เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:39:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหน่อยครับ ทำไมเวลายิงบีบีกัน ถึงแม่นกว่ายิงปืนจริงครับ  (อ่าน 4131 ครั้ง)
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:10:10 PM »

ผมว่าเป็นเพราะ bb มีแรงรีคอยล์น้อยครับเลยแม่นกว่าไม่ต้องเกร็งมือมากผมก็เป็นอิอิอิ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:45:11 PM »

ลูกบีบีสีดำก็มีขายครับถ้าติดเรื่องวิถีนะครับ  (คือไม่ได้จะหาว่าปืนดีหรือไม่ดีแต่พยายามช่วยกันหาทางเซฟเงินค่าซ้อมนะครับ ถ้าตรงไหนพอแก้ได้ ก็เซฟเงินค่าซ้อมไปได้เยอะนะครับ)

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 06:38:16 PM »

ไกเบามากด้วยมั้งครับแต่งไกปืนจริงยังไงก็ไม่เบาเท่าไก BB
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:53:42 PM »

9 มม ผม ฮ๊อฟ ไม่ค่อยปั่นลูก เลยออกต่ำ (เพราะขยำไก)
BB แค่ปืนฝึกครับ ถ้ายิงยากว่าปืนจริง ใครจะใช้
เอามายิงเพลท 35 เมตรกันดีกว่า  ยิ้มีเลศนัย

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 11:35:01 PM »

ต้องลองยิงที่ 25 เมตร สนามเปิดเทียบกันดูครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออนุญาตครับ  ยิ่งยืดระยะ มันจะเป็นการเปรียบเทียบประสิทธิภาพของตัวปืนมากกว่าคนยิงครับ  ซึ่งแน่นอน  ปืนจริงย่อม  ให้ความแม่นยำในระยะที่ไกลมากกว่า BB อยู่แล้ว 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:34:53 AM »

ยิงระยะ 5 เมตร เทียบกันดูครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:48:48 AM »

ลองเปรียบเทียบดูระหว่างยิงบีบี G19 ของ KSC กับ G19 ของจริง ผลการยิงต่างกันมากเลย ระยะสิบเมตรยิงบีบี ลูก .25 แก๊สแรง โดนขวดยาคูลแบบชิวๆ แต่พอเวลายิง  G19 เปลี่ยนสปริงไก กับเข็มแทงชนวนแล้วยิง ต้องปั้นกันสุดๆ ถึงจะโดน ถ้ายิงเร็วหน่อยก็ไม่โดน อย่างนี้มันเป็นเพราะอะไรครับ เป็นที่ปืน หรือเป็นที่คนครับ เพราะถ้าเทียบกันแล้ว ปืนบีบี เบากว่า น้ำหนักไกเบากว่า รีคอยด์น้อยกว่า เสียงก็ดังน้อยกว่า

หรือว่าพอเป็นปืนจริง จิตใต้สำนึกกลัวเสียงปืน ก็เลยเผลอกระตุกไกโดยไม่รู้ตัว คนอื่นๆเป็นเหมือนกันมั้ยครับ  จะแก้ยังไงดีครับ

ไม่มีกล็อก19นะครับ แต่เคยยิงของเพื่อน
กล็อก19ของจริงกับขวดยาคูลท์ ในระยะ10เมตรนี่
ผมว่าผมยิงถูกนะ (ไม่เคยยิงขวดยาคูลท์หรอก แต่เทียบจากเป้ากระดาษที่ยิงเอา)
ลองดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิด

ระยะ25เมตรผมยังเคยเอากล็อก26ของเพื่อน เล็งตัวต.ที่หัวเป้าหุ่นคน
ไม่โดนตัว ต.หรอก  แต่ทุกนัดอยู่รอบๆ และอยู่ในหัวเป้าหุ่นคนหมด

ผมไม่ได้ยิงแม่น ใครๆก็ยิงได้ครับ วันนั้นยิงกันหลายคนก็ได้ผลไม่ต่างจากผม
ลองดูใหม่ครับ ปืนที่คุณมีแม่นกว่าที่คุณคิด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:17:12 AM »

ไม่มีGlock19 ที่จริงไม่มีGlockซักกระบอกในบ้าน
แต่BBยิงมาบ้าง มันยิงง่ายกว่าปืนจริงเยอะครับ อีกอย่างErrorของกระสุนแทบไม่มีเลย
ระยะใกล้ๆโดยเฉลี่ยbbกินขาดครับ ลูกสูบBB ปล่อยลมเท่ากันหมด แต่ลูกปืนไม่ใช่แบบนั้น

แรงรีคอร์ยก็มีส่วน อีกอย่าง
อยากถามว่าตอนท่านยิงกล๊อกนะ เล็งโดยอาศัยความเคยชินตอนเล็งBBหรือเปล่า ปืนคนละกระบอกกระสุนตกคนละตำแหน่ง
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:18:35 AM »

ในมุมมองผมนะ
บีบี  ปืนเบา/ไกเบา/เสียงเบา/แตะเบา

ปืนจริง ปืนหนักกว่า นำหนักผันแปรตามจำนวนกระสุนที่เหลือในแม็ก บีบี คงที่เสมอ คุมง่ายกว่า
      จังหวะเดินไกไม่เหมื่อนกัน ไกจริงก่อนหลุดจะหนักกว่า ออกแรงมากขึ้นไม่เลี้ยงศูนย์ลูกกินตํ่า   บีบี ลื่นปรืด เลยคุมง่ายกว่า
      เสียง และแรงอัดที่ปากลำกล้อง ไม่ต้องบรรยาย ต่างกันเยอะ บางคนถึงขั้นร้อง ว้าย ตกใจ (แม่งอีแอบนี่หว่า)
      รีคอย์ เทียบกันไม่ได้แตะหนักเป็น ภาระกล้ามเนื้อ ชุดได้ไม่กี่แม็กต้องพักก่อน พวกยิง บีบี  มายิงปืนจริง บ้างคน ชุดแรกก็       แหยงปืนแล้ว

สรุปคือ อย่าไปเทียบกัน เอาลูก ดรายมาซ้อมยิงแห้งดีกว่า เอาแม็กใส่ลูกเต็มถ่วงเข้าไปด้วยจะดีมากแต่อย่าลืมตัวปล่อยลูกจริงเข้ารังเพลิงละ  คิก คิก

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์