เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:28:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อึ้ง! ชาวจีนเลี้ยงหมู ปล่อยให้กินอาหาร กลางกองขยะ ก่อนกลายเป็นอาหารของมนุษย์  (อ่าน 12687 ครั้ง)
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 02:23:19 PM »

ต้นทุนการเลี้ยงสัตว์เกินกว่าครึ่งคือ "ค่าอาหาร"

ดังนั้น "กำไร" จึงมาจากการลดต้นทุนค่าอาหาร

หาแหล่งวัตถุดิบที่มี "คุณภาพดี" แต่ "ราคาถูก" มาใช้เลี้ยงสัตว์

กำไรถึงจะเห็น คนเลี้ยงถึงจะพออยู่ได้

ภาพจากฟาร์มเลี้ยงปลาสวาย ดูเอาแล้วกัน

ไอ้พวกที่เปิดตำราเลี้ยงสัตว์น่ะ.... จะบอกให้ "อิบหาย" ครับ

วิชาการสู้ "วิชาเกิน" ไม่ได้ ต้องแก้โจทย์เรื่อง "ค่าอาหาร" ให้ได้

ไม่ใช่ไปซื้ออาหารสำเร็จมาเลี้ยง ปลาดุกว่าแน่ ๆ กินทุกอย่าง

ถ้าท่านเห็นปลาสวายแล้วจะหนาว ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ฝากบอก "พี่ยอด" ว่า ปลาสวายบ้านเรามี "โอเมก้า สาม" ไม่แพ้ปลาเซลม่อน....น่ะครับ

จะลองผัดเผ็ดซักจาน....บ่  แบร่ แบร่
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 02:24:25 PM »

ภาพไม่ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 02:31:25 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 04:06:35 PM »

ไม่ชอบผัดเผ็ดครับ
ชอบย่าง มันตก ฉี่ ฉี่
บิกิน ร้อน ๆ จุ่มน้ำปลามะนาว
  อะห้อย อะห้อย...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 05:10:27 PM »

ไม่อยากบอก
นานมาแล้ว ก่อนที่แถวรังสิตจะมีหมู่บ้านจัดสรรขึ้นมากมาย
แถวนั้นคนท้องถิ่น บ่อปลาจะมาซื้อหมาจรจัดจาก กทม. ที่เขาจับไปฆ่าโดยทำสัญญาว่าจะ
ไม่นำไประกอบอาหาร เขาเอามาต้ม รูดเนื้อออกจากกระดูก โยนบ่อปลา นัยว่า ต้มก่อน จะ
ช่วยเรื่องการเน่าเสียช้าลง

เรื่องของบ่อปลา เรื่องอาหารปลาเป็นเรื่องสำคัญเพราะมันคือต้นทุนสำคัญ
ใครเลบี้ยงปลาหน้าหนาวได้รอด แล้วกำไร ยิ่งเก่งมากๆ เพราะหน้าหนาวปลากินน้อย
เลยโตช้า แถมพร้อมติดโรคต่างๆ เพราะร่างกายอ่อนแอ  แต่คนทำได้ รวยกับรวยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 05:33:57 PM »

[

เมื่อก่อนตอนผมเลี้ยงปลาดุกใช้ขี้วัวขี้ควายใส่ในบ่อก่อนปล่อยน้ำลงบ่อเพื่อให้เกิดน้ำเขียว....ทิ้งไว้ซักพักจะมีลูกไรเกิดขึ้น    ส่วนอาหารเลี้ยงปลาดุกก็ใช้ไส้ไก่  สั่งมาเป็นคันรถ  บดผสมหัวอาหาร   เรื่องน้ำเน่าไม่เห็นต้องกลัว    เอาจุลินทรีย์หรือปุ๋ยหมักชีวภาพผสมอาหารให้ปลากิน+เครื่องตีน้ำแบบบ่อกุ้ง   ให้เลนรวมกลางบ่อแล้วดูดออก  น้ำก็ไม่เน่าแล้ว

เคล็ดลับ   ไส้ไก่+โครงไก่บด  บางทีคนส่งมาส่งเยอะก็เทใส่บ่อคอนกรีตทิ้งไว้ซัก 2 - 3 วัน   ใส่ปุ๋ยหมักชีวภาพไปหน่อย  หนอนตัวอ้วนเชียว  

