เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:20:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพุดด้วยคน  (อ่าน 2891 ครั้ง)
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 08:42:17 PM »

1.ประเด็นความเป็นเจ้าบ้าน ไม่ใช่คุณสมบัติของผู้ขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนครับ สบายใจได้
2.ประเด็นการย้ายทะเบียนบ้าน ขอแนะนำว่าควรย้าย ไปท้องที่ที่ตนปฏิบัติราชการประจำอยู่
   แนะว่าย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้านพักของส่วนราชการที่ตนสังกัด ถ้าไม่มีก็ขอย้ายเข้าทะเบียนบ้าน
   ของหัวหน้าส่วนราชการเรา  ถ้าไม่มีอีกก็ไปจีบปลัดทะเบียน ขอย้ายเข้าบ้านพักของปกครอง
   กรณีถ้าบ้านเกิด กับที่ทำงาน อยู่คนละจังหวัด แนะนำให้ย้ายทะเบียนบ้าน นะครับ  เคยเจอนายทะเบียน
   รุ่นเก๋า อ้างระเบียบทะเบียนราษฎร ที่กำหนดให้แจ้งย้ายออก ภายใน 15 วัน กรณีย้ายที่อยู่ (ถ้าจะอ้าง)
3.ให้เตรียมเหตุผล ความจำเป็น ในการมีอาวุธปืนกับนายอำเภอ ที่เราทำงานอยู่ หาคนที่สนิทกับนายช่วยพูดให้
   น่าจะราบรื่น นะครับ
ขอให้โชคดี เจอนายดี ไม่งี่เง่า ครับ
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:13:58 PM »

ปัญหาของข้าราชการ กับ บุคคลธรรมดา คำว่า "ภูมิลำเนา"  ถ้าจะต้องเอาตามกฎหมายจริงๆ

ลองค้นดูน่ะครับว่า ความหมายที่แตกต่างกัน คือ  ภูมิลำเนาของข้าราชการ มีกฎหมายรองรับอยู่หรือไม่ว่า?

ต้องเป็นภูมิลำเนา  "อันเป็นถิ่นที่ได้ทำตามหน้าที่นั่น "  ลองค้นหาดูก่อน ครับ..ถ้านายอำเภอท่านเข้าใจถูก..ก็ว่ากันไปตามขั้นตอนครับ .. Wink

แต่อย่างว่า ..บ้านเราบางทีหามาตรฐาน ไม่เจอเหมือนกัน  ทั้งๆที่พณฯท่านทั้งหลายจบจากโรงเรียนนายอำเภอเดียวกัน.. Cheesy

ลองดูครับ อดทนอีกหน่อย เลือกทางเดินตัวเอง  แต่ขอให้สมปราถนาในทางที่เลือกครับ.. เยี่ยม

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:34:34 PM »

เศร้า เศร้าน่าเห็นใจครับ  แต่น่าจะมีทางออกนะ  ข้าราชการด้วยกัน
ผมประชาชนเต็มขั้นยังมีทางออกเลยครับ ไหว้
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:43:46 PM »

จริงๆ แล้วการออก ป.3 ใช้มาตรา 13 แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ แค่มาตรานี้มาตราเดียวถ้าไม่ขัดต่อมาตรานี้นายทะเบียนก็ไม่มีเหตุผลที่จะไม่ออก ป.3 ให้

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:45:58 PM »

อันนี้เอามาให้อ่านเล่นๆ เป็นรวบรวมของคุณ ธำรง ครับ

จากปัญหาเรื่องการใช้เวลานานและปัญหาการขอ ป.๓ ...... อ่านจากปัญหาของสมาชิกหลายๆท่าน

ผมขออนุญาตรวบรวมข้อมูลจากที่ได้มีผู้รู้ได้แสดงไว้และจากเอกสารที่เกี่ยวข้อง แล้วหยิบประเด็นนี้มาเป็นหัวข้อสนทนาเพื่อให้มีความชัดเจนมากขึ้น
เป็นกลางๆโดยไม่ต้องเจาะจงไปถึงเจ้าหน้าที่ หรือนายทะเบียนฯท่านใดโดยปราศจากหลักฐาน

ขอเรียนเชิญให้ความรู้ความเห็นและแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ.......

