เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:22:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อึ้ง! ชาวจีนเลี้ยงหมู ปล่อยให้กินอาหาร กลางกองขยะ ก่อนกลายเป็นอาหารของมนุษย์  (อ่าน 12680 ครั้ง)
kball555
Full Member

คะแนน 272

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:49:46 PM »

การเลี้ยงหมูแบบนี้เป็นเพียงวิธีการเลี้ยงแบบหนึ่งเท่านั้นครับไม้ใช่ทั้งหมด
อาหารที่หมูจะกินได้ที่มีอยู่ในกองขยะมีไม้มากมายเลยครับ การเลี้ยงหมูในปัจจุบันนี้
ส่วนใหญ่เลี้ยงกันในระบบฟาร์มต้องควบคุมทุกอย่างโดยเชพาะ ความสะอาด
และ เรื่องยาต่างๆ ก็สบายใจได้ครับ เพราะหมูก่อนจะออกสู่ผู้ตราด จะต้องมีระยะเวลา
งดยาก่อนจับ และต้องมีการสุ่มตรวจเลือด กับปัสสาวะ หมู เพื่อหา สิ่งเจือปน หรือสารพิษ
เพื่อความปรอดภัยของผู้บริโภคครับ เป็มมาตรฐานของฟาร์มหมูครับ ซึ่งมาตรฐานฟาร์มนี้
ไม้ค่อยมีไครกล้าเบี่ยวหลอกครับ เพราะหมายถึง หมูออกจากฟาร์มไม้ได้ เมื่อออกจากฟาร์มไม้ได้
ก็ ไม้ได้ตังครับ ลำพังอาหารจากกองขยะไม้พอให้หมูกินหลอกครับ ที่ผมเลี้ยงอยู่ บริษัทมาส่งให้
สัปดาห์ละ 1 คันรถพ่วงยังไม้ค่อยจะพอกินเลย
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:51:50 PM »

เรื่องลูกเหม็นที่ใส่ในบ่อกุ้งยอมรับว่าเป็นเรื่องจริงครับ ฟาร์มข้างๆบ่อผมก็โดนมาแล้ว 2- 3 รายแต่ปริมาณการใส่ผมจำไม่ได้ ที่เคยอ่านจากเว็บกรมประมงจันทบุรี (ทางตำรวจจันทบุรีขอร้องประมงจันทบุรีให้ทำการทดลอง )เพื่อดูผลเสียและความรุนแรงในระดับต่างๆกัน เข้าใจว่าตำรวจจับผู้ต้องหาได้แล้ว แต่ก็ต้องการหา บทสรุปว่ากุ้งมีปัญหาเพราะลูกเหม็นหรือมีปัญหาตามธรรมชาติของมันกันแน่ บังเอิญข้อมูลส่วนนี้ผมบันทึกไว้และโดนไวรัสกินไปหมดแล้ว  (ผมขอไม่เปิดเผยข้อมูลอัตราการใส่ดีกว่านะครับ ผมเองก็ยังไม่รู้จริงด้วย )

ส่วนเรื่องถ่านไฟฉายไม่ทราบครับ และไม่คิดว่ามันจะมีผลง่ายขนาดนั้น ไม่รู้จะใส่เท่าไรจึงจะมีผลต่อกุ้ง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:59:43 PM »

เรื่องลูกเหม็นที่ใส่ในบ่อกุ้งยอมรับว่าเป็นเรื่องจริงครับ ฟาร์มข้างๆบ่อผมก็โดนมาแล้ว 2- 3 รายแต่ปริมาณการใส่ผมจำไม่ได้ ที่เคยอ่านจากเว็บกรมประมงจันทบุรี (ทางตำรวจจันทบุรีขอร้องประมงจันทบุรีให้ทำการทดลอง )เพื่อดูผลเสียและความรุนแรงในระดับต่างๆกัน เข้าใจว่าตำรวจจับผู้ต้องหาได้แล้ว แต่ก็ต้องการหา บทสรุปว่ากุ้งมีปัญหาเพราะลูกเหม็นหรือมีปัญหาตามธรรมชาติของมันกันแน่ บังเอิญข้อมูลส่วนนี้ผมบันทึกไว้และโดนไวรัสกินไปหมดแล้ว  (ผมขอไม่เปิดเผยข้อมูลอัตราการใส่ดีกว่านะครับ ผมเองก็ยังไม่รู้จริงด้วย )

