เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:32:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อึ้ง! ชาวจีนเลี้ยงหมู ปล่อยให้กินอาหาร กลางกองขยะ ก่อนกลายเป็นอาหารของมนุษย์  (อ่าน 12712 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 03:49:37 PM »

เอามาทำปลาดุกฟูนะ.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ทักซะอยาก เชียวนะท่าน  น้ำลายหก น้ำลายหก
ตัวเดียวทั้งหมู่บ้าน  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

พูดถึงเจ้าสัวซีพี วิธีคิดเค้าแยบยลครับ อย่าไปคิดอะไรที่เราควบคุมไม่ได้เลย เหนื่อยเปล่า ทำไอ้ที่อยู่ในมือให้ดีที่สุดพอดีกว่า   ระบบเกษตรกรผมชอบของญี่ปุ่นมากที่สุดครับ คนทำเค้าบ้าดี 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 04:29:55 PM »

เอามาทำปลาดุกฟูนะ.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ทักซะอยาก เชียวนะท่าน  น้ำลายหก น้ำลายหก
ตัวเดียวทั้งหมู่บ้าน  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

พูดถึงเจ้าสัวซีพี วิธีคิดเค้าแยบยลครับ อย่าไปคิดอะไรที่เราควบคุมไม่ได้เลย เหนื่อยเปล่า ทำไอ้ที่อยู่ในมือให้ดีที่สุดพอดีกว่า   ระบบเกษตรกรผมชอบของญี่ปุ่นมากที่สุดครับ คนทำเค้าบ้าดี 

ผมว่านะครับ หลักเกษตรพอเพียง ของในหลวง  ถ้าทำดีๆนะครับเอาแบบอย่างเน้นๆ เลยนะครับ รวยได้สบายๆ     เยี่ยม เยี่ยม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 04:31:07 PM »

ปัญหาของการเกษตรคือ  ต้นทุนที่สูง  เราต้องหาวิธีลดต้นทุนครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 04:33:03 PM »

ก็นะ ใช้ทั้งยาทั้งอาหารเร่ง ใช้ไปนานๆๆดินเสียอีกเลี้ยงกุ้งต่อไม่ได้ ก็มาเลี้ยงปลาต่อ พอปลาล้นตลาดก็มาเลี้ยงปู  สุดท้ายออกน้ำเต้า กินเรียบรอบวง 5555555555555555555555555555555

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 05:06:07 PM »

ก็นะ ใช้ทั้งยาทั้งอาหารเร่ง ใช้ไปนานๆๆดินเสียอีกเลี้ยงกุ้งต่อไม่ได้ ก็มาเลี้ยงปลาต่อ พอปลาล้นตลาดก็มาเลี้ยงปู  สุดท้ายออกน้ำเต้า กินเรียบรอบวง 5555555555555555555555555555555
ปลาดุก แดรกไวปานเททิ้ง แบบนั้น  เอาอาหารสำเร็จไปให้กิน ก็ เจ๊งซิครับท่าน  จะเลี้ยงปูหรอ ครับ รับรอง เสือกินหมด   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
TOnaqua
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 05:25:47 PM »

ปลาดุกก็เลี้ยงโดยใช้อาหารสำเร็จรูปได้ครับ .... ได้กำไรด้วย 

ยิ่งเลี้ยงมาก ๆ ไม่มีใชไส้ไก่ หัวไก่แล้วละครับ เพราะหาวัตถุดิบยาก ต้องไปขนจากโรงเชือดทุกวัน

รูปนี้เลี้ยงโดยใช้อาหารเม็ดสำเร็จรูปครับ สีสวย ปลาได้ขนาด
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 05:33:40 PM »

ครับพี่ แล้วแต่ละพื่นที่ ครับ เหมือนที่ บ้านผม บางทีก็ใช้รำข้าว เลี้ยงครับ
แต่ที่แน่ๆ การเลี้ยงด้วยอาหารสำเร็จรูปเพียงอย่างเดียว นั้น จะทำให้ต้นทุนสูงมากกว่า ครับ
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:39:07 PM »

ตอนนี้ไม่ทราบว่าอาหารปลาดุก/ปลากินพืช กระสอบละเท่าไหร่แล้วครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:41:35 PM »

ตอนนี้ไม่ทราบว่าอาหารปลาดุก/ปลากินพืช กระสอบละเท่าไหร่แล้วครับ   ไหว้

ประกาศ อาหารปลากินพืชราคาพิเศษ มาสเตอร์ 210 บ. ซีพี 9933 = 210 บ.

