เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:22:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชมปรากฏการณ์ดาวเคราะห์ชุมนุมครับ  (อ่าน 4226 ครั้ง)
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:43:59 PM »

กราฟเส้นทางที่วิ่งผ่านในรูปนั้นเป็นเพียงระนาบสองมิติเท่านั้น แต่ในอวกาศนั้นมีสามมิติ คงต้องพิจารณาข้อมูลและแหล่งที่มาของข้อมูลว่ามีความแม่นยำและน่าเชื่อถือเพียงใด ประกอบกับตำแหน่งดาวดวงนี้ในขณะเข้าใกล้โลกที่สุด  ว่าจะได้รับผลกระทบจากแรงดึงดูดระหว่างดาวเคราะห์ใกล้โลกเช่นดาวศุกร์ หรือดาวอังคารอย่างไรด้วย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:06:17 PM »

ลูกนี้ดีกว่าครับ...8 พฤศจิกายน ใครที่ยังโสดโดดเดียวอ้างว้างรีบเลยครับ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

รายงานขององค์การนาซ่าว่า มีดาวเคราะห์ขนาดใหญ่ลูกหนึ่งกำลังมุ่งหน้าเข้าใกล้โลก และจะใกล้สู่โลกมากที่สุดในเดือนพฤศจิกายน เป็นที่น่าจับตาว่า จะเกิดอะไรขึ้นกับโลกของเราหรือไม่

ทั้งนี้ รายงานระบุว่าดาวเคราะห์ ลูกดังกล่าวมีชื่อว่า 2005 YU55 มีขนาดความกว้าง 1,300 ฟุต น้ำหนักถึง 55 ล้านตัน โดยนับว่าเป็นวัตถุขนาดใหญ่ที่มุ่งหน้าเข้าใกล้กับโลกมากที่สุด ซึ่งนักดาราศาสตร์กล่าว่า มันจะโคจรผ่านเข้าใกล้โลกในระยะเพียง 201,700 ไมล์ เข้าใกล้ยิ่งกว่าดวงจันทร์ที่เคยโคจรเข้ามาในเดือนมีนาคมที่ผ่านมา ที่โคจรใกล้โลกด้วยระยะทาง 238,857 ไมล์

อย่างไรก็ตาม นักดาราศาสตร์ส่วนหนึ่งกล่าวว่า มีความเสี่ยงที่มันจะเกิดการชนโลก เพราะด้วยระยะทางที่ใกล้โลกมากกว่าที่เคยมีมา จะเกิดแรงระเบิด ถึง 65,000 อะตอม อาจทำโลกให้เกิดร่องรอยความเสียหายกว้าง 6 ไมล์ และมีความลึก2 พันฟุต

นายโรบิน สแกเจลล หนึ่งในกลุ่มนักดาราศาสตร์ กล่าวว่า โอกาสเช่นนี้หายากมากที่เราจะเห็นอุกกาบาตโคจรใกล้เข้าโลกมากที่สุด หากไม่เกิดความผิดพลาดที่มันโคจรมาชนโลก จะได้เห็นและสังเกตพื้นผิวขอดาวเคราะห์ว่าเป็นอย่างไร มนุษย์สามารถมองเห็นได้โดยเครื่องส่องทางไกล ประมาณวันที่ 8 พฤศจิกายนนี้

ดูวงโครจรนะครับ เห็นแล้วเจี๊ยกเลยผม ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

เมื่อช่วงปี ๒๕๓๐  เศษ มีดาวเคราะห์น้อย มีชื่อว่า อีรอต อะไรสักอย่าง  เฉียดเข้ามาใกล้โลก ระยะห่างราว  ๗๕,๐๐๐. กม.  ไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ ฟังแล้วขนลุก

ซึ่งดาวเคราะห์น้อยพเนจร เหล่านี้ จะมีอัตราความเร็วในการเดินทางราว ๒๕,๐๐๐ กม/ชม.    และหลังจากนั้น ก็มี หนัง Deep Impact ,อมาเกทดอน สร้างตามมา .

หากดาว ขนาด ที่จะเฉียดมาใกล้โลก ปลายปีนี้ พุ่งชนโลก.. ขอครั้งเดียวเท่านั้นอารยะธรรมของมนุษย์ ต้องสาปสูญ ทันที  จูบบบบ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:58:40 PM »

กราฟเส้นทางที่วิ่งผ่านในรูปนั้นเป็นเพียงระนาบสองมิติเท่านั้น แต่ในอวกาศนั้นมีสามมิติ คงต้องพิจารณาข้อมูลและแหล่งที่มาของข้อมูลว่ามีความแม่นยำและน่าเชื่อถือเพียงใด ประกอบกับตำแหน่งดาวดวงนี้ในขณะเข้าใกล้โลกที่สุด  ว่าจะได้รับผลกระทบจากแรงดึงดูดระหว่างดาวเคราะห์ใกล้โลกเช่นดาวศุกร์ หรือดาวอังคารอย่างไรด้วย

การคำนวณตำแหน่งของนาซ่า... ล้วนแม่นยำ... หากมันจะชนจริงๆ เราคงรู้ล่วงหน้า... หากิจกรรมทำก่อนตายได้ครับ... เว้นแต่เขาจะปิดไม่ให้คนรู้...