ส่วนเรื่องถ่านไฟฉายไม่ทราบครับ และไม่คิดว่ามันจะมีผลง่ายขนาดนั้น ไม่รู้จะใส่เท่าไรจึงจะมีผลต่อกุ้ง

ขอบคุณครับพี่  ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 08:13:53 AM »

บางที่ปล่อยหมูไว้ในสวนปาล์มน้ำมันครับ  ให้ไปหากินลูกปาล์มร่วงเอา   เยี่ยม
ส่วนใหญ่ทางใต้ที่เห็นจะเป็นหมูป่า 

ลูกเหม็น ไม่ทราบนะครับ แต่ถ่านไฟฉายเขาว่า
น๊อคยกบ่อ
โดนใส่บ่อ เลยหรือครับ น้าซับ  ไหว้ Huh

หมายถึงโยนใส่บ่อล่ะใช่ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 08:47:23 AM »

บางที่ปล่อยหมูไว้ในสวนปาล์มน้ำมันครับ  ให้ไปหากินลูกปาล์มร่วงเอา   เยี่ยม
ส่วนใหญ่ทางใต้ที่เห็นจะเป็นหมูป่า  

เป็นหมูบ้านไม่ใช่หมูป่า   เค้าเรียกหมูขี้พร้า ครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:46:15 PM »

บางที่ปล่อยหมูไว้ในสวนปาล์มน้ำมันครับ  ให้ไปหากินลูกปาล์มร่วงเอา   เยี่ยม

เป็นหมูบ้านไม่ใช่หมูป่า   เค้าเรียกหมูขี้พร้า ครับ   Grin

บางทีเรียก "หมูปล่อย" ครับ... Grin Grin Grin

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 11:22:46 PM »

b]

เมื่อก่อนครอบครัวผมก็เลี้ยงปลาดุกเป็นอาชีพ  ข่าวที่ว่า นำของเน่าๆมาเป็นอาหารปลานั้น ขออนุญาตินะครับ  ไม่จริงครับ

เพราะปลาดุกจะเลี้ยงแบบว่า แน่นกว่าปลาชนิดอื่น ปกติการถ่ายน้ำ ปลาเล็ก 7 วัน ปลาใหญ่ 4 วัน หรือไวกว่านั้นแล้วแต่ความหนาแน่นของปลา หากนำของเน่า หรือขี้ไก่ไปทิ้งในบ่อปลา ปลาตายครับ น้ำจะเน่า  ปลาไม่สามารถกินได้หมด เศษกระดูกจะจมอยู่ก้นบ่อ สะสมจนทำให้น้ำเน่าไว  ถึงแม้จะถ่ายน้ำเป็นประจำ
ที่บ้านผมเมื่อก่อนนี้ ไม่เคยนำสัตว์เน่า ไปทิ้งในบ่อปลาแน่นอนครับ  คงจะเป็นขาวลือมากกว่า      หรือไม่ก็เลี้ยงไว้กินเอง

หากเลี้ยงเป็นอาชีพส่งตลาดแล้ว  ผมคิดว่าคงไม่มีใครทำแน่ๆ  ครับขอบคุณครับ

มีคน ที่เลี้ยงปลาดุก แล้ว ร่ำรวย อยู่หลายคน แล้วทำไมคุณ  ไม่เลี้ยงต่อ ล่ะครับ
ผมเดาได้เลย เพราะ กำไรน้อยใช่มั้ย ครับ[/b]