ในความเข้าใจของผม…ในแต่ละจังหวัดจะมีระเบียบของจังหวัดในการพิจารณาอนุญาตฯซึ่งใช้ต้นร่างเดียวกันของกรมการปกครอง
มาเป็นแนวทางให้นายทะเบียนฯแต่ละท้องที่ใช้ปฏิบัติ ส่วนกรุงเทพฯจะมีกรอบเวลาที่ต่างไปบ้างเล็กน้อย

บทบาทของเราๆในฐานะผู้ขออนุญาตฯ.....ก็คือยื่นคำร้องป.๑ให้ได้....
และควรมีหลักฐานการรับเอกสาร อาจจะเป็นใบรับ/ใบนัด หรือเลขที่รับหนังสือประจำวัน
หรือทำสำเนาคำร้องป.๑ ให้เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องลงนาม/ลงวันที่ที่รับไว้ เพื่อเป็นหลักฐานอ้างอิง

ซึ่งหลังจากรับคำร้องป.๑ของเราแล้ว ถ้าว่าตามแนวทางระเบียบกรมการปกครอง นายทะเบียนมีหน้าที่ที่ต้องพิจารณาให้แล้วเสร็จภายใน ๑๕ วัน (กทม. ๔๕ วัน)

ในขั้นตอนการรับเรื่องนี้เจ้าหน้าที่มีหน้าที่ต้องรับคำร้อง จะปฏิเสธหรืออ้างอย่างใดไม่ได้ ทราบมาว่าในบางพื้นที่ก็มีการไม่รับคำร้อง อ้างว่าให้คุยกับนายฯก่อน
บางพื้นที่ถึงขั้นต้องแจ้งความว่าเจ้าหน้าที่ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ที่ไม่ยอมรับหรือทำลายคำร้อง
ในความเป็นจริงถ้าผู้ขอฯได้เตรียมหลักฐานเอกสารที่มีสาระสำคัญมาครบถ้วนตามระเบียบแล้ว เจ้าหน้าที่ควรต้องรับเอกสารและคำร้องป.๑ไว้
ถ้าจะปฏิเสธก็ย่อมได้ แต่ก็ควรให้เขียนเป็นลายลักษณอักษรว่าปฏิเสธการรับคำร้องด้วยเหตุผลใด

อย่างไรก็ตามนายทะเบียนฯอาจมีหนังสือเรียกให้ผู้ขอฯแสดงหลักฐาน/เพิ่มเติมอีก หรืออาจให้ชี้แจงเพิ่มเติม ซึ่งผู้ขอฯก็ควรจัดหา/ชี้แจง
เพราะการหาข้อเท็จจริงเป็นส่วนหนึ่งในกระบวนการทางปกครอง เพื่อให้นายทะเบียนฯมีข้อมูลครบถ้วน

เมื่อยื่นคำร้องแล้วก็รอผลการพิจารณา
ถ้านายทะเบียนฯยังไม่พิจารณาสั่งอนุญาต(หรือไม่อนุญาต) ให้แล้วเสร็จตามเวลา ก็ควรต้องทำเป็นหนังสือสอบถามใน ๒ หัวข้อ คือ
๑/  การออกใบ ป.๓ ได้ดำเนินการไปถึงขั้นตอนใด
๒/  อำเภอได้ออกระเบียบว่าด้วยขั้นตอน และระยะเวลาปฏิบัติงานเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ. ๒๕๔๖ ไว้หรือไม่ หากไม่ได้ออก เหตุใดจึงไม่ออก  หากออกไว้แล้ว การออกใบ ป.๓ ตามข้อ ๑ เป็นไปตามระเบียบดังกล่าวหรือไม่

ถ้านายทะเบียนฯไม่ตอบ หรือตอบแบบไม่ควรตอบ หรือทำไม่รู้ไม่ชี้ ไม่มีทางเร่งรัดอย่างอื่น จะฟ้องศาลปกครองก็ได้ ว่านายทะเบียนฯปฏิบัติหน้าที่ล่าช้า
ขอให้ศาลสั่งให้นายทะเบียนฯพิจารณาให้แล้วเสร็จในเวลาตามที่ศาลกำหนด

