เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 06:19:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Remington 1911 R1 ของสมาชิกครับ  (อ่าน 19347 ครั้ง)
pound9
Full Member

คะแนน 19

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 05:01:54 PM »

ของเพื่อนสมาชิกที่มีปัญหาที่ศูนย์หน้ามันลอยเหนือโครงปืนลอยสูงขนาดเอากระดาษA4 ซ้อนกัน3แผ่นสอดได้พอดี ลองขันศูนย์มาทำความสะอาดรูสกรูใส่ใหม่ก้ยังลอยอยู่ น่าจะรูสกรูตื้นและชิ้นงานไม่เข้าลงตัว เอาไปยิงจริงผลตามคาด ระยะ15เมตรกลุ่มกระสุนลงต่ำหลุดดำทั้งหมด เล็งจี้เอ็กซ์ผลต่ำกว่าแนวเล็ง3-4นิ้ว ตกใจมากนี่
เลยแจ้งร้านมีชัยที่ออกปืนมา ทางร้านเขารับผิดชอบให้ส่งแก้ไขที่หลุยส์ฯแต่จะใช้ระยะเวลานานมากกว่า6เดือนถึงจะเคลมได้ ผมเลยไปติดต่อร้านซ่อมปืนหลังวัง แต่ละร้านให้คำแนะนำที่แตกต่างกันไปล้วนแล้วจะมีผลต่อโครงปืนหรือทำปืนเป็นรอยทั้งสิ้น กระทั่งเจอร้านสังเวียนโดยช่างเสกสรรบอกว่าจะหล่อชิ้นงานใหม่เป็นศูนย์ใหม่ให้แล้วขอรูปกลุ่มกระสุนผมไปวัดทำศูนย์โดยผมถอดชิ้นโครงสไลค์บนไว้ที่ร้าน ใช้เวลา3วัน ได้ศูนย์หน้าตัวใหม่เข้าชิดโครงปืน ศูนย์หน้าเก่าก็เก็บเอาไว้เป็นที่ระลึกในกล่อง แล้วเอาไปลองยิงดูที่15เมตร เล็งจี้เอ็กซ์โป๊ะเชะกลุ่มเข้ากลางเอ็กซ์เป๊ะ พอใจมาก เลยแจ้งช่างสังเวียนไปเขาบอกว่า เขาเล็งแล้ววัดระยะศุนย์เปรียบเทียบระดับศูนย์หน้าจะลดลงประมาณนี้ ต้องใช้ภาพถ่ายกลุ่มกระสุนเดิมอ้างอิงจึงจะแก้ไขถูกจุด
ตอนนี้ยิงกลุ่มแน่นมั่นใจ 15เมตรนี่ไม่หลุดดำแต่25เมตรอาจจะหลุดบ้างนิดหน่อยนัดสองนัดตามสภาพสายตา ลองชมกันดูนะครับ

ศูนย์หน้าลอยอยู่เหนือโครงปืน

ผลการยิงครั้งแรก กระสุนกินต่ำมาก ระยะ15ม.

ภาพหลังจากแก้ไขศูนย์

ลองใหม่ ผลเป็นที่น่าพอใจ

ยิงดีจริงๆ
สุดท้ายนี้ต้องขอบคุณ คุณ waddle  ด้วยครับ ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 05:07:24 PM โดย pound9 » บันทึกการเข้า
rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:36:59 PM »

ดีใจด้วยครับที่แก้ปัญหาได้ ช่างเก่งจริงๆครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:33:39 PM »

ดีใจด้วยครับ ที่แก้แล้วจบ เป็นปืนที่ศูนย์เที่ยง  กลุ่มดีมากครับ.  Cheesy

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:34:06 PM »

ปืนสวยน่าใช้นะครับ  เยี่ยม  เยี่ยม
Pol.Sgt.Thongphet
Full Member

คะแนน 25

"ปั้น X ไม่เก่ง เน้นความไว"

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:20:43 PM »

เป็นปืน 11มม.ที่ผมกำลังสนใจมากครับ

ทำศูนย์ใหม่แล้วยิงได้ดีมากครับ +1 ไหว้

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:52:07 PM »

หลงรัก
ครับ
ยินดีด้วยครับ
ปืนดี ยี่ห้อดี กลุ่มดี น่าใช้ น่าสะสมครับ
โกเวอเมน ต้อง 1911 รูโต ๆ ทรงแบบนี้ครับ
 หลงรัก