แต่ เป็นความจริง ในปัจจุบันครับ
ไก่ตาย ก็โยนลงไป
เดี๋ยวก็มาตอดกันยุบยับ
เลี้ยงไก่ ให้ขีัลงไปให้ปลากิน
ปลาดุกนั่น คอยอยู่แล้ว
ลอยกันหนวดแทบพันกัน
หนอนก็ชั้นยอด หมั๊บเข้าให้
เห็นแต่อย่างนี้ ก็แหวะครับ
พอปรุงเสร็จ เห็นหมดทุกที

ต้นทุนการเลี้ยงสัตว์เกินกว่าครึ่งคือ "ค่าอาหาร"

ดังนั้น "กำไร" จึงมาจากการลดต้นทุนค่าอาหาร

หาแหล่งวัตถุดิบที่มี "คุณภาพดี" แต่ "ราคาถูก" มาใช้เลี้ยงสัตว์

กำไรถึงจะเห็น คนเลี้ยงถึงจะพออยู่ได้

ภาพจากฟาร์มเลี้ยงปลาสวาย ดูเอาแล้วกัน

ไอ้พวกที่เปิดตำราเลี้ยงสัตว์น่ะ.... จะบอกให้ "อิบหาย" ครับ

วิชาการสู้ "วิชาเกิน" ไม่ได้ ต้องแก้โจทย์เรื่อง "ค่าอาหาร" ให้ได้

ไม่ใช่ไปซื้ออาหารสำเร็จมาเลี้ยง ปลาดุกว่าแน่ ๆ กินทุกอย่าง

ถ้าท่านเห็นปลาสวายแล้วจะหนาว
... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ฝากบอก "พี่ยอด" ว่า ปลาสวายบ้านเรามี "โอเมก้า สาม" ไม่แพ้ปลาเซลม่อน....น่ะครับ

จะลองผัดเผ็ดซักจาน....บ่  แบร่ แบร่

ไม่อยากบอก
นานมาแล้ว ก่อนที่แถวรังสิตจะมีหมู่บ้านจัดสรรขึ้นมากมาย
แถวนั้นคนท้องถิ่น บ่อปลาจะมาซื้อหมาจรจัดจาก กทม. ที่เขาจับไปฆ่าโดยทำสัญญาว่าจะ
ไม่นำไประกอบอาหาร เขาเอามาต้ม รูดเนื้อออกจากกระดูก โยนบ่อปลา นัยว่า ต้มก่อน จะ
ช่วยเรื่องการเน่าเสียช้าลง

เรื่องของบ่อปลา เรื่องอาหารปลาเป็นเรื่องสำคัญเพราะมันคือต้นทุนสำคัญ
ใครเลบี้ยงปลาหน้าหนาวได้รอด แล้วกำไร ยิ่งเก่งมากๆ เพราะหน้าหนาวปลากินน้อย
เลยโตช้า แถมพร้อมติดโรคต่างๆ เพราะร่างกายอ่อนแอ  แต่คนทำได้ รวยกับรวยครับ
หวังว่าคงเข้าใจนะ ไข่ซิ่ง
ข้อมูลเหล่านี้ ไม่ได้หาจากในอินเตอร์เน็ต แต่ บุคคลเหล่านี้ รับรู้จากเรื่องราว ที่ได้ประสบ พบมา นำมาเล่าบนอินเตอร์เน็ต

เมื่อก่อนครอบครัวผมก็เลี้ยงปลาดุกเป็นอาชีพ  ข่าวที่ว่า นำของเน่าๆมาเป็นอาหารปลานั้น ขออนุญาตินะครับ  ไม่จริงครับ

