เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:26:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นาทีประวัติศาสตร์  (อ่าน 2269 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:23:56 PM »

1 คน 1 เสียง...

"บางครั้งคะแนนเสียงเดียว ก็เปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่างได้"

ในตอนบ่ายอันร้อนระอุของฤดูร้อนในปี ค.ศ.1842 เฮนรี ชูเมเกอร์ กำลังรับจ้างทำงานอยู่ในฟาร์มแห่งหนึ่งที่อินดีแอนา

จู่ๆ เขาก็นึกได้ว่าวันนั้นเป็นวันเลือกตั้ง และเขาได้เคยให้สัญญาไว้ว่าเขาจะกาบัตรให้เมดิสัน มาร์ช ผู้สมัครรับเลือกตั้งหนึ่งที่ลงเลือกตั้งเป็นผู้แทนราษฏรของรัฐในนามพรรคเดโมแครต

ซึ่งถ้าเขาหลีกเลี่ยงไม่ไปทำหน้าที่พลเมืองและไม่รักษา ก็คงไม่มีคนว่าอะไร แต่เขาเลือกที่จะรีบที่จะขี่ม้าออกไปยังหน่วยเลือกตั้งที่หย่อนบัตร

ผลก็คือ เมดิสัน มาร์ช ชนะการเลือกตั้งครั้งนั้น ด้วยคะแนนเสียงมากกว่าคู่แข่งเพียง 1 คะแนน

ต่อมาในเดือนมกราคม ค.ศ.1843 สส.แต่ละรัฐจะเป็นผู้เลือกวุฒิสมาชิกของสหรัฐฯ ซึ่งมาร์ชและเพื่อน สส. ได้ลงคะแนนเสียงเพื่อเลือก เอดเวิร์ด แฮนเนแกน จากพรรคเดโมแครต และแฮนเนแกนก็ชนะการเลือกตั้งเหนือคู่แข่งเพียง 1 คะแนนเช่นกัน

ต่อมาในปี ค.ศ.1846 วุฒิสภาสหรัฐฯ มีความเห็นต่างกันมากและกำลังถกเถียงกันในเรื่องว่าจะประกาศสงครามกับ เม็กซิโกหรือไม่ คะแนนเสียงของแต่ละกลุ่มที่แตกต่างกันทำให้เกิดทางตัน ไม่สามารถลงมติได้ ในที่สุดจึงได้เรียกวุฒิสมาชิกแฮนเนแกนที่ขาดประชุมให้เข้าร่วมประชุมเพื่อลงคะแนนเสียง และแฮนเนแกนก็เลือกลงคะแนนเสียงให้มีการประกาศสงครามกับเม็กซิโก

ผลพวงประการหนึ่งจากสงครามครั้งนั้นคือ แคลิฟอร์เนียเปลี่ยนมือจากที่เคยเป็นของเม็กซิโกมาเป็นของสหรัฐอเมริกา

วุฒิสมาชิกเอดเวิร์ด แฮนเนแกน ยังได้ลงคะแนนเสียงที่ทำให้เทกซัสมีสถานะเป็นรัฐอีกด้วย

ดังนั้น ถ้าเฮนรี ชูเมเกอร์ ไม่ได้ไปหย่อนบัตรเลือกตั้งในวันนั้น แคลิฟอร์เนียกับเทกซัสอาจไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของสหรัฐฯ ดังเช่นในปัจจุบัน

ปล. เหตุที่ทราบว่าคะแนนเสียงของชูเมเกอร์เป็นตัวตัดสินเนื่องจากว่า ในการหย่อนบัตรครั้งนั้นของเขามีการแย้งว่าไม่ถูกต้อง เนื่องจากในบัตรที่เขาลงคะแนนไม่มีรายชื่อของผู้ลงสมัครทุกคน เขาจึงใช้มีดตัดเอารายชื่อของเมดิสัน มาร์ช จากบัตรอื่น มาติดที่บัตรเขาเพื่อที่จะได้เลือกมาร์ชได้ ผู้คุมหน่วยเลือกตั้งจึงได้เอาบัตรของชูเมเกอร์ทิ้งไป มีผลทำให้คะแนนเสมอกัน หลังจากการไต่สวนหลายครั้งและเบิกความอยู่นาน คะแนนเสียงของชูเมเกอร์จึงได้รับการยอมรับและมีผลให้เมดิสัน มาร์ช เป็นผู้ชนะ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:27:29 PM »

เรื่องที่นำมาเล่าจาก...หนังสือเรื่อง นาทีประวัติศาสตร์: 100 เรื่องลับพลิกโลก

ผู้เขียน : ริก เบเยอร์
ผู้แปล : ศุภมิตร เขมาลีลากุล
บรรณาธิการต้นฉบับ : ผศ.ศิริพันธ์ สิงห์สิริ
สำนักพิมพ์ : อมรินทร์

นาทีประวัติศาสตร์: 100 เรื่องลับพลิกโลก เป็นหนังสือประวัติศาสตร์ตะวันตกที่ประกอบไปด้วยเรื่องราวที่ครบรส คือทั้งสนุก สะเทือนอารมณ์ และกระชากอารมณ์ในเล่มเดียวกัน

บางเรื่องเล่าเสมือนนิยายแต่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริง จากเหตุการณ์จริง อาทิเช่น เทปกาวชิ้นเดียวส่งผลต่อการลาออกของประธานาธิบดี การแปลความหมายผิดเพียงคำเดียวทำให้เกิดการทิ้งระเบิดปรมาณูที่ญี่ปุ่น กลลวงเรื่องศพที่หลอกฮิตเลอร์สำเร็จ