จำหน่ายอาหารปลาราคาถูก

อาหารปลาดุก 32% = 400  bahts เม็ดเล็ก

อาหารปลาดุก30% =  380 bahts  เม็ดกลาง

อาหารปลาดุก25% =  350 bahts เม็ดใหญ่

อาหารปลากินพืช(ถุงขาว)= 195  baht เม็ดใหญ่

ขนาดบรรจุ 20  กก.ต่อถุง
โดยประมาณครับพี่พงษ์  
http://www.thaifeed.net/forum/forum_posts.asp?TID=3922
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 08:43:33 PM โดย ศักดา. » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:50:54 PM »

เลี้ยงปลากินพืชดีกว่าครับ  ลดต้นทุนค่าอาหารได้มากกว่าปลากินเนื้อ   Wink

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:26:26 AM »

เลี้ยงปลากินพืชดีกว่าครับ  ลดต้นทุนค่าอาหารได้มากกว่าปลากินเนื้อ   Wink

ใช่ครับ เดี๋ยวนี้เนื้อแพงด้วย หากก็ยาก  ( เนื้อเดียวกันหรือปล่าวนี่)

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:36:20 AM »

เลี้ยงปลากินพืชดีกว่าครับ  ลดต้นทุนค่าอาหารได้มากกว่าปลากินเนื้อ   Wink

ใช่ครับ เดี๋ยวนี้เนื้อแพงด้วย หากก็ยาก  ( เนื้อเดียวกันหรือปล่าวนี่)

ถ้าเนื้อแบบนี้อย่าไปยุ่งเลย   ไม่ประเทืองปัญญาครับ Cheesy  

พูดเรื่องทำมาหากินดีกว่าครับ   ปลากินพืชเราสามารถให้มันกินพืชเพื่อลดต้นทุนได้กว่าปลากินเนื้อมากครับ  
เคยดูรายการตามทันเกษตร  เค้าเอาแหนแดง+กล้วย+อาหารมาให้ปลากิน  ลดต้นทุนไปได้มากกว่า ๕๐% ครับ
แหนแดงขยายพันธุ์เร็วนะครับ  ที่บ้านผมปลูกไว้ทำดินเกษตรใช้เองเอามาหมักกับดินธรรมดาครับ   Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 12:39:18 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 01:26:48 AM »

คืองี้ครับบังเท่าที่ผมเจอนะครับเกษตรกรของญี่ปุ่นเค้าทำแบบเอาคุณภาพสุดๆๆแล้วจะเก่งแบบเฉพาะด้านจริงๆประมาณว่าถ้าหมูที่อร่อยต้องของเจ้านี้จังหวัดนี้  วัวที่อร่อยต้องของจังหวัดนี้เท่านั้น  เค้าคิดค้นค้นคว้ากันแบบคนบ้าครับ  แค่ไข่ไก่้ธรรมดาที่เราทาน ของเค้าตอกใส่ข้าวสวยร้อนๆทานได้เลยครับไม่คาว  ของพ่อหลวงของเราท่านแบบพอเพียงไงครับถามว่าดีไหมดีมาก แต่ของญี่ปุ่นนี้ออกแนวบ้าพลังครับค้นคว้าควบคุมสุดๆ วัวไทยขีดไม่กี่บาทวัวญี่ปุ่นขีดเป็นร้อย ทานสองคนก็ตก5-6พันบาทต่อมื้อครับ  เค้าขายคุณภาพไงครับ
ผมว่านะครับ หลักเกษตรพอเพียง ของในหลวง  ถ้าทำดีๆนะครับเอาแบบอย่างเน้นๆ เลยนะครับ รวยได้สบายๆ     เยี่ยม เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 01:29:29 AM »

มีอยู่ช่วงหนึ่งสมัยผมเด็กๆต้องช่วยพี่ๆหาแหล่งค้าผักส่งไปเมืองนอก แรกๆผมก็ตกใจถามเฮียๆๆแล้วเราจะสู้จีนได้เหรอ  จีนราคาถูกมากนะเฮีย ต่างกับเราฟ้ากับเหว  เฮียสอนผมว่าถ้าเราเอาคุณภาพเข้าสู้ทำไมเราจะสู้ไม่ได้ละ บางทีคนก็ยินดีที่จะจ่ายแพงเพื่อความสบายใจและคุณภาพนะ
ผมออกตัวก่อนเลยนะครับ ผมพูดในภาคของเกษตกร ที่เราจะต้องพัฒนาคุณภาพเพื่อไปสู้กับคนอื่นเค้าเพราะถ้าเราย่ำอยู่กับที่คนอื่นก็แซงเราแล้ว  สิ่งสำคัญยิ่งกว่าอะไรคือภาคการศึกษา  เราเองคงไปหวังรุ่นพ่อรุ่นแม่เราให้มาเรียนก็คงยาก มีแค่ตัวเราและครับที่จะต้องพยายามศึกษาและพัฒนารวมทั้งพิสูจย์ให้คนยอมรับ มันไม่ง่ายก็จริงแต่มันไม่ได้จะเป็นไปไม่ได้นิครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 01:51:13 AM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:14:41 AM »

เห็นแล้วเปรี้ยว......

ไอ้ที่ว่าแพงนั้นคนล่ะเนื้อครับ อิอิ  เนื้ออะไรไม่บอก เนื้อ แบบนี้ก็ติดคุกสิครับ อันนี้แถวบ้านผมเขาเรียกว่า"ใบสนุก"

ขออนุญาติเพิ่มเติมนะครับ (นอกเรื่องนิดนึง)

ใบสนุกเนี้ย  เห็นชาวบ้านเขาบอกว่า ถ้าปลูกไว้ 1 ต้นตำรวจไม่จับหรอครับ  แถวบ้านผมก็ปลูกกันบางบ้าน เขาบอกว่าเอาไว้ใส่ลาบจิ๊น ใส่คัวแฮ่ม แล้วก็ใส่หม้อก๋วยเตี๋ยว แต่พวกผมมันทะลึงชอบไปลักมาเป่า คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 03:19:48 AM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์