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:06:16 PM »

เมื่อช่วงปี ๒๕๓๐  เศษ มีดาวเคราะห์น้อย มีชื่อว่า อีรอต อะไรสักอย่าง  เฉียดเข้ามาใกล้โลก ระยะห่างราว  ๗๕,๐๐๐. กม.  ไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ ฟังแล้วขนลุก

ซึ่งดาวเคราะห์น้อยพเนจร เหล่านี้ จะมีอัตราความเร็วในการเดินทางราว ๒๕,๐๐๐ กม/ชม.    และหลังจากนั้น ก็มี หนัง Deep Impact ,อมาเกทดอน สร้างตามมา .

หากดาว ขนาด ที่จะเฉียดมาใกล้โลก ปลายปีนี้ พุ่งชนโลก.. ขอครั้งเดียวเท่านั้นอารยะธรรมของมนุษย์ ต้องสาปสูญ ทันที  จูบบบบ

สนับสนุนภาพครับ...

รายละเอียดตามลิงค์นี้ครับ... http://www.gracezone.org/index.php/knowlage/819-2010-03-10-11-09-31

ขนาดมันมาปะทะกับชั้นบรรยากาศโลก... แล้วระเบิดเหนือพื้นโลก... ยังสร้างความเสียหายรัศมีนับร้อยกิโลเมตรเลยครับ... เหตุเกิด ณ ป่าทังกัสก้า... ไซบีเรีย...

รายละเอียดตามลิงค์ครับ...

http://www.dhammachak.net/board/viewtopic.php?t=314&sid=818d6df6cbace395c2cd805058d385e6

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 03:23:25 PM โดย -::- แค่เงาและผงธุลี -::- » บันทึกการเข้า
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:10:48 PM »

65,000 อะตอม ( อะตอมมิคบอมบ์ ( ระเบิดปรมณู ) )

แรงระเบิดของปรมาณู 1 ลูกเท่ากับระเบิดทีเอ็นที 13,000 ตัน

ฉะนั้นแรงระเบิด 65,000 อะตอมฯ คือ

แรงระเบิดเทียบเท่าระเบิดปรมณู65,000 ลูก

หรือเทียบเท่าระเบิดทีเอ็นที 845,000,000 ตัน
  Shocked  Shocked  Shocked

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 12:46:03 PM »

เมื่อช่วงปี ๒๕๓๐  เศษ มีดาวเคราะห์น้อย มีชื่อว่า อีรอต อะไรสักอย่าง  เฉียดเข้ามาใกล้โลก ระยะห่างราว  ๗๕,๐๐๐. กม.  ไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ ฟังแล้วขนลุก

ซึ่งดาวเคราะห์น้อยพเนจร เหล่านี้ จะมีอัตราความเร็วในการเดินทางราว ๒๕,๐๐๐ กม/ชม.    และหลังจากนั้น ก็มี หนัง Deep Impact ,อมาเกทดอน สร้างตามมา .

หากดาว ขนาด ที่จะเฉียดมาใกล้โลก ปลายปีนี้ พุ่งชนโลก.. ขอครั้งเดียวเท่านั้นอารยะธรรมของมนุษย์ ต้องสาปสูญ ทันที  จูบบบบ

สนับสนุนภาพครับ...

รายละเอียดตามลิงค์นี้ครับ... http://www.gracezone.org/index.php/knowlage/819-2010-03-10-11-09-31

ขนาดมันมาปะทะกับชั้นบรรยากาศโลก... แล้วระเบิดเหนือพื้นโลก... ยังสร้างความเสียหายรัศมีนับร้อยกิโลเมตรเลยครับ... เหตุเกิด ณ ป่าทังกัสก้า... ไซบีเรีย...