บางเรื่องทำให้รู้ที่มาของสิ่งต่างๆรอบตัวที่เราคุ้นเคย อาทิ ที่มาของอาหารขึ้นชื่อต่างๆ เช่น พายฟริสบี้ ครัวซองต์ คอร์นเฟลคส์ ไอศกรีมโคน ที่มาของตัวละครชื่อดัง เช่น เชอร์ล็อก โฮล์มส์ แดร็กคิวล่า ที่มาของคำศัพท์ เช่น บอยคอต กิโยติน และที่มาของสิ่งประดิษฐ์ เช่น อักษรเบรลล์ หูฟังของแพทย์ แต่ละเรื่องล้วนมาจากที่มาที่น่าเหลือเชื่อ แต่จริง!

ข้อมูลเพิ่มเติม

1. หนึ่งในหนังสือชุดรู้(เป็น)เรื่อง ความรู้จากทุกมุมโลก
2. อ่านง่าย อ่านสนุก พร้อมเกร็ดความรู้รอบโลกอันน่าทึ่งที่คุณอาจคาดไม่ถึงว่าจะเกิดขึ้นจริง!
3. นอกจากเรื่องราวจะน่าทึ่งแล้ว ผู้เขียนยังใช้เวลาค้นหาข้อมูลโดยละเอียด ทำให้ข้อมูลต่างๆที่อยู่ในเล่มนั้นมาจากหลักฐานที่เชื่อถือได้

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:30:56 PM »

บ้านเมืองเราอีกไม่นานนักก็จะมีการเลือกตั้งแล้ว  .......  ณ วันนี้ยังมองอะไรไม่เห็นเป็นรูปธรรมเลยครับอา   Undecided     ทำไงดี   Embarrassed

sorrasak(a)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:36:41 PM »

การเลือกตั้งเป็นหน้าที่ของพลเมืองในประเทศครับ อ่านแล้วมีประโยชน์
มากครับ ขอบคุณครับ ไหว้
รูปผู้หญิงนั่งโยกบนลูกบอล ทำให้ผมอ่านแล้วจับใจความไม่ค่อยได้ครับ
จิตใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวแล้วครับ น้ำลายหก น้ำลายหก

พลังเงียบ  เฉียบขาด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:55:51 PM »

ขอบคุณครับ พี่ วัฒน์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:04:42 PM »

ขอบคุณครับอาวัฒน์  ไหว้+1ครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:45:46 PM »

บ้านเมืองเราอีกไม่นานนักก็จะมีการเลือกตั้งแล้ว  .......  ณ วันนี้ยังมองอะไรไม่เห็นเป็นรูปธรรมเลยครับอา   Undecided     ทำไงดี   Embarrassed

ที่จะได้เห็นคือการซื้อเสียงครั้งใหญ่ในประวัติศาสตร์ครับ   Tongue

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:54:26 PM »

บ้านเมืองเราอีกไม่นานนักก็จะมีการเลือกตั้งแล้ว  .......  ณ วันนี้ยังมองอะไรไม่เห็นเป็นรูปธรรมเลยครับอา   Undecided     ทำไงดี   Embarrassed

ที่จะได้เห็นคือการซื้อเสียงครั้งใหญ่ในประวัติศาสตร์ครับ   Tongue
แหมะไม่เคยมีใครมาซื้อเสียงผมซักครั้ง  ถ้ามาจะขายครับ ทั้งเสียงทั้งกลิ่น  ใส่ถุงไปให้ดมที่บ้าน  กลิ่มมาดามหอมชื่นใจ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 10:14:15 PM »

บ้านเรา ผมเข้าใจว่าทั้งซื้อ ทั้งโกงสารพัดฯ ๑ เสียงคงไม่ต่าง... แต่หากพวกเรารวมตัวกัน... เสียงพวกเราอาจจะได้รับฟังบ้าง...
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 10:22:13 PM »

ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 10:27:17 PM »

ขอบคุณพี่วัฒน์ ที่สื่อให้เห็นอีกด้านหนึ่ง ที่เราสามารถมองเห็นพลเมืองอเมริกา ความความเคารพในสิทธิและเสรีภาพของตัวเอง เพื่อชาติ
ขายสิทธิ ขายเสียง ขายวิญญาณตัวเองเพื่อคนไดคนหนึ่ง เพื่อกลุ่มไดกลุ่มหนึ่ง พลเมืองบ้านเขาน่าจะเทียบกันไม่ได้กับบ้านของเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 10:28:59 PM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:21:42 AM »

ผมชักอยากรู้เรื่องที่เหลือจากทั้งหมด 100 เรื่องแล้วสิครับ

คุณวัฒน์ หนังสือเล่มนี้ พิมพ์ปีไหนครับ   ไหว้

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:46:49 AM »

ผมชักอยากรู้เรื่องที่เหลือจากทั้งหมด 100 เรื่องแล้วสิครับ

คุณวัฒน์ หนังสือเล่มนี้ พิมพ์ปีไหนครับ   ไหว้

ไหว้ พิมพ์เมื่อ มกราคม 2554 ยังมีจำหน่ายตามร้านหนังสือทั่วไปครับ ราคาเล่มประมาณ 200 บาทครับ จำนวน 219 หน้า ขนาด 170x200x12 มม.

TOnaqua
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:17:46 AM »

ขอบคุณครับ .... ต้องไปหาอ่านแล้ว ^^
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:17:41 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: [1] 2
  พิมพ์