เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:18:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอทราบชนิดกระสุน9มม  (อ่าน 6931 ครั้ง)
Alex007
Jr. Member
**

คะแนน 12

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:49:28 AM »

สวัสดีครับ..พี่ๆน้องๆ ผมเป็นมือใหม่ กำลังจะได้ G17 กระบอกแรกในชีวิต
                 ก็เลย..อยากถามผู้รู้นิดหนึ่งครับ..ว่ากระสุนขนาด 9 ม.ม. ที่เหมาะสำหรับป้องกันตัวโดยเฉพาะการยิงหยุดคนร้ายที่เข้ามาในบ้านเรา เช่นโจร ขโมย แล้วสามารถหยุดยั้งพวกนี้ได้ในนัดแรก ยิงบริเวณลำตัวเป้าใหญ่ โดยที่คนร้ายไม่ใช่ถูกยิงด้วยกระสุน 9 มม นัดแรกแล้วยังมีแรงฮึดยิงปืนสวนใส่เราได้อีก...ผมเห็นว่ากระสุนมีหลายแบบ เช่น หัวทองแดง หัวตะกั่ว หัวรู หรือแบบอื่นอีก..ก็ช่วยแนะนำด้วยครับ..ว่ากระสุนแบบไหนหรือชื่อของกระสุนแท้จริงเรียกว่าอะไร..ที่เหมาะในการซื้อติดบ้านไว้ป้องกันตัวและทรัพย์สิน
 รบกวนด้วยครับ..ตั้งคำถามยาวไปนิดหนึ่ง.. Cheesy

"มีดแม้จะคมเพียงใด ก็ตัดสายน้ำไม่ขาด"
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 11:09:39 AM »

ลองค้นกระทู้เก่าดูนะครับ

สวัสดีครับ..พี่ๆน้องๆ ผมเป็นมือใหม่ กำลังจะได้ G17 กระบอกแรกในชีวิต
                 ก็เลย..อยากถามผู้รู้นิดหนึ่งครับ..ว่ากระสุนขนาด 9 ม.ม. ที่เหมาะสำหรับป้องกันตัวโดยเฉพาะการยิงหยุดคนร้ายที่เข้ามาในบ้านเรา เช่นโจร ขโมย แล้วสามารถหยุดยั้งพวกนี้ได้ในนัดแรก ยิงบริเวณลำตัวเป้าใหญ่ โดยที่คนร้ายไม่ใช่ถูกยิงด้วยกระสุน 9 มม นัดแรกแล้วยังมีแรงฮึดยิงปืนสวนใส่เราได้อีก...ผมเห็นว่ากระสุนมีหลายแบบ เช่น หัวทองแดง หัวตะกั่ว หัวรู หรือแบบอื่นอีก..ก็ช่วยแนะนำด้วยครับ..ว่ากระสุนแบบไหนหรือชื่อของกระสุนแท้จริงเรียกว่าอะไร..ที่เหมาะในการซื้อติดบ้านไว้ป้องกันตัวและทรัพย์สิน
 รบกวนด้วยครับ..ตั้งคำถามยาวไปนิดหนึ่ง.. Cheesy

ลองค้นกระทู้เก่าดูนะครับ   และให้ระวังเรื่องการกระทำที่เกินกว่าเหตุนะครับ
ยิงคนร้ายในบ้านเราเอง ใช่ว่าเราจะถูกเสมอและไม่เสี่ยงต่อติดคุกนะครับ  ไหว้

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 08:26:20 PM »

เรื่องมันยาวและมีรายละเอียดเยอะมาก  คงตอบละเอียดไม่ไหว
คร่าวๆก็คือ
1. หัวแข็ง พวก FMJ  ทองแดงเคลือบแข็ง  แบบมาตรฐาน  เจาะดีครับ  ที่กำบังที่ไม่หนามาก  แต่บางทีก็ทะลุมากไปไม่ทันถ่ายพลังงานให้เป้าหมาย  จึงมีแบบพิเศษย่อยออกมามากมาย เช่น FMJ TC  หัวจะตัดแบนหน่อยๆ  ช่วยเจาะได้ดีแต่ทะลุไม่มาก  ยังมีแบบอื่นๆอีกเยอะ

2. หัวรู   เน้นแบะบานดี  บานแล้วเหมือนใบพัดแหลมๆวิ่งควงสว่านเข้าไปในเนื้อคน

3. หัวอ่อน  คือหัวตะกั่วแต่ไม่เปลือยตะกั่วทั้งหมด  เป็นหัวแหลมหุ้มทองแดงไม่เต็ม  เช่น พวก Jacket Soft Point  ตะกั่วจะแบะบานดีหลังจากทองแดงช่วยเจาะในเบื่องต้น

มีหัวกระสุนมากแบบกว่านี้เยอะแยะครับ  ลองค้นหาดู  นอกจากนี้ลูก +P ก็เพิ่มความแรงดินขับให้กระสุนวิ่งเร็วขึ้น วิถีกระสุนไกลขึ้น  พลังงานมากขึ้น
น้ำหนักหัวกระสุนหนักๆ  ถ่ายพลังงานได้ดี เช่นพวก 147 เกรน  ความเร็วต่ำ  ยิงใกล้ๆเหมาะกว่าพวกหัวเบา  ส่วนพวกหัวเบา เช่น 115 เกรนยิงไกลดี อำนาจทะลุทะลวงสูงกว่าพวกหัวหนัก