การพิจารณาของนายทะเบียนฯนั้น บางท่านก็ตีความว่าตัวมีอำนาจการใช้ดุลยพินิจอย่างกว้างขวาง จะอนุญาตหรือไม่ก็ได้
แต่โดยหลักแล้ว การใช้ดุลพินิจทางปกครอง  หมายถึงการพิจารณาว่าหลักฐานที่ยื่นประกอบการขออนุญาตถูกต้องตามที่กฎหมายกำหนดหรือไม่
ไม่ใช่ว่าผู้ขออนุญาตมีคุณสมบัติครบถ้วนตามที่กฎหมายกำหนดแล้ว นายทะเบียนฯจะมีอำนาจเหนือกฎหมาย โดยการใช้ดุลพินิจว่าจะอนุญาตหรือไม่ก็ได้
แบบที่ข้าราชการฝ่ายปกครองบางท่านเข้าใจผิดกันอยู่

ถ้านายทะเบียนฯอนุญาต ออกใบอนุญาตป.๓ แล้วเราก็นำใบป.๓ไปซื้อไปโอนรอป.๔ต่อไป ตอนนี้ถือว่าได้รับอนุญาตแล้ว แม้ป.๔นายทะเบียนฯจะยังออกไม่แล้วเสร็จ
ซึ่งศาลฎีกาเคยมีคำวินิจฉัยไว้ ว่าการได้รับป.๓คือการได้รับอนุญาตให้มีและใช้แล้ว จึงไม่น่ากังวลเรื่องล่าช้าของขั้นตอนการออกป.๔เท่าใดนัก

แต่ถ้านายทะเบียนฯปฏิเสธการออกใบอนุญาตป.๓ ก็ต้องทำเป็นหนังสือแจ้งมา(ถ้าเกิดนายทะเบียนฯไม่อนุญาต แต่บอกด้วยปากเปล่า อันนี้เราต้องก็ทำหนังสือร้องขอให้นายทะเบียนฯออกคำสั่งมาเป็นหนังสือ)
คำสั่งปฏิเสธการออกใบอนุญาตซึ่งถือเป็นคำสั่งทางปกครอง ซึ่งต้องมีเนื้อหาสมบูรณ์ให้ได้ทราบว่านายทะเบียนให้ดุลยพินิจอย่างไรที่ไม่อนุญาต
ผู้ขอฯก็จะได้ดูว่าชอบด้วยข้อเท็จจริง ข้อกฎหมาย และการใช้ดุลยพินิจหรือไม่
ถ้าเห็นว่าเป็นคำสั่งทางปกครองที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย  ผู้ขอฯก็สามารถใช้สิทธิตามมาตรา๖๓ ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯซึ่งกำหนดไว้ว่า
มาตรา ๖๓  ถ้านายทะเบียนท้องที่ปฏิเสธการออกใบอนุญาตตามพระราชบัญญัตินี้ ผู้ยื่นคำขอใบอนุญาตอาจอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีภายในกำหนดสามสิบวันนับแต่วันที่ได้รับแจ้งการปฏิเสธเป็นหนังสือ คำอุทธรณ์ให้ยื่นต่อนายทะเบียนท้องที่ และให้นายทะเบียนเสนอคำอุทธรณ์นั้นต่อรัฐมนตรีโดยมิชักช้า คำวินิจฉัยของรัฐมนตรีให้แจ้งเป็นหนังสือไปยังผู้ยื่นคำขอใบอนุญาต
เมื่อผู้ขอฯยื่นคำอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ผ่านนายทะเบียนฯแล้ว    นายทะเบียนฯอาจฟังคำโต้แย้งแล้วเปลี่ยนใจมาอนุญาตก็ได้ ซึ่งก็น่าจะอยู่ในกรอบเวลาให้คิดอยู่สัก๑เดือน ไม่งั้นก็ต้องส่งเรื่องให้รัฐมนตรีฯวินิจฉัยอุทธรณ์ ถึงตรงนี้อีกภายใน๑เดือนก็ควรรู้ผลว่ารัฐมนตรีฯวินิจฉัยอย่างไร