ครับไม่ใช่กำไรน้อยนะ เจ้งครับ  สมัยที่ครอบครัวผมเลี้ยง เลี้ยงปลาดุกอุย  พอบิ๊กอุยออกสู้เขาไม่ได้เลยครับ ทุนก็จมเลยเลิกเลี้ยงครับ
พอมาทำมันสำปะหลัง ปีแรกทำ20ไร่ ตันล่ะพันกว่า  พออีก 2 ปี ทำ 200 ไร่ เหลือตันล่ะ 600 เจ้งอีก  ดีนะที่พ่อผมเป็นข้าราชการครู ก็พออยู่ได้
ปีนี้ทำไข่ไม่รู้จะเป็นยังไง  กลัวไข้หวัดนกจัง เดี๋ยว CP สั่งฝังกลบอีก ทีนี้ผมจะไปทำอะไรดีล่ะหนอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2011, 11:24:29 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 12:51:21 PM »

ครับไม่ใช่กำไรน้อยนะ เจ้งครับ  สมัยที่ครอบครัวผมเลี้ยง เลี้ยงปลาดุกอุย  พอบิ๊กอุยออกสู้เขาไม่ได้เลยครับ ทุนก็จมเลยเลิกเลี้ยงครับ
พอมาทำมันสำปะหลัง ปีแรกทำ20ไร่ ตันล่ะพันกว่า  พออีก 2 ปี ทำ 200 ไร่ เหลือตันล่ะ 600 เจ้งอีก  ดีนะที่พ่อผมเป็นข้าราชการครู ก็พออยู่ได้
ปีนี้ทำไข่ไม่รู้จะเป็นยังไง  กลัวไข้หวัดนกจัง เดี๋ยว CP สั่งฝังกลบอีก ทีนี้ผมจะไปทำอะไรดีล่ะหนอ
เหตุผลอะไรครับ ทุนถึงจม 
สีแดง  กำไรน้อย กับเจ้ง  เค้าเรียกว่า คนละเรื่องเดียวกันครับ 
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 01:02:45 PM »

มีเรื่องๆนึง ที่อยากจะบอกให้เป็นข้อคิดนะ ไข่ซิ่ง
สำหรับผมแล้ว ถ้าคิดจะทำอะไรใหม่ๆ สิ่งแรกที่ผมจะทำก็คือ  มองดูผู้ที่ทำมาก่อน และคนผู้นั้นจะต้องเป็นมืออาชีพและจะต้องมีความชำนาญ  สิ่งที่ทำนั้นๆ
จะรู้ได้ไง ว่าเค้าชำนาญหรือไม่ 
1. การทำงานที่ต่อเนื่องเป็นเวลานาน ใช้เวลาในการทำหลายๆปี เพราะเค้าลองผิดลองถูกมาก่อน
2. รู้เคล็คลับต่างๆในงานที่ทำอยู่ และเห็นผลได้ จริง
3. ผลกำไร ที่ทำอยู่ สร้างความเจริญให้เค้าหรือไม่ ได้มากน้อยแค่ไหน จากงานที่ทำ

เค้าบอกกันว่า "การเรียนรู้จากประสบการณ์ผู้อื่น คือ สิ่งที่ดีที่สุดและ ลงทุนน้อยที่สุด"
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 02:14:58 PM »

ครับไม่ใช่กำไรน้อยนะ เจ้งครับ  สมัยที่ครอบครัวผมเลี้ยง เลี้ยงปลาดุกอุย  พอบิ๊กอุยออกสู้เขาไม่ได้เลยครับ ทุนก็จมเลยเลิกเลี้ยงครับ
พอมาทำมันสำปะหลัง ปีแรกทำ20ไร่ ตันล่ะพันกว่า  พออีก 2 ปี ทำ 200 ไร่ เหลือตันล่ะ 600 เจ้งอีก  ดีนะที่พ่อผมเป็นข้าราชการครู ก็พออยู่ได้
ปีนี้ทำไข่ไม่รู้จะเป็นยังไง  กลัวไข้หวัดนกจัง เดี๋ยว CP สั่งฝังกลบอีก ทีนี้ผมจะไปทำอะไรดีล่ะหนอ
สีแดง  กำไรน้อย กับเจ้ง  เค้าเรียกว่า คนละเรื่องเดียวกันครับ 

