เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:20:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องกระสุน9มมกับที่กำบัง  (อ่าน 4816 ครั้ง)
Alex007
Jr. Member
**

คะแนน 12

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:19:50 PM »

สวัสดีครับ..พี่ๆ น้องๆ ที่เคารพทุกท่าน
            ผมมีเรื่องอยากสอบถามบ้าง ถ้าเคยตอบแล้วก็ขออภัยด้วยครับ..เพราะเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ไม่นาน..
พอดีเพิ่งได้ปืน 9 มม.มาเฝ้าบ้าน (G17) สมมติว่า ถ้ามีเหตุที่เราต้องยืนซํดกับคนร้ายด้วยอาวุธปืนขนาด 9 ทั้งสองฝ่าย ถ้าเราอยู่ในบ้านหลบอยู่หลังที่กำบังซึ่งอาจเป็นผนังบ้านที่ก่อด้วยอิฐบล็อค หรืออิฐแดง อยากทราบว่าคนร้ายที่อยู่ด้านนอก สามารถยิงทะลุกำแพงที่เราหลบอยู่ด้วยลูก 9 ม.ม. ได้หรือไม่ครับ..(ผนังบ้านก่อพร้อมฉาบหนาเต็มที่ไม่เกิน 10 ซ.ม.)  ท่านใดพอทราบหรือเห็นผลทดสอบแล้ว ช่วยแจ้งให้ทราบเป็นวิทยาทานด้วยครับ..ขอบคุณครับ.. ไหว้

"มีดแม้จะคมเพียงใด ก็ตัดสายน้ำไม่ขาด"
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:32:51 PM »

ลองเมื่อไม่นานมานี้
๑ อิฐแดงฉาบสองด้าน ไม่ทะลุ
๒ อิฐบล๊อคฉาบสองด้าน ทะลุ แต่โดนไม่น่าตาย ถ้าไม่เอาพุงไปแนบผนัง
๓ อิฐมวลเบา แอบไปแฮปมายิงเล่น ทะลุรูกลมดิ๊กเลย ไม่น่ารอด

Alex007
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:36:39 PM »

๒ อิฐบล๊อคฉาบสองด้าน ทะลุ แต่โดนไม่น่าตาย ถ้าไม่เอาพุงไปแนบผนัง
๓ อิฐมวลเบา แอบไปแฮปมายิงเล่น ทะลุรูกลมดิ๊กเลย ไม่น่ารอด

ขอบคุณมากเลยครับ..ท่านฉาบฉวย  เยี่ยม

"มีดแม้จะคมเพียงใด ก็ตัดสายน้ำไม่ขาด"
TAE-tae
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -6

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:38:09 PM »

แย่แล้ว ที่บ้านอิฐมวลเบาทั้งหลังเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:28:55 PM »

ผมเคยลองอิฐแดงเปลือยๆ ซ้อนกันสองก้อน... อิฐบล๊อคหนึ่งชั้นวางแนบด้วยกระเบื้องปูพื้น(แนบกันไว้เฉยๆ) ผลคือ... อิฐแดงก้อนแรกแตกกระจุยไม่มีชิ้นดี... ก้อนหลังแค่หักครึ่ง... ส่วนอิฐบล๊อค+แผ่นกระเบื้อง... บางนัดทะลุบางนัดก็ไม่ทะลุครับ... ทดสอบด้วย ๖๘๖ ลำกล้อง ๖ นิ้ว... กระสุนบุลเล็ตฯ .๓๕๗ หนัก ๑๕๘ เกรน... ระยะไม่เกินสิบเมตร....

...ก่อนหน้านั้นเคยเอา .๓๘ ลำกล้อง ๔ นิ้ว... ใช้กระสุนซ้อมหัวตัด... ยิงเศษโอ่งหนาราวๆ ๑ นิ้ว... ที่ระยะราวๆ ๓๐-๓๕ เมตร... ผลคือ... เศษหัวกระสุนสะท้อนกลับมาเกือบโดนหน้าผากครับ... Grin Grin Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:35:27 PM »

อิฐแดง เชื่อถือได้ครับ
อิฐบล็อก ถ้าแบบเปลือย ก็ทะลุ
ถ้ามวลเบา มันก็เหมือนยิบซั่ม กลวงโบ๋ว

ลองค้นกระทู้ดูสิครับมีคุยกันไว้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:38:26 AM »

แอบหลังตู้เย็น....
Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:34:37 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
Pol.Sgt.Thongphet
Full Member

คะแนน 25

"ปั้น X ไม่เก่ง เน้นความไว"

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:26:45 AM »

ถ้าไม่มีที่หลบ ท่านอนราบก็พอช่วยได้ครับ

Alex007
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:21:01 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ..  ไหว้
แล้วถ้า..เป็นกระสุน .45 กับ .38 spl  ผลจะไม่ทะลุอิฐเหมือนกับขนาด 9 ใช่หรือไม่ครับ?

