เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:27:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นาทีประวัติศาสตร์  (อ่าน 2272 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:38:13 PM »

... การเมืองบ้านเรา จะยุบสภาอยู่วันนี้แล้ว บางพรรคยังหาตัวที่จะมานั่งเบอร์ 1 ไม่ได้ แต่ก็คุยซะฝุ่นตลบทั่วบ้านทั่วเมืองไปแล้วว่าจะชนะการเลือกตั้ง งานนี้ผมว่ามีคนร้องไห้ และฉิบหายเพิ่มอีกหลายคน .... อ้าว .. เรื่องเดียวกันหรือเปล่าครับเนี๊ยะ ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:41:02 PM »

... การเมืองบ้านเรา จะยุบสภาอยู่วันนี้แล้ว บางพรรคยังหาตัวที่จะมานั่งเบอร์ 1 ไม่ได้ แต่ก็คุยซะฝุ่นตลบทั่วบ้านทั่วเมืองไปแล้วว่าจะชนะการเลือกตั้ง งานนี้ผมว่ามีคนร้องไห้ และฉิบหายเพิ่มอีกหลายคน .... อ้าว .. เรื่องเดียวกันหรือเปล่าครับเนี๊ยะ ...

ที่คุยได้เพราะกำลังเงินมีมากครับ   Tongue

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 01:43:48 PM »

ผมชักอยากรู้เรื่องที่เหลือจากทั้งหมด 100 เรื่องแล้วสิครับ

คุณวัฒน์ หนังสือเล่มนี้ พิมพ์ปีไหนครับ   ไหว้

ไหว้ พิมพ์เมื่อ มกราคม 2554 ยังมีจำหน่ายตามร้านหนังสือทั่วไปครับ ราคาเล่มประมาณ 200 บาทครับ จำนวน 219 หน้า ขนาด 170x200x12 มม.

ขอบคุณมากครับ ว่างๆผมจะแวะไปหาตามแผงหนังสือ พิมพ์ต้นปี ป่านนี้น่าจะมีเหลือบนแผงอยู่บ้างหล่ะครับ  Grin

ไหว้

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:18:21 PM »

"ถ้าชายคนหนึ่งถามทางเสียก่อน... สงครามคงไม่เกิด"

เดือนมิถุนายน ค.ศ.1914 อาร์คดยุคฟรานซ์ เฟอร์ดินานด์ มกุฎราชกุมารราชบัลลังก์ออสโตรฮังกาเรียน เสด็จเยือนแคว้นบอสเนียซึ่งเป็นดินแดนที่อยู่ห่างไกลในอาณาจักรของพระองค์

ขณะนั้นบอสเนียกำลังคุกรุ่นไปด้วยความตึงเครียดเช่นเดียวกับปัจจุบัน นักปฏิวัติชาวเซอร์เบียสมคบกันลอบปลงพระชนม์พระองค์ขณะที่ขบวนรถเสด็จแล่น ผ่านเมืองซาราเยโว

มือสังหารคนหนึ่งปาระเบิดใส่รถของพระองค์ แต่พระองค์ทรงปัดออกได้ทันท่วงที มันระเบิดกลางถนน ทำให้ผู้ติดตามพระองค์คนหนึ่งได้รับบาดเจ็บ

"พวกท่านต้อนรับแขกด้วยระเบิดงั้นหรือ" เฟอร์ดินานด์ทรงกล่าวกับเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นด้วยความโมโห

ในเวลาต่อมา พระองค์ยืนกรานจะไปเยี่ยมผู้ติดตามที่ได้รับบาดเจ็บที่โรงพยาบาลให้ได้ แต่เนื่องจากคนขับรถของพระองค์ไม่คุ้นทาง จึงเลี้ยวผิด ซึ่งทำให้เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตามมาพลิกผัน เจ้าหน้าที่คนหนึ่งตะโกนว่า "ไปผิดทางแล้ว" รถจึงหยุดทันควัน แต่ที่ไหนได้ รถไปหยุดอยู่ตรงหน้าชายคนหนึ่ง ซึ่งเป็นพวกที่สมคบกันปาระเบิดแต่พลาดในครั้งแรก

ด้วยความตกตะลึงพรึงเพริด ชายหนุ่มคนนี้สบโอกาสพอดี เขาชักปืนบราวนิ่งออกมา แล้วยิงออกไป เพียงไม่กี่นาทีต่อมา เฟอร์ดินานด์และพระชายาก็ทรงสิ้นพระชนม์

การลอบปลงพระชนม์อาร์คดยุคในคราวนั้น เป็นชนวนนำไปสู่สงครามโลกครั้งที่หนึ่ง ซึ่งทำให้มีผู้เสียชีวิตกว่า 10 ล้านคน

เพียงเพราะการเลี้ยวรถผิดแท้ๆ...

จากตอนหนึ่งใน...หนังสือเรื่อง นาทีประวัติศาสตร์: 100 เรื่องลับพลิกโลก

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:40:28 PM »

ขอบคุณพี่วัฒน์ ครับ ที่หาเกร็ดความรู้มาเติมลงในหัวสมอง..... ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์