพยายามแก้ด้วยการยิงแห้งบ่อยๆให้คุ้นปืนครับ
อาจจะมีสาเหตุอื่นๆอีกนะครับ แต่ผมนึกยังไม่ออก ยิ้มีเลศนัย
ปล.  ที่กล่าวมาเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีหลักวิชาการใดๆเลย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 10:11:14 PM โดย nitrogen รักในหลวง » บันทึกการเข้า
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 11:59:28 PM »

ระยะสิบเมตรวัดผลยากครับ ลองยืดดูที่ระยะ 15 , 25 ซิครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:04:47 AM »

ลักษณะความแม่นยำของ BB อาจเหนือกว่าปืนจริงบางแบบครับ  แต่เจอ .22 หรือพวกอัดลม .17 .22  นี่ต่อให้ในระยะหวังผลของ BB ก็กินยากครับ  ไกลกว่านั้นไม่ต้องพูดถึง

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:11:30 AM »

ของปลอม... มันไม่เร้าใจเท่าของจริง... ทำให้ไม่ตื่นเต้น... มือเลยนิ่งกว่าครับ... Grin Grin Grin

...จริงๆ แล้ว... BB มันมีส่วนเคลื่อนไหวน้อยกว่าปืนจริง... รีคอยส์ก็น้อยกว่า... มั๊งครับ..

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:19:44 AM »

ลองดูคลิปนี้ครับว่าปืนบีบีจัดว่ารีคอร์ยเบาไหม ส่วนตัวผมว่าแล้วแต่รุ่นของปืนด้วยละครับบางรุ่นก็เตะแรงใช้ได้เลย

RA TECH KSC USP 45 Match&RA TECH custom test video

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:51:54 AM »

รีคอยด์ที่กระทำต่อปืน  ก่อนกระสุนพ้นปลายลำกล้องต่างกันเยอะครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 06:35:34 PM »

ลองเปรียบเทียบดูระหว่างยิงบีบี G19 ของ KSC กับ G19 ของจริง ผลการยิงต่างกันมากเลย ระยะสิบเมตรยิงบีบี ลูก .25 แก๊สแรง โดนขวดยาคูลแบบชิวๆ แต่พอเวลายิง  G19 เปลี่ยนสปริงไก กับเข็มแทงชนวนแล้วยิง ต้องปั้นกันสุดๆ ถึงจะโดน ถ้ายิงเร็วหน่อยก็ไม่โดน อย่างนี้มันเป็นเพราะอะไรครับ เป็นที่ปืน หรือเป็นที่คนครับ เพราะถ้าเทียบกันแล้ว ปืนบีบี เบากว่า น้ำหนักไกเบากว่า รีคอยด์น้อยกว่า เสียงก็ดังน้อยกว่า

หรือว่าพอเป็นปืนจริง จิตใต้สำนึกกลัวเสียงปืน ก็เลยเผลอกระตุกไกโดยไม่รู้ตัว คนอื่นๆเป็นเหมือนกันมั้ยครับ  จะแก้ยังไงดีครับ

ราคาลูกก็มีส่วน ถุงละห้าหกร้อย กับนัดละยี่สิบบาท เวลายิงมือมันสั่น ครับ

pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:51:30 PM »

ผมก็เป็นครับ Grin
ผมมี BB 1911 และปืนจริง PT 1911
ยิงแล้ว 10 เมตร บีบี เเทบจะร้อยรู ส่วนเทารัส บานเต็มเป้าตาวัวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ความรู้สึึกผมนะครับ
1.ผมว่า บีบี เวลายิงเรามองเห็นวิถีมันชัดเจน เราจึงสามารถปรับแนวลำกล้องได้ง่ายกว่า ผมยิงบางชุดแทบไม่เล็งเลยครับแต่ก็ได้คะแนนดี2.การฝึกฝนปืนจริงของผม จะเรียกว่าชั่วโมงบินน้อยก็ว่าได้ครับ ทำให้รู้สึกเกร็งตอนเหนี่ยวไกไม่มากก็น้อย ข้อนี้ผมพยายามแก้ด้วยการยิงแห้งบ่อยๆให้คุ้นปืนครับ
อาจจะมีสาเหตุอื่นๆอีกนะครับ แต่ผมนึกยังไม่ออก ยิ้มีเลศนัย
ปล.  ที่กล่าวมาเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีหลักวิชาการใดๆเลย ไหว้

พออ่านข้อนี้แล้วรู้สึกว่ามันปิ๊งเลยครับ เรามองเห็นวิถีของลูกบีบีมันจริงๆน่ะแหละ พอมันไม่โดนเราก็ เราก็ขยับข้อมือนิดนึง โดยอัตโนมัติ แล้วยิงออกไปอีกนัด  ก็เลยมีความรู้สึกว่ามันโดนง่ายมั้ง แต่ปืนจริงมันมีทั้งรีคอยด์ ทั้งเสียง ทั้งสำนึก  พอปังออกไป ลืมหมดว่านัดตะกี้จับปืนยังไง ต้องแก้ทางปืนไปทางไหน ก็เลยควบคุมวิถีปืนยากกว่า ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ งี้ถ้าอยากยิงปืนแม่นๆ คงต้องซ้อมกับปืนจริงของเราอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 10:04:26 PM โดย pehtor » บันทึกการเข้า

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:55:53 PM »

ต้องลองยิงที่ 25 เมตร สนามเปิดเทียบกันดูครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

หน้า: [1] 2
  พิมพ์