ถ้ายื่นอุทธรณ์แล้วโดนดองเรื่องก็ควรทำหนังสือสอบถามไปที่นายทะเบียนฯอีก   
ถ้านายทะเบียนฯไม่ตอบ หรือตอบแบบไม่ควรตอบ ตรงนี้ก็อีกทีที่ฟ้องศาลปกครองก็ได้ ว่านายทะเบียนฯปฏิบัติหน้าที่ล่าช้า (แถมอาจได้พ่วงว่ารัฐมนตรีฯปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าไปด้วย)  ขอให้ศาลสั่งให้พิจารณาให้แล้วเสร็จในเวลาตามที่ศาลกำหนด

มาถึงการพิจารณาคำอุทธรณ์  ถ้ารัฐมนตรีฯวินิจฉัยเห็นตามนายทะเบียนว่าไม่อนุญาต ก็ควรต้องมีรายละเอียดแสดงเหตุผลการวินิจฉัยอุทธรณ์ที่แจ้งชัด
เพื่อเราจะได้พิจารณาเช่นกันว่าถูกต้องหรือไม่ ถ้าเห็นว่าข้อใดส่วนใดไม่ถูกต้องก็จะได้จับประเด็นฟ้องต่อศาลปกครองต่อไป
แต่ถ้ารัฐมนตรีฯสั่งยกอุทธรณ์ ไม่อนุญาต โดยไม่แสดงเหตุผล ก็ไม่ต้องห่วง อันนี้ยิ่งดีเพราะเป็นคำสั่งทางปกครองที่ไม่ถูกต้องเสียแต่ต้นแล้ว ยิ่งชี้ต่อศาลได้ง่าย

ต้องขอทำความเข้าใจว่า การฟ้องศาลปกครอง  เป็นการฟ้องว่าเจ้าหน้าที่ของรัฐมีคำสั่งทางปกครองที่ไม่ถูกต้อง ขอให้ศาลสั่งเพิกถอนคำสั่งนั้น และขอให้ศาลมีคำบังคับ
กรณีนี้จึงเป็นการขอให้ศาลสั่งเพิกถอนคำสั่งของรัฐมนตรีฯและนายทะเบียน และขอให้ศาลออกคำบังคับให้นายทะเบียนฯปฏิบัติให้เป็นไปตามกฎหมาย (หมายเหตุ :- ขอแก้ไข....ศาลปกครองมีอำนาจสั่งให้นายทะเบียนฯทำตามกฎหมาย...มักจะไม่สั่งเป็นการเจาะจง)

ไม่ได้เป็นการฟ้องร้องกล่าวโทษข้าราชการ/เจ้าพนักงานของรัฐ 

ข้าราชการที่มีวิสัยทัศน์ จะเข้าใจว่าการฟ้องศาลปกครองจะทำให้เกิดบรรทัดฐาน เพราะกรอบของระเบียบราชการบางส่วนบังคับให้ข้าราชการต้องกระทำการในสิ่งที่ไม่สอดคล้องกับกฏหมาย แต่ก็มีข้าราชการอีกบางส่วนที่ไม่กล้ารับกับการถูกฟ้องหรือการแพ้คดีปกครอง
มองว่าเป็นความเสื่อมเสียต่อตนเองหรือภาพพจน์ของหน่วยงาน เพราะแนวคิดว่าตนเป็น”ผู้ปกครอง”
จึงมีการตีรวน/เบี่ยงประเด็นอยู่บ้าง เพื่อไม่ให้คดีไปสู่ศาล

คนจะฟ้องศาลปกครอง ต้องมุ่งมั่นและตั้งใจแล้ว ว่าจะต่อสู้เพื่อความเป็นธรรมให้กับตนเองและสังคม เพราะกรอบเวลาในศาลปกครองอาจต้องใช้เวลากว่าหนึ่งปี
เพื่อให้ผู้ฟ้องและผู้ถูกฟ้องได้แสดงหลักฐานเหตุผล และศาลก็ต้องแสวงหาข้อเท็จจริงให้ครบถ้วน ให้เกิดความเป็นธรรม