1 ทุนจมเพราะ ปีแรกที่เลี้ยง เลี้ยง 2 บ่อ  พอเห็นว่าปลาดุกอุย ขายดี เลยขุดเพิ่มเป็นเจ็ด บ่อ แต่บิ๊กอุยออกขายไม่ได้เลย ขาดทุน

2 ทุนไปอยู่ที่ค่าอาหาร เลี้ยงปลา ปลา 7 บ่อ คุณคิดว่าต้องใช้ค่าอาหารเท่าไร แต่เวลาปลาโตขายไม่ได้

ทุนที่จมไป ก็จมไปกลับพวกนี้ครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 02:44:12 PM »

1 ทุนจมเพราะ ปีแรกที่เลี้ยง เลี้ยง 2 บ่อ  พอเห็นว่าปลาดุกอุย ขายดี เลยขุดเพิ่มเป็นเจ็ด บ่อ แต่บิ๊กอุยออกขายไม่ได้เลย ขาดทุน

2 ทุนไปอยู่ที่ค่าอาหาร เลี้ยงปลา ปลา 7 บ่อ คุณคิดว่าต้องใช้ค่าอาหารเท่าไร แต่เวลาปลาโตขายไม่ได้

ทุนที่จมไป ก็จมไปกลับพวกนี้ครับ

นั้น คือคำตอบ ครับ   ว่าทำไมทุนถึงจม  แล้วเคยคิดบ้างมั้ย ว่า  ปัญหาแบบนี้ ผู้เลี้ยงรายอื่น ที่เลี้ยงเป็นอาชีพเองเงินเข้ากระเป๋าเป็นกอบเป็นกำ ไม่เกิดขึ้นกับ เค้า

ถ้ายังคิดว่า การเลี้ยงปลาดุกด้วยอาหาร สำเร็จรูป มันดีกว่า (เลี้ยงขาย)  เลี้ยงเป็ดน่ะดีแล้ว ไม่งั้นปัญหา  จมกับเจ๊งก็ยังมีมาอีกเรื่อยๆ

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 03:37:33 PM »

มีเรื่องๆนึง ที่อยากจะบอกให้เป็นข้อคิดนะ ไข่ซิ่ง
สำหรับผมแล้ว ถ้าคิดจะทำอะไรใหม่ๆ สิ่งแรกที่ผมจะทำก็คือ  มองดูผู้ที่ทำมาก่อน และคนผู้นั้นจะต้องเป็นมืออาชีพและจะต้องมีความชำนาญ  สิ่งที่ทำนั้นๆ
จะรู้ได้ไง ว่าเค้าชำนาญหรือไม่  
1. การทำงานที่ต่อเนื่องเป็นเวลานาน ใช้เวลาในการทำหลายๆปี เพราะเค้าลองผิดลองถูกมาก่อน
2. รู้เคล็คลับต่างๆในงานที่ทำอยู่ และเห็นผลได้ จริง
3. ผลกำไร ที่ทำอยู่ สร้างความเจริญให้เค้าหรือไม่ ได้มากน้อยแค่ไหน จากงานที่ทำ

เค้าบอกกันว่า "การเรียนรู้จากประสบการณ์ผู้อื่น คือ สิ่งที่ดีที่สุดและ ลงทุนน้อยที่สุด"

ขอบคุณพี่บังมากครับ

นอกเหนือจากที่พี่ บัง บอกแล้วอีกสิ่งหนึ่งที่จะทำให้เราเจ้งได้ก็คือ พวกปลาใหญ่ ที่จะคอยไล่กินปลาเล็ก
พี่อาจจะ งง ว่าผมหมายความว่ายังไง
ผมจะอธิบายให้ฟัง เรื่องที่ผมกลัวอยู่ตอนนี้