เจอหลายคนใส่ลูกในแม็กกาซีนสลับระหว่างหัวแข็งกับหัวรูนัดต่อนัด  หัวรูไว้สร้างแรงปะทะ  หัวแข็งFMJ ไว้ยิงทะลุที่กำบังเช่น ผนังไม้  ประตูรถ
ถ้ายิงให้หยุด  เคยอ่านเจอว่าให้ยิงที่กระดูกเชิงกรานครับ  โอกาสหยุด ทรุดลงมากกว่ายิงที่อกแต่ไม่ถึงกับตายทันที
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:55:12 AM »

มันเยอะมากจริงๆครับลองค่อยๆหาข้อมูลดูครับ
เอาแบบคร่าวๆเข้าใจง่ายๆ 1.กระสุนไม่มีการบานขยายหน้าตัดได้ พวกหัวตันทั่วๆไป(FMJ) 2.กระสุนบานขยายหน้าตัดได้ เช่นหัวรู(JHP) หัวอ่อน(JSP)เป็นต้นครับ
ป้องกันตัวลูก FMJ ก็เหลือๆครับกับมนุษย์แถมราคาถูกกว่าหัวรูหน่อย ถ้าไม่มั่นใจพวกก็ใช้หัวรูครับ มีมากมายหลายยี่ห้อ หลายแบบตามงบ
ถ้าใช้งานได้หลากหลายหัวรูดีกว่าครับ ยิงสิ่งกีดขวางไม่หนามาก ทะลุได้ดีไม่แพ้หัวตันครับ ลองดูก็ได้ครับ
หัวหนักหรือเบา โดยส่วนตัวชอบหัวเบาเร็วสูงครับ ยิ่งระดับ +pหรือ +p+(115-127 เกรน)ยิ่งดีเลย จากที่ลองมามันเหนือกว่า หัวหนักทุกอย่าง(147 เกรน)เช่น แรงอัด โพลงบาดแผล ยกเว้นเจาะได้ตื้นกว่าหัวหนักครับ ผมเลยเชื่อในสิ่งที่ตาเห็นครับ

สิ่งสำคัญที่สุดน๊ะครับ ซ้อมเยอะๆ ยิงให้เข้าเป้า สำคัญกว่าชนิดของลูกครับ เพราะลูกมันเป็นส่วนประกอบเท่านั้นเอง

Alex007
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 06:36:23 PM »

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ.. ไหว้
         อย่างนี้ถ้ายิงระยะประชิดหรือระยะใกล้..เช่น คนร้ายอยู่ในบ้านมีอาวุธจะทำร้ายเรา..ระยะไม่เกิน 5 ม. ถ้าเราใช้กระสุนลูกซ้อม LRN หัวตะกั่วนี่กระสุนจะไม่ทะลุตัวใช่มั้ยครับ? จะสามารถถ่ายเทพลังงานแก่คนร้ายให้หยุดได้ใช่รึไม่ครับ? กลัวว่าระยะใกล้ใช้ลูก FMJ แล้วกระสุนจะทะลุทำให้คนร้ายไม่ทันรู้สึกเจ็บแล้วมาตอบโต้เราได้..ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ..หรือฟันธงให้ทีครับ..ควรใช้กระสุนชนิดไหนติดปืนไว้ดีสุดครับ..ตามความเห็นของท่าน เรียงลำดับ 1...2..3... ขอบคุณครับ.. ไหว้

"มีดแม้จะคมเพียงใด ก็ตัดสายน้ำไม่ขาด"
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:49:17 PM »

อย่าไปยึดติดว่าใช้กระสุนแบบโน้น  ในสถานการณ์แบบนี้  ต้องได้ผลแบบนั้นครับ
มันมีปัจจัย แฟคเตอร์มากมายที่เหนือการควบคุม  เช่น ตำแหน่งที่โดนกระสุน  สภาพร่างกายของคนร้าย  สภาพจิตใจของคนร้าย ฯลฯ
ฟังไว้เป็นแนวทางก็พอครับ 

และอย่าได้ใช้กระสุนซ้อมเป็นกระสุนป้องกันตัวเลยครับ   ยิงโดนอาจตายได้ก็จริงแต่อานุภาพต่ำกว่ากระสุนจริง  และมีโอกาสชัดลำสูงกว่ามาก
กระสุนจริงทุกแบบใช้ป้องกันตัวต่างกันตามสถานการณ์แบบที่พูดกันไปแล้วครับ   ผมใช้ลูก FMJ , JSP , JHP ไม่บวกพี  น้ำหนัก124,115,147 เกรน
ไว้ใช้  ไม่ใช่กระสุนแรงที่สุดครับ   แต่เน้นยิงง่าย แม่นยำกว่าพวก +P  ไม่ทำให้ปืนโทรมเร็ว   พลังงานปากลำกล้องอยู่ระหว่าง 300(FMJ) ถึง 400(JSP)
ฟุตปอร์น
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:53:19 PM »