ขอออกตัวว่าไม่ได้มาเชียร์ให้เป็นปฏิปักษ์กับนายทะเบียนฯ เพียงแต่อยากสนับสนุนการเรียกร้องสิทธิโดยชอบในการมีและใช้อาวุธปืน
และให้ถูกต้องเที่ยงธรรมตามที่กฎหมายได้วางกรอบคุณสมบัติบุคคลไว้แล้วในมาตรา๑๓ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ

ด้วยความมุ่งหวัง เพื่อส่งเสริมสิทธิให้คนดีมีอาวุธ และ  “ไม่ให้อาวุธปืนนั้นตกไปยังบุคคลบางจำพวก ………..ที่ไม่สมควรจะให้มีอาวุธปืนนั้นได้……”

ถึงตรงนี้   ใครมีปัญหามีความคับข้องใจ แล้วถามแกมบ่นกันเข้ามา ก็คงต้องเลือกวิธีการ เพราะแต่ละบุคคลก็่มีสถานะหรือภูมิหลังแตกต่างกัน..
ความคิดแตกต่างกัน...ก็ย่อมมีวิธีการที่แตกต่างกัน

ดังนั้นใครจะไปกราบกรานอ้อนวอน....ไปใช้เงินจ้างร้าน....ไปหาคนมีอำนาจมาช่วย ....หรือจะย้ายบ้านหนี…...
หรือจะถอดใจโทษตัวเองว่าเกิดมาวาสนาน้อย………. ก็แล้วแต่ใจกันครับ

ขออภัย...เข้ามาแก้ไข...ไปสอบค้นระเบียบมา....ขั้นตอนของส่วนภูมิภาค ... เขียนว่า "นายทะเบียนท้องที่รับคำขอและพิจารณาหากอนุญาตออกใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน (แบบ ป.๓) หากไม่อนุญาตแจ้งผู้ขอทราบ     ๑๕ วัน"

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
malakor
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 09:48:15 AM »

ขอขอบคุณ  คำตอบที่19 และคำตอบของทุกๆคนมากครับ  ผมขอเพิ่มเติมอีกเรื่องหนึ่งครับ เมื่อต้นปี 2551 ผมเคยได้ใบป.3มาครั้งหนึ่งแล้ว ขนาด.38(ไม่จ่ายใต้โต๊ะ)ยื่นคำขอใช้เวลา1เดือน ไม่เคยทวงถามสักครั้ง นายทะเบียนที่เดียวกันแต่นายอำเภอคนละคนปลัดคนเดิม ยอมรับว่าตอนนั้นผมประทับใจมาก... ตอนนั้นผมยังไม่ได้เป็นข้าราชการ ทำงานอยู่ต่างจังหวัด ไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน ทะเบียนบ้านเดิม...แต่ไม่ได้ซื้อปืนเพราะเจอจังหวะต้องใช้เงินไปรักษาพ่อที่ป่วยก่อน...ใบป.3เลยหมดอายุ...ทุกวันนี้ผมปฏิบัติราชการต่อประชาชนผมจะต้องปรับปรุงอีกเยอะ  เพราะถ้าเขามาเจอการปฏิบัติราชการเหมือนอย่างที่ผมเจอ เขาคงจะมีความรู้สึกเหมือนอย่างผมที่เคยเจอมา....
malakor
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 10:02:57 AM »

เพิ่มเติมน่ะครับ ในข้อที่2  ที่นายทะเบียนปฏิเสธ  เขากลัวว่าผมจะกระทำผิดกฎหมายนำปืนไปใช้อีกที่หนึ่ง  ซึ่งการกระทำแบบนี้เป็นการผิดกฎหมายผมรู้ดีอยู่แล้ว...แล้วผมจะกระทำทำไม่...ถ้าจะใช้งานกันจริงผมก็ขอเเจ้งย้ายให้ถูกต้อง  ซึ่งเป็นหน้าที่ของผมที่จะปฏิบัติให้ถูกกฎหมายอยู่เเล้ว...กลัวว่าจะกระทำผิดเลยไม่ไห้...ผมอายุ34ปีครับ ประวัติไม่เสียเพราะก่อนจะบรรจุก็สอบประวัติพิมลายนิ้วมือที่ท้องที่บ้านเกิดเมื่อปีที่เเล้ว...ตอนนี้ขอ 9มม.ครับ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 10:15:28 AM »

