เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:26:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชมปรากฏการณ์ดาวเคราะห์ชุมนุมครับ  (อ่าน 4241 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:02:43 PM »

ลูกนี้ดีกว่าครับ...8 พฤศจิกายน ใครที่ยังโสดโดดเดียวอ้างว้างรีบเลยครับ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

รายงานขององค์การนาซ่าว่า มีดาวเคราะห์ขนาดใหญ่ลูกหนึ่งกำลังมุ่งหน้าเข้าใกล้โลก และจะใกล้สู่โลกมากที่สุดในเดือนพฤศจิกายน เป็นที่น่าจับตาว่า จะเกิดอะไรขึ้นกับโลกของเราหรือไม่

ทั้งนี้ รายงานระบุว่าดาวเคราะห์ ลูกดังกล่าวมีชื่อว่า 2005 YU55 มีขนาดความกว้าง 1,300 ฟุต น้ำหนักถึง 55 ล้านตัน โดยนับว่าเป็นวัตถุขนาดใหญ่ที่มุ่งหน้าเข้าใกล้กับโลกมากที่สุด ซึ่งนักดาราศาสตร์กล่าว่า มันจะโคจรผ่านเข้าใกล้โลกในระยะเพียง 201,700 ไมล์ เข้าใกล้ยิ่งกว่าดวงจันทร์ที่เคยโคจรเข้ามาในเดือนมีนาคมที่ผ่านมา ที่โคจรใกล้โลกด้วยระยะทาง 238,857 ไมล์

อย่างไรก็ตาม นักดาราศาสตร์ส่วนหนึ่งกล่าวว่า มีความเสี่ยงที่มันจะเกิดการชนโลก เพราะด้วยระยะทางที่ใกล้โลกมากกว่าที่เคยมีมา จะเกิดแรงระเบิด ถึง 65,000 อะตอม อาจทำโลกให้เกิดร่องรอยความเสียหายกว้าง 6 ไมล์ และมีความลึก2 พันฟุต

นายโรบิน สแกเจลล หนึ่งในกลุ่มนักดาราศาสตร์ กล่าวว่า โอกาสเช่นนี้หายากมากที่เราจะเห็นอุกกาบาตโคจรใกล้เข้าโลกมากที่สุด หากไม่เกิดความผิดพลาดที่มันโคจรมาชนโลก จะได้เห็นและสังเกตพื้นผิวขอดาวเคราะห์ว่าเป็นอย่างไร มนุษย์สามารถมองเห็นได้โดยเครื่องส่องทางไกล ประมาณวันที่ 8 พฤศจิกายนนี้

ดูวงโครจรนะครับ เห็นแล้วเจี๊ยกเลยผม ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

สมมุติว่าชนจริงๆนี่จะทำให้วงโคจรของโลกเราเปลี่ยนไปไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:03:33 PM »

เอาวุ๊ยมีข้ออ้างหาเมียละ 55555555555

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:26:33 PM »

ลูกนี้ดีกว่าครับ...8 พฤศจิกายน ใครที่ยังโสดโดดเดียวอ้างว้างรีบเลยครับ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

รายงานขององค์การนาซ่าว่า มีดาวเคราะห์ขนาดใหญ่ลูกหนึ่งกำลังมุ่งหน้าเข้าใกล้โลก และจะใกล้สู่โลกมากที่สุดในเดือนพฤศจิกายน เป็นที่น่าจับตาว่า จะเกิดอะไรขึ้นกับโลกของเราหรือไม่

ทั้งนี้ รายงานระบุว่าดาวเคราะห์ ลูกดังกล่าวมีชื่อว่า 2005 YU55 มีขนาดความกว้าง 1,300 ฟุต น้ำหนักถึง 55 ล้านตัน โดยนับว่าเป็นวัตถุขนาดใหญ่ที่มุ่งหน้าเข้าใกล้กับโลกมากที่สุด ซึ่งนักดาราศาสตร์กล่าว่า มันจะโคจรผ่านเข้าใกล้โลกในระยะเพียง 201,700 ไมล์ เข้าใกล้ยิ่งกว่าดวงจันทร์ที่เคยโคจรเข้ามาในเดือนมีนาคมที่ผ่านมา ที่โคจรใกล้โลกด้วยระยะทาง 238,857 ไมล์

อย่างไรก็ตาม นักดาราศาสตร์ส่วนหนึ่งกล่าวว่า มีความเสี่ยงที่มันจะเกิดการชนโลก เพราะด้วยระยะทางที่ใกล้โลกมากกว่าที่เคยมีมา จะเกิดแรงระเบิด ถึง 65,000 อะตอม อาจทำโลกให้เกิดร่องรอยความเสียหายกว้าง 6 ไมล์ และมีความลึก2 พันฟุต

นายโรบิน สแกเจลล หนึ่งในกลุ่มนักดาราศาสตร์ กล่าวว่า โอกาสเช่นนี้หายากมากที่เราจะเห็นอุกกาบาตโคจรใกล้เข้าโลกมากที่สุด หากไม่เกิดความผิดพลาดที่มันโคจรมาชนโลก จะได้เห็นและสังเกตพื้นผิวขอดาวเคราะห์ว่าเป็นอย่างไร มนุษย์สามารถมองเห็นได้โดยเครื่องส่องทางไกล ประมาณวันที่ 8 พฤศจิกายนนี้

ดูวงโครจรนะครับ เห็นแล้วเจี๊ยกเลยผม ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

สมมุติว่าชนจริงๆนี่จะทำให้วงโคจรของโลกเราเปลี่ยนไปไหมครับ

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าไอ้ลูกที่ทำให้ไดโนเสาสูญพันธุ์นั้นลุกจะเท่าๆกับลูกนี้ไหม หากเท่าแล้วมันชนจริงๆก็ตัวใครตัวมันละคร๊าบบบ....