รายละเอียดตามลิงค์ครับ...

http://www.dhammachak.net/board/viewtopic.php?t=314&sid=818d6df6cbace395c2cd805058d385e6

ภาพบน เป็นจานบินหรือปล่าวครับ?  ผมเจอบ่อยเลย เวลากลับบ้านดึกๆ ยิ้มีเลศนัย

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 11:16:46 AM »

อ้างจาก: Ro@d - รักในหลวง link=topic=98004.msg3179567#msg3179567 date=1305183977

[/quote
   ภาพบน เป็นจานบินหรือปล่าวครับ?  ผมเจอบ่อยเลย เวลากลับบ้านดึกๆ ยิ้มีเลศนัย

....บ้านคุณโอ๊คใกล้กับ area 51 หรือเปล่าครับ จริงไหมที่ใครสุ่มสี่สุ่มห้าเข้าไปอาจถูกยิงซี้ม่องเท่งหรือจับเอาไปให้เอเลียนกินนะครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 11:18:29 AM โดย NOOM 19 รักในหลวง » บันทึกการเข้า

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 05:22:44 PM »

ภาพบน เป็นจานบินหรือปล่าวครับ?  ผมเจอบ่อยเลย เวลากลับบ้านดึกๆ ยิ้มีเลศนัย

เป็นภาพที่บันทึกได้... ขณะที่ดาวเคราะห์น้อยพุ่งเข้าในชั้นบรรยากาศโลกครับ... ไม่ได้มีแค่ภาพนิ่งนะครับ... ผมเคยเห็นเป็นวิดีโอด้วย... นักดาราศาสตร์วิเคราะห์ว่า... โชคดีที่มันแฉลบออกไป... หากมันตกลงมาบนผิวโลก... อาจเกิดความเสียหายในระดับท้องถิ่นได้ครับ(หมายถึงท้องถิ่นนั้นๆ พบกับหายนะครับ)

...เหตุเกิดในอเมริกาครับ... แต่ผมจำชื่อสถานที่ไม่ได้ครับ... ไหว้

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 06:08:48 PM »

ฟ้าปิดอดดูเลย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:10:40 PM »

พนันได้ต้องมีพวกหมอดูกระบือออกมาโชว์โง่หลอกชาวบ้านหากิน
ดาวแต่ละดวงมันอยู่ไกลจากโลกไกลโคตรๆ ไม่รูมันมาเกี่ยวข้องกับชีวิตคนได้ยังไง...
...อ้อ... ช่วงที่ยังเรียน ม.ต้น... มา ม.ปลาย... จนถึงปริญญาตรี... ผมเคยหลงครับ... หลงไหลในดาราศาสตร์... ชนิดที่ว่าวันไหนฟ้าใสๆ ดาวเยอะๆ ชอบปีนเสาทีวีขึ้นหลังคาบ้านไปปูเสื่อนอนดูดาวก็เคยมาแล้วครับ... ดีที่ไม่ตกลงมาตาย... Grin Grin Grin
ดวงจันทร์อยู่ห่างจากโลก 200,000 กม. ยังส่งแรงอันน้อยนิดมามีอิทธิพลทำให้เกิดน้ำขึ้นน้ำลง(น้ำทั้งมหาสมุทรหนักกี่ล้านตัน) ในร่างกายคนเรามีน้ำมีเลือดก็ย่อมต้องได้รับอิทธิพลจากดวงจันทร์เหมือนกัน ดาวเคราะห์เล็ก ๆ อย่างดวงจันทร์ยังมีอิทธิพลขนาดนี้ ดาวเคราะห์อื่นเช่นดาวเสาร์ พฤหัส ล้วนบิ๊กเบิ้ม ในทางโหราศาสตร์ถือว่ามีอิทธิพลสูง ยิ่งเมื่อมาชุมนุมกันแรงที่มันรุมกระทำต่อโลกก็ยิ่งมาก เท่าที่ผมเรียนมาโหราศาสตร์เป็นวิทยาศาสตร์ครับไม่ใช่ไสยศาสตร์ 
ดาวอาทิตย์เมื่อจรเข้าราษีเมษ จะมีอิทพลสูงสุดเรียกมหาอุตม์ จริง ๆ คือในเดือนเมษาดวงอาทิตย์และโลกอยู่ใกล้กันมากกว่าเดือนอื่น ที่ร้อนจนตับแลบไงครับ

อันที่จริงโลกและดวงอาทิตย์จะเข้าใกล้กันมากที่สุด ในช่วงราวๆวันที่ 3 มกราคมครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Earth%27s_orbit

ที่เมืองไทยอากาศร้อนจัดในช่วงนั้น เพราะได้รับพลังงานจากแสงอาทิตย์ในระดับเข้มข้นจากมุมตกกระทบของรังสีจากดวงอาทิตย์ครับ หรือพูดง่ายๆว่าพระอาทิตย์ขึ้นตรงศีรษะคนไทยพอดีก็ในช่วงเดือนเมษายน-พฤษภาคมนี่เอง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์