พูดกันจริงๆนะครับ...ถ้าผมย้ายมาอยู่ทะเบียนบ้านที่ทำงาน  เเล้วผมจะเป็นเจ้าบ้านของใครล่ะครับ  เพิ่งบรรจุบ้านก็ไม่มี...และอีกอย่างหนึ่งคือผมกลับบ้านเกิดไปเยี่ยมแม่ทุกอาทิตย์แม่ผมอยู่คนเดียว...ผมไม่อยากย้ายที่อยู่  เขาน่าเห็นใจผมบ้างนะครับ...หรือผมอาจจะเป็นผู้เคราะห์ร้ายคนหนึ่ง...ผมไม่อยากร้องเรียน...ไม่อยากฟ้องศาล...แต่คิดว่าต่อไปคงหลีกเลี่ยงไม่ได้...ผมทำงานราชการยังกลัวการร้องเรียนเลยครับ...เพราะทุกวันนี้ยังมีช่องทางร้องเรียนเยอะมาก...เขาไม่กลัวกันบ้างหรืออย่างไรไม่รู้...ได้พูดบ้างค่อยสบายใจครับ...
ตอนที่ผมย้ายทะเบียนบ้านเข้ามาอยู่ที่อำเภอที่ ที่ทำงาน งอนผมไม่ได้ขอเลขที่ทะเบียนบ้านใหม่นะครับ แต่เอาชื่อไปฝากไว้กับคนรู้จักกันที่มีภูมิลำเนาในเขตเท่านั้น ก็ไม่มีปัญหา
อีกข้อคือ ไปขอเพิ่มชื่อในทะเบียนบ้านของที่ทำงาน  จะได้สมุดทะเบียนบ้านใหม่(กรณีไม่เคยมีใครขอมาก่อน) โดยเอาเลขที่ทะเบียนบ้านของที่ทำงานเป็นบ้านเลขที่ของตัวเอง และมีเราเป็นเจ้าบ้านด้วยครับ เยี่ยม
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:57:16 PM »

เพิ่มเติมน่ะครับ ในข้อที่2  ที่นายทะเบียนปฏิเสธ  เขากลัวว่าผมจะกระทำผิดกฎหมายนำปืนไปใช้อีกที่หนึ่ง  ซึ่งการกระทำแบบนี้เป็นการผิดกฎหมายผมรู้ดีอยู่แล้ว...แล้วผมจะกระทำทำไม่...ถ้าจะใช้งานกันจริงผมก็ขอเเจ้งย้ายให้ถูกต้อง  ซึ่งเป็นหน้าที่ของผมที่จะปฏิบัติให้ถูกกฎหมายอยู่เเล้ว...กลัวว่าจะกระทำผิดเลยไม่ไห้...ผมอายุ34ปีครับ ประวัติไม่เสียเพราะก่อนจะบรรจุก็สอบประวัติพิมลายนิ้วมือที่ท้องที่บ้านเกิดเมื่อปีที่เเล้ว...ตอนนี้ขอ 9มม.ครับ

ไม่เกี่ยวนะครับ ทะเบียนบ้านอยู่ที่ไหน ปืนก็ไม่จำเป็นต้องอยู่ที่นั้นนะครับ

นอกจากย้ายบ้านไปอยู่ที่ใหม่แบบถาวร อย่างนี้ต้องแจ้งการย้ายอาวุธปืนไปด้วยครับ

chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 10:19:56 PM »

ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับการเป็นเจ้าบ้านนะ

11 มม.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:32:06 AM »