เอาวุ๊ยมีข้ออ้างหาเมียละ 55555555555

ผมคิดไว้ก่อนหน้านี้แล้วครับ...ฮาๆๆ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:30:19 PM »

ผมว่าเราคงไม่สูญพันธ์เหมือนไดโนเสาหรอกครับแต่ประชากรโลกน่าจะเหลือไม่ถึง50% ของตอนนี้แน่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:36:50 PM »

เฮ้อ........ถึงเวลาผมต้องทำงานอีกแล้วหรอเนี้ย

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 05:40:25 PM โดย ศักดา. » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:41:30 PM »

เฮ้อ........ถึงเวลาผมต้องทำงานอีกแล้วหรอเนี้ย

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไปแล้วไม่ต้องห่วงข้างหลังนะครับอยากกินอะไรก็เอาเลขสามตัวตรงๆมาแลกนะครับท่านคือวีรบุรษของชาวโลก  คิก คิก คิก คิก ไหว้

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:11:42 PM »

ผมไม่ชอบดูดาวเคราะห์ ผมชอบดูดาวแบบนี้ ^_^"

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:18:25 PM »

ผมไม่ชอบดูดาวเคราะห์ ผมชอบดูดาวแบบนี้ ^_^"

ใช่ครับ ชอบดูพวกดาวคณะ ดาวภาควิชา ดาวสาขา ดาวมหาลัยมากกว่า ^ ^

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:58:52 PM »

ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:15:04 PM »

ผมว่าเราคงไม่สูญพันธ์เหมือนไดโนเสาหรอกครับแต่ประชากรโลกน่าจะเหลือไม่ถึง50% ของตอนนี้แน่ครับ

ลองหาหนังเรื่อง Deep Impact มาดูครับ... อานุภาพการทำลายล้างคงไม่ด้อยกว่าในหนังเป็นแน่แท้...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 11:50:09 PM โดย -::- แค่เงาและผงธุลี -::- » บันทึกการเข้า
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:29:03 PM »

ไปแล้วไม่ต้องห่วงข้างหลังนะครับอยากกินอะไรก็เอาเลขสามตัวตรงๆมาแลกนะครับท่านคือวีรบุรษของชาวโลก  คิก คิก คิก คิก ไหว้
เศร้า เศร้า เศร้า

Knight NANO ( รักในหลวง )
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

รักในหลวง เหนือสิ่งอื่นใด

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:33:12 PM »

Grin Grin

รักในหลวงครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:08:57 AM »

อุกกาบาตเฉียดโลก มีทุกคืนครับ ในคืนเดือนมืด จะเห็นเหมือนดาวดวงหนึ่ง แต่เคลื่อนที่ได้ คนปักษ์ใต้เรียก "ดาวแล่น" (แล่น = วิ่ง) บางทีเห็นดาวแล่นอยู่ดี ๆ พอเลยศีรษะไปหน่อยนึง ดันมีเสียงครืน ๆ ตามมา กลายเป็นไอพ่นที่บินสูงลิบ ความเร็วใกล้เคียงกันมาก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:59:19 AM »

อุกกาบาตเฉียดโลก มีทุกคืนครับ ในคืนเดือนมืด จะเห็นเหมือนดาวดวงหนึ่ง แต่เคลื่อนที่ได้ คนปักษ์ใต้เรียก "ดาวแล่น" (แล่น = วิ่ง) บางทีเห็นดาวแล่นอยู่ดี ๆ พอเลยศีรษะไปหน่อยนึง ดันมีเสียงครืน ๆ ตามมา กลายเป็นไอพ่นที่บินสูงลิบ ความเร็วใกล้เคียงกันมาก

ที่เหมือนดาวดวงเล็กๆ แล้วแล่นช้าๆ น่ะ... ดาวเทียมครับ... Grin Grin Grin ที่พุ่งเป็นแสงแล้วหายวาบ... นั่นคือสะเก็ดหินหรือโลหะ... ขนาดเท่าเม็ดทราย... ขึ้นไปจนถึงหัวแม่มือ... เรียกรวมๆ ว่า "เทหวัตถุ" ที่โดนแรงดึงดูดของโลกดูดเข้ามาในอัตตราเร่งราวๆ ๑๐ เมตร/วินาที/วินาที... คือในทุกๆ ๑ วินาที... ความเร็วจะเพิ่มขึ้น ๑๐ เมตรต่อวินาที... ทำให้เมื่อเข้าใกล้พื้นโลก... อุกกาบาตขนาดเล็กเหล่านี้มีความเร็วสูงมาก... จนเสียดสีกับอากาศแล้วเกิดความร้อนสูง.... จนลุกไหม้ไปหมดในบรรยากาศ.... เพราะมีขนาดเล็กมาก... เรียกว่า "ดาวตก" หรือ "ผีพุ่งไต้" นานๆ จะมีพวกก้อนโตๆ เผาไหม้ไม่หมด... ตกลงมาถึงพื้นดิน... เรียกว่า "อุกกาบาต" ครับ...

...ทีนี้ดาวเคราะห์น้อยที่ว่ากำลังเฉียดโลกในเดือน พ.ย. นี้... ขนาดมันบะละฮึ่มซะเหลือเกิน... หากมันชนโลก... มวลบวกกับความเร็วที่สูงมาก... คงกลายเป็นแรงปะทะมหาศาลที่โลกต้องเจอครับ...

...ลองจินตนาการถึง... กระสุนปืน... เจอกับลูกแตงโมครับ... ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:01:07 AM »

บู่ บู่ บู่
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์