Grin Grin Grin
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=92429.msg2892652;topicseen

ส่วนตัวผมชอบกระสุนที่ได้มาตราฐานและมีโอกาศได้ยิงซ้อมบ่อยๆครับแต่ถ้าจะเอาแบบนัดเดียวเชื้อถือได้ก็ไฮดร้าช๊อตครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:54:21 PM »

ข้อมูลจากพี่ซับครับตามกระทู้นี้เลย
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=92429.msg2892652;topicseen

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:14:10 PM »

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ.. ไหว้
         อย่างนี้ถ้ายิงระยะประชิดหรือระยะใกล้..เช่น คนร้ายอยู่ในบ้านมีอาวุธจะทำร้ายเรา..ระยะไม่เกิน 5 ม. ถ้าเราใช้กระสุนลูกซ้อม LRN หัวตะกั่วนี่กระสุนจะไม่ทะลุตัวใช่มั้ยครับ? จะสามารถถ่ายเทพลังงานแก่คนร้ายให้หยุดได้ใช่รึไม่ครับ? กลัวว่าระยะใกล้ใช้ลูก FMJ แล้วกระสุนจะทะลุทำให้คนร้ายไม่ทันรู้สึกเจ็บแล้วมาตอบโต้เราได้..ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ..หรือฟันธงให้ทีครับ..ควรใช้กระสุนชนิดไหนติดปืนไว้ดีสุดครับ..ตามความเห็นของท่าน เรียงลำดับ 1...2..3... ขอบคุณครับ.. ไหว้
หยุดหรือไม่หยุด ไม่ได้อยู่ที่ทะลุหรือไม่ทะลุครับ
FMJ คงไม่ทันรู้สึกเจ็บมั้งครับ อย่างที่ผมกล่าวอยู่ที่จุดเข้าครับ
ในระยะดังกล่าวดีที่สุดก็หัวรูแรงสูงครับ
สำหรับผมถ้าหาได้
1.win ranger sxt+p+
2.speer gold dot +p
3.federal hst +p
4. royal และ bullet master JHP
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:37:51 PM »

ถ้าเน้นเฝ้าบ้านแนะนำเล่นลูกซองยาวไปเลยครับไว้ใจได้แน่นอน   เยี่ยม

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:46:21 PM »

สุดๆ ต้องกระสุนแบบในภาพครับ... เกลเซอร์ เซฟตี้ สลัก...

อานุภาพกระสุนน่ากลัวมาก... แต่ที่น่ากลัวกว่าอานุภาพของกระสุน... คือราคาครับ... แว่วๆ ว่านัดละสามร้อยกว่าบาท... Grin Grin Grin

Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:51:37 AM »

ราคาโหดดีครับ แต่ไม่รู้จะคุ้มกับราคาหรือเปล่า
watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 10:07:11 AM »

ราคาโหดดีครับ แต่ไม่รู้จะคุ้มกับราคาหรือเปล่า
อยากจะทดลองยิงดูไหมละครับ  แต่ต้องขอให้ดีไซน์เป้าหมายดีๆหน่อยนะครับ เพื่อจะได้เห็นกันแบบจะจะ คาตาเลยครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 10:45:15 AM »

สุดๆ ต้องกระสุนแบบในภาพครับ... เกลเซอร์ เซฟตี้ สลัก...

อานุภาพกระสุนน่ากลัวมาก... แต่ที่น่ากลัวกว่าอานุภาพของกระสุน... คือราคาครับ... แว่วๆ ว่านัดละสามร้อยกว่าบาท... Grin Grin Grin

เดชะบุญยิงไปเจอกระจก 55555(ล้อเล่นนะครับ)
ผมชอบไฮดร้ามากกว่านะครับยิงแล้วไม่ค่อยสงสารหมอ เกรเซอร์สงสารหมอครับ  พาลจะโดนหมอด่าด้วย กระสุนตั้งเยอะแยะไม่เอามายิงดันใช้เกรเซอร์ยิง  แถมเวลายิงต้องภาวนาให้โดนด้วยนะครับลูกมันแพงอิอิอิ แต่เรื่องแรงปะทะเนี้ย เกรเซอร์กินขาด ไม่มีลูกปืนไหนปะทะได้ขนาดนี้

Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:26:08 PM »

อยากจะทดลองยิงดูไหมละครับ  แต่ต้องขอให้ดีไซน์เป้าหมายดีๆหน่อยนะครับ เพื่อจะได้เห็นกันแบบจะจะ คาตาเลยครับ
ผมซื้อแกลลอนน้ำมันกับเจลาตินไว้เต็มเลยพี่ ว่ากลับไปกรุงเทพจะยิงเล่นซ๊ะหน่อย
ลูกประเภทนี้ไม่เคยลองเลยครับ ราคาสูงน่ากลัวใช่ว่าจะเหนือกว่าพวกที่เราใช้กันอยู่มาก
เลยไม่กล้าลอง ที่สำคัญหายากมากถึงหาไม่ได้เลยครับพี่
หน้า: [1] 2
  พิมพ์