นายอำเภออยากลองของ

ใช่ครับ... นายอำเภอปฏิเสธ ป.๓ ปืนสวัสดิการ... ก็เหมือนกับขัด........... 

saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:12:36 AM »

ผมรับราชการอยู่ต่างจังหวัด พึ่งบรรจุ ทะเบียนบ้านอยู่บ้านเกิด (อีกจังหวัดหนึ่ง) ซื้อปืนสวัสดิการ สน.สก.เป็นปืนกระบอกเเรกและกระบอกเดียวในชีวิต ไปยื่นขอ ป.3 ที่อำเภอบ้านเกิด(ไม่จ่ายใต้โต๊ะ)ใช้เวลา 2 อาทิตย์ ผลออกมาว่าไม่ได้   มีเหตุผล2ข้อ (1) ไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน (2) นายอำเภอกลัวว่าจะเอาปืนไปใช้ในจังหวัดที่ทำงาน  แล้วผมจะทำยังไงดีครับ...
                      ข้อ ๒ ไม่น่าจะเอามาเป็นข้ออ้าง ในเมื่อเจ้าของกระทู้ทำงานอยู่จังหวัดใดปืนก็ต้องอยู่ข้างกายใว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ไม่ว่าบ้านที่อยู่อาศัยจะเป็นบ้าน
เช่าหรือบ้านของทางราชการ....ขอเอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ สู้ต่อไปตามวิถีทาง ตามครรลองที่ถูกต้อง + ๑ เป็นกำลังใจให้ครับ เมื่อมีปัญหาเข้ามาปรึกษาขอคำแนะนำ พี่ๆ
ในเวป.อวป.ที่มีความรู้มีประสพการณ์ จะให้ความเมตตาให้คำแนะนำเป็นแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้องต่อไปครับ
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:16:56 AM »

ไม่ได้เงินใต้โต๊ะน่ะสิครับ.....ลองถ้าได้.....ก้อให้ผ่านทั้งนั้นแหละครับ....

อย่าว่าแต่ข้าราชการเลย......ประชาชนคนธรรมดาก้อได้หมด.........

ตกใจ ตกใจ ตกใจ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:19:28 AM »

ลองพูดคุยกับท่านนายทะเบียนดูอีกครั้งครับ หากต้องการมี อวป. จริง ๆ
กระบอกแรกด้วย ไม่น่าที่จะไม่อนุญาตนะครับ  ยิ้มีเลศนัย  เยี่ยม เยี่ยม

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:29:15 AM »

ผมรับราชการอยู่ต่างจังหวัด พึ่งบรรจุ ทะเบียนบ้านอยู่บ้านเกิด (อีกจังหวัดหนึ่ง) ซื้อปืนสวัสดิการ สน.สก.เป็นปืนกระบอกเเรกและกระบอกเดียวในชีวิต ไปยื่นขอ ป.3 ที่อำเภอบ้านเกิด(ไม่จ่ายใต้โต๊ะ)ใช้เวลา 2 อาทิตย์ ผลออกมาว่าไม่ได้   มีเหตุผล2ข้อ (1) ไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน (2) นายอำเภอกลัวว่าจะเอาปืนไปใช้ในจังหวัดที่ทำงาน  แล้วผมจะทำยังไงดีครับ...

ผมก็บรรจุใหม่อยู่จังหวัดอื่นที่ไม่ใช่บ้านเกิดครับ
ขอกระบอกแรก  ปืนลูกซอง 5 นัด ซื้อร้าน ผ่านไปด้วยดี
กระบอกที่สอง ปืนสั้น โครงการ สน.สก. ขนาด .45 ก็ผ่านฉลุย
สิ้นเดือนนี้จะไปยื่น ขอลูกกรด TOZ ของ สนอส. สักหน่อย จะได้ครบทั้งซื้อร้านและโครงการ อิอิ
ปล. ที่สำคัญไม่ได้ใต้โต๊ะแก่นายทะเบียนเลยครับ  ไหว้
ท่านลองเข้าไปคุยกับนายทะเบียนดูอีกทีครับ
ขอให้โชคดีนะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 09:30:59 AM โดย nitrogen รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์