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:23:07 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ..  ไหว้
แล้วถ้า..เป็นกระสุน .45 กับ .38 spl  ผลจะไม่ทะลุอิฐเหมือนกับขนาด 9 ใช่หรือไม่ครับ?

เรื่องอำนาจการเจาะทะลุทะลวง... ผมคิดว่าขนาด .๔๕ ยังเป็นรองขนาด ๙ มม. ครับ... ขนาด .๓๘ ยิ่งเจาะได้น้อยลงไปอีก...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:48:34 PM »

...ก่อนหน้านั้นเคยเอา .๓๘ ลำกล้อง ๔ นิ้ว... ใช้กระสุนซ้อมหัวตัด... ยิงเศษโอ่งหนาราวๆ ๑ นิ้ว... ที่ระยะราวๆ ๓๐-๓๕ เมตร... ผลคือ... เศษหัวกระสุนสะท้อนกลับมาเกือบโดนหน้าผากครับ... Grin Grin Grin

โอ่งดินเผาแบบโอ่งมังกรราชบุรี หรือโอ่งซีเมนต์ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:56:18 PM »

โอ่งดินเผาแบบโอ่งมังกรราชบุรี หรือโอ่งซีเมนต์ครับ

โอ่งมังกร... แบบโอ่งราชบุรีครับพี่... แต่มันเป็นรุ่นเก่า... ด้านข้างหนานิ้วเศษๆ ครับ... Grin Grin Grin

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:05:14 PM »

555  ใช่ ๆ มีคนลองแล้ว

เมื่อเวลา 03.00 น. ของวันที่ 7 กรกฎาคม 2547 ตำรวจคอมมานโด นำโดย พล.ต.ต.โกสินทร์ หินเธาว์ ผู้บังคับการกองปราบปราม นำกำลังเข้าปิดล้อมบ้านของนายนิสสัย ศตะกูรมะ อายุ 70 ปี และนางอุดม ศตะกูรมะ อายุ 67 ปี ที่ตำบลเชียงรากน้อย อำเภอบางไทร พระนครศรีอยุธยา และเปิดฉากยิงถล่ม โดยได้ข้อมูลจากนายยงยุทธ ซึ่งขณะนั้นดำรงตำแหน่งเลขาธิการนายกรัฐมนตรี ว่าบ้านหลังนี้เป็นแหล่งผลิตและค้ายาบ้า โดยนายยงยุทธ ได้ข้อมูลจากตู้ ปณ.ร้องทุกข์นายกรัฐมนตรี [3]

ภายหลังเหตุการณ์ เจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าตรวจค้นและไม่พบสิ่งผิดกฎหมายใดๆ แต่สภาพบ้านเสียหายอย่างหนัก โดยเฉพาะตู้เย็นในบ้านมีรูกระสุนกว่า 50 นัด นายนิสสัย และนางอุดม ศตะกูรมะ ซึ่งอยู่บนบ้านเพียงสองคนในวันนั้นถูกคุมตัว ใช้ปืนเอ็ม 16 จ่อศีรษะนานหลายชั่วโมงจนถึงเช้า [4] ทางตำรวจแถลงในภายหลังว่าได้รับข้อมูลที่ผิดพลาด และยินดีที่จะชดใช้ค่าเสียหายให้ทั้งหมด โดยนำตู้เย็นใบนั้นกลับไปด้วย อ้างว่าจะซื้อให้ใหม่ ต่อมาทางครอบครัวศตะกูรมะได้ติดต่อขอคืน เพื่อนำมาเก็บไว้เป็นที่ระลึก

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:28:30 PM »

ถ้าผมสร้างบ้าน ผมจะก่อด้วยอิฐมวลเบา แล้วปิดทับด้วยแผ่นสแตนเลส ต่อจากนั้น จะเอาปีกไม้ ปิดอีกชั้นครับ

น่าจะกันอยู่ (ผมว่านะ)

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์