เพราะปลาดุกจะเลี้ยงแบบว่า แน่นกว่าปลาชนิดอื่น ปกติการถ่ายน้ำ ปลาเล็ก 7 วัน ปลาใหญ่ 4 วัน หรือไวกว่านั้นแล้วแต่ความหนาแน่นของปลา หากนำของเน่า หรือขี้ไก่ไปทิ้งในบ่อปลา ปลาตายครับ น้ำจะเน่า  ปลาไม่สามารถกินได้หมด เศษกระดูกจะจมอยู่ก้นบ่อ สะสมจนทำให้น้ำเน่าไว  ถึงแม้จะถ่ายน้ำเป็นประจำ
ที่บ้านผมเมื่อก่อนนี้ ไม่เคยนำสัตว์เน่า ไปทิ้งในบ่อปลาแน่นอนครับ  คงจะเป็นขาวลือมากกว่า      หรือไม่ก็เลี้ยงไว้กินเอง

หากเลี้ยงเป็นอาชีพส่งตลาดแล้ว  ผมคิดว่าคงไม่มีใครทำแน่ๆ  ครับขอบคุณครับ
มีคน ที่เลี้ยงปลาดุก แล้ว ร่ำรวย อยู่หลายคน แล้วทำไมคุณ  ไม่เลี้ยงต่อ ล่ะครับ
ผมเดาได้เลย เพราะ กำไรน้อยใช่มั้ย ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 05:55:23 PM โดย ศักดา. » บันทึกการเข้า
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 05:43:02 PM »

มีใครเคยโยนหมาเน่าลงไปในบ่อกุ้งไหมครับ

ผมเลี้ยงแต่ผมป่าวทำนะ ^_^"

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 05:45:33 PM »

มีใครเคยโยนหมาเน่าลงไปในบ่อกุ้งไหมครับ

ผมถามเรื่อง ลูกเหม็น หน่อยครับ
จริงมั้ยครับที่เค้าว่า ถ้าโยนลูกเหม็นลงบ่อกุ้ง กุ้งจะตายหมดบ่อ ครับ ไหว้
Nat_usp
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 05:54:22 PM »

ผมถามเรื่อง ลูกเหม็น หน่อยครับ
จริงมั้ยครับที่เค้าว่า ถ้าโยนลูกเหม็นลงบ่อกุ้ง กุ้งจะตายหมดบ่อ ครับ ไหว้

เอ.........ที่ปราจินฯไม่เคยได้ยินนะครับ มีแต่ขี้นก ต้องไล่กันทั้งวัน

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 05:56:18 PM »

เอ.........ที่ปราจินฯไม่เคยได้ยินนะครับ มีแต่ขี้นก ต้องไล่กันทั้งวัน
ขอบคุณครับ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 05:59:30 PM »

เสี่ยบ่อกุ้ง   เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:02:42 PM »

ลูกเหม็น ไม่ทราบนะครับ แต่ถ่านไฟฉายเขาว่า
น๊อคยกบ่อ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Nat_usp
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:10:04 PM »

เสี่ยบ่อกุ้ง   เยี่ยม

ไม่ใช่เสี่ยครับพี่ คนเลี้ยงกุ้งไม่รวยแล้วครับ 5-6ปีก่อนแถวบ้านแฟนผูกคอตายไป2-3ราย -_-"

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:17:19 PM »

ขอเข้าเรื่องตามหัวข้อกระทู้หน่อย ก่อนจะไปไกลกว่านี้
ผมเองเนื่องจากเกิดมานาน ก็พอเห็นเหมือนเพื่อนๆครับ หมูปกติก็กินของที่เป็นขยะหรือมูลต่างๆแย่แล้ว
แต่ปัจจุบัน ตามในรูป การกินขยะในกองขยะนี่ ไม่แน่ใจว่าขยะเหล่านั้นเป็นเศษอาหารที่เหลือๆอย่างเดียว
หรืออาจมีขยะอย่างอื่น ที่เป็นสารเคมีเข้าไปหรือเปล่า

ถ้าจะห่วงก็พวกสารเคมีในวัตถุที่เป็นขยะนี่แหละครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:19:48 PM »

บางที่ปล่อยหมูไว้ในสวนปาล์มน้ำมันครับ  ให้ไปหากินลูกปาล์มร่วงเอา   เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:27:50 PM »

ลูกเหม็น ไม่ทราบนะครับ แต่ถ่านไฟฉายเขาว่า
น๊อคยกบ่อ
โดนใส่บ่อ เลยหรือครับ น้าซับ  ไหว้ Huh
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์