ร้านชํา
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 04:59:25 AM »

ยิงดีครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เศรษฐกิจพอเพียง
http://www.rta.mi.th/21610u/Data/Data_pro/Popeaing/1.htm
mypound
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:46:01 AM »

R1 ของผมก็ศูนย์เอียงครับ เล็งจี้กลางออกพาออกซ้ายหมดครับ  Grin แต่ผมไม่ได้ยิงบ่อย แก้โดยการเล็งออกขวาเอาครับ  เศร้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:54:18 AM »

เจ้าของกระทู้ วานบอกราคาค่าเสียหายหน่อยได้ไหมครับ
เรื่องศูนย์ลอย ไม่เคยเจอ แต่ศูนย์หน้าโด่งเกินจริงเคยเจอของเพื่อนท่านหนึ่ง เขาเอากระดาษทรายปาดๆที่สูงออกเอง
แล้วยืมน้ำยารมดำเย็นของผมไปป้าย  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 11:48:50 PM »

ปืนดี คนยิงฝีมือเยี่ยมครับ  เยี่ยม
ผมเคยได้ลองกระบอกนี้มาแล้วครับ ขอบคุณพี่เจ้าของปืนครับ  ไหว้ เสียดายฝีมือผมไม่ถึงขั้น อ่อนซ้อมไปหน่อยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:06:43 AM »

เพิ่มเติมอีกรูปครับจากฝีมือท่านเจ้าของปืน   Cheesy

pound9
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:10:04 AM »

เจ้าของกระทู้ วานบอกราคาค่าเสียหายหน่อยได้ไหมครับ
เรื่องศูนย์ลอย ไม่เคยเจอ แต่ศูนย์หน้าโด่งเกินจริงเคยเจอของเพื่อนท่านหนึ่ง เขาเอากระดาษทรายปาดๆที่สูงออกเอง
แล้วยืมน้ำยารมดำเย็นของผมไปป้าย  Grin
1500.-ครับ
RUANGRIT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:57:24 AM »

ยินดีด้วยครับที่แก้ปัญหาได้ ไม่ปวดหมอง แต่ร้านไม่น่าพลาดปล่อยของแบบนี้มาให้
waddle
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:53:42 AM »

ปล่าวหรอกครับ ผมต้องโทษตัวเองเพราะว่าวันที่รับปืนผมไปเลือกปืนเองที่ร้านมีชัย พอดีมีธุระที่พิษณุโลกเลยขับแวบไปรับปืน ตอนเลือกก็มีให้เลือกหลายกระบอกรวมทั้งปืนหลายกระบอกที่โพสต์กันในเวปเราและเวปข้างบ้าน แต่ผมเองดันไปให้ความสำคัญกับเลขทะเบียนปืนที่มีตัวเลขมงคลของผมมากกว่าฟอร์มปืนทั่วไป ตอนนั้นก็เห็นแล้วล่ะว่าศูนย์โดดก็คิดว่านิดหน่อย ขันๆก็แน่นสบายๆ แต่พอรับกลับมาลองทำแล้วมันไม่ใช่อย่างที่คิด เลยติดต่อร้านมีชัย ทางร้านจะจัดการเคลมที่หลุยส์ฯให้แต่คงใช้เวลานาน พอผมบอกจะลองให้ช่างไทยแก้ไข ทางร้านมีชัยบอกจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด โดยเขาก็ยังไม่รู้เลยว่าค่าเสียหายจะเท่าไหร  ร้านเขาแมนๆมาผมก็แมนๆกลับ ว่าเอาเป็นสัญญาใจส่วนลดค่าปืนกระบอกต่อไปก็แล้วกัน แฟร์ๆกันร้านเขาก็ไม่ได้ขายปืนแพงกว่าชาวบ้าน เพราะผมเชื่อว่าทางร้านไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอย่างไร สั่งปืนเข้ามาก็เป็นอย่างนี้แหละเลือกปืนตั้งแต่สั่งมาเป็นล็อตก็คงไม่ได้เฟอร์เฟค100%ทุกกระบอกหรอก ที่สำคัญเราเลือกเองด้วย
อีกนิดนึง ช่างเสกสรรทำศูนย์หน้าใหม่ให้ผมโดยโทรบอกผมก่อนถามความเห็นว่าจะทำให้ศูนย์หน้ากว้างขึ้นอีกเล็กน้อยลดช่องไฟซ้ายขวา เพื่อให้ยิงได้ปราณีตขึ้น แต่ไม่สูญเสียลักาณะการยิงต่อสู้ไป ผมตกลง เลยได้กลุ่มแคบกว่าเดิมบ้างครับ
ตอนนี้ก็พอใจแล้วครับ ตามล่าหาฝันตัวเองได้แล้วเจ้าสิบเอ็ดนี่ กว่าผมจะมีปืนเป็นของตัวเองกับเขาได้กระบอกแรกอายุปาไปสี่สิบกว่าแล้ว เหอะๆๆ แต่ตอนนี้ล้างเก็บชโลมน้ำมันเก็บไว้เลยพร้อมเจ้าสามแปดตัวเก่า เพราะไม่มีตังค์ค่ากระสุน มันแพงเหลือเกิน ช่วงนี้ยิงเล่นแต่ลูกกรดครับสบายกระเป๋าหน่อย
มีข้อแนะนำอะไร ยินดีมากครับทุกท่าน
waddle
egn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:57:39 AM »

ปล่าวหรอกครับ ผมต้องโทษตัวเองเพราะว่าวันที่รับปืนผมไปเลือกปืนเองที่ร้านมีชัย พอดีมีธุระที่พิษณุโลกเลยขับแวบไปรับปืน ตอนเลือกก็มีให้เลือกหลายกระบอกรวมทั้งปืนหลายกระบอกที่โพสต์กันในเวปเราและเวปข้างบ้าน แต่ผมเองดันไปให้ความสำคัญกับเลขทะเบียนปืนที่มีตัวเลขมงคลของผมมากกว่าฟอร์มปืนทั่วไป ตอนนั้นก็เห็นแล้วล่ะว่าศูนย์โดดก็คิดว่านิดหน่อย ขันๆก็แน่นสบายๆ แต่พอรับกลับมาลองทำแล้วมันไม่ใช่อย่างที่คิด เลยติดต่อร้านมีชัย ทางร้านจะจัดการเคลมที่หลุยส์ฯให้แต่คงใช้เวลานาน พอผมบอกจะลองให้ช่างไทยแก้ไข ทางร้านมีชัยบอกจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด โดยเขาก็ยังไม่รู้เลยว่าค่าเสียหายจะเท่าไหร  ร้านเขาแมนๆมาผมก็แมนๆกลับ ว่าเอาเป็นสัญญาใจส่วนลดค่าปืนกระบอกต่อไปก็แล้วกัน แฟร์ๆกันร้านเขาก็ไม่ได้ขายปืนแพงกว่าชาวบ้าน เพราะผมเชื่อว่าทางร้านไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอย่างไร สั่งปืนเข้ามาก็เป็นอย่างนี้แหละเลือกปืนตั้งแต่สั่งมาเป็นล็อตก็คงไม่ได้เฟอร์เฟค100%ทุกกระบอกหรอก ที่สำคัญเราเลือกเองด้วย
อีกนิดนึง ช่างเสกสรรทำศูนย์หน้าใหม่ให้ผมโดยโทรบอกผมก่อนถามความเห็นว่าจะทำให้ศูนย์หน้ากว้างขึ้นอีกเล็กน้อยลดช่องไฟซ้ายขวา เพื่อให้ยิงได้ปราณีตขึ้น แต่ไม่สูญเสียลักาณะการยิงต่อสู้ไป ผมตกลง เลยได้กลุ่มแคบกว่าเดิมบ้างครับ
ตอนนี้ก็พอใจแล้วครับ ตามล่าหาฝันตัวเองได้แล้วเจ้าสิบเอ็ดนี่ กว่าผมจะมีปืนเป็นของตัวเองกับเขาได้กระบอกแรกอายุปาไปสี่สิบกว่าแล้ว เหอะๆๆ แต่ตอนนี้ล้างเก็บชโลมน้ำมันเก็บไว้เลยพร้อมเจ้าสามแปดตัวเก่า เพราะไม่มีตังค์ค่ากระสุน มันแพงเหลือเกิน ช่วงนี้ยิงเล่นแต่ลูกกรดครับสบายกระเป๋าหน่อย
มีข้อแนะนำอะไร ยินดีมากครับทุกท่าน
waddle

ยินดีด้วยครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์