ตอนนี้ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับเป็ด   ทั้ง ลูกเป็ด เป็ดไข่ ไข่เป็ด เป็ดแก่   แต่หลักๆคือไข่เป็ด  แต่ไข่เป็ด ตอนนี้แพงมากเนื่องมาจาก ไก่เป็นโรคป่วยตายกัน ทำให้ปริมาณไข่ลดน้อยลง ราคาไข่ไก่จึงแพง จึงทำให้ ดึงราคาไข่เป็ดขึ้นไปด้วยเพราะมันเป็นสินค้าทดแทนได้  
มาเข้าเรื่อง ปลาใหญ่ กิน ปลาเล็ก  ปลาใหญ่ในที่นี้ผมหมายถึง CP และลิ้วล้อ CP  ที่นั่งในตำแหน่งสำคัญๆ ในกระทรวงเกษตร และกระทรวงอื่นๆที่เกี่ยวข่องกับเรื่อง ไก่ เป็ด
ย้อนกลับไปเมื่อไข่หวัดนกกำลังดัง  มีนโยบายจับ ไก่ เป็ด ฝังกลบกันเป็นว่าเล่น แล้วเอาเงินภาษีรัฐไปชดเชย เพื่อไปซื้อลูกไก่ ลูกเป็ด CP ใหม่ เพราะ CP เป็นเจ้าใหญ่ที่สุดในเรื่องพันธุ์ไก่ พันธุ์เป็ด   น่าสังเกตุเหมือนกันว่า การออกข่าวเรื่อง ไข่หวัดนกมีการสร้างกระแสตื่นกลัวไข้หวัดหนกกันเกินจริง  ทั้งๆที่ปี ปีหนึงคนเป็นไข้เลือดออกตายกันมากกว่าอีก แต่ข่าวเรื่องไข้เลือดออกก็ไม่ดังเท่าไข้หวัดนก

เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ไข่ไก่แพงทำให้รัฐบาล สั่งนำเข้าลูกไก่โดยไม่จำกัดโคต้า(แล้วใครที่เป็นผู้นำเข้ารายใหญ่)ลองคิดดู อีกไม่เกิน 2 ปี ราคาไข่จะไปอยู่ที่เท่าไร พี่น้องผู้เลี้ยงไก่ เลี้ยงเป็ดจะเป็นอย่างไร ตอนนี้ผมได้กลิ่นไม่ค่อยดีแล้ว  ปัญหานี้รัฐบาลอภิสิทธิ์ ขี้ไว้แล้วยุบสภาหนีไป
ราคาอาหารเลี้ยงยังเท่าเดิม แต่ราคาไข่ถูกลง เพราะไข่ล้นตลาด คิดดูใครรวย ใช่CP ไหม นี่คือปลาใหญ่ ที่จะทำให้ปลาเล็กตายกันหมด

ไม่แน่นะอีกหน่อยผมคงต้องไปเรียนซ้อมมือถือกับพี่บังก็ได้ ถ้าธุรกิจนี้ผมเจ้งอีก ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าจะไปทำอะไร ท้ามันจะเจ้งผมก็คงต้องโทษรัฐบาลที่ไปแทรกแทรงเพราะมีคนเบื่องหลังสั่ง  ทุกวันนี้ก็ยังกังวลเรื่องนี้อยู่ ในอนาคตราคาไข่จะอยู่ที่ บาทกว่าๆ ซึ่งอยู่ไม่ได้เลย ยังไงก็ต้องทำใจครับ พี่บังครับ ถ้าผมเจ้งอีกไปอยู่กับพี่ได้ไหมครับ หาเมียให้ผมด้วยนะ อิอิ

^
                               ^
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 03:44:57 PM »

เอามาทำปลาดุกฟูนะ.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 03:45:49 PM »

สำหรับผมแล้ว ถ้าคิดจะทำอะไรใหม่ๆ สิ่งแรกที่ผมจะทำก็คือ  มองดูผู้ที่ทำมาก่อน และคนผู้นั้นจะต้องเป็นมืออาชีพและจะต้องมีความชำนาญ  สิ่งที่ทำนั้นๆ

ขอบคุณพี่บังมากครับ

นอกเหนือจากที่พี่ บัง บอกแล้วอีกสิ่งหนึ่งที่จะทำให้เราเจ้งได้ก็คือ พวกปลาใหญ่ ที่จะคอยไล่กินปลาเล็ก
พี่อาจจะ งง ว่าผมหมายความว่ายังไง
ผมจะอธิบายให้ฟัง เรื่องที่ผมกลัวอยู่ตอนนี้

ตอนนี้ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับเป็ด   ทั้ง ลูกเป็ด เป็ดไข่ ไข่เป็ด เป็ดแก่   แต่หลักๆคือไข่เป็ด  แต่ไข่เป็ด ตอนนี้แพงมากเนื่องมาจาก ไก่เป็นโรคป่วยตายกัน ทำให้ปริมาณไข่ลดน้อยลง ราคาไข่ไก่จึงแพง จึงทำให้ ดึงราคาไข่เป็ดขึ้นไปด้วยเพราะมันเป็นสินค้าทดแทนได้  
มาเข้าเรื่อง ปลาใหญ่ กิน ปลาเล็ก  ปลาใหญ่ในที่นี้ผมหมายถึง CP และลิ้วล้อ CP  ที่นั่งในตำแหน่งสำคัญๆ ในกระทรวงเกษตร และกระทรวงอื่นๆที่เกี่ยวข่องกับเรื่อง ไก่ เป็ด
ย้อนกลับไปเมื่อไข่หวัดนกกำลังดัง  มีนโยบายจับ ไก่ เป็ด ฝังกลบกันเป็นว่าเล่น แล้วเอาเงินภาษีรัฐไปชดเชย เพื่อไปซื้อลูกไก่ ลูกเป็ด CP ใหม่ เพราะ CP เป็นเจ้าใหญ่ที่สุดในเรื่องพันธุ์ไก่ พันธุ์เป็ด   น่าสังเกตุเหมือนกันว่า การออกข่าวเรื่อง ไข่หวัดนกมีการสร้างกระแสตื่นกลัวไข้หวัดหนกกันเกินจริง  ทั้งๆที่ปี ปีหนึงคนเป็นไข้เลือดออกตายกันมากกว่าอีก แต่ข่าวเรื่องไข้เลือดออกก็ไม่ดังเท่าไข้หวัดนก

เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ไข่ไก่แพงทำให้รัฐบาล สั่งนำเข้าลูกไก่โดยไม่จำกัดโคต้า(แล้วใครที่เป็นผู้นำเข้ารายใหญ่)ลองคิดดู อีกไม่เกิน 2 ปี ราคาไข่จะไปอยู่ที่เท่าไร พี่น้องผู้เลี้ยงไก่ เลี้ยงเป็ดจะเป็นอย่างไร ตอนนี้ผมได้กลิ่นไม่ค่อยดีแล้ว  ปัญหานี้รัฐบาลอภิสิทธิ์ ขี้ไว้แล้วยุบสภาหนีไป
ราคาอาหารเลี้ยงยังเท่าเดิม แต่ราคาไข่ถูกลง เพราะไข่ล้นตลาด คิดดูใครรวย ใช่CP ไหม นี่คือปลาใหญ่ ที่จะทำให้ปลาเล็กตายกันหมด

ไม่แน่นะอีกหน่อยผมคงต้องไปเรียนซ้อมมือถือกับพี่บังก็ได้ ถ้าธุรกิจนี้ผมเจ้งอีก ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าจะไปทำอะไร ท้ามันจะเจ้งผมก็คงต้องโทษรัฐบาลที่ไปแทรกแทรงเพราะมีคนเบื่องหลังสั่ง  ทุกวันนี้ก็ยังกังวลเรื่องนี้อยู่ ในอนาคตราคาไข่จะอยู่ที่ บาทกว่าๆ ซึ่งอยู่ไม่ได้เลย ยังไงก็ต้องทำใจครับ พี่บังครับ ถ้าผมเจ้งอีกไปอยู่กับพี่ได้ไหมครับ หาเมียให้ผมด้วยนะ อิอิ

ผมคงมิบังอาจ สอน ท่านได้หรอกครับ   เดี๋ยวนี้ที่เรียนมีออกเยอะไปครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 03:46:24 PM »

เอามาทำปลาดุกฟูนะ.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ทักซะอยาก เชียวนะท่าน  น้ำลายหก น